เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:25:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขุดหลุมขวากดักโจรผิดหรือไม่.....?  (อ่าน 6436 ครั้ง)
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 02:08:50 PM »

สวัสดีครับ
              ปัญหาของชาวนาชาวไร่ ในฤดูแล้งนอกจากการขาดแคลนน้ำกิน น้ำใช้ แล้ว ยังต้องเจอกับโจรฤดูแล้งอีกต่างหาก
ชอบเข้ามาลักผลผลิตทางการเกษตร เครื่องมือ เครื่องใช้  ต่างๆ กลางวันทำงาน กลางคืนต้องนอนเฝ้า นา เฝ้าไร่ เสี่ยงชีวิตทุก
คืน  หากผมขุดหลุมขวากดักโจร  ในพื้นที่ไร่ชั้นใน รั้ว 2 ชั้น    หากโจรตกลงไปบาดเจ็บหรือเสียชีวิต ผมจะโดนข้อหาพยายาม
ฆ่า หรือ เจตนาฆ่าคนตาย หรือทำเกินกว่าเหตุ หรือไม่ครับ
                                  ขอขอบคุณล่วงหน้า   + ให้แทนคำขอบคุณ... ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 02:39:48 PM »

ผมคิดว่า ไม่ผิดครับ
เพราะเป็นการป้องกัน ภายในเขตบ้าน
ซึ่งมีรั้วรอบขอบชิด
ซึ่งเป็นรั้ว สองชั้นด้วยแล้ว
แสดงถึงจุดประสงค์ในการก่อเหตุ

เอาเป็น จั่นห้าว หรือ หน้าไม้ ดีกว่ามั้ยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 02:55:17 PM »

เห็นใจครับ เกิดโจรตกหลุมตายในที่ของเราไม่เป็นมงคลในที่ของเราเลย
ไม่ลองขึงลวดสะดุดติดสัญญานหรือเลี้ยงสุนัข เฝ้าก่อนดีมัยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:07:26 PM »

เคยอ่านบทความครั้งหนึ่ง นานแล้ว เกี่ยวกับเรื่องนี้

คือ คดีของโจร ก็คดีหนึ่ง  แต่หลุมขวากของเรา ที่โจรตกลงไปบาดเจ็บหรือตาย จะเป็นอีกคดี

ในความเห็นของคนทั่วไป อย่างเราอย่างท่าน ก็เห็นว่า อ้าว ก็เราดักในที่เรา ไม่เข้ามาก็ไม่โดน....

ศาลท่านคงไม่คิดยังงั้นครับ  โจร ยังไงก็เป็นคน อยู่ภายใต้กฎหมายเดียวกัน

ถึงเขาจะละเมิดกฎหมายข้อหนึ่ง แต่ก็ยังคงได้รับความคุ้มครองจากกฎหมายข้ออื่น ๆ อีก

เหมือนคนขับรถฝ่าไฟแดง  โดนชนตาย คนชนต้องคดีอาญานะครับ แม้จะไม่ผิดกฎจราจร....

เดี๋ยวรอนักกฎหมายมาดีกว่าครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:12:19 PM »

สวัสดีครับ
              ปัญหาของชาวนาชาวไร่ ในฤดูแล้งนอกจากการขาดแคลนน้ำกิน น้ำใช้ แล้ว ยังต้องเจอกับโจรฤดูแล้งอีกต่างหาก
ชอบเข้ามาลักผลผลิตทางการเกษตร เครื่องมือ เครื่องใช้  ต่างๆ กลางวันทำงาน กลางคืนต้องนอนเฝ้า นา เฝ้าไร่ เสี่ยงชีวิตทุก
คืน  หากผมขุดหลุมขวากดักโจร  ในพื้นที่ไร่ชั้นใน รั้ว 2 ชั้น    หากโจรตกลงไปบาดเจ็บหรือเสียชีวิต ผมจะโดนข้อหาพยายาม
ฆ่า หรือ เจตนาฆ่าคนตาย หรือทำเกินกว่าเหตุ หรือไม่ครับ
                                  ขอขอบคุณล่วงหน้า   + ให้แทนคำขอบคุณ... ไหว้

อยู่ที่การเล็งเห็นผลครับ หากการทำหลุมขวาก มีลักษณะที่ทำอันตรายถึงตายได้ก็ถือว่าเจตนาฆ่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:15:36 PM »

น่าจะไม่ใช่เป็นการกระทำเพื่อป้องกันเพราะเหตุยังไม่เกิด ถ้าเหตุเกิด อาจจะเป็นความผิด ฐาน กระทำโดยประมาททำให้บุคคลอื่นถึงแก่ความตาย

การลักทรัพย์ ไม่ได้รุนแรง อย่างการชิงทรัพย์ หรือปล้นทรัพย์  ดักขโมย ด้วยหลุมขวาก หรือจั่นห้าว ขโมยตาย ท่านอาจโดน ฯ  ด้วยนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เห็นใจครับ เกิดโจรตกหลุมตายในที่ของเราไม่เป็นมงคลในที่ของเราเลย
ไม่ลองขึงลวดสะดุดติดสัญญานหรือเลี้ยงสุนัข เฝ้าก่อนดีมัยครับ

ความเห็น ของ คุณ bigbang  ดีมากครับ    Cheesy

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:20:42 PM »

สมัยก่อนที่บ้านขโมยเยอะ  บ่อปลาเราเหมือนกับบ่อสาธารณะล้อมรั้วลวดหนามก็ตัดเข้ามา  เอาสายไฟแกล้งมัดไว้กับรั้วมันก็ตัด  ก็ต้องใช้เศษแก้วไปโรยไว้ตรงรูรั้วบ้าง  ตะปู 3 นี้วตีทะลุไม้ฝาวางดักไว้ในน้ำตรงที่ขี้ขโมยวิ่งหนีแล้วโดดลงน้ำบ้าง  กลางคืนก็ต้องคอยส่งเสียงขย่มขวัญกันบ้าง  ที่นี่ กทม.ครับ   ไหว้

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:21:57 PM »

ถ้าปักป้าย มีไฟส่อง ชัดเจน
เขตอันตราย ห้ามเข้า
แล้วฝ่าฝืนเข้าไป อย่างนี้ ล่ะครับ.........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:30:33 PM »

ถ้าปักป้าย มีไฟส่อง ชัดเจน
เขตอันตราย ห้ามเข้า
แล้วฝ่าฝืนเข้าไป อย่างนี้ ล่ะครับ.........

อย่างนี้ ดีครับ   และต้องเปลี่ยนวิธีการจัดการขโมย  อย่ามุ่งหวังเอาชีวิตมาเป็นตัวตั้ง 

รอกระทู้นี้ วิ่งไปสักพัก บัดเดี๋ยว จขกท.จะเห็นหนทางที่ดี จากผองเพื่อน เองนะครับ  Cheesy

thitipun-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 108

c.a.s.c. "changaut alumni shooting club"

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:35:33 PM »

กลัวจะโดนพวกเดียวกันเอง กับ เพื่อนบ้านที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ สิขอรับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก ถ้ายามวิกาลก็ไม่น่าผิดกฎหมาย  ไหว้ ไหว้ ไหว้

หัวใจหนุ่มในร่างที่แก่ ดีกว่า หัวใจท้อแท้ในร่างที่หนุ่ม
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:43:14 PM »

..ผิดแน่นอน เพราะเล็งเห็นผลที่จะเกิดขึ้นล่วงหน้า เหมือนกรณีรั่วหลวดไฟฟ้า เคยอ่านฎีกากรณีนี้แต่นานแล้ว ฆ่าโดยไตร่ตรองและเจตนาเลยนะท่าน หุหุ.. ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2010, 04:00:44 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:52:20 PM »

แต่รั้วผมไม่ได้ปล่อยไฟนะสายไฟด้วนๆ  แต่ปืนน่ะลูกจริง ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:53:25 PM »

ขวาก  อย่าเอาสูงครับ  เอาแค่สามนิ้ว เป็นเหล็กเส้นสองหุน เจียรปลายให้แหลมมากๆเชื่อมติดแผ่นเหล็กวางไว้ไว้ในหลุมขวากลึกอย่าให้เกิน30ซ.ม.กว้างสัก50x50ซ.ม. แล้วติดป้ายไว้ว่า ในบริเวณพื้นที่นี้มีการวางกับดักไว้เพื่อป้องกันการโจรกรรมทรัพย์สิน ไม่มีกิจห้ามเข้า   อย่างนี้ถือว่ามีป้ายเตือนไว้เป็นลายลักษ์อักษรแล้ว ใครเข้ามาโดยไม่ได้รับอนุญาตถือว่าเป็นผู้บุกรุก แล้วกับดักของเราก็ดูแล้วไม่สามารถทำให้ถึงแก่ชีวิตได้  อย่างนี้ น่าจะดีกว่าไหมครับ  หลักกฎหมายว่าอย่างไรต้องรอผู้รู้นะครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:56:21 PM »

แต่โจรมัน คงมีกิจ สิครับน้ากวาง ..... มีกิจที่ต้องเข้าไปขโมยของน่ะ   (ฮา ไม่ค่อยออก)

อย่างท่านพญาจงอางว่าไว้ครับ กรรมบ่งเจตนา .... ศาลมักพิพากษาแยกแยะเป็นข้อย่อย

ไม่ได้มองว่าใครรุกรานก่อนแล้วจะต้องผิดเสมอไป ฯ ดูแลตัวเองนะครับ สร้างรั้วด้วยไมตรีจิต

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:16:41 PM »

ขวาก  อย่าเอาสูงครับ  เอาแค่สามนิ้ว เป็นเหล็กเส้นสองหุน เจียรปลายให้แหลมมากๆเชื่อมติดแผ่นเหล็กวางไว้ไว้ในหลุมขวากลึกอย่าให้เกิน30ซ.ม.กว้างสัก50x50ซ.ม. แล้วติดป้ายไว้ว่า ในบริเวณพื้นที่นี้มีการวางกับดักไว้เพื่อป้องกันการโจรกรรมทรัพย์สิน ไม่มีกิจห้ามเข้า   อย่างนี้ถือว่ามีป้ายเตือนไว้เป็นลายลักษ์อักษรแล้ว ใครเข้ามาโดยไม่ได้รับอนุญาตถือว่าเป็นผู้บุกรุก แล้วกับดักของเราก็ดูแล้วไม่สามารถทำให้ถึงแก่ชีวิตได้  อย่างนี้ น่าจะดีกว่าไหมครับ  หลักกฎหมายว่าอย่างไรต้องรอผู้รู้นะครับ  Cheesy
ขอบคุณครับ ...ผมชอบวิธีนี้  ครับไม่ตายแต่บาดเจ็บคงเดินไม่ได้ไปหลายวัน
                     มีทั้งรับ ทั้งรุก  แต่คดีต้องอยู่ในดุลยพินิจของศาลท่านอยู่ดี.... เยี่ยม
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์