เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 03:26:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์แสนยานุภาพด้านการทหารของมาเลเซีย!!  (อ่าน 10527 ครั้ง)
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 03:36:06 PM »

Cheesy ผมเห็นด้วยกับคุณนกทะเลทุกประการ ในเวทีการฝึกร่วมฯก็เป็นคล้ายๆแบบนี้ ผมกำลังจับตามองมาเลย์กับสิงคโปร์อยู่ว่าจะเดินเกมส์ทางการเมืองการทหารกันอย่างไร.....และไทยจะอยู่ตรงไหน Wink

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 08:56:43 PM »

รถหุ้มเกราะแบบสายพาน  สำหรับลำเลียงพล  จาก  ประเทศจีน   ที่มีประจำการในกองทัพไทย  คือ  Type - 85  ครับ ...  ( ดูรูป )  ประเทศไทยซื้อมาในราคามิตรภาพ  ( เท่าที่ทราบมีแถมด้วย )      Grin   ดูตัวจริงได้ที่  สนามยิงปืนที่ติดกับ  ช่อง  5  สนามเป้า ......

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2005, 09:11:57 PM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:06:58 PM »

แต่ .... ถ้าเป็น  Type - 86  ..... ประเทศจีน  ผลิตตามแบบ  BMP - 1  ของ  รัสเซีย  ( ดูรูปครับ )    Wink

ไม่ทราบว่า  มีประจำการในกองทัพไทย  หรือไม่  ?  ( ไม่เคยเห็นครับ )

คงต้องรบกวน  ผู้การ  มะขิ่น  มาเฉลย .......   Wink

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:20:49 PM »

Grin Grinผม
มาเลย์นี่ชอบซื้อของแปลกๆนะครับ ACV-300 จากตุรกีอย่างงี้ หรือรถถังของโปแลนด์ที่ผมจำชื่อไม่ได้ที่ดัดแปลงมาจาก T-72 ใช้ของจับฉ่ายดีจริงๆ เครื่องบินก็มีทั้ง Mig ทั้งเอฟของไอ้กัน คงจะซ่อมบำรุงกันสนุกเลยล่ะครับ บ้านเรา ไม่รู้โครงการลำไยแลกรถหุ้มเกราะล้อยางจากจีน 100 กว่าคันของท่านนายกไปถึงไหนแล้ว ผมว่าในการรับมือกับพวกโจรก่อการร้ายนี่รถหุ้มเกราะล้อยางมีความสำคัญมากกว่ารถถังนะครับ อีกอย่างไอ้เจ้า V-150 Commando ของเราน่ะมันเก่ามากแล้ว
Grin Grinผมเห็นด้วยครับ พอถึงระยะซ่อมบำรุงคงซ่อมกันปวดหัว Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:41:25 PM »

เท่าที่ดูจากรูปนะครับ  ACV - 300  ของ มาเลย์  ( ผลิตโดยตุรกี )  มีพื้นฐานมาจาก  M - 113  ของ  อเมริกา ....
ซึ่งยานเกราะแบบ  M - 113  มีการสร้างขึ้นมาเป็นจำนวนมาก  และ  ยังประจำการอยู่ในหลาย ๆ ประเทศ  ( ไทยก็มี ) .....
ยานเกราะรุ่นนี้  มีการพัฒนา  และ  ปรับปรุงอยู่ตลอด  อีกทั้งมีการออกแบบและผลิตออกมาในหลายรูปแบบ  ตามลักษณะของภาระกิจ  ( หลายสิบ เวอร์ชั่น )

เรื่องการซ่อมบำรุง  คงไม่มีปัญหา  ( อะไหล่ / ชุดแต่งเพียบ ) ..... กองทัพมาเลย์  คงซื้อรุ่น  ACV - 300  นี้  จากตุรกี  เพราะ  เรื่องราคา  และ  เป็นการสนับสนุน  ประเทศมุสลิมด้วยกัน .......

piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:07:25 PM »

ใช่แล้วคุณ Nakin พูดถูก ตุรกีเป็นประเทศมุสลิม แล้วก็อาจจะเรื่องราคาด้วย  ทีแรกผมก็แปลกใจมากว่าทำไมต้องเป็นรถหุ้มเกราะจากตุรกี รถเกราะประเทศอื่นมีเยอะแยะ อย่างฝรั่งเศส เยอรมัน ฯลฯ  ที่แท้ก็มุสลิมอุดหนุนมุสลิมด้วยกันนี่เอง  ที่เห็นในรูปคือรถสายพานลำเลียงพล Type-85 ติดจรวดหลายลำกล้องที่เราซื้อมาจากประเทศจีนครับ เท่าที่ทราบรถรุ่นนี้ถือว่าประสพความสำเร็จมากกับกองทัพไทย  ไม่เหมือนกับเจ้ารถถัง Type-69 II

piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:10:38 PM »

เจ้า M-113 นี่เข้าใจว่าคงจะรุ่นหลังๆหน่อย แต่ผมไม่รู้ว่า A อะไร

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:21:48 PM »

น่าจะเป็น  M - 113 A 2    ..... ครับ    :Smiley

ส่วนข้อความข้างล่าง  เกี่ยวกับ  Type - 69 II  ....... ที่ผมเคย  Post  ไว้ในกระทู้นี้   : 

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,2664.0.html

Royal   Thai   Marine   Corps   has   some   iron   horses   ( battle   tanks )  :  Type - 69 II s  ,  100 mm.  gun  ,  which   are   transferred   from   the   Royal   Thai   Army .  Type - 69 II s   are   made   in   China   by   Norinco   and   there   are   so   many   versions  ,   in   Royal   Thai   Marine   Corps  ,  the   original   tracks   and   drive   sprockets   of   these   tanks   were   replaced   with   the   another   type  ( same   as   used   in   U.S.   M - 47 )  ,  which   causes   lower   noice  ,  not   ruin   the   asphalt   or   concrete   roads   too   much  ,  lower   maintenance   cost   and   made   in   Thailand .

PS  :  Some   of   them  ,  the   original   A A  guns   on   the   tanks '  turrets   were   replaced   with   Browning   M - 2   heavy   machine   guns .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2005, 10:39:07 PM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:36:22 PM »

เท่าที่ทราบ กองทัพบกเค้าโอนให้ น.ย.ยืมใช้อยู่สี่คันไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าโอนให้หมดเลยทั้ง 50 คัน ผมจำได้เมื่อสองปีก่อนโน้น ตอนนั่งรถผ่านค่าย น.ย.ที่สัตหีบ เห็นเจ้า Type-69 II จอดอยู่ในโรงเก็บ งงเลยตอนนั้น
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:51:45 PM »

เท่าที่ทราบ กองทัพบกเค้าโอนให้ น.ย.ยืมใช้อยู่สี่คันไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าโอนให้หมดเลยทั้ง 50 คัน ผมจำได้เมื่อสองปีก่อนโน้น ตอนนั่งรถผ่านค่าย น.ย.ที่สัตหีบ เห็นเจ้า Type-69 II จอดอยู่ในโรงเก็บ งงเลยตอนนั้น

คงเป็นการยืม .... แบบที่คุณ  Piras  บอกครับ ........... ผู้การ  มะขิ่น  ก็เคยบอกว่า  เป็นการยืมฝึก ....... 

แต่ผมก็ไม่ทราบว่ากี่คัน ครับ     Tongue

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 11:41:35 PM »

Type-86 กองทัพไทยไม่มีครับ................

M113 ตอนนี้ถึง A3 แล้วครับ

ข้อมูลที่ผมทราบ(ยังไม่อัฟเดด) 16 คัน= 1 กองร้อยครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:53:49 AM »

เคยโดนรับประทาน นั่งในรถเกราะ(ไม่ทราบรุ่น)ที่จอดตากแดดจนกว่าครูฝึกจะร้อน กว่าจ่าเค้าจะร้อนเล่นเข้าไป 3 ชั่วโมง จำจนตาย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:29:58 PM »

V-150  ที่ภาคใต้ส่วนใหญ่เป็นของ  ตชด. ครับ   ถ้ายังใช้ได้ก็ใช้ไปเถอะครับ  อย่างน้อยก็กันกระสุนปืนเล็กได้   เรื่องซื้อของใหม่คงลำบาก   เค้ายุ่งเรื่องเมกกะโปรเจกค์กันอยู่ครับ

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 01:39:42 PM »

ผมไม่ใช่ทหารครับ Grin Grin แต่มีเพื่อนๆครบทุกประเทศในอาเซียน เพราะบางทีประชุมกำหนดนโยบายการพัฒนาทรัพยากรทางทะเลของภูมิภาคด้วยกัน วันมะรืนก็จะเจอกันในที่ประชุมอีกแล้ว ลองมานึกดูแต่ละคนจากแต่ละชาติจะมีธรรมชาติไม่เหมือนกันครับ อ่านพอขำๆนะครับ Grin Grin
สิงคโปร์: ฉลาดเป็นกรด เวลาประชุมร่วมกันอ่านเกมเก่ง อะไรที่ไม่สนใจจะเงียบ แต่สิ่งที่ตนเองต้องการจะทำทุกวิธี ลอบบี้เก่ง แต่ก็ค่อนข้างแฟร์ (มักชอบยื่นหมูยื่นแมว กรณีเอาเอฟ 16 มาแลกสนามซ้อมบินที่อุดรนี่เห็นชัดเลย) ทำการบ้านก่อนการประชุมทั้งเนื้อหาการประชุม และสืบค้นประวัติผู้เข้าร่วมการประชุม ถือที่หนึ่งของนักเจรจาและนักประชุม
อินโดนีเซีย: ถือว่าเป็นพี่ใหญ่ (อาศัยว่าประชาชนเยอะ ทรัพยากรมาก) มักชอบเสนออะไรตามใจ ไม่ค่อยฟังคนอื่น แต่ขอโทษที ไม่ค่อยมีเงิน (ชาวบ้านเลยชอบแซวว่า ใหญ่ฟักใหญ่แฟง)
บรูไน: น้องเล็ก...แต่รวย เป็นประเภทเงียบๆไม่ค่อยค้านใคร ทุกคนเลยไม่มีใครค้านเช่นเดียวกัน เพราะบรูไนชอบพูดว่า...เรื่องงบประมาณ บรูไนม่ายมีปัญหา...
ฟิลิปปินส์: ประเทศที่มีทรัพยากรมากพอควร แต่ประเทศแสนจนไม่รู้ว่าจะล้มละลายเมื่อไหร่ (กลัวไทยจะเป็นอย่างนี้จังเลย) ...เป็นประเทศที่มีปัญหาภายในเยอะ ถึงแม้ว่าบุคคลากรฉลาด แต่ติดสนุกสนาน เลยมักไม่ค่อยประสบความสำเร็จเวลาประชุม
เวียดนาม: เห็นแก่ตัว ขี้โกง จะเอาอย่างเดียว ไม่ค่อยยอมจ่าย คล้ายกับสิงคโปร์ แต่ขาดศิลปการต่อรองอย่างแรง (ดีอย่างเดียวคือเวลาประชุม ตัวแทนเวียดนามที่เป็นสุภาพสตรีมักจะ...สวย)
เขมร และลาว: ประเทศกำลังพัฒนา มักจะแบมือขออย่างเดียว เพราะเงินสนับสนุนจากองค์กรต่างชาติมาก...จนจะเสียนิสัยอยู่แล้ว ตัวแทนประชุมมักไม่ใหญ่จริง วลีที่ใช้ประจำคือ ต้องนำกลับไปหารือกับผู้มีอำนาจตัดสินใจ
พม่า: ไม่ค่อยมีเพื่อน เพราะประเทศยังทหารใหญ่คับเมือง จะลงโครงการพัฒนาต่างๆค่อนข้างลำบาก เพราะพวกฝรั่งยังแซงชั่นอยู่ แต่เวลาประชุมกันค่อนข้างแฟร์ ยอมจ่าย (งบประมาณมักไม่มีปัญหา...น่าแปลกที่ประเทศพอจะมีเงิน)
มาเลย์คนเก่งของเรา: เวลาเจรจากันค่อนข้างเอาเปรียบ น้ำใจดูเหมือนจะอยู่ในบ่อ (คือมีน้ำใจครับแต่มักไม่ค่อยใช้) งบประมาณมีแต่มักจะกั๊กไว้ก่อน เป็นนักเจรจาการประชุมที่เก่งพอสมควร
พี่ไทย: ในเวทีประชุมระดับภูมิภาคแล้ว...คล้ายๆอินโดนีเซีย ปน ฟิลิปปินส์ ผลประโยชน์เข้าประเทศเลยมักจะไม่ค่อยเต็มมือ

ก๊าก ก๊าก เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ ผมก็ทำงานกะเพื่อนบ้าน ขออนุญาตเพิ่มเติมเล็กน้อยเท่าที่ผมเจอนะครับ

1. พม่า ต้องยอมรับว่าเขาทำตัวดีมีเกียรติกว่าเพื่อนบ้านชาติอื่น มาดดี ระดับใหญ่ๆ เก่งมาก ทั้งการข่าวและการทูต ลื่นจริงๆ เก็บความรู้สึกเก่ง แต่สิ่งที่เขากลัวที่สุดคือสื่อมวลชนและกล้องถ่ายรูป/ทีวี คบกันไม่เอาเปรียบให้ของขวัญเขาจะพยายามหาของมาให้เราด้วย ประเทศเผด็จการ คนระดับใหญ่ๆ หรือนายหทารหน่วยชั้นนำรวยจริงๆ พกแบงค์ 100 ดอลเป็นปึกจนต้องใส่กระเป๋าเสี่ยใช้แขนหนีบ ระดับผู้นำรับรู้ข่าวสารและชอบบริโภคสินค้าตะวันตกแบบคนไทยในกรุง

2. อินโด นิสัยดีกว่ามาเลย์มากครับ ไม่เรียกร้อง ไม่เขี้ยว

3. ฟิลิปินส์ พูดมากจิงๆ คงเพราะพูดอังกฤษเก่ง

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
BONZ
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 09:52:08 PM »

Grin ผมไม่หนักใจเท่าไรครับ แม้อาวุธของมาเลย์จะเยอะกว่า ทันสมัยกว่า แต่ขาดประสบการณ์ มาเลย์ไม่เคยรบกับใครจริง ๆ จัง ๆ มีอาวุธทันสมัยแต่ขาดคนใช้ที่มีประสิทธิภาพ มิก 29 18 ลำ มีใช้ได้อยู่ไม่ถึงครึ่งในตอนนี้ ฝีมือนักบินก็ไม่ติดฝุ่นไทยหรือสิงคโปร์เลย แม้แต่การซ้อมรบ นอกจากซ้อมรบกับไทยบางครั้งเล็ก ๆ แล้วก็แทบไม่มีเลย อีกทั้งทำเลภูมิประเทศ ไทยเราสามารถตั้งรับได้เป็นอย่างดี ปิดอ่าวไทยก็ยังมีฝั่งอันดามันเหลืออีกตั้งเยอะ จะปิดทั้งสองฝั่ง มาเลย์ก็มีกำลังไม่พอ น้ำมันจากสิงคโปร์มาส่งเราไม่ได้ ก็ยังมีแหล่งอื่นให้ไทยได้ใช้อีกหลายทาง ยากครับที่จะมาทำอะไรเรา ถ้าเราไม่ประมาทเท่านั้นเองครับ Grin
 Grin พูดไปก็อยากให้เสือตื่นจริง ๆ Grin

ตอนนี้มีแต่ เสือหิว ทั่วเมืองครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์