เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:27:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่นน้องโดนจับปืนปากกาขอถามแนวทางแก้ไขทางกฎหมายครับ  (อ่าน 12159 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 10:43:48 AM »

ปัญหาสังคมครับ จับได้ลงโทษหนักก็จะมีติว่าไม่ให้โอกาสเด็ก ให้โอกาสเด็กแล้วก่อเหตุซ้ำก็ว่าเจ้าหน้าที่ไม่เข้มงวดไม่เด็ดขาด ผมว่าการหาทางช่วยหลังจากโดนจับแล้วก็คือการแก้ปัญหาปลายเหตุ การแก้ปลายเหตุมันมันทำให้ปัญหาเบาบางลงหรอกครับ มันกลับยิ่งสะสมปัญหาใว้รอวันปะทุครับ
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 11:30:10 AM »

การลงโทษ เป็นวิธีตาม ก.ม ครับ
แต่เด็กที่ พกปืน ปากกา นี่ซิครับ มันไม่สมควร เด็กจะเสียคน
 เพราะ ผู้ใหญ่ ให้ท้าย นี้ซิครับ เลวร้ายกว่า

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 11:48:40 AM »

จขกท. เขามาถามข้อสงสัยด้านกฏหมายครับ.... Cool Cool Cool

ลองอ่านกันดูดีๆครับ... บู่ บู่ บู่

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:14:03 PM »

จขกท. เขามาถามข้อสงสัยด้านกฏหมายครับ.... Cool Cool Cool

ลองอ่านกันดูดีๆครับ... บู่ บู่ บู่

+1 ให้ครับ  มีสมาชิก PM มาปรับทุกข์กับผมหลายรายแล้วเหมือนกัน

อัตราโทษ  ไม่ได้ขึ้นอยู่กับศาล  แต่ขึ้นอยู่กับกฎหมาย  ศาลเด็ก ศาลผู้ใหญ่ใช้กฎหมายเดียวกัน  ต่างกันเฉพาะวิธีพิจารณา
อายุ 17-20 กฎหมายกำหนดให้ศาลพิจารณาลดโทษ 1/3 ถึง 1/2 (ลดก็ได้ ไม่ลดก็ได้ ตามที่ศาลเห็นสมควร)

ควรจะปรึกษากับทนายความ มาถามในเว็บ ก็ได้คำตอบ แถมด้วยการอบรมสั่งสอนแบบนี้ละครับ
การปรึกษากับทนายความ จะได้รับคำแนะนำหนทางปฏิบัติที่เหมาะสมที่สุด  หากเป็นความผิดครั้งแรก ก็อยู่ในหลักเกณฑ์ที่ศาลจะรอการลงโทษให้ได้
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:16:21 PM »

+1 ให้ครับ  มีสมาชิก PM มาปรับทุกข์กับผมหลายรายแล้วเหมือนกัน

อัตราโทษ  ไม่ได้ขึ้นอยู่กับศาล  แต่ขึ้นอยู่กับกฎหมาย  ศาลเด็ก ศาลผู้ใหญ่ใช้กฎหมายเดียวกัน  ต่างกันเฉพาะวิธีพิจารณา
อายุ 17-20 กฎหมายกำหนดให้ศาลพิจารณาลดโทษ 1/3 ถึง 1/2 (ลดก็ได้ ไม่ลดก็ได้ ตามที่ศาลเห็นสมควร)

ควรจะปรึกษากับทนายความ มาถามในเว็บ ก็ได้คำตอบ แถมด้วยการอบรมสั่งสอนแบบนี้ละครับ
การปรึกษากับทนายความ จะได้รับคำแนะนำหนทางปฏิบัติที่เหมาะสมที่สุด  หากเป็นความผิดครั้งแรก ก็อยู่ในหลักเกณฑ์ที่ศาลจะรอการลงโทษให้ได้

ขอบคุณครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:54:41 PM »

รุ่นน้องเป็นเด็ก ปวช. ปี3 โดนจับปืนปากกาขณะขับขี่รถจักรยานยนต์แล้วไปพบกับด่านตำรวจซึ่งขณะนี้ได้ประกันตัวออกมาแล้ว โดยโดนจับวันจันทร์ที่ผ่านมาซึ่งตอนที่โดนจับนั้นมีอายุ 17 ปี ตอนที่ประกันตัวนั้นตำรวจบอกต้องขึ้นศาลเยาวชน แต่มีนักกฎหมายแนะนำว่าให้ถอนประกันเพราะว่ากว่าที่อัยการจะส่งฟ้องร้องนั้นรุ่นน้องที่โดนจับจะมีอายุครบ 18 ในวันที่28 มีนาคมนี้ ซึ่งจะทำให้ต้องขึ้นศาลผู้ใหญ่และอาจได้รับโทษที่รุนแรงกว่าศาลเยาวชน ซึ่งถ้าหากถอนประกันรุ่นน้องก็ต้องกลับไปอยู่ที่สถานพินิจ ทำให้ญาติพี่น้องไม่อยากถอนประกัน จึงเรียนถามทุกท่านที่มีประสบการณ์และความรู้ในเชิงกฎหมายเกี่ยวกับการแก้ปัญหาในครั้งนี้ครับ และขออนุญาตถามว่าทางออกของปัญหานี้รุ่นน้องจะโดนโทษจำคุกด้วยหรือไม่อย่างไร ขอขอบคุณในการตอบปัญหาทุกท่านครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

แต่มีนักกฎหมายแนะนำว่าให้ถอนประกันเพราะว่ากว่าที่อัยการจะส่งฟ้องร้องนั้นรุ่นน้องที่โดนจับจะมีอายุครบ 18 ในวันที่28 มีนาคมนี้ ซึ่งจะทำให้ต้องขึ้นศาลผู้ใหญ่

คงจะเข้าใจกันคลาดเคลื่อนครับ   วันที่กระทำความผิดถ้าอายุไม่เกิน 18 ปี     เป็นเขตอำนาจของศาลเยาวชนและครอบครัว  หรือแผนกคดีเยาวชนและครอบครัวในศาลจังหวัด

และขออนุญาตถามว่าทางออกของปัญหานี้รุ่นน้องจะโดนโทษจำคุกด้วยหรือไม่อย่างไร ขอขอบคุณในการตอบปัญหาทุกท่านครับ

ต้องดูจากสำนวนคดีครับ    มีองค์ประกอบหลายอย่าง     อาทิเช่น  เยาวชนเคยกระทำความผิดมาก่อนหรือไม่?  หรืออยู่ในช่วงของการคุมประพฤติของคดีก่อน?       รายงานการสืบเสาะของสถานพินิจเป็นเช่นใด?     ความเห็นของผู้อำนวยการสถานพินิจเป็นอย่างไร?     เยาวชนที่กระทำความผิดนั้นรู้สำนึกในผลแห่งการกระทำนั้นเพียงใด?     ผู้ปกครองของเยาวชนที่กระทำผิดได้เสนอแนวทางการปรับปรุงแก้ไข/ควบคุมดูแลและอบรมสั่งสอนอย่างไร?    ฯลฯ 

ในปัจจุบัน   แนวทางในการพิจารณาคดีของศาลเยาวชนฯ    มุ่งหวังที่จะให้เด็กและเยาวชนที่กระทำผิดหรือหลงกระทำผิด   สามารถกลับตัวกลับใจให้เป็นคนดีโดยกำหนดโทษวิธีอื่นๆมากกว่าที่จะลงโทษให้จำคุก           

อย่างไรก็ตาม   เรื่องของคดีความนั้นควรจะปรึกษาทนายความ  (ในคดีเด็กและเยาวชนฯใช้คำว่าที่ปรึกษากฎหมาย)    ให้ช่วยในการดำเนินเรื่องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2010, 05:53:41 PM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 03:28:49 PM »

ทำผิดแล้วก็ต้องยอมรับครับ   รู้อยู่ว่าผิดกฎหมายยังจะหามาใช้อีก  ควรสอนให้เค้ารู้สึกสำนึกไม่ใช่หาทางช่วยให้หลุดคดี  ไหว้
เค้าเด็กนะ  แต่ห้าวน่ะ  ขำก๊าก  สมควรถูกขังให้เข็ดหลาบ  เยี่ยม  ชอบอ้างเรื่องรักสถาบันกันจังเลย  ไม่รู้ว่าเค้าให้เรียนฟรีหรือเปล่า   แบร่
NONNY_G
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 04:49:47 PM »

ดูวันที่กระทำผิดเป็นหลักว่าจะขึ้นศาลไหนคัรบ     แต่ ควรสอนให้เค้ารู้สึกสำนึกไม่ใช่หาทางช่วยให้หลุดคดี  รู้ทั้งรู้ว่าผิดแล้วยังจะพกพาไปอีก
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 04:53:42 PM »

เยี่ยม  + ไป   Grin

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 05:25:47 PM »

เยี่ยม  + ไป   Grin

ขอบคุณครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 05:41:43 PM »

คำแนะนำ

1) ถ้าพกพาไปจริง  ควรสารภาพต่อศาลไปครับ

2) ให้ทำคำร้อง แถลงข้อเท้จจริงที่เป็นประโยชน์ในการพิจารณา เช่นเหตุร้ายที่เคยประสบมา หรือเหตุการสภาพแวดล้อมในการเดินทางไปเรียน อยู่ในสถานะไม่ปลอดภัย  และหลีกเลี่ยงไม่ได้  ไม่มีเจตนาเอาไปทำร้ายใคร เพียงเพื่อป้องกันตนเอง
    ให้ข้อมูลเกี่ยวกับอาชีพของครอบครัว  ฐานะของครอบครัว ความเดือดร้อนหากตนต้องได้รับอันตราย หรือต้องติดคุก หรือภาระรับผิดชอบของตนเองที่มีต่อครอบครัว ไปประกอบด้วย
3)  ท้ายที่สุด เตรียมเงินค่าปรับประมาณ 5,000 - 10,000 บาท ไปเพื่อใช้ในวันฟังคำตัดสิน  ซึ่งใช้เวลาไม่นาน
4)  ศาลอาจให้คุมประพฤติ หรือทำงานสาธารณะประกอบด้วย
5) ถ้าศาลชั้นต้นไม่ปราณี สั่งลงโทษจำคุก และโทษจำคุกไม่เกิน 2 ปี  ให้ขอประกันตัวแล้วอุทธรณ์ขอความปราณีต่อศาลอุทธรณ์ต่อไป..

พอแค่นี้ก่อนครับ ถ้าสงสัยอะไร จะมาเพิ่มเติมภายหลัง

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 07:06:13 PM »

พกปืนปากกาไปทำไมครับท่าน เคยไปยิงใครมาหรือเปล่า ระวังนะครับ

โมเช่ ดายัน
ยิ้มได้เมืื่อถูกเยอะ หัวเราะเมื่อถูกเย้ย เฉยเมยเมื่อถูกชม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 07:22:18 PM »

เคยเรียนช่างเหมือนกัน เคยพกปืนเถื่อนเหมือนกันเคยซวยโดนจับครั้งนึง แต่ของผมคุยกันจบที่โรงพัก
ถ้าจำไม่ผิดว่าอายุไม่ถึง18เข้าสถานพินิจ พออายุถึงอาจจะส่งเข้าบ้านใหญ่ เดี๋ยวรอพี่ทนายในเวปเรามาตอบให้กระจ่างละกันนะครับ

เลิกกักขังความรัก อย่าคิดว่าเขาเป็นของเราเท่านั้นห้ามเป็นอื่น ถ้าเกิดเขาจะไป
ก็เป็นอิสระของเขา แม้เราจะรู้สึกว่าเสียเวลาหรืออะไรที่ผ่านมาเหลือเกิน
ก็เพราะถ้าเราจะไปเราเองก็ไม่อยากจะให้ใครมาขังเราไว้เหมือนกัน
addcon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 07:52:09 PM »

ถ้าในแง่กฎหมายก็อ่านคำแนะนำของพี่ๆทนายและผู้รู้ที่ตอบครับ ส่วนปัญหาทางสังคมผมว่าน้องคนนั้นรวมถึงญาติพี่น้องได้รับความทุกข์ใจ และคงได้รับบทเรียนจากผลการกระทำผิดไปส่วนหนึ่งแล้ว หากคิดในแง่ดีก็คือ น่าจะสำนึกผิดแล้วครับผมเข้าใจความรู้สึกของคนที่ถูกดำเนินคดี เพราะเคยเจอมาแล้วแม้จะไม่ใช่คดีเหมือนกัน แต่ความทุกข์ความรู้สึกคงไม่ต่างกันนัก  เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปด้วยดีนะครับ เมื่อผ่านไปได้แล้วจะได้คิดได้ว่าเราจะไม่ไปทำผิดอีกครับ

ชีวิตไม่ใช่ของเรา เพราะเราขายไม่ได้ แค่ยืมมาใช้อีกไม่นานก็คืนเขาไป แค่เวลาคืนอย่าให้เจ้าของด่าว่าเอามาใช้ไม่คุ้มค่า
Bird954
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:20:08 PM »

จากประสบการณ์ของผมเองนะครับ
เหตุเกิดจากน้องชายผม
ตามเพื้อนไปครับใช้ปืนเถือน ไปยิงกันในงานวัด
ไม่โดนจับทันที่นะครับ มีผู้เห็นเหตุการณ์ แล้วแจ้งตำรวจมาจับที่บ้าน
ที่ผมทำก็คือ ให้เจ้าหน้่าที่จับกุมตัวไป โดยที่มีผมและแม่ ตามไปด้วย
วงเงินประกัน 100,000 บาท ถามว่าตอนนั้นมีเงินพอไม มีครับ
แต่ผมยังไม่ประกัน ให้นอนห้องขัง 1 คืน เพื่อให้เข็ดหราบ
คดีจบที่ รับสารภาพ โทษจำ 2 ปี ลดโทษ กึ่งหนึ่งเหลือ 1 ปี
ไม่เคยกระทำความผิด โทษจำให้รอลงอาญา ศาลสั่งปรับ 4,000 บาท
หลังจากนั้น น้องผมประพฤติตัวดีขึ้น ไม่ไปคบเพื้อนที่พาไปในทางที่ไม่ดีอีก
ที่ผมทำแบบนี้เพราะไม่อยากให้เหมือนว่า พ่อแม่ รังแกฉัน
ผิดก็ว่าไปตามผิด ถูกก็ว่าไปตามถูก
การที่เราให้ท้ายเด็ก จะทำให้เด็กยามใจ และไม่เกรงกลัวกฎหมาย
อนาคต ไม่ตายด้วยปืนคนอืน ก็คงเป็นนักเลงหัวไม้ ให้ชาวบ้านเค้า รังเกียจ
ลองเอาไปคิดดูครับ มีตัวอย่างให้เห็นมากมายครับ
เช่น หลานอดีตนายตำหรวจใหญ่ ขับรถชนคนตายแล้วเรื้องเงียบหายไป
หรือ ดารานักแสดง แต่งรถเหมือน รถตำรวจ ชนคนแล้วหนี แต่ไม่มีความผิด
นี้เป็นตัวอย่างที่เราเห็นตามสื่อนะครับ ยิ่งตามต่างจังหวัด ไม่ต้องพูดถึง
สุดๆ เมื่อ ผู้รักษากฎหมาย ไม่รักในวิชาชีพ ไม่รักในเกียรติ และ ศักดิื์ศรี ของตน
แต่ถ้าคุณมีแนวทางก็ขอให้โชคดีครับ แต่ผมก็คงไม่ดีใจนักที่จะได้ คนแบบน้องของคุณ
มาอยู่ร่วมกับสังคมเดียวกับผม
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์