เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 04:59:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -ข้อสอบจากdesperado อีกแล้ว  (อ่าน 1447 ครั้ง)
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:43:33 PM »

1. กรณีใต้ ถ้าท่านต้องนำกำลังตั้งด่าน จะทำอย่างไรบ้าง วางแผนอย่างไร
2. อาวุธที่ท่านคิดว่าทหารไทยควรมี และถ้าท่านเป็นทหารจะพกอะไรบ้าง มีกฏเหล็กอะไรบ้าง
3. อาวุธที่กองทัพควรหามาเพิ่ม
4. กรณีนายกไปอังกฤษ พูดเรื่องเกษตรแลกอาวุธ ท่านคิดว่า ในช่วงชีวิตของเราจะได้พบกับสงครามไหมครับ
ขอให้ตอบทุกข้อ ไม่มีคะแนนให้ครับ แต่ผมอยากรู้ (อยากรู้จริงๆครับ)

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 11:00:22 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอบยากอ่ะครับ แต่จะลองตอบดูตามประสาคนไม่ประสีประสาในเรื่องการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่นะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
  ข้อ 1 บริเวณด่านทำทางซิกแซ็กให้ยาวหน่อย ทั้งหน้าด่านและหลังด่าน อย่างน้อยด้านละ 20 เมตรขึ้นไป เพื่อป้องกันการจู่โจมเร็วและหนีเร็ว ต้นทางซิกแซ็กหน้าด่านมีชุดที่จะคอยสังเกตและส่งสัญญาณให้กับชุดในด่านตรวจหากพบสิ่งผิดปกติเบื้องต้น ชุดในด่าน จะมีอย่างน้อย 2 ชุด คือชุดตรวจค้น และชุดเฝ้าระวัง ชุดตรวจค้นจะทำหน้าที่เข้าตรวจค้นยานพาหะนะ โดยมีชุดเฝ้าระวังคอยระวังเตรียมตัวตอบโต้หากเกิดเหตุร้าย ชุดสุดท้ายชุดหลังด่าน คอยสนุบสนุนหากเกิดเหตุร้ายและหยุดยั้งคนร้ายที่พยายามจะหลบหนี
  ข้อ 2 ปกติก็มีเหมาะสมแล้ว เว้นแต่ไม่ค่อยมีคุณภาพ โดยเฉพาะกระสุนและปืนพกประจำกายที่แจกจ่ายให้เจ้าหน้าที่
  ข้อ 3 อันนี้นึกไม่ออก นึกออกแล้วเดี๋ยวจะมาโพสใหม่
  ข้อ 4 งงว่ามันไปเกี่ยวกับนายกไปอังกฤษ สรุปว่าคำถามคือในชีวิตเราคิดว่าจะได้พบกับสงครามหรือไม่ใช่ป่ะครับ ถ้าใช่ก็ขอตอบว่า ผมคิดครับ แต่ไม่ใช่คิดมาก แค่คิดเผื่อไว้เฉย ๆ เพื่อไม่เป็นการประมาทครับ
 Grin จบครับ Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 11:04:25 PM »

ผมไม่เคยตั้งด่านที่ใต้..................แต่เคยตั้งด่านที่แยกโคกเพ็ค อ.ตาพระยา

เล่าเท่าที่ใช้มาก็แล้วกันครับ............

1. การวางแผน.............ประการแรกต้องมีเครื่องกีดขวางสำหรับลดความเร็วยานพาหนะ.............และต้องมี่พื้นที่ข้างถนน สำหรับจักรยานยนต์ ที่เข้ามา ต้องห้ามขับขี่ แต่ต้องลง และจูงเข้ามาหา................ระยะตั้งเครื่องกีดขวางพิจารณาจากความกว้างและปริมาณยานพาหนะที่ต้องผ่าน.....................การประกอบกำลัง ต้องไม่ต่ำกว่า  10 นาย ต่อผลัด และต้องประจำจุดหรือยืนอยู่ด้วยกันเป็นคู่.............มีหัวหน้าชุดอยู่ในตำแหน่งที่เฝ้ามองการปฏิบัติได้ทั่วถึง..........
     กำหนดการตรวจ..........ว่าจะต้อง ลงรถ หรือ ค้นของ ฯลฯ

2. ตอนผมตั้งด่าน ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ เพราะ จะวาง รสพ .M113 (รถสายพานลำเลียงพล) ติดปืนกล .50 และ ปืนกล M60 อีก 2 กระบอก.................ทั้งสองด้านของด่าน ในลักษณะดัก.............วางพื้นยิงของปืนกลอยู่ในย่านการกราดยิง หากมีการแหกด่าน หรือตะบึงจะฝ่าด่านเข้ามาโดยไม่ลดความเร็ว..................กำลังพล นอกนั้น M16 ครับ...............คนเข้าไปตรวจค้น ให้สะพายอาวุแบบเฉียงหน้าไว้ ส่วนคู่บัดดี้ ถือในลักษณะเตรียมพร้อม(ปลดเซฟได้ทันที).................

3. ไม่ขอตอบครับ เพราะจริงๆอยู่ที่จะวางด่านแบบไหน?

4. ไม่ทราบครับ

เคยทำมาแบบนี้ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์