เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 09:55:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตเวปมาสเตอร์ครับเรียนถามเรื่องกล้องดิจิตอล....  (อ่าน 2718 ครั้ง)
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:45:42 PM »

หลงรักผมอยากได้กล้องดิจิตอล ดูๆ แคนนอนครับ..
มีกล้องแคนนอน  เพาเวอร์ซอร์ต  A  95  กับ แคนนอน  S....
เข้าใจว่าเป็นรุ่น  A  และ S   หลายๆท่านใช้กันอยู่น่าเล่นรุุนไหนครับ...ราคา หมื่่น อ่อนๆ ถึง หมื่นห้าครับ....ขอคำแนะนำด้วยครับเอาท่ีถ่านรูปปืนสวยๆ...ครับ. น้ำลายหก

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 01:00:39 PM »

หลงรัก ลงทุนซื้อ กล้องมาถ่ายรูปปืนโดยเฉพาะ แหม ใจรักจริงๆ นับถือๆ ครับ  หลงรัก

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 01:01:06 PM »

ผมใช้ A95 (5.1M/13500 บาท) อยู่ครับ ใช้ได้ดีทั้งโหมด Mannual และ Auto ที่ชอบมากคือใช้ถ่าน AA 4ก้อน Alkaline หรือ Ni-MH ก็ได้ แต่ตอนนี้ถูกเพื่อนยืมเอาไปแช่น้ำเล่น เลยมองตัว A620 (7.1 M)ไว้ครับ เป็นรุ่นปรับปรุงของ A95 แต่เปลี่ยนไปใช้ SD card แทน CF แถมยังมี Hot shoeใส่แฟลชนอกได้ ราคาต่างกัน ประมาณ 3000 บาท 
อ่าน full review A95 http://www.dpreview.com/reviews/canona95/

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 01:15:10 PM »

ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานเป็นสำคัญครับ ถ้าพี่เอาไว้ถ่ายรูปเล่นๆ ถ่ายไซท์งาน ไปเที่ยว ที่ไม่ต้องการความปรณีตของภาพก็เลือกที่รูปทรง+ขนาดเล็ก จับถนัดกระชับมือ พกพาสะดวก ถ้าเน้นถ่ายภาพสวยๆไปเลย ต้องเลือกอันโตขึ้นมาหน่อย เลนส์ใหญ่ๆเข้าไว้ ยิ่งเลนส์ใหญ่ยิ่งถ่ายสวยครับ แต่ติดตรงที่ว่าพกไปไหนมาไหนเหมือนบ้าหอบฟัง(นี่ขนาดยังไม่ใหญ่เท่าพวก SLR ผมยังรู้สึกรำคาญตัวเองเวลาพกกล้องตัวที่ใช้ถ่ายทดสอบปืนไปเที่ยวเลยครับ fuji s7000)

แคนนอน A95 เท่าที่เคยลองใช้ ถือว่าใช้ได้ดีทีเดียวครับ ถ่ายมาโครก็สวย สีออกโทนอุ่นๆแดงๆ ส่วน S series ผมยังไม่เ้คยใช้ แตคิดว่าภาพที่ออกมาคงสไตล์เดียวกันโทนสีออก warmๆ หน่อยครับ
ถ้าพี่มีงบประมาณ หมื่นห้า ลองดูตัว fuji f10 ไหมครับ ภาพจากกล้องฟูจิในแสงธรรมชาติมักจะออกสีเขียวๆคล้ายสไลด์  ข้อเสียอย่างเดียวที่ผมเห็นคือ f10 มันใช้ xd card เท่านั้น
ส่วนยี่ห้ออื่นที่ผมเคยลองมา casio,minolta,sony ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่
ปล. ถ้าเอาถ่ายปืนสวยๆ ลองถ่ายด้วยโหมดมาโครดูที่ร้านแล้วเทียบกันเลยครับ a95 ก็มาโครสวยครับ หลงรัก

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 01:37:22 PM »

ถามถูกคนแล้วครับ...ตอนหน่วยงานผมจะซื้อกล้องดิจิตอลผมก็ปรึกษาคุณปิ๊กว่าเอาแบบไหนดี....คุณปิ๊กก็แนะนำมา...แหม่ พอซื้อมาปุ๊บอีกไม่กี่อาทิตย์หนังสือ(จำชื่อไม่ได้)...แนะนำว่าเป็นกล้องที่คุ้มค่าและดีเยี่ยมมม...เห่อ ๆ หน้าบานสิครับผม..แฮ่ ๆ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 01:41:41 PM »

ตอนี้ใช้ canon  digital  izus 700  พกง่ายใช้สดวก  เหมาะมือ  น่ารัก  ความละเอียด 7.1 ล้าน  ซูม opt 3 x ผมว่ากำลังดีนะครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 02:24:31 PM »

ฟูจิ s7000 ครับ ใช้งานอยู่
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 02:53:28 PM »

การพิจารณาประกอบสำหรับเลือกซื้อกล้องดิจิตอลของผมนะครับ

1. ใช้ Memory Card แบบไหน -- Compact Flash (CF) เป็นการ์ดที่มีขนาดใหญ่ที่สุด แต่ก็ราคาถูก ปัจจุบันมีขนาด 4GB ขายในราคาไม่ถึงหมื่นบาท CF เป็นการ์ดที่มีอุปกรณ์อื่นๆเลือกใช้อยู่หลายชนิด ดังนั้นน่าจะไม่หายหน้าหายตาไปจากตลาดง่ายๆ แต่ความใหญ่ของการ์ดนี่เองที่ทำให้กล้องที่ใช้ CF มักจะมีขนาดใหญ่ตามไปด้วย และคอมพิวเตอร์ Notebook รุ่นใหม่ๆที่มักจะมี Card Reader ในตัว มักจะไม่มีตัวอ่าน CF ครับ

2. SD Card เป็นการ์ดที่ได้รับความนิยมใช้ในอุปกรณ์ที่มีขนาดเล็กหลายอย่าง เช่น PDA, โทรศัพท์มือถือ ฯลฯ ทำให้มั่นใจได้ว่าการ์ดแบบนี้จะอยู่ในตลาดไปอีกนาน ถ้าคุณมีอุปกรณ์อื่นๆที่ใช้ SD การ์ดอยู่แล้ว หรือคาดว่าในอนาคตจะซื้ออุปกรณ์อื่นๆที่ใช้ Memory Card แบบนี้ด้วย ก็น่าจะตัดสินใจเลือกกล้องใช้ SD ครับ การ์ดแบบ SD จะมีราคาแพงกว่า CF แต่ก็ยังถูกกว่าการ์ดชนิดอื่นๆที่มีขนาดหน่วยความจำเท่ากัน

3. xD การ์ด ใช้กับกล้องฟูจิ และโอลิมปัส มีขนาดเล็กกว่า SD การ์ด ตอนที่ประกาศตัวใหม่ๆ บริษัทฟูจิผู้ผลิตกะว่าจะให้ออกมาใช้แทน SD แต่ปรากฏว่าตลาดยังนิยม SD มากกว่า

4. Memory Stick ใช้เฉพาะอุปกรณ์ของ Sony ส่วนใหญ่ ถ้าคุณมีกล้อง DVD หรืออุปกรณ์อื่นๆของ Sony เยอะ เลือกใช้การ์ดแบบนี้ก็จะทำให้สามารถแลกเปลี่ยนข้อมูลได้ง่ายครับ

ราคาของ xD การ์ด กับ Memory Stick จะแพงกว่าสองแบบข้างต้นครับ......... การ์ดแบบอื่นๆที่ไม่ได้พูดถึงเพราะไมค่อยได้รับความนิยม

อีกข้อหนึ่งที่ควรพิจารณาประกอบด้วย คือ แบตเตอรี่ กล้องที่ใช้แบตเตอรี่ AA มักจะมีขนาดใหญ่ แต่ก็หาซื้อแบตฯง่าย ราคาถูก ส่วนกล้องที่ใช้แบตฯเฉพาะรุ่น ใช้ไปแล้วแบตฯเสื่อมต้องเสียค่าแบตฯอีกหลายตังค์ หรือจะซื้อแบตฯสำรองก็เป็นเงินครับ.......... ที่ชาร์ตแบตฯก็ต้องดูครับ สำหรับกล้องที่ใช้แบตฯเฉพาะรุ่น ต้องดูว่าเค้าแถมที่ชาร์ตแบตฯมาด้วยรึเปล่า หรือว่าใช้เสียบสายไฟชาร์ตกับกล้องเลย ถ้าเป็นแบบหลังจะซื้อแบตฯสำรอง ก็ต้องซื้อที่ชาร์ตด้วย แพงเข้าไปอีก

แค่ตัดสินใจเรื่องเมมโมรีการ์ด กับแบตฯได้ก็ตัดตัวเลือกออกไปได้เยอะแล้วครับ พอนำมาเทียบกับงบที่ตั้งไว้ก็แทบจะระบุรุ่นได้เลย........ แต่ถ้ายังเลือกไม่ได้ก็ต้องพิจารณาจุดอื่นต่อไป

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:20:17 PM »

ระบบถ่ายภาพ เป็นระบบที่จะช่วยให้ถ่ายภาพสวยๆได้ง่ายขึ้น โดยเฉพาะสำหรับผู้ที่มีประสบการณ์ด้านถ่ายภาพไม่มากนัก........ ถ่ายดิจิตอลส่วนใหญ่จะมีระบบถ่ายภาพแบบ AV, TV และ P คือ ผู้ถ่ายภาพเป็นคนเลือกความเร็วชัตเตอร์ แล้วกล้องจะเลือกขนาดรูรับแสงให้โดยอัตโนมัติ, ผู้ถ่ายภาพเลือกรูรับแสง แล้วกล้องเลือกความเร็วชัตเตอร์ หรือกล้องเลือกทั้งความเร็วชัตเตอร์และรูรับแสงที่เหมาะสมโดยอัตโนมัติ

กล้องถ่ายภาพบางตัวยังสามารถเลือกถ่ายภาพระบบ Manual (M) ได้ด้วย แม้ว่าการถ่ายภาพแบบแมนวลจะเหมาะสำหรับผู้ที่มีประสบการณ์ด้านการถ่ายภาพ แต่สำหรับกล้องดิจิตอลที่เราสามารถเห็นผลการถ่ายภาพได้ทันที และภาพที่ถ่ายมาแล้วยังแก้ไขด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์ได้ง่าย การถ่ายภาพด้วยโหมดแมนวลจึงเป็นเรื่องสนุก ที่ไม่ต้องกลัวว่าภาพจะเสียด้วยครับ

นอกจากนี้กล้องแทบทุกรุ่นจะมีระบบถ่ายภาพอัตโนมัติที่ช่วยให้สามารถถ่ายภาพในสถานการณ์ต่างๆให้สวยได้ราวมืออาชีพ เช่น โหมดถ่ายภาพวิว, ถ่ายภาพบุคคล ฯลฯ โหมดถ่ายภาพอัตโนมัติของกล้องแต่ละยี่ห้อจะใช้งานไม่เหมือนกันครับ ให้เลือกดูว่าของยี่ห้อไหนมีโหมดถ่ายภาพอัตโนมัติที่ครอบคลุมความต้องการของคุณมากกว่ากัน

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:24:27 PM »

อุปกรณ์เสริม ก็ควรพิจารณา อย่างกล้องตัวนั้นสามารถใส่ฟิลเตอร์เพิ่ม ช่วยให้ถ่ายภาพได้สวยงาม แปลกตาขึ้นหรือไม่, สามารถต่อแฟลชภายนอกได้หรือไม่........ เรื่องแฟลชนี่สำคัญนะครับ เพราะแฟลชที่มากับกล้องส่วนใหญ่กำลังจะน้อย ถ่ายได้ไม่ไกลภาพก็มืดซะแล้ว.......... การต่อกับแฟลชภายนอกสำหรับกล้องบางรุ่นก็จะมี Hot Shoe สำหรับใส่แฟลชให้เลย บางรุ่นก็ต้องซื้อขามาต่อ ก็ให้เช็คว่าสามารถต่อแฟลชนอกได้หรือไม่ และราคาอุปกรณ์ต่อเนื่องแพงมากน้อยแค่ไหน......... เพราะบางทีบอกว่าต่อแฟลชได้ แต่เอาเข้าจริงๆ ราคาแฟลชแพงพอๆกับกล้องตัวนึงครับ

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:30:59 PM »

ถามถูกคนแล้วครับ...ตอนหน่วยงานผมจะซื้อกล้องดิจิตอลผมก็ปรึกษาคุณปิ๊กว่าเอาแบบไหนดี....คุณปิ๊กก็แนะนำมา...แหม่ พอซื้อมาปุ๊บอีกไม่กี่อาทิตย์หนังสือ(จำชื่อไม่ได้)...แนะนำว่าเป็นกล้องที่คุ้มค่าและดีเยี่ยมมม...เห่อ ๆ หน้าบานสิครับผม..แฮ่ ๆ
...ตกลงคุณปิ๊กแนะนำรุ่นไหนให้ท่านครับ....ถึงได้หน้าบาน...ครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:34:20 PM »

นึกไม่ออกว่าต้องพิจารณาตรงไหนอีก อ้อ ซูมไง ดูว่าซูมออฟติคอลได้กี่เท่า ดิจิตอลไม่ต้องสนใจครับ เพราะทำให้คุณภาพของภาพลดลง การซูมแบบดิจิตอล ก็เหมือนกับการ Crop ภาพนั่นเองครับ

ทีนี้ดูว่าซูมที่เท่าแล้ว ให้ดูว่าขนาดของซูมเมื่อเทียบกับกล้อง 35 มม. มีขนาดเท่าไหร่ด้วยครับ โดยตัวเลขนี้ถ้าน้อยแปลว่ามุมภาพจะกว้างมาก ถ้าตัวเลขมากก็แปลว่าซูมได้เยอะ......... ปกติกล้องดิจิตอลจะซูมเริ่มต้นที่ 35 มม. ครับ ถ้าซูม 3 เท่าก็เอา 3 คูณเข้าไป เท่ากับว่าซูมได้สูงสุด 105 มม.

ตอนนี้นึกไม่ออกแล้วว่าต้องดูตรงไหนอีก ถ้านึกได้จะมาเพิ่มให้ทีหลังนะครับ

อ้อ Canon ซีรี่ย์ A เป็นกล้องที่ดีครับ ใช้การ์ดแบบ CF ที่มีราคาถูก, แบตเตอรี่ AA หาง่าย เลือกระบบถ่ายภาพได้หลายแบบ แถมยังสามารถเพิ่มอุปกรณ์เพิ่มเติมได้ด้วย นับเป็นกล้องที่น่าใช้รุ่นหนึ่งครับ......... กล้องดิจิตอล 3 ใน 6 ตัวของผมเป็นยี่ห้อ Canon และเป็นกล้องในซีรีย์ A นี่ซะ 2 ตัวครับ

กล้องซีรีย์นี้มีจุดอ่อนอย่างที่คุณ Khom บอก คือ เพื่อนยืมแล้วไม่ดีครับ ของคุณ Khom เพื่อนยืมไปแช่น้ำ ส่วนของผมเพื่อนยืมแล้วลืมคืนครับ Grin

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:34:41 PM »

ตกลงใจได้ยังครับ อาจารย์
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:43:17 PM »

หลักการถ่ายรูปให้สวยสำหรับภาพระยะใกล้ๆ  นอกจากระยะมาโครแล้ว ผมเห็นว่าควรมีอุปกรณ์ส่องสว่างมาช่วยครับ  เช่น โคมไฟ  ฉากสะท้อนสีขาว  ฯลฯ  ทั้งนี้ก็เพื่อปิดระบบแฟลชแต่ก็ยังมีแสงสว่างมากพอ

การซื้อกล้องโดยมีงบที่แน่นอนเป็นตัวคุม  ผมว่าทำให้ตัดสินใจได้ง่ายกว่าการประมาณงบไว้คร่าวๆ  เพราะส่วนใหญ่มักจะรักพี่เสียดายน้อง เห็นว่าเพิ่มเงินอีกนิดก็จะได้กล้องที่มีคุณสมบัติและความสามารถมากขึ้น  สุดท้ายหากไม่เป็นว่าซื้อกล้องที่แพงกว่าตั้งใจไว้  ก็มักจะไม่ได้ซื้อสักที

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:50:20 PM »

Cheesyขออนุญาตออกความเห็นนะครับ
กล้องระดับ Ultra Compac ในระดับราคาหมื่นต้นๆ - หมื่นกลางๆ ผมว่าไม่มีความจำเป็นจะต้องปรับแต่งในระดับมืออาชีพ เพราะตัวกล้องออกแบบมาเพื่อให้เล็กกระทัดรัด ถ่ายได้คล่องตัว พกพาไปไหนสะดวก หยิบจับขึ้นมาก็สามารถถ่ายได้เลย ในระดับกล้องขนาดนี้มีหลายยี่ห้อให้เลือกตามความต้องการ เริ่มตั้งแต่ 5 ล้านพิกเซลขึ้นไป เรื่อง Memory Card ตอนนี้ราคาไม่แตกต่างกันเท่าไหร่นะครับ XD Card ของฟูจิ 256 MB (ราคาอาจจะสูงกว่า CF หรือ SD แต่ส่วนการเข้าถึงข้อมูลได้เร็วกว่า และประหยัดพลังงาน)อยู่ที่ประมาณ 1300 บาท ข้อควรพิจารณาในการเลือกซื้อพอจะสรุปได้ดังนี้
1. มีขนาดที่เล็กกระทัดรัด พกพาสะดวก
2. ระบบการทำงานที่รวดเร็ว ทั้งด้านการเปิดกล้องเพื่อพร้อมถ่าย และการประมวลผลในการถ่าย (กล้องบางตัวถ่ายนกบิน เจอแต่อากาศ หรือถ่ายได้แต่ปีกนก) 
3. ใช้แบตเตอรี่ได้ทนนาน ถ่ายได้เยอะ
4. มีระบบกันสั่นไหว
5. ศูนย์บริการ (อันนี้สำคัญมากนะครับ)

หลงรักถ้าจะให้ดีลองไปที่ www.pantip.com ---> Cafe ----> ห้องกล้อง ที่นั้นหลากหลายมากครับเรื่องกล้อง   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2005, 04:04:24 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์