เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:34:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขุดหลุมขวากดักโจรผิดหรือไม่.....?  (อ่าน 6465 ครั้ง)
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:21:47 PM »

ปัญหาของคนที่ทำงานเกษตรคือ " เพลี้ยกระสอบ"  เคยเจอตัวเป็นๆแล้วปะทะคารมกันนิดหน่อยมันบอกว่า  "จะเอาแล้วมีปํญหาอะไรไหม..."  แบกปืนไปยิงนกในที่เรา( ร้อยกว่าไร่) เพลี้ยกระสอบตะโกนมาแต่ไกลถามว่า " เอ็งมีคนเดียวเหรอปืนน่ะ"  ปีไหนน้ำท่วมก็เอาเรือเข้ามาในบ่อปลาเราตอนกลางคืนเหมือนกับเป็นคลองเลย เอาตาข่ายตา6 ลง5ปาก วางเป็นวงกลมผมก็ไปเก็บส่ง สน.แจ้งความไว้  เขาให้คนมาทวงคืนเป็นพี่ๆจะคืนไหม  ถ้าถามว่าทำไมไม่ไปแจ้งตำรวจ  แจ้งบ่อยแล้ว ตำรวจก็มาแล้วยิงปืนไล่แค่นั้นครับ ไหว้

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:23:39 PM »

แล้วจะมั่นใจได้แค่ไหนครับว่า  คนที่จะตกหลุมขวากที่ทำขึ้นมาจะเป็นโจรเสมอไป  ผมเกรงว่าจะเป็นคนใกล้ชิด   ญาติสนิทมิตรสหายจะพลาดไปตกนะสิครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:34:18 PM »

เฮ้อ ทรัพย์ ก็ ทรัพย์เรา มันมุดรั้วมาเอา บาดเจ็บหรือตาย เราต้องรับผิดชอบอีก ทำไงดีน้อ รอผู้รู้ท่านมาเฉลยดีกว่า  ไหว้ ไหว้ ไหว้
ปูเสื่อ รอฟังครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:46:32 PM »

แล้วจะมั่นใจได้แค่ไหนครับว่า  คนที่จะตกหลุมขวากที่ทำขึ้นมาจะเป็นโจรเสมอไป  ผมเกรงว่าจะเป็นคนใกล้ชิด   ญาติสนิทมิตรสหายจะพลาดไปตกนะสิครับ

ใช่ครับ โดยเฉพาะญาติๆสูงอายุ นัยน์ตาฝ้าฟาง อาจหอบโหลยาดองเมาตกลงไปให้โหลแตก น่าเสียดาย.........

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:50:27 PM »

ใช่ครับ โดยเฉพาะญาติๆสูงอายุ นัยน์ตาฝ้าฟาง อาจหอบโหลยาดองเมาตกลงไปให้โหลแตก น่าเสียดาย.........

โธ่...............นึกจะห่วงเราที่ไหนได้หว่งโหลยาดองจะแตก บู่

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:54:00 PM »

แล้วจะมั่นใจได้แค่ไหนครับว่า  คนที่จะตกหลุมขวากที่ทำขึ้นมาจะเป็นโจรเสมอไป  ผมเกรงว่าจะเป็นคนใกล้ชิด   ญาติสนิทมิตรสหายจะพลาดไปตกนะสิครับ

เรื่องนี้ต้องให้ความรู้ครับ ช่วยกันประชาสัมพันธ์เรื่องการใช้โหลพลาสติกตกไม่แตกครับ...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:05:22 PM »

แล้วจะมั่นใจได้แค่ไหนครับว่า  คนที่จะตกหลุมขวากที่ทำขึ้นมาจะเป็นโจรเสมอไป  ผมเกรงว่าจะเป็นคนใกล้ชิด   ญาติสนิทมิตรสหายจะพลาดไปตกนะสิครับ

เรื่องนี้ต้องให้ความรู้ครับ ช่วยกันประชาสัมพันธ์เรื่องการใช้โหลพลาสติกตกไม่แตกครับ...

และต้องเป็นวัสดุแบบขวด pet ด้วยนะครับ... เนื่องจากให้ความใส เหนียว ทน.... ^^!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2010, 05:23:12 PM โดย dignitua » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:06:06 PM »

ปัญหาของคนที่ทำงานเกษตรคือ " เพลี้ยกระสอบ"  เคยเจอตัวเป็นๆแล้วปะทะคารมกันนิดหน่อยมันบอกว่า  "จะเอาแล้วมีปํญหาอะไรไหม..."  แบกปืนไปยิงนกในที่เรา( ร้อยกว่าไร่) เพลี้ยกระสอบตะโกนมาแต่ไกลถามว่า " เอ็งมีคนเดียวเหรอปืนน่ะ"   ปีไหนน้ำท่วมก็เอาเรือเข้ามาในบ่อปลาเราตอนกลางคืนเหมือนกับเป็นคลองเลย เอาตาข่ายตา6 ลง5ปาก วางเป็นวงกลมผมก็ไปเก็บส่ง สน.แจ้งความไว้  เขาให้คนมาทวงคืนเป็นพี่ๆจะคืนไหม  ถ้าถามว่าทำไมไม่ไปแจ้งตำรวจ  แจ้งบ่อยแล้ว ตำรวจก็มาแล้วยิงปืนไล่แค่นั้นครับ ไหว้

โชคดีที่นายสมชายไม่มีอาชีพเป็นเกษตรกรครับ หากคนรู้จักเข้ามาในที่ของเรา เจอแบบนี้คงต้องบอกกันก่อน บอกแล้วแจ้งความเสียด้วย หากไม่ฟังครั้งหน้ามีเรื่องแน่ เรื่องหนักเบาตามแต่รูปการณ์ครับ...

แต่ถ้าเป็นใครก็ไม่รู้จัก เอาปืนเข้ามาด้วยแล้วทำมาตะโกนถามว่า"มีคนเดียวเหรอปืนน่ะ" อย่างนี้คนถามต้องห้ามเผลอครับ เผลอเมื่อไหร่เป็นโดนยิงก่อนแน่นอน มีอย่างที่ไหนถืออาวุธเข้ามาถามข่มขู่ในที่ของคนอื่น... นี่ยังไม่นับเรื่องเข้ามาขโมยของอีกต่างหาก...

จะนำพาอาวุธบนถนนหนทาง ที่สาธารณะที่ไหนก็ได้ มันไม่ใช่เรื่องของเรา แต่ถ้าถืออาวุธเข้ามาข่มขู่ในที่ของนายสมชายแล้วยอมไม่ได้ครับ... บอกแล้วไม่ฟังครั้งนี้ไม่มีโอกาสยิงก่อนก็แล้วไป ครั้งหน้าจะโดนเราลอบยิงครับ จะตายจะพิการก็แล้วแต่โอกาส...

เรื่องอย่างนี้ยอมแล้วมันนอนไม่หลับ ก็เล่นแบกปืนเข้ามาป้วนเปี้ยนในบ้านเราข่มขู่เราเจ้าของที่ดิน ใครจะนอนหลับได้ลง กว่าจะได้เป็นเจ้าของที่ดินมันไม่ง่ายหรอก มันมีที่มายาว ไม่ใช่ว่าใครเดินถืออาวุธเข้ามาข่มขู่กันเล่นๆ... มันต้องมีเรื่องแล้วครับ มีเรื่องแล้วจะย้ายบ้านหนีก็ค่อยว่ากันอีกที ลงว่ามีคนแบกปืนเดินเล่นรอบบ้านเรา ถึงไม่มีเรื่องก็อยากย้ายบ้านหนีอยู่แล้วแหละครับ...

เรื่องเอาแหมาวางดักปลาอีกเหมือนกัน... หากมาทวงแหคืนจะถ่ายรูปตอนมาทวง อัดเทปเอาไว้ด้วย หากยึกยักคงโดนยิงครั้งหน้า ที่เห็นในบ่อปลาของเราครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2010, 05:20:19 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:37:13 PM »

เรื่องดักคนแล้วมีการตายเกิดขึ้น...ยังไม่เคยเจอ  ว่าหลังจากเกิดเรื่องแล้วจะเป็นอย่างไร   เคยเจอแต่ทำรั้วไฟฟ้าดักวัว-ควาย  แล้วช้อตสัตว์ของชาวบ้านตาย  เจ้าของที่ๆทำผิดครับ...ในข้อหาใดนั้นจำไม่ได้แล้ว 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:43:57 PM »

ปกติ ไฟฟ้าที่ช๊อตสัตว์เพื่อไม่ให้สัตว์เข้าใกล้ จะไฟอ่อนพอให้สะดุ้ง ไม่ให้เสียชีวิต
ดักระดับหน้าแข้งคน บ้านผมใช้กันมาก ที่ดินตรงนี้ปลูกปาล์ม แต่ข้างๆเลี้ยงวัว อยู่กันได้
เพราะสายไฟช็อตนี่แหละ  จนปาล์มโตพอที่จะเอาสายไฟออกได้ ไม่เคยถึงตาย

เว้นแต่กรณีที่โดนไฟแรงจริงๆ อันนั้นเป็นเจตนาฆ่า เพราะเจตนาปล่อยไฟแรง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 08:14:01 PM »

ถ้าปักป้าย มีไฟส่อง ชัดเจน
เขตอันตราย ห้ามเข้า
แล้วฝ่าฝืนเข้าไป อย่างนี้ ล่ะครับ.........

ยังผิดอยู่ครับ  เทียบได้กับดักด้วยไฟฟ้าที่มีป้ายเตือน + ขอบเขตป้องกัน
แยกได้เป็น 2 กรณี  คือคนที่เข้าไปโดยไม่ต้องการขโมย  เช่นเด็กเข้าไปเก็บลูกบอลล์  อันนี้ผิดเต็ม ๆ  เลือกได้แค่เจตนาฆ่า หรือประมาทเท่านั้น
แต่ถ้าเป็นขโมย  ขาเข้ายังไม่มีของกลาง ก็อ่วมหน่อย เพราะยังเป็นแค่บุกรุก  แต่ถ้าขาออกมีของกลางอยู่กับตัว ก็ยังต้องมาพิจารณาว่าป้องกันเกินกว่าเหตุหรือเปล่า 
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:01:05 PM »

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่แฟร์ ขโมยหรือโจรที่เข้ามาบ้านยามวิกาลก็ต้องหวังอะไรซักอย่างและขวากก็อยู่ในรั่วบ้านเราที่มิดชิดหรือต้องรอให้เกิดเหตุจวนตัวที่เราจะโดนทำร้ายเราจึงโต้ตอบได้

อยากทราบว่าอย่างนี้ถ้าเลี้ยงฟิล่าดุๆซัก4-5ตัว แล้วฟิล่ากัดขโมยหรือโจรตายแล้วเราดันให้ปากคำว่าเลี้ยงหมาไว้เฝ้าบ้านเพราะคงไม่มีใครเลี้ยงฟิล่าไว้เป็นเพื่อนเล่น เราจะผิดด้วยไหมเพราะหวังผลเหมือนกันว่าเข้ามาฟิล่ากัดตายแน่
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:19:54 PM »

วางกับดังให้เหยียบแล้วเท้าโดนตำไปไหนไม่รอดก็พอครับ (เอาให้พอทะลุหลังเท้าก็พอ)  ถ้าเอาให้ถึงตายเราผิดแน่ ๆ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:45:37 PM »

ขอบคุณครับ ผู้การ สุพินท์

ขนาด เป็นรั้วรอบ สองชั้น ก็ยังไม่วาย

เราจะเลี่ยงอย่างไรดีครับ เพื่อที่จะปกป้องทรัพย์สินของเรา

เลี้ยง ไอ้เข้ ดีกว่ามั้ยเนี่ย....

ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 10:06:13 PM »

ขุดหลุมขวากดักโจรผิด      Huh

งั้นขุดบ่อเลี้ยงปลารอบบ้าน  ตกกลางคืนหรือไม่อยู่บ้านก็ยกสะพานขึ้น  ได้ป้องกันแถมปลา  และบ้านเย็นน่าอยู่

ในบ่อขุดสักสองเมตร กว้างสักสิบเมตร เลี้ยงสาหร่ายให้เต็ม  ถ้ายังว่ายผ่านได้ก็ต้องยกให้แล้วละครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์