เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:27:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเรื่องป้ายทะเบียนรถครับ  (อ่าน 12894 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 08:20:32 PM »

คือมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถครับไม่แน่ใจเลยลองมาถามเพื่อนๆพี่ๆในเว็บดีกว่าครับเผื่อจะให้ความกระจ่างได้บ้าง

1.ป้ายทะเบียนที่มีอักษรว่า ร.ย.ล. ใช่ย่อมาจากรถยนต์หลวงหรือไม่ถ้าใช่สามารถนำมาใช้ส่วนตัวได้หรือไม่แล้วใช้ในหน่วยงานไหน
 2.ป้ายที่มีอักษร ท. ตัวเล็กๆขึ้นต้นแล้วตามด้วยหมายเลขไม่ว่าจะเป็นพื้นสีขาวหรือสีฟ้าใช่รถที่ใช้ตามสถานทูตหรือเปล่า มีสิทธิพิเศษอะไรหรือไม่เช่นละเว้นการตรวจค้นเป็นต้น
 3.ป้ายทะเบียนที่มีพื้นสีเขียวออ่น เขาใช้กันเฉพาะรถที่ใช้ในสนามบินใช่หรือไม่ครับ

หวังว่าพี่ๆเพื่อนๆคงให้ความกระจ่างได้นะครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 08:29:30 PM »

รอฟังด้วยคนครับ

วันนี้ผมเจอ ทะเบียนแปลก เหมือนกัน ครับ แต่จำไม่ได้ ว่า อักษรอะไร แต่เห็นคนขับใส่ชุดทหารเรือครับ แต่ใส่หมวกเหมือน หมวกตำรวจ แต่งแบบครบชุดเต็มสูตร
ข้างหลังมีคนนั่ง2 เป็น ผู้หญิง สว. ท่าทางเหมือนจะเป็น คุณหญิงคุณนาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:13:51 PM โดย Ferocious » บันทึกการเข้า
homeColt
คนดีมีอยู่ ไม่ดีก็มีถมไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:17:37 PM »

ผมก็ขอรอดูอีกคนครับ  ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:25:53 PM »

ร.ย.ล. =  ราชยานยนต์หลวง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:30:17 PM โดย PU45™ » บันทึกการเข้า

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:29:56 PM »

[img[http://www.weekendhobby.com/board/landrover/picture%5C910254985544.jpg[/img]

ร.ย.ล. =  ราชยานยนต์หลวง

ความหมายคืออะไรครับ รถยนต์ที่ใช้ในราชสำนักหรือเปล่าครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:30:43 PM »

ทะเบียนรถในราชสำนักจะมี 3 ประเภทคือ
1. ร.ย.ล. (ย่อมาจาก ราชยานยนต์หลวง) เป็นรถที่จัดซื้อโดยงบประมาณของทางราชการ และเป็นทรัพย์สินของแผ่นดิน
2. 1ด เป็นพระราชยานพาหนะส่วนพระองค์ ที่จัดซื้อโดยพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ หรือ บุคคลอื่นมาถวาย
3. ดส (ย่อมาจาก พระราชวังสวนดุสิต) เช่นเดียวกับ ข้อ 2. แต่ในข้อนี้ ส่วนมากจะพระราชทานให้หน่วยราชการต่าง ๆ ของราชสำนักไปใช้ในราชการ หรือ พระราชทานกับข้าราชบริพารชั้นผู้ใหญ่ปฏิบัติหน้าที่ด้วย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:34:56 PM »

เอาสีป้ายแต่ละชนิดด้วยไหมครับ    ตกใจ  ....... ( ไม่ทราบเหมือนกันใครรู้บอกด้วย)   คิก คิก

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:46:30 PM »

ทะเบียนรถในราชสำนักจะมี 3 ประเภทคือ
1. ร.ย.ล. (ย่อมาจาก ราชยานยนต์หลวง) เป็นรถที่จัดซื้อโดยงบประมาณของทางราชการ และเป็นทรัพย์สินของแผ่นดิน
2. 1ด เป็นพระราชยานพาหนะส่วนพระองค์ ที่จัดซื้อโดยพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ หรือ บุคคลอื่นมาถวาย
3. ดส (ย่อมาจาก พระราชวังสวนดุสิต) เช่นเดียวกับ ข้อ 2. แต่ในข้อนี้ ส่วนมากจะพระราชทานให้หน่วยราชการต่าง ๆ ของราชสำนักไปใช้ในราชการ หรือ พระราชทานกับข้าราชบริพารชั้นผู้ใหญ่ปฏิบัติหน้าที่ด้วย

พอดีวันนี้ผมได้ไปเจอรถทะเบียน ร.ย.ล.7718 เป็นรถรุ่นโตโยต้าอัลติสสีบอร์นซ์เงินโฉมประมาณปี2006-2008 มีเสาวิทยุสื่สารต้นเล็กๆติดอยู่ท้ายกระโปรงรถด้านซ้ายดูจากลักษณะคนขับก็แต่งเสื้อยืดคอกลมธรรมดามากับผู้โดยสารนั่งหน้าซึ่งเป็นสุภาพสตรีแต่งชุดธรรมดาเหมือนกันดูจากลักษณะรถแล้วเหมือนกับว่าเอารถบ้านๆมาใส่ทะเบียนยังไงก็ไม่รู้ซึ่งดูแล้วมันขัดๆกันจึงอยากทราบว่ารถแบบนี้นำมาใช้ส่วนตัวได้หรือไม่น่ะครับ

homeColt
คนดีมีอยู่ ไม่ดีก็มีถมไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:50:31 PM »

พอดีวันนี้ผมได้ไปเจอรถทะเบียน ร.ย.ล.7718 เป็นรถรุ่นโตโยต้าอัลติสสีบอร์นซ์เงินโฉมประมาณปี2006-2008 มีเสาวิทยุสื่สารต้นเล็กๆติดอยู่ท้ายกระโปรงรถด้านซ้ายดูจากลักษณะคนขับก็แต่งเสื้อยืดคอกลมธรรมดามากับผู้โดยสารนั่งหน้าซึ่งเป็นสุภาพสตรีแต่งชุดธรรมดาเหมือนกันดูจากลักษณะรถแล้วเหมือนกับว่าเอารถบ้านๆมาใส่ทะเบียนยังไงก็ไม่รู้ซึ่งดูแล้วมันขัดๆกันจึงอยากทราบว่ารถแบบนี้นำมาใช้ส่วนตัวได้หรือไม่น่ะครับ

แล้วถ้านำมาไช้แบบนี้จะผิดรึป่าวครับ  อ๋อย
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 05:00:38 AM »

ผมว่ารถที่ใช้ป้ายร.ย.ล.  เเต่เป็นรถรุ่นธรรมดา   คงเป็นรถที่ใช้ในภาระกิจของราชสำนัก  ตามหน่วยย่อยของโครงการพระราชดำริต่างๆ

บ้านใครอยู่เเถวใกล้วังในหลวงจะเห็นรถรุ่นธรรมดาทั้งเก๋งเเละกระบะ  ใช้ป้ายดังกล่าววิ่งกันให้ควักครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 07:05:26 AM »

เคยมีแบบนี้ครับ

http://www.mongkhonthip.com/pnews/view.php?nid=179

แต่ของจริงเป็นแบบนี้ครับ

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 02:29:45 AM »

เคยมีแบบนี้ครับ

http://www.mongkhonthip.com/pnews/view.php?nid=179

กรณีแบบนี้คือปลอมตัวมาแอบอ้างแถมใช้รถรุ่นเล็กซึ่งไม่ค่อยมีใครใช้ในราชสำนัก อย่างนี้ในกรณีรถที่ผมเห็นแบบนี้เราสามารถแจ้งเจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้องให้ตรวจสอบได้หรือไม่ครับเผื่อไปเจอพวกมิจฉาชีพแอบแฝงมา

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 07:54:16 AM »

ทะเบียนสีต่าง ๆ ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=69449.0

ท่าน submachine แจงไว้ซะละเอียดเลยครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 08:15:20 PM »

เพิ่งไปเจอมาครับ คันนี้จอดอยู่ที่กรมการขนส่งทางบกหมอชิต ไม่รู้ของจริงหรือปลอม เพราะแผ่นป้ายทะเบียน ร.ย.ล. มันดูแปลกๆ เพราะเดี๋ยวนี้คนนิยมติดป้ายทะเบียนให้ดูใหญ่ๆ กัน เพื่อจะได้ไม่ถูกตรวจค้น จนไม่รู้คันไหนของจริง ของปลอมแล้วครับ

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 07:43:18 PM »

เพิ่งไปเจอมาครับ คันนี้จอดอยู่ที่กรมการขนส่งทางบกหมอชิต ไม่รู้ของจริงหรือปลอม เพราะแผ่นป้ายทะเบียน ร.ย.ล. มันดูแปลกๆ เพราะเดี๋ยวนี้คนนิยมติดป้ายทะเบียนให้ดูใหญ่ๆ กัน เพื่อจะได้ไม่ถูกตรวจค้น จนไม่รู้คันไหนของจริง ของปลอมแล้วครับ

นั่นน่ะสิครับดูเปล่งๆยังไงไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2010, 07:44:54 PM โดย sa-ea-ba » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์