เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 07:19:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ### ถ้าอำเภอไม่ออกใบ ป4 ให้โดยดองเรื่องของเราไว้นานเกือบ 6 เดือนแล้ว ทำไงดี  (อ่าน 4009 ครั้ง)
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 10:31:30 PM »

เรียนท่านสมาชิก
   เรื่องมีอยู่ว่า มีอำเภอหนึงไม่ยอมออกใบ ป 4 ให้ผู้ที่ไปติดต่อโดยให้ข้ออ้างว่า ไม่ใช่เรื่องจำเป็นเร่งด่วน 
ระยะเวลาที่ได้รับเอกสารจากวังไชยาที่ให้ไปทำเรื่องขอใบ ป4 ที่อำเภอก็ 15 วัน
แล้วทำไมอำเภอไม่ทำให้ ระยะเวลาก็ 6 เดือนกว่า  และมีสมาชิกที่กำลังรวบรวมรายชื่ออยู่ไม่น้อยกว่า 10 คน เห็นเอกสารแล้วประมาณ 3 กล่องกระดาษที่ท่านนายอำเภอยังไม่ออก ป 4  ให้

อยากสอบถามว่า###
   1. เราจะเอาเรื่องกับท่านนายทะเบียนคนนี้ยังไง ติดต่อหลายครั้งแล้ว ไม่มีคำตอบ
   2  เราจะมีความผิดหรือไม่ที่มีปืนแต่ไม่มี ป 4
   3.  ถ้าโดนตำรวจจับแล้วขอดูใบ ป 4   คงไม่มีให้ดู แต่มีแต่สำเนาใบตัด ป 3 จากวังไชยา แต่มันเกิน 6 เดือน โดนจับทำไงดี
   4. แล้วคำว่า ไม่ใช่เรื่องเร่งด่วนนี ตามกฏหมาย มันกี่วัน (ผมคิดว่า 6 เดือนแล้วยังไม่ทำให้มันนานเกินไปนะครับ)
   5. ถ้าอำเภอทำเอกสารหายทำไงดี เพราะว่าน่าจะมามุกเก่า ๆ คือไม่ได้ลงรับเอกสาร
   6. มีสมาชิกมากกว่า 10 ท่าน กำลังรวบรวมรายชื่อ สำเนาใบตัดจากวังไชยา ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน แล้วเราจะทำยังไงต่อ
   7. อยากให้เป็นบันทัดฐานการปฏิบัติงาน เพราะว่าโดนคำว่า  ไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน   แล้วไม่ทำให้ มันหมายความว่าคนที่ยัดใต้โต๊ะคือคนเร่งด่วนเหรอ ผมนะอยากเอาพวกหากินแบบนี้ออกจากราชการจัง ไม่อยากทำงานก็ลาออกไปซะ ให้คนอืนมาทำให้
สังคมคงดีขึ้นกว่านี้ ถ้าข้าราชการกรมการปกครองเป็นแบบนี้ ประเทศไทยล่มจมแน่ เพราะกลับไปยุคสมบูรณาญาสิทธิราช มีคำว่า  นาย ใหญ่กว่าคำว่าเพื่อนร่วมงานอีก

รบกวนสอบถามครับและขอโทษหากใช้คำไม่สุภาพครับ
     ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2010, 10:39:17 PM โดย seatuch » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 11:13:42 PM »

ระเบียบปฏิบัติราชการของอำเภอจะมีการบอกระยะเวลาคร่าวๆ ไว้แล้วครับ... ว่าภายในกี่วัน... ลองทำหนังสือทวงเป็นลายลักษณ์อักษรดูครับ... ทวงไปแล้วไม่คืบหน้าก็ทำหนังสือทวงไปอีก... ให้เจ้าหน้าที่ลงรับแล้วก็อย่าลืมสำเนาไว้ด้วยนะครับ... ถ้าสามครั้งไม่คืบหน้า... ก็ทบทวนดูว่าจะชนหรือไม่...

...ขอให้โชคดีครับ...

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 11:14:42 PM »

ถ้าถามด้วยลม คำตอบก็ตามสายลม
สอบถามเป็นหนังสือไปซิครับ ขอทราบว่า ผลเป็นอย่างไร หรืออยู่ในขั้นตอนใด

ตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ. ๒๕๔๖
มาตรา ๓๘ เมื่อส่วนราชการใดได้รับการติดต่อสอบถามเป็นหนังสือจากประชาชน หรือจากส่วนราชการด้วยกันเกี่ยวกับงานที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของส่วนราชการนั้น ให้เป็นหน้าที่ของส่วนราชการนั้นที่จะต้องตอบคำถามหรือแจ้งการดำเนินการให้ทราบภายใน สิบห้าวันหรือภายในกำหนดเวลาที่กำหนดไว้ตาม มาตรา ๓๗

★ Calico JacK ★ Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 02:23:37 AM »

ป.3 ก็ออกให้แล้ว ก็เท่ากับว่าอนุญาตให้แล้ว จะกัก ป.4 ทำไหม

ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 04:09:49 AM »

ป.3 ก็ออกให้แล้ว ก็เท่ากับว่าอนุญาตให้แล้ว จะกัก ป.4 ทำไหม
   รอน้ำมันหล่อลื่นมาหยอดครับ ไม่มี งานก็เลยตะกุกตะกัก สะดุดหรือไม่ว่างสักที ทั้งๆที่ความจริง
ใบป.4 เซ็นต์วันละตัวสองตัวอักษร เซ็นต์ไปหลับไป ตื่นขึ้นมาก็เซ็นต์อีกตัวอักษรแล้วก็หลับไปอีก
ผมว่าใบหนึ่งไม่น่าเกิน 1 เดือนก็ได้แล้ว

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 07:57:57 AM »

ป.4 ยังมีดองอีกเหรอ  ป.3 ยังพอว่า อ๋อย อ๋อย
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 08:10:09 AM »

อย่าไปสนใจครับอาจารย์ ถ้าอาจารย์มีหลักฐานว่านำใบป.3 ที่ตัดโอนไปยื่นแล้ว ทำหนังสือทวงแล้ว เขาไม่ทำก็เรื่องของเขา ถ่ายเอกสารไว้ครับ เคยมีคำพิพากษาออกมาแล้ว ครับ ป.3 ป.4 ถือว่าอนุญาต ใช้ได้เหมือนกันครับ คราวก่อนพี่ไก่อู ไปตัดโอนปืน กว่าจะได้ ตั้งนานครับ เขาทำ ป.3 ชุดตัดโอนหายอีก นานกว่าของอาจารย์อีกครับ

ปล. ได้ 357 หรือยังครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 08:37:01 AM »

เจ้าของอยากให้เสร็จสิ้นโดยไวแต่เจ้าหน้าที่เข้าใจสวนทาง
ทวงครับ  แล้วเอาหนังสือตอบกลับมาเก็บไว้เป็นหลักฐาน  และใช้ชีวิตตามปกติ  Grin

คำฟ้องของผมที่ผู้การร่างให้
ทำให้คำให้การจากอำเภอต่อศาล 50 หน้า.........ข้อ 9 มีข้อความว่า

ในส่วนของการจัดทำแผนภูมิขั้นตอนและระยะเวลาดำเนินการในการขออนุญาตซื้อและขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน  ผู้ถูกฟ้องคดีที่ 1  ขออนุญาตเรียนว่า  ปัจจุบันได้ดำเนินการ  จัดทำแผนภูมิขั้นตอนและระยะเวลาดำเนินการ  ประกาศเปิดเผยไว้  ณ  ที่ว่าการอำเภอ............เพื่อให้ประชาชนหรือผู้เกี่ยวข้องทราบเป็นการทั่วไปแล้ว

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 11:26:13 AM »

สอบถามเป็นหนังสือไปซิครับ ขอทราบว่า ผลเป็นอย่างไร หรืออยู่ในขั้นตอนใด

ตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ. ๒๕๔๖
มาตรา ๓๘ เมื่อส่วนราชการใดได้รับการติดต่อสอบถามเป็นหนังสือจากประชาชน หรือจากส่วนราชการด้วยกันเกี่ยวกับงานที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของส่วนราชการนั้น ให้เป็นหน้าที่ของส่วนราชการนั้นที่จะต้องตอบคำถามหรือแจ้งการดำเนินการให้ทราบภายใน สิบห้าวันหรือภายในกำหนดเวลาที่กำหนดไว้ตาม มาตรา ๓๗

ลองทำหนังสือตามพี่ธำรงแนะนำดูครับ.... น่าจะได้รับการตอบสนองที่แตกต่างไปจากเดิม... ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดีครับ..

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 12:26:14 PM »

ลองทำหนังสือตามพี่ธำรงแนะนำดูครับ.... น่าจะได้รับการตอบสนองที่แตกต่างไปจากเดิม... ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดีครับ..

เห็นว่ามีกันไม่น้อยกว่า10คน  ทำให้เหมือนๆกัน นัดไปพร้อมๆกัน น่าจะได้อำนาจต่อรองเพิ่มขึ้นครับ
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 02:24:33 PM »

.....ผมว่าออกจะแปลกๆๆนะครับที่ดองใบป.4..ปกติแล้วเขาจะต้องเรียบเคลียร์ให้เร็วที่สุดนะครับ
อำเภอที่ผมอยู่ถ้านายอำเภออยู่ไม่เกินสามวันได้รับครับถ้าไม่มารับจนท.จะโทรตามเราอยู่นั่นแหล่ะครับ..บางทีเจอกันที่ตลาดยังบอกเลยครับว่าให้ไปรับใบป.สี่ได้แล้ว

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:33:55 AM »

อย่าไปสนใจครับอาจารย์ ถ้าอาจารย์มีหลักฐานว่านำใบป.3 ที่ตัดโอนไปยื่นแล้ว ทำหนังสือทวงแล้ว เขาไม่ทำก็เรื่องของเขา ถ่ายเอกสารไว้ครับ เคยมีคำพิพากษาออกมาแล้ว ครับ ป.3 ป.4 ถือว่าอนุญาต ใช้ได้เหมือนกันครับ คราวก่อนพี่ไก่อู ไปตัดโอนปืน กว่าจะได้ ตั้งนานครับ เขาทำ ป.3 ชุดตัดโอนหายอีก นานกว่าของอาจารย์อีกครับ

ปล. ได้ 357 หรือยังครับ

.357 พึงผ่อนครับพี่ รอใบให้ไปรับปืนมาก่อนแล้วจะไปขอ ป 3 
ถ้ารวมทั้งหมด ปี 52- ปัจจุบัน ผมจะขอไป  .45 จำนวน 2  ใบ  , .22  จำนวน 2  ใบ  ,  ลูกซองเบอร์ 12 ,กับ .357 ปีนี้หมดงบประมาณแล้วครับ พี่ ต.แม่สาย
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 11:06:08 PM »

ของผมโชคดีกว่าอาจารย์ครับ โดนนายอำเภอเบรค ไม่งั้นเสียเงินกับ .45 อีกตัวครับ เสียดาย โครงการปิดไปแล้ว ตอนนี้กระสุนแพง เลยไปเล็ง ๆ ปืนลมอยู่ครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 10:07:06 PM »

เคยเจอแต่ดอง ป.3 ครับ ดอง ป.4 นี่เพิ่งเคยเจอครับ แนะนำให้ทวงเป็นหนังสือครับ ถ้าไม่ได้ผล ร้องผู้ว่าฯ ก่อนครับ ร้องที่ศูนย์ดำรงธรรมจังหวัดก่อนครับ
nenu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 12:21:17 PM »

ขอผมใบป 4 ทางร้านเดินให้ เกือบ 2 เดือนละยังไม่ได้ งงเหมือนกัน (ใน กทม)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์