เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 03:23:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่นน้องโดนจับปืนปากกาขอถามแนวทางแก้ไขทางกฎหมายครับ  (อ่าน 12126 ครั้ง)
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:26:39 PM »

สงสารน้อง แต่ไม่ขอออกความคิดเห็นครับ (เพราะเคยเป็นเหมือนกัน โชคดีที่รอดมาได้)
tokuro
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 10:21:24 PM »

ขอบคุณผู้การสุพินท์ คุณต้นหนาว และสมาชิก อวป.ทุกท่านครับ สำหรับในเรื่องนี้ผมต้องขอโทษด้วยที่ให้ข้อมูลแก่ทางสมาชิกน้อยไปครับ คือรุ่นน้องที่โดนจับนี้เป็น นักเรียนปวช.ช่างกลต่างจังหวัดครับ(ขออนุญาตไม่บอกสถานที่นะครับ)โดยมีผลการเรียนอยู่ในระดับดี และไม่เคยมีประวัติทะเลาะวิวาทครับ เรื่องของเรื่องคือด้วยความที่เรียนช่างกลและมีความอยากลองในวิชาที่เรียนจึงได้กระทำการหลงผิดไป ซึ่งในวันที่โดนจับนั้นทราบข้อมูลภายหลังว่าจะไปทดลองยิงกับเพื่อนที่ในไร่ในสวน(ของรุ่นน้องเอง)แต่บังเอิญโดนตำรวจจับซะก่อน และรุ่นน้องนั้นก็ไม่ได้ทราบถึงบทลงโทษที่รุนแรง ซึ่งในความเห็นผมนั้นคิดว่าคงไม่ได้มีเจตนาไปก่อคดีอะไรครับเพียงแต่แค่คึกคะนองตามวัยและตามเพื่อนเท่านั้นครับ ทั้งหมดนี้คือคนแถวบ้านของรุ่นน้องนั้นเขาพอมีความรู้ด้านกฎหมายแล้วแนะนำตามหัวข้อแรกซึ่งสร้างความสับสนและความเป็นห่วงแก่ญาติพี่น้องเป็นอย่างมาก ดังนั้นญาติของรุ่นน้องเลยให้ผมซึ่งเขาเห็นว่าศึกษาเรื่องอาวุธปืนมาบ้างได้ให้คำแนะนำดู แต่ผมนั้นไม่มีความรู้ด้านกฎหมายที่ชัดเจนในเรื่องนี้จึงได้โพสข้อความถามในเวปครับ ผมเองน้อมรับทุกคำแนะนำครับ ซึ่งจริงๆแล้วอยากถามเกี่ยวกับประเด็นของตำรวจอีกแต่เกรงว่าจะไม่เหมาะสมจึงระงับไว้ก่อน สุดท้ายขอบคุณทุกท่านครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2010, 10:45:27 PM โดย tokuro » บันทึกการเข้า
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:36:55 AM »

ขอบคุณผู้การสุพินท์ คุณต้นหนาว และสมาชิก อวป.ทุกท่านครับ สำหรับในเรื่องนี้ผมต้องขอโทษด้วยที่ให้ข้อมูลแก่ทางสมาชิกน้อยไปครับ คือรุ่นน้องที่โดนจับนี้เป็น นักเรียนปวช.ช่างกลต่างจังหวัดครับ(ขออนุญาตไม่บอกสถานที่นะครับ)โดยมีผลการเรียนอยู่ในระดับดี และไม่เคยมีประวัติทะเลาะวิวาทครับ เรื่องของเรื่องคือด้วยความที่เรียนช่างกลและมีความอยากลองในวิชาที่เรียนจึงได้กระทำการหลงผิดไป ซึ่งในวันที่โดนจับนั้นทราบข้อมูลภายหลังว่าจะไปทดลองยิงกับเพื่อนที่ในไร่ในสวน(ของรุ่นน้องเอง)แต่บังเอิญโดนตำรวจจับซะก่อน และรุ่นน้องนั้นก็ไม่ได้ทราบถึงบทลงโทษที่รุนแรง ซึ่งในความเห็นผมนั้นคิดว่าคงไม่ได้มีเจตนาไปก่อคดีอะไรครับเพียงแต่แค่คึกคะนองตามวัยและตามเพื่อนเท่านั้นครับ ทั้งหมดนี้คือคนแถวบ้านของรุ่นน้องนั้นเขาพอมีความรู้ด้านกฎหมายแล้วแนะนำตามหัวข้อแรกซึ่งสร้างความสับสนและความเป็นห่วงแก่ญาติพี่น้องเป็นอย่างมาก ดังนั้นญาติของรุ่นน้องเลยให้ผมซึ่งเขาเห็นว่าศึกษาเรื่องอาวุธปืนมาบ้างได้ให้คำแนะนำดู แต่ผมนั้นไม่มีความรู้ด้านกฎหมายที่ชัดเจนในเรื่องนี้จึงได้โพสข้อความถามในเวปครับ ผมเองน้อมรับทุกคำแนะนำครับ ซึ่งจริงๆแล้วอยากถามเกี่ยวกับประเด็นของตำรวจอีกแต่เกรงว่าจะไม่เหมาะสมจึงระงับไว้ก่อน สุดท้ายขอบคุณทุกท่านครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

เป็นเด็กช่างที่ดี อนาคตแรงงานฝีมือ แค่อยากลองวิชาที่เรียนมา แต่ลองผิดทางไปหน่อย ถ้าไม่ได้ตั้งจะทำเพื่อไปยิงใคร
ก็เอาใจช่วยขอให้รอดครับ ยังไงถ้าชอบปืนก็แนะนำเขาให้เข้ามาศึกษาในเว็บนี้แหละครับ ได้ความรู้ในทางที่ถูกต้อง

จาก   ลูกพระวิษณุกรรม เหมือนกัน  ไหว้

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
tokuro
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:35:33 PM »

เป็นเด็กช่างที่ดี อนาคตแรงงานฝีมือ แค่อยากลองวิชาที่เรียนมา แต่ลองผิดทางไปหน่อย ถ้าไม่ได้ตั้งจะทำเพื่อไปยิงใคร
ก็เอาใจช่วยขอให้รอดครับ ยังไงถ้าชอบปืนก็แนะนำเขาให้เข้ามาศึกษาในเว็บนี้แหละครับ ได้ความรู้ในทางที่ถูกต้อง

จาก   ลูกพระวิษณุกรรม เหมือนกัน  ไหว้
ขอบคุณครับ คุณอุลต้าแมน ทาโร ผมก็ลูกพระวิษณุกรรมเหมือนกันครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:44:11 PM »

คำแนะนำ

1) ถ้าพกพาไปจริง  ควรสารภาพต่อศาลไปครับ

2) ให้ทำคำร้อง แถลงข้อเท้จจริงที่เป็นประโยชน์ในการพิจารณา เช่นเหตุร้ายที่เคยประสบมา หรือเหตุการสภาพแวดล้อมในการเดินทางไปเรียน อยู่ในสถานะไม่ปลอดภัย  และหลีกเลี่ยงไม่ได้  ไม่มีเจตนาเอาไปทำร้ายใคร เพียงเพื่อป้องกันตนเอง
    ให้ข้อมูลเกี่ยวกับอาชีพของครอบครัว  ฐานะของครอบครัว ความเดือดร้อนหากตนต้องได้รับอันตราย หรือต้องติดคุก หรือภาระรับผิดชอบของตนเองที่มีต่อครอบครัว ไปประกอบด้วย
3)  ท้ายที่สุด เตรียมเงินค่าปรับประมาณ 5,000 - 10,000 บาท ไปเพื่อใช้ในวันฟังคำตัดสิน  ซึ่งใช้เวลาไม่นาน
4)  ศาลอาจให้คุมประพฤติ หรือทำงานสาธารณะประกอบด้วย
5) ถ้าศาลชั้นต้นไม่ปราณี สั่งลงโทษจำคุก และโทษจำคุกไม่เกิน 2 ปี  ให้ขอประกันตัวแล้วอุทธรณ์ขอความปราณีต่อศาลอุทธรณ์ต่อไป..

พอแค่นี้ก่อนครับ ถ้าสงสัยอะไร จะมาเพิ่มเติมภายหลัง

น่าจะใกล้เคียงตามพี่ยักษ์ดีนะครับ  คริ คริ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 08:47:47 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:28:05 PM »

ผมขอเสนอมุมมองต่างออกไปอีกนิดครับ   ไหว้

ทุกคนคิดว่านร.ที่ถูกจับปืนเถื่อนเสียอนาคต  แต่ลองคิดกลับกันสิครับว่าถ้าเค้านำปืนเถื่อนนั้นไปยิง นร. คนอื่น  

นร. คนอื่นอาจเสียชีวิตนะครับ  ไม่ใช่แค่เสียอนาคต   ข่าวมีบ่อย นร. เก่ง  ดี  เป็นลูกกตัญญู ถูก นร. ต่างสถาบันยิงตาย......  ไหว้

เห็นด้วยครับ คนที่ตายเป็นคนที่เรียนที่เดียวกัน แต่เป็นเด็กเรียน ไม่ใช่นักเรียนนักเลง

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
kimbite1
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:51:15 PM »

ตอบในแง่กฏหมาย   ขึ้นศาลเยาวชน ครับ,  ข้อหานี้ก็ไม่ต่ำกว่า  2 ปี ในสถานพินิจ ครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอบในแง่สังคม   กฏหมายมีไว้เพื่อให้สังคมอยู่กันอย่างมีความสุข  ไม่ได้มีไว้สงสารคนทำผิด ครับ  แบร่
esko
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 08:01:56 AM »

ระยะเวลาในการฟ้อง ต้องฟ้องภายในสามสิบวัน อัตราโทษเกินกว่า 5 ปี พนักงานสอบสวนสามารถผัดฟ้องได้ 4 ผัด ผัดละ 15  ดังนั้นพนักงานอัยการต้องฟ้องศาลภายใน 90 วัน ถอนหรือไม่ไม่เป็นผลครับ  กฎหมายนับอายุขณะกระทำผิดครับ กระทำผิดครั้งแรก ศาลมักจะให้โอกาส ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของศาล และบางส่วนจากรายงานข้อเท็จจริง การสืบเสาะของพนักงานคุมประพฤติของสถานพินิจด้วยครับ ว่าให้ความร่วมมือในกิจกรรมของเยาวชนด้วยครับ

เองกินเหล้าเมายาไม่ว่าหรอก  แต่อย่าออกนอกทางไปให้เสียผล
จงอย่ากินสินบาทคาดสินบน   เรามันชนชั้นปัญญาตุลาการ
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:00:43 AM »

เป็นเยาวชนทำอะไรไปก็ไม่ได้คิดเหมือนผู้ที่เป็นผู้ใหญ่แล้วคิดครับ  ท่านที่เป็นผู้ใหญ่แล้วยังทำผิดก็มีเยอะเลยครับ  แต่คนที่
เป็นพ่อแม่หรือผู้ปกครองเป็นทุกข์แทนยิ่งกว่า    เรื่องการอบรมสั่งสอนนั้นมีแน่นอน  และทุกท่านลองนึกย้อนหลังไปสมัยที่ยังเป็นเด็ก
เยาวชนอยู่ก็มีความซนอยู่เหมือนกันไม่ได้คิดเหมือนตอนเป็นผู้ใหญ่ในปัจจุบัน  เรื่องมันเกิดขึ้นแล้วก็ตองหาทางแก้ไขจากหนักให้เป็น
เบามิใช้จะให้พ้นผิด  คนทำผิดก็รู้ตัวว่าผิดและคงสำนึกตัวได้  ถ้าไม่แก้ไขจะเสียอนาคตแต่ให้อยู่ตามคันลองของกฎหมายครับ  ให้ไป
ปรึกษาผู้ใหญที่รักษากฎหมายหรืออัยการในท้องที่  ยึดถือหลักความเป็นจริงทุกปัญหามีทางออกครับ ....
ผมเห็นด้วยครับ ถ้าไม่โดนกับลูกหลานตนเองไม่ทราบหรอกว่าเดือดร้อนแค่ไหนกว่าจะให้มันโตถึงขนาดนี้เสียเงินเสียทองกับมันเท่าไหร่ ก็ต้องหาทางผ่อนหนักให้เป็นเบาโถเลี้ยงมันมาตั้งแต่เล็ก

prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:42:30 PM »

ผมเห็นด้วยครับ ถ้าไม่โดนกับลูกหลานตนเองไม่ทราบหรอกว่าเดือดร้อนแค่ไหนกว่าจะให้มันโตถึงขนาดนี้เสียเงินเสียทองกับมันเท่าไหร่ ก็ต้องหาทางผ่อนหนักให้เป็นเบาโถเลี้ยงมันมาตั้งแต่เล็ก

ขอบคุณ ท่านmodjod ครับ  ที่เข้าใจในเรื่องที่เกิดขึ้นจริงแบบนี้หลายท่านก็หลายความคิด  เหตุการณ์นี้ถ้าเกิดกับญาตพี่น้องใครแล้วผมเชื่อว่าท่านนั้น
คงจะไม่นิ่งดูดายครับ
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 12:01:20 AM »

กรรมใดใครก่อกรรมนั้นย่อมสนอง
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
เราไม่อาจวิจารณ์การกระทำของผู้ใดได้หรอก ทุกคนล้วนมีเหตุผลของตนเอง
เมื่อเราไม่ทราบเหตุผลที่แท้จริงของเขาว่าอย่างไร เราก็มิอาจไปสรุปการกระทำของเขาได้
ลองคิดดูถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นกับคนในครอบครัวของคุณละ คุณจะทำอย่างไร
ทุกคนมีหัวเลี้ยวหัวต่อของชีวิตครับ และเชื่อว่าคุณก็มี
เรื่องนี้ขอให้จบด้วยดีแล้วกัน  ไหว้

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
pokka
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 12:27:05 AM »

ผมอ่านแล้วก็ปลงครับ  นานๆไป คงไม่มีใครกล้าเอาเรื่องมาปรึกษา  ผู้ที่รู้จริงก็มาแนะนำในทางที่เหมาะสม  แต่มีเยอะที่รุมวิจารณ์ อบรม  สั่งสอน   ใครตั้งกระทู้แล้วมีช่องให้นิดเดียว เห็นถูกรุมอบรมอานเลย ไม่ช่วย  ไม่รู้เหมือนผม ก็รออ่านท่านที่รู้จริงดีกว่าที่จะมารุมวิจารณ์จขกท. ผมไม่เห็นด้วยเลยครับ 

คำแนะนำ

1) ถ้าพกพาไปจริง  ควรสารภาพต่อศาลไปครับ

2) ให้ทำคำร้อง แถลงข้อเท้จจริงที่เป็นประโยชน์ในการพิจารณา เช่นเหตุร้ายที่เคยประสบมา หรือเหตุการสภาพแวดล้อมในการเดินทางไปเรียน อยู่ในสถานะไม่ปลอดภัย  และหลีกเลี่ยงไม่ได้  ไม่มีเจตนาเอาไปทำร้ายใคร เพียงเพื่อป้องกันตนเอง
    ให้ข้อมูลเกี่ยวกับอาชีพของครอบครัว  ฐานะของครอบครัว ความเดือดร้อนหากตนต้องได้รับอันตราย หรือต้องติดคุก หรือภาระรับผิดชอบของตนเองที่มีต่อครอบครัว ไปประกอบด้วย
3)  ท้ายที่สุด เตรียมเงินค่าปรับประมาณ 5,000 - 10,000 บาท ไปเพื่อใช้ในวันฟังคำตัดสิน  ซึ่งใช้เวลาไม่นาน
4)  ศาลอาจให้คุมประพฤติ หรือทำงานสาธารณะประกอบด้วย
5) ถ้าศาลชั้นต้นไม่ปราณี สั่งลงโทษจำคุก และโทษจำคุกไม่เกิน 2 ปี  ให้ขอประกันตัวแล้วอุทธรณ์ขอความปราณีต่อศาลอุทธรณ์ต่อไป..

พอแค่นี้ก่อนครับ ถ้าสงสัยอะไร จะมาเพิ่มเติมภายหลัง

น่าจะใกล้เคียงตามพี่ยักษ์ดีนะครับ  คริ คริ

ขอยืนยันเพิ่มในกรณีเดียวกันนี้นะครับ
jame0076
Full Member

คะแนน 22

เสือนะ มะใช่แมววววววววววว

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 12:32:55 AM »

เวรของกรรม โจรๆๆ ชัดๆๆ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์