เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:25:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 มม.กับ .38 สเปเชี่ยล อันไหนแรงกว่ากันครับ  (อ่าน 7161 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 12:08:40 PM »

สรุปคือ 9 มม. คนนิยมใช้มากกว่า .38 ครับ  Grin

ผมมี .38 อยู่ 2 กระบอก แต่ยังไม่มี 9 เลยครับ

:-)
ก็ปล่อยออกสักตัวแล้วก็หา 9 มม ไว้สักกระบอกซิครับ  ไม่เห็นยากเลย คิก คิก คิก คิก คิก คิก
BANK SST.
Jr. Member
**

คะแนน 1

087 5686760

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 12:12:33 PM »

9 mm ครับผม

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 12:54:29 PM »

ถ้าจะกล่าวถึงกระสุนทั้ง .38 สเปฯ และ 9มม. พาราฯ ในเรื่องของหน้าตัดกระสุน ถือว่าไม่ต่างกันมาก 9มม.หน้าตัด .355 นิ้ว
ส่วน .38 หน้าตัด .357 นิ้ว  เยี่ยม

ทั้ง 2 ชนิดนี้ ผมให้คะแนนเท่าๆกันครับ เพราะ อย่างน้อยก็ได้ในเรื่องของหน้าตัดกระสุนแบบชนิดไม่ทิ้งห่าง ดังนั้น ใครใช้-
ใครมีทั้ง 2 ขนาดนี้ ก็อุ่นใจแล้วครับ ซึ่งประเด็นสำคัญจะอยู่ที่ "ผู้ใช้" ในการวางตำแหน่งกระสุนต่อเป้าหมาย เพราะถ้าใช้
.38 ก็ดี หรือ 9มม. ก็ดี แต่เป้าหมายโดนยิงที่จุดตาย ก็สามารถจบได้ ภายในกระสุนนัดเดียวของทั้ง 2 ชนิด เช่นกัน  ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 01:44:10 PM »

ถ้าจะกล่าวถึงกระสุนทั้ง .38 สเปฯ และ 9มม. พาราฯ ในเรื่องของหน้าตัดกระสุน ถือว่าไม่ต่างกันมาก 9มม.หน้าตัด .355 นิ้ว
ส่วน .38 หน้าตัด .357 นิ้ว  เยี่ยม

ทั้ง 2 ชนิดนี้ ผมให้คะแนนเท่าๆกันครับ เพราะ อย่างน้อยก็ได้ในเรื่องของหน้าตัดกระสุนแบบชนิดไม่ทิ้งห่าง ดังนั้น ใครใช้-
ใครมีทั้ง 2 ขนาดนี้ ก็อุ่นใจแล้วครับ ซึ่งประเด็นสำคัญจะอยู่ที่ "ผู้ใช้" ในการวางตำแหน่งกระสุนต่อเป้าหมาย เพราะถ้าใช้
.38 ก็ดี หรือ 9มม. ก็ดี แต่เป้าหมายโดนยิงที่จุดตาย ก็สามารถจบได้ ภายในกระสุนนัดเดียวของทั้ง 2 ชนิด เช่นกัน  ไหว้

๙ มม. ได้เด่นตรงอานุภาพของกระสุนและจำนวน... ส่วน .๓๘ ได้เปรียบตรงรูปแบบของกระสุนและการถ่ายเทพลังงานให้เป้าหมายครับ... สรุปแล้ว... กินกันไม่ลงครับ...

guitar7311
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 02:30:30 PM »

9  ครับ แรงพอดีมือ แถมลูกเยอะครับ
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 03:01:32 PM »

๙ มม. ได้เด่นตรงอานุภาพของกระสุนและจำนวน... ส่วน .๓๘ ได้เปรียบตรงรูปแบบของกระสุนและการถ่ายเทพลังงานให้เป้าหมายครับ... สรุปแล้ว... กินกันไม่ลงครับ...

ถ้ากินกันไม่ลง revolver never die ครับ

ถ้าไม่นับเรื่องลูกดกและแม๊กสำรอง ถ้าให้เทียบเวลาระหว่าง บรรจุลูกลงแม๊ก กับ บรรจุลูกลงโม่ อะไรจะไว กว่ากันครับ
สมมติว่าใส่แค่ 6ลูกเท่ากัน ส่วนตัวผมคิดว่า โม่ น่าจะได้เปรียบเพราะ แม๊กเราต้องกดลูกลงแม๊ก และตัวปืนซึ่งต้องถูกแยกออกเป็น2ส่วน ไหนจะมือข้างนึงถือปืนมือข้างนึงถือแม๊กละยังต้องกดลูกลงแม๊กคงลำบากกว่า โม่   โม่เปิดบานพับออกมาใส่ลูกลงโม่น่าจะสะดวกกว่า

แต่ถ้าในสถานการณ์ขับขัน

โม่ อาจจะมีการใส่ลูกไม่ลงช่องโม่

สำหรับแม๊กเนื่องจากปืนและแม๊กแยกออกจากกันและไหนจะถือปืนไหนจะถือลูกเพื่อจะบรรจุลงในแม๊ก อาจจะทำแม๊กหลุดมือ ปืนหลุดมือ หรือลูกตกพื้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 03:04:02 PM โดย Ferocious » บันทึกการเข้า
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 03:06:11 PM »

.............โดนจุดสำคัญตายเท่ากันครับ......................และอนุภาพทำลายล้างกระเป๋าตังค์ก็พอๆกันครับ......................... ขำก๊าก.......................... ไหว้
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 05:13:04 PM »

ปืนลูกโม่ มีโอกาสสูญเสียพลังงาน  จากช่องโม่สู่ลำกล้อง....ครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 07:37:58 PM »

ขอบคุณครับพี่ jungle ผมว่าเป็นกระสุนที่น่าใช้ทั้งคู่ ทั้ง 2 ชนิดนี้ ต่างผลิตหัวกระสุนชนิดใหม่ๆ เพื่อเพิ่มอำนาจ

หยุดยั้ง ออกมาเรื่อยๆ แทบไม่มีใครยอมใครเลย
PTour
ความสงบอยู่ที่ใจ มีปืนไว้ ก็ไม่ได้ยิง
Jr. Member
**

คะแนน 14

วางใจ Colt .38 Super ขึ้นลำ ลดนก

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 08:59:21 PM »

.............โดนจุดสำคัญตายเท่ากันครับ......................และอนุภาพทำลายล้างกระเป๋าตังค์ก็พอๆกันครับ......................... ขำก๊าก.......................... ไหว้

อันนี้ผมเห็นด้วยอย่างยวดยิ่งเลยครับ

จะอะไรถ้าโดนเข้าจุดสำคัญตายหันทั้งนั้น

ไม่เวนแม้กระทั้ง .22

ใช้อันไหนชอบอันไหนใช่อันนั้นแหละครับ

ไม่ได้จะเอาไปยิ่งใครสักหน่อย(ถ้าไม่จำเป็น)

มีหลายครั้งที่เราตามหา แต่ความรักกลับหนีเราไป

และมีหลายครั้งที่เราไม่สนใจ แต่ความรัก กลับเดินเข้ามา
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 05:02:13 PM »

ผมว่าถ้าจะเปรียบเทียบให้สูสีกัน ต้อง 9 มม. กับ .38 Super ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 05:09:39 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 05:13:09 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
washiravit
Jr. Member
**

คะแนน 1

ผมเด็กใหม่ขอคำนำทางด้วยนะครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:20:41 AM »

แล้วถ้า.357กับ9mmอานุภาพการทำลาย
เมื่อโดนกระสุนอันไหนรุนแรงกว่ากันครับ
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 10:11:14 PM »

แล้วถ้า.357กับ9mmอานุภาพการทำลาย
เมื่อโดนกระสุนอันไหนรุนแรงกว่ากันครับ
น่าสนใจครับเพราะขนาดของ.38 spl. กับ .357Magnumไม่ต่างกันมาก แต่ผมขอใส่.44Magnumเข้าไปด้วย  แล้วเท่าที่ผมจำได้เคยมีกระทู้เก่าที่ว่า.38 spl. กับ.357Magnumอันไหนแรง กว่ากัน แล้วมีคนตอบ.38spl. +กับเหตุผล หรือว่าผมจำผิดก็ขอโทษด้วยครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 04:01:27 PM »

น่าสนใจครับเพราะขนาดของ.38 spl. กับ .357Magnumไม่ต่างกันมาก แต่ผมขอใส่.44Magnumเข้าไปด้วย  แล้วเท่าที่ผมจำได้เคยมีกระทู้เก่าที่ว่า.38 spl. กับ.357Magnumอันไหนแรง กว่ากัน แล้วมีคนตอบ.38spl. +กับเหตุผล หรือว่าผมจำผิดก็ขอโทษด้วยครับ

กระสุน .๓๘ กับ .๓๕๗ หากเป็นหัวกระสุนชนิดเดียวกันแล้วจะมีเส้นผ่านศูนย์กลางเท่ากันเป๊ะๆ เลยครับ... เพียงแต่ .๓๕๗ จะใช้ปลอกที่ยาวกว่า... เพื่อป้องกันคนเอาไปใส่ยิงในปืน .๓๘ แต่สามารถนำกระสุน .๓๘ มาใส่ยิงในปืน .๓๕๗ ได้ครับ...

...เรื่องพลังงาน... หากวัดที่ปากลำกล้อง... .๓๘ จะต่ำกว่า ๙ มม. ต่อให้เป็นกระสุน +p ก็ตาม... ยังไงก็พลังงานต่ำกว่า ๙ มม. และ ๙ มม. พลังงานจะต่ำกว่า .๓๕๗ ครับ...

...ส่วน .๓๕๗ กับ .๓๘ ซูเปอร์... คู่นี้สูสีกันครับ...

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์