เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 02:27:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์แสนยานุภาพด้านการทหารของมาเลเซีย!!  (อ่าน 10498 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:43:43 PM »

Undecided หนักใจแทนทหาร...แม่ทัพภาค 4 ก็เปลี่ยนบ่อยจัง... Undecided

1 ทหารเก่ง ผู้มีอำนาจจะควบคุมให้ทำตามใจได้ยาก ต้องย้าย
2 ส่วนพวกที่คอยตามใจผู้มีอำนาจ ก็ไม่มีฝีมือ ลูกน้องไม่เชื่อมือ ย้ายไปอยู่ได้ไม่นาน งานก็ล้มเหลว ก็ต้องจำใจย้ายออกไปเอาคนเก่งเข้ามา แล้วก็เข้าวงรอบเป็นแบบข้อ 1

ครับพี่

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:15:14 PM »

เสียดายคนมีฝีมือบางคนหนะครับ... Undecided

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:18:36 PM »

Grin ผมไม่หนักใจเท่าไรครับ แม้อาวุธของมาเลย์จะเยอะกว่า ทันสมัยกว่า แต่ขาดประสบการณ์ มาเลย์ไม่เคยรบกับใครจริง ๆ จัง ๆ มีอาวุธทันสมัยแต่ขาดคนใช้ที่มีประสิทธิภาพ มิก 29 18 ลำ มีใช้ได้อยู่ไม่ถึงครึ่งในตอนนี้ ฝีมือนักบินก็ไม่ติดฝุ่นไทยหรือสิงคโปร์เลย แม้แต่การซ้อมรบ นอกจากซ้อมรบกับไทยบางครั้งเล็ก ๆ แล้วก็แทบไม่มีเลย อีกทั้งทำเลภูมิประเทศ ไทยเราสามารถตั้งรับได้เป็นอย่างดี ปิดอ่าวไทยก็ยังมีฝั่งอันดามันเหลืออีกตั้งเยอะ จะปิดทั้งสองฝั่ง มาเลย์ก็มีกำลังไม่พอ น้ำมันจากสิงคโปร์มาส่งเราไม่ได้ ก็ยังมีแหล่งอื่นให้ไทยได้ใช้อีกหลายทาง ยากครับที่จะมาทำอะไรเรา ถ้าเราไม่ประมาทเท่านั้นเองครับ Grin
 Grin พูดไปก็อยากให้เสือตื่นจริง ๆ Grin
 Grin ดูอย่างสงครามเวียตนามสิครับ อเมริกาใช้กำลังอาวุธยุทโธปกรณ์ไปเท่าไร ยังเอาชนะไม่ได้ อย่าให้ไทยเป็นโจร (รบแบบกองโจร) บ้างก็แล้วกัน Grin

ใช่ครับเราต้องมีความมั่นใจในตัวเองไว้ก่อน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 04:06:15 AM »

ใช่ครับเราต้องมีความมั่นใจในตัวเองไว้ก่อน

Grin ถ้าเราขาดความเชื่อมั่น ก็เท่ากับแพ้ไปครึ่งหนึ่งแล้วล่ะครับ ในอดีตมีวีรกรรมทหารไทยเก่ง ๆ เยอะแยะ ผมว่าปัจจุบันทหารไทยก็ยังมีคนเก่ง ๆ ที่จะพร้อมสร้างวีรกรรมให้เรายกย่องอยู่อีกมากมายแน่ ๆ Grin

Grin นึกถึงสโลแกนของการรบแบบกองโจรที่ว่า "เอ็งมาข้ามุด เอ็งหยุดข้าแหย่ เอ็งแย่ข้าตี เอ็งหนีข้าตาม" ผมอยากทราบว่าใครเป็นคนคิดครับ ชอบจริง ๆ Grin

กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 05:11:37 AM »

ในระหว่างที่รอตัดสินใจว่าจะซื้อาวุธใหม่หรือไม่ ให้เอาทหารอาชีพที่ใจกล้าและเข้าใจยุทธวิธีการรบแบบกองโจรไปดูแลภาคใต้ก่อน  ผมชอบ พลเอกพัลลภ ปิ่นมณี  มากที่สุดจะมองเกมของฝ่ายตรงข้ามออกทุกครั้ง ผ่านมาหลายสมรภูมิ  การสูญเสียของฝ่ายตรงข้ามในภาคใต้มากที่สุดก็มาจากตัดสินใจของท่านเนี่ยแหละที่คนไม่รักไปประนามท่านจนน้อยใจ  ให้คนอย่างนี้ไปดูแลกบฎที่เหลืออยู่คนอยู่ภาคใต้ไม่ได้เอง
Glockism
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 06:46:22 AM »

ผมมีความเห็นว่าทักษะฝึกกันได้  สงครามสมัยใหม่ตัดสินกันด้วยตวามเหนือกว่าทางเทคโนโลยี่ครับ

เขาว่ามาเลย์ฯมันเสริมศักยภาพทางการรบตลอดเวลา  เพราะเหตุผลทางยุทธศาสตร์กับเพื่อนบ้านหลายๆประเทศ

เราสู้ได้ครับ แต่รบ.ก้อย่าขี้เหนียวเรื่องอาวุธนะครับ.....
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:44:42 AM »

Grin ถ้าเราขาดความเชื่อมั่น ก็เท่ากับแพ้ไปครึ่งหนึ่งแล้วล่ะครับ ในอดีตมีวีรกรรมทหารไทยเก่ง ๆ เยอะแยะ ผมว่าปัจจุบันทหารไทยก็ยังมีคนเก่ง ๆ ที่จะพร้อมสร้างวีรกรรมให้เรายกย่องอยู่อีกมากมายแน่ ๆ Grin

Grin นึกถึงสโลแกนของการรบแบบกองโจรที่ว่า "เอ็งมาข้ามุด เอ็งหยุดข้าแหย่ เอ็งแย่ข้าตี เอ็งหนีข้าตาม" ผมอยากทราบว่าใครเป็นคนคิดครับ ชอบจริง ๆ Grin

ใช่ครับพี่  เรายังมีคนเก่ง ๆ อีกเยอะ  อ้อ ..สโลแกนของการรบแบบกองโจรที่ว่า "เอ็งมาข้ามุด เอ็งหยุดข้าแหย่ เอ็งแย่ข้าตี เอ็งหนีข้าตาม"  ตอนผมเรียนวิชากองโจร ครูฝึกบอกว่าเป็นของ "ซุนวู" นักการสงครามของจีนครับ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:52:42 AM »

อย่างแรกที่ควรทำก็คือ "ความสามัคคี" และผู้ที่ต้องกระทำก็คือ "คนไทยทุกคน" พักรบเรื่องส่วนตัวไว้ก่อน...
K2A
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:22:33 AM »

ในความรู้สึกส่วนตัวผม...คิดอยู่ว่าทำไมเราซื้ออาวุธแต่ที่เขาปลดประจำการแล้ว -

ในราคาของใหม่ทุกทีไป...ไม่เข้าใจครับ เท็จจริงอย่างไรรบกวนผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ

เพราะผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ก็เข้าใจอย่างนี้ครับ

Pooh + Pim
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 12:05:38 PM »

ผมว่า ปืนในมือพวกเราๆ นี่หละ ที่จะทำให้ ประเทศรอบข้าง หนักใจ Shocked
60 ล้านกระบอก (ถ้ามีกันทุกคน) ยิงคนละนัด ถูกบ้างผิดบ้าง
น่าจะทำลายเป้าหมายได้ หลายคน   Grin  แต่ถ้าผู้นำจ้องจะ
ยึดปืนประชาชนนี่ ซิ  จะเกิดอะไรขึ้น Grin Sad Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2005, 01:46:05 PM โดย BEAMSOUND » บันทึกการเข้า
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 01:44:42 PM »

เอารูป ACV=300 มาให้ดูครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 02:13:28 PM »

มาเลย์นี่ชอบซื้อของแปลกๆนะครับ ACV-300 จากตุรกีอย่างงี้ หรือรถถังของโปแลนด์ที่ผมจำชื่อไม่ได้ที่ดัดแปลงมาจาก T-72   ใช้ของจับฉ่ายดีจริงๆ  เครื่องบินก็มีทั้ง Mig ทั้งเอฟของไอ้กัน คงจะซ่อมบำรุงกันสนุกเลยล่ะครับ  บ้านเรา ไม่รู้โครงการลำไยแลกรถหุ้มเกราะล้อยางจากจีน 100 กว่าคันของท่านนายกไปถึงไหนแล้ว  ผมว่าในการรับมือกับพวกโจรก่อการร้ายนี่รถหุ้มเกราะล้อยางมีความสำคัญมากกว่ารถถังนะครับ อีกอย่างไอ้เจ้า V-150 Commando ของเราน่ะมันเก่ามากแล้ว
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 02:31:46 PM »

รถลำเลียงพลของไทย ตอนนี้ใช้ของ จีน ครับ Type 86

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 02:45:21 PM »

รถถังไทย
M 60

C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 03:23:29 PM »

ผมไม่ใช่ทหารครับ Grin Grin แต่มีเพื่อนๆครบทุกประเทศในอาเซียน เพราะบางทีประชุมกำหนดนโยบายการพัฒนาทรัพยากรทางทะเลของภูมิภาคด้วยกัน วันมะรืนก็จะเจอกันในที่ประชุมอีกแล้ว ลองมานึกดูแต่ละคนจากแต่ละชาติจะมีธรรมชาติไม่เหมือนกันครับ อ่านพอขำๆนะครับ Grin Grin
สิงคโปร์: ฉลาดเป็นกรด เวลาประชุมร่วมกันอ่านเกมเก่ง อะไรที่ไม่สนใจจะเงียบ แต่สิ่งที่ตนเองต้องการจะทำทุกวิธี ลอบบี้เก่ง แต่ก็ค่อนข้างแฟร์ (มักชอบยื่นหมูยื่นแมว กรณีเอาเอฟ 16 มาแลกสนามซ้อมบินที่อุดรนี่เห็นชัดเลย) ทำการบ้านก่อนการประชุมทั้งเนื้อหาการประชุม และสืบค้นประวัติผู้เข้าร่วมการประชุม ถือที่หนึ่งของนักเจรจาและนักประชุม
อินโดนีเซีย: ถือว่าเป็นพี่ใหญ่ (อาศัยว่าประชาชนเยอะ ทรัพยากรมาก) มักชอบเสนออะไรตามใจ ไม่ค่อยฟังคนอื่น แต่ขอโทษที ไม่ค่อยมีเงิน (ชาวบ้านเลยชอบแซวว่า ใหญ่ฟักใหญ่แฟง)
บรูไน: น้องเล็ก...แต่รวย  เป็นประเภทเงียบๆไม่ค่อยค้านใคร ทุกคนเลยไม่มีใครค้านเช่นเดียวกัน เพราะบรูไนชอบพูดว่า...เรื่องงบประมาณ บรูไนม่ายมีปัญหา...
ฟิลิปปินส์: ประเทศที่มีทรัพยากรมากพอควร แต่ประเทศแสนจนไม่รู้ว่าจะล้มละลายเมื่อไหร่ (กลัวไทยจะเป็นอย่างนี้จังเลย) ...เป็นประเทศที่มีปัญหาภายในเยอะ ถึงแม้ว่าบุคคลากรฉลาด แต่ติดสนุกสนาน เลยมักไม่ค่อยประสบความสำเร็จเวลาประชุม
เวียดนาม: เห็นแก่ตัว ขี้โกง จะเอาอย่างเดียว ไม่ค่อยยอมจ่าย คล้ายกับสิงคโปร์ แต่ขาดศิลปการต่อรองอย่างแรง (ดีอย่างเดียวคือเวลาประชุม ตัวแทนเวียดนามที่เป็นสุภาพสตรีมักจะ...สวย)
เขมร และลาว: ประเทศกำลังพัฒนา มักจะแบมือขออย่างเดียว เพราะเงินสนับสนุนจากองค์กรต่างชาติมาก...จนจะเสียนิสัยอยู่แล้ว ตัวแทนประชุมมักไม่ใหญ่จริง วลีที่ใช้ประจำคือ ต้องนำกลับไปหารือกับผู้มีอำนาจตัดสินใจ   
พม่า: ไม่ค่อยมีเพื่อน เพราะประเทศยังทหารใหญ่คับเมือง จะลงโครงการพัฒนาต่างๆค่อนข้างลำบาก เพราะพวกฝรั่งยังแซงชั่นอยู่ แต่เวลาประชุมกันค่อนข้างแฟร์ ยอมจ่าย (งบประมาณมักไม่มีปัญหา...น่าแปลกที่ประเทศพอจะมีเงิน)
มาเลย์คนเก่งของเรา: เวลาเจรจากันค่อนข้างเอาเปรียบ น้ำใจดูเหมือนจะอยู่ในบ่อ (คือมีน้ำใจครับแต่มักไม่ค่อยใช้) งบประมาณมีแต่มักจะกั๊กไว้ก่อน เป็นนักเจรจาการประชุมที่เก่งพอสมควร
พี่ไทย: ในเวทีประชุมระดับภูมิภาคแล้ว...คล้ายๆอินโดนีเซีย ปน ฟิลิปปินส์ ผลประโยชน์เข้าประเทศเลยมักจะไม่ค่อยเต็มมือ   

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์