เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:29:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่นน้องโดนจับปืนปากกาขอถามแนวทางแก้ไขทางกฎหมายครับ  (อ่าน 12165 ครั้ง)
tokuro
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 07:09:19 PM »

รุ่นน้องเป็นเด็ก ปวช. ปี3 โดนจับปืนปากกาขณะขับขี่รถจักรยานยนต์แล้วไปพบกับด่านตำรวจซึ่งขณะนี้ได้ประกันตัวออกมาแล้ว โดยโดนจับวันจันทร์ที่ผ่านมาซึ่งตอนที่โดนจับนั้นมีอายุ 17 ปี ตอนที่ประกันตัวนั้นตำรวจบอกต้องขึ้นศาลเยาวชน แต่มีนักกฎหมายแนะนำว่าให้ถอนประกันเพราะว่ากว่าที่อัยการจะส่งฟ้องร้องนั้นรุ่นน้องที่โดนจับจะมีอายุครบ 18 ในวันที่28 มีนาคมนี้ ซึ่งจะทำให้ต้องขึ้นศาลผู้ใหญ่และอาจได้รับโทษที่รุนแรงกว่าศาลเยาวชน ซึ่งถ้าหากถอนประกันรุ่นน้องก็ต้องกลับไปอยู่ที่สถานพินิจ ทำให้ญาติพี่น้องไม่อยากถอนประกัน จึงเรียนถามทุกท่านที่มีประสบการณ์และความรู้ในเชิงกฎหมายเกี่ยวกับการแก้ปัญหาในครั้งนี้ครับ และขออนุญาตถามว่าทางออกของปัญหานี้รุ่นน้องจะโดนโทษจำคุกด้วยหรือไม่อย่างไร ขอขอบคุณในการตอบปัญหาทุกท่านครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 07:36:20 PM »

อายุนับวันที่กระทำความผิดครับ  ไม่เกี่ยวกับวันฟ้อง

เมื่อพบการกระทำความผิดในขณะที่อายุ 17 ปี  ขึ้นศาลเยาวชนและครอบครัวฯครับ
Ecto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 08:53:01 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2019, 11:12:09 AM โดย ensifolium » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:33:25 PM »

ทำผิดแล้วก็ต้องยอมรับครับ   รู้อยู่ว่าผิดกฎหมายยังจะหามาใช้อีก  ควรสอนให้เค้ารู้สึกสำนึกไม่ใช่หาทางช่วยให้หลุดคดี  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:33:11 AM »

ทำผิดแล้วก็ต้องยอมรับครับ   รู้อยู่ว่าผิดกฎหมายยังจะหามาใช้อีก  ควรสอนให้เค้ารู้สึกสำนึกไม่ใช่หาทางช่วยให้หลุดคดี  ไหว้

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ปืนไม่ได้มีไว้ทำลายล้าง แต่มีไว้ป้องกันตัวในทางที่ถูกต้องสมเหตุสมผลครับ
เขาให้ไปเรียนไม่ใช่เหรอครับ พกปืนไปทำไม ผมก้อลูกพระวิษณุกรรมครับ เลือดสีน้ำเงินเช่นกัน
ไม่เห็นด้วยเลยกับแนวทางของรุ่นน้อง ๆ ที่กระทำกันอยู่

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 01:00:56 AM »

ทำผิดแล้วก็ต้องยอมรับครับ   รู้อยู่ว่าผิดกฎหมายยังจะหามาใช้อีก  ควรสอนให้เค้ารู้สึกสำนึกไม่ใช่หาทางช่วยให้หลุดคดี  ไหว้

สนับสนุนอีกเสียง ครับ  รู้ว่าผิดทำแล้ว ยังทำอีก   แล้วพกทำไมครับ บ่งบอกครับ ว่า อันธพาล
 ถ้าทำผิดแล้ว มานั้งหาช่วย แบบนี้ ผมว่า จะทำให้เด็ก ไม่เคารพกฎหมายนะครับ
 ทำผิดแล้ว มีคนช่วย
kwongkitchen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 01:57:50 AM »

สนับสนุนอีกเสียง ครับ  รู้ว่าผิดทำแล้ว ยังทำอีก   แล้วพกทำไมครับ บ่งบอกครับ ว่า อันธพาล
 ถ้าทำผิดแล้ว มานั้งหาช่วย แบบนี้ ผมว่า จะทำให้เด็ก ไม่เคารพกฎหมายนะครับ
 ทำผิดแล้ว มีคนช่วย
พ่อแม่ส่งให้ไปเรียน ครับ ควรจะพกเฉพาะสิ่งที่ควรจะพก
พระเจ้าอวยพระพรครับ

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
yingyam
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 04:05:16 AM »

เด็กปวช. ปี 3 อายุก็คงแก่กว่าหลานผมที่อยู่ ป.6 แค่ 6 ปีเองครับ.. ยังเด็กอยู่เลยน่าเห็นใจที่ถูกจับทำให้เสียอนาคต.

แต่ถ้าเป็นเด็ก.. ที่ถึงขนาดต้องพกอาวุธปืนติดตัว มิหนำซ้ำยังเป็นปืนเถื่อนเสียด้วย คงไม่ต้องถามก็ทราบว่ามีไว้เพื่ออะไร..
ถ้าฟังเด็กเขาพูด.. ก็คงไม่พ้นคำว่า เอาไว้ "ป้องกัน" จากอริต่างสถาบัน......แล้วแบบนี้ มันน่าเห็นใจ.. น่าช่วยเหลือหรือครับ  ตกใจ

แล้วป้องกันแบบไหนครับ ลองขึ้นชื่อว่า "อาวุธปืน" แล้วมันไม่เหมือนเสื้อเกราะนะครับ ถึงเสื้อเกราะจะเป็นยุทธภัณฑ์อย่างหนึ่ง.. แต่มันก็ไม่สามารถทำร้าย หรือสร้างอันตรายที่ถึงแก่ชีวิตได้เช่นเดียวกับ "อาวุธปืน" เลยแม้แต่น้อย..  ซึ่งความมุ่งหมายของการพกพาอาวุธปืนปากกาที่แท้จริง หนีไม่พ้นมุ่งหมายถึง "ชีวิต" คนที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามกับตนนั่นเอง..

อีกอย่างรักรุ่นน้องแค่ไหน ก็ควรดูความสมเหตุสมผลด้วยครับ.. เพราะผมบอกตรงๆจากใจจริงเลยว่า ทุกวันนี้ผมเบื่อมากกับ...

"ข่าว..นักเรียนถูกยิงตาย ถูกแทงตาย" แล้วครับ..

มิใช่ซ้ำเติม.. แต่อยากให้ยึดหลัก "รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี" ต่างหากครับ  ไหว้
ขงเบ้ง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 04:46:57 AM »

เด็กปวช. ปี 3 อายุก็คงแก่กว่าหลานผมที่อยู่ ป.6 แค่ 6 ปีเองครับ.. ยังเด็กอยู่เลยน่าเห็นใจที่ถูกจับทำให้เสียอนาคต.

แต่ถ้าเป็นเด็ก.. ที่ถึงขนาดต้องพกอาวุธปืนติดตัว มิหนำซ้ำยังเป็นปืนเถื่อนเสียด้วย คงไม่ต้องถามก็ทราบว่ามีไว้เพื่ออะไร..
ถ้าฟังเด็กเขาพูด.. ก็คงไม่พ้นคำว่า เอาไว้ "ป้องกัน" จากอริต่างสถาบัน......แล้วแบบนี้ มันน่าเห็นใจ.. น่าช่วยเหลือหรือครับ  ตกใจ

แล้วป้องกันแบบไหนครับ ลองขึ้นชื่อว่า "อาวุธปืน" แล้วมันไม่เหมือนเสื้อเกราะนะครับ ถึงเสื้อเกราะจะเป็นยุทธภัณฑ์อย่างหนึ่ง.. แต่มันก็ไม่สามารถทำร้าย หรือสร้างอันตรายที่ถึงแก่ชีวิตได้เช่นเดียวกับ "อาวุธปืน" เลยแม้แต่น้อย..  ซึ่งความมุ่งหมายของการพกพาอาวุธปืนปากกาที่แท้จริง หนีไม่พ้นมุ่งหมายถึง "ชีวิต" คนที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามกับตนนั่นเอง..

อีกอย่างรักรุ่นน้องแค่ไหน ก็ควรดูความสมเหตุสมผลด้วยครับ.. เพราะผมบอกตรงๆจากใจจริงเลยว่า ทุกวันนี้ผมเบื่อมากกับ...

"ข่าว..นักเรียนถูกยิงตาย ถูกแทงตาย" แล้วครับ..

มิใช่ซ้ำเติม.. แต่อยากให้ยึดหลัก "รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี" ต่างหากครับ  ไหว้
เห็นด้วยครับ มิใช่ซ้ำเติมนะครับ    มีการศึกษาระดับ ป.ว.ช. ก็น่าจะทราบว่าเรื่องที่ทำอยู่มันผิดกฎหมาย.... เกิดพลาดพลั้งยิงไปโดนผู้บริสุทธิ เสียชีวิตหรือพิการ ขึ้นมาครอบครัวเขาจะเป็นอย่างไรบ้าง ไม่ใช่แค่ตัวเองก็เสียอนาคต พ่อ แม่ ก็เสียเงินเสียทองไป
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 05:31:58 AM »

เป็นเยาวชนทำอะไรไปก็ไม่ได้คิดเหมือนผู้ที่เป็นผู้ใหญ่แล้วคิดครับ  ท่านที่เป็นผู้ใหญ่แล้วยังทำผิดก็มีเยอะเลยครับ  แต่คนที่
เป็นพ่อแม่หรือผู้ปกครองเป็นทุกข์แทนยิ่งกว่า    เรื่องการอบรมสั่งสอนนั้นมีแน่นอน  และทุกท่านลองนึกย้อนหลังไปสมัยที่ยังเป็นเด็ก
เยาวชนอยู่ก็มีความซนอยู่เหมือนกันไม่ได้คิดเหมือนตอนเป็นผู้ใหญ่ในปัจจุบัน  เรื่องมันเกิดขึ้นแล้วก็ตองหาทางแก้ไขจากหนักให้เป็น
เบามิใช้จะให้พ้นผิด  คนทำผิดก็รู้ตัวว่าผิดและคงสำนึกตัวได้  ถ้าไม่แก้ไขจะเสียอนาคตแต่ให้อยู่ตามคันลองของกฎหมายครับ  ให้ไป
ปรึกษาผู้ใหญที่รักษากฎหายหรืออัยการในท้องที่  ยึดถือหลักความเป็นจริงทุกปัญหามีทางออกครับ ....
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 08:16:45 AM »

พฤติกรรมส่อเจตนา  ปืนปากกาก็คืออาวุธปืนเถื่อน
     มีไว้ทำร้ายคู่อริ  หลายคนเสียอนาคต และเสียชีวิต
         แนวทางนักเรียน นักเลง   นี่แหละจุดจบอันแท้จริงของชีวิต....?
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 08:26:06 AM »

ไม่อยากจะตำหนิครับ....คนเรามีโอกาศทำผิดพลาดกันได้ทุกคน   ถ้าผิดแล้วแก้ไขในสิ่งที่ทำผิดให้ดีขึ้นก็ยัง OK แต่ถ้ายังทำผิดซ้ำซากผิดแล้วผิดอีกนี่   ก็คงต้องปล่อยไปตามขั้นตอนของกฎหมายครับ  ก็ได้แต่หวังว่าน้องเขาคงสำนึกได้และไม่ทำผิดซ้ำอีกนะครับ....
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 08:30:25 AM »

ผมขอเสนอมุมมองต่างออกไปอีกนิดครับ   ไหว้

ทุกคนคิดว่านร.ที่ถูกจับปืนเถื่อนเสียอนาคต  แต่ลองคิดกลับกันสิครับว่าถ้าเค้านำปืนเถื่อนนั้นไปยิง นร. คนอื่น  

นร. คนอื่นอาจเสียชีวิตนะครับ  ไม่ใช่แค่เสียอนาคต   ข่าวมีบ่อย นร. เก่ง  ดี  เป็นลูกกตัญญู ถูก นร. ต่างสถาบันยิงตาย......  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 08:33:51 AM »

ผมขอเสนอมุมมองต่างออกไปอีกนิดครับ   ไหว้

ทุกคนคิดว่านร.ที่ถูกจับปืนเถื่อนเสียอนาคต  แต่ลองคิดกลับกันสิครับว่าถ้าเค้านำปืนเถื่อนนั้นไปยิง นร. คนอื่น  

นร. คนอื่นอาจเสียชีวิตนะครับ  ไม่ใช่แค่เสียอนาคต   ข่าวมีบ่อย นร. เก่ง  ดี  เป็นลูกกตัญญู ถูก นร. ต่างสถาบันยิงตาย......  ไหว้
ส่วนใหญ่เด็กที่ถูกยิงตายนั้นไม่เคยมีเรื่องกับใครเป็นเด็กดีทั้งนั้นที่ต้องมารับเคราะห์ถูกยิงตายนะ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 08:51:02 AM »

ทำไมไม่คิดย้ายโรงเรียนหนีมากกว่าคิดพกปืนนะครับ... ผู้คนที่พาชิวิตตัวเองลงเหว ส่วนใหญ่คิดไม่ออกว่าเรื่องไหนใหญ่เรื่องไหนเล็กครับ...

เรื่องย้ายโรงเรียนหนีไม่คิดทำ เพราะคิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ เห็นว่าโรงเรียนนี้มันใกล้บ้าน ไม่อยากทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่... แต่ถ้าพิจารณาว่านักเรียนร้อยคนมีโอกาสเกิดเรื่องเกิดราวถูกทำร้ายที่ป้ายรถเมล์เสีย 20 คนหากยืนคอยรถเมล์คนเดียวในเวลาเลิกเรียน นั่นแปลว่ามีโอกาสเสี่ยง 20 รอด 80 เปอร์เซ็นต์...

โอกาสเสี่ยง 20 เปอร์เซ็นต์แบบนี้ หากเกิดเรื่องสถานเบาวิ่งหนีล้มลุกคลุกคลาน สถานหนักตายหรือไม่ก็พิการ(หากตอบโต้ก็สมัครใจวิวาทซึ่งจะลามปามไปกันใหญ่โตเข้าไปอีก)... อย่างนี้ย้ายโรงเรียนดีกว่าครับ ยอมเรียนไกลหน่อยดีกว่าหนาวๆร้อนๆลูกหลานโดนลูกหลงอันธพาลยิงตาย...

นี่ยังไม่ได้พูดถึงเรื่องปืนปากกาอีกต่างหาก... ใครมีลูกหลานต้องระวังเรื่องคบเพื่อนให้ดีครับ หากห้ามไม่ฟังคงต้องย้ายโรงเรียนหนี บางครอบครัวถึงขั้นย้ายบ้านตามโรงเรียนลูกนะเลยครับ ก็ลองคิดดูว่าตอนสร้างบ้านซื้อบ้าน บอกว่าจะเอาไว้ให้ลูก แต่ถ้าลูกโดนยิงตาย(หรือโดนจับหมดอนาคตเพราะปืนปากกา)จะเอาบ้านไว้ให้ใครกันเล่า...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์