เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:29:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยังจำได้มั้ย  (อ่าน 6154 ครั้ง)
phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 03:42:37 PM »

สัตว์สวยป่างาม  เห็นกวางย่างเยื้องชำเลืองเดิน...
และ...เจ้านกน้อยน่ารักร้องทักว่า   ไปไหนมาหนูเล็ก  เด็กชายหญิง
ยังจำได้ครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 05:59:22 PM »

เคยสอนลูกของรุ่นพี่หลายปีแล้ว เรื่อง ก เอ๋ย ก.ไก่ ข.ไข่ในเล้า
เด็กตกครับ เด็กรุ่นใหม่ต้องท่องอีกอย่าง จนรุ่นพี่ต้องพบครูที่ให้ท่องแบบใหม่
คุยกันนาน สรุปให้กลับมาท่องแบบใหม่ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 12:05:05 AM »

สัตว์สวยป่างาม  เห็นกวางย่างเยื้องชำเลืองเดิน...
และ...เจ้านกน้อยน่ารักร้องทักว่า   ไปไหนมาหนูเล็ก  เด็กชายหญิง
ยังจำได้ครับ
เห็นกวางย่างเยื้องชำเลืองเดิน เหมือนดั่งนางเชิญ พระแสงสำอางค์ข้างเคียง
เขาสูงฝูงหงษ์ลงเรียง  เริงร้องซ้องเสียง สำเนียงน่าฟังวังเวง
กลางไพรไก่ขันบรรเลง  ฟังเสียงเพียงเพลง ซอเก้งจำเรียงเวียงวัง
ยูงทองร้องกระโต้ง โห่งดัง  เพียงฆ้อง กลองระฆัง แตรสังข์ กังสดารขานเสียง
กะลิง กะราง นางนวลนอนเรียง พญาลอคลอเคียง แอ่นเอี้ยงอีโก้งโทงเทง......จำได้แค่นี้แหละครับ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 12:11:38 AM »

มาแล้วครับ บทอาขยานร้อนๆ สัตว์สวยป่างาม(เต็มบท)
สัตว์สวยป่างาม ๏
จาก "มูลบทบรรพกิจ"
ของ พระยาศรีสุนทรโวหาร (น้อย)

เห็นกวางย่างเยื้องชำเลืองเดิน  เหมือนอย่างนางเชิญ
พระแสงสำอางข้างเคียง   
       เขาสูงฝูงหงส์ลงเรียง  เริงร้องซ้องเสียง
สำเนียงน่าฟังวังเวง   
       กลางไพรไก่ขันบรรเลง  ฟังเสียงเพียงเพลง
ซอเจ้งจำเรียงเวียงวัง   
       ยูงทองร้องกระโต้งโห่งดัง  เพียงฆ้องกลองระฆัง
แตรสังข์กังสดารขานเสียง   
       กะลิงกะลางนางนวลนอนเรียง  พญาลอคลอเคียง
แอ่นเอี้ยงอีโก้งโทงเทง   
      ค้อนทองเสียงร้องป๋องเป๋ง  เพลินฟังวังเวง
 อีเก้งเริงร้องลองเชิง   
      ฝูงละมั่งฝังดินกินเพลิง  ค่างแข็งแรงเริง
ยืนเบิ่งบึ้งหน้าตาโพลง   
     ป่าสูงยูงยางช้างโขลง  อึงคะนึงผึงโผง
โยงกันเล่นน้ำคล่ำไป   

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 12:59:09 AM »

มีหลายท่านมานี มานะ รุุ่นเเรก...ถึงหลัก4กันกันยังครับ Grin
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 01:30:14 AM »

ผมเรียน มานะ มานี ชูใจ ก่อนรุ่นแรกครับ ... เป็นรุ่นทดลอง
ห้องที่ผมเรียน ถูกเรียกว่าเป็นห้องแผนใหม่

ตอนนี้เดินทางเข้าหลักสี่แล้ว ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 07:13:59 AM »

Grin..เก่าดีครับ..ชักลืมๆ... .. เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 07:31:11 AM »

Grin Grin Grin +
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:34:14 AM »

มีหลายท่านมานี มานะ รุุ่นเเรก...ถึงหลัก4กันกันยังครับ Grin

มานีกะมานะ มันตามไปถึงบอสตันเลยเรอะนั่น   โดนชก
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:50:59 AM »

กระดานชนวนรุ่นสุดท้าย(มั้ง) Grin Grin
        ด้วยคน ครับ
ยังทัน  นั่งเกวียนด้วย เย้ เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 12:27:32 PM »

มานีกะมานะ มันตามไปถึงบอสตันเลยเรอะนั่น   โดนชก

ผมจบป6 โรงเรียนวัดครับน้า..............แพนด้า Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 12:36:37 PM »

ผมเรียนเป็นรุ่นสุดท้ายครับ ก่อนที่จะมีการปรับปรุงหลักสูตรครั้งใหญ่ เอา มานี มานะ ปิติ ชูใจมาแทนหลักสูตรเดิม(ฮิฮิ..แก่แล้วครับ)

ผมรุ่นแรกของมานี มานะ ชูใจครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 05:35:22 PM »

กระดานชนวนรุ่นสุดท้าย(มั้ง) Grin Grin
        ด้วยคน ครับ
ยังทัน  นั่งเกวียนด้วย เย้ เยี่ยม
ใช่ครับ เพิ่งนึกออก กระดานชนวนรุ่นสุดท้ายปี20 พี่สาวผมเกิดปี 09 เป็นรุ่นแรกที่ไม่มี ป.7 และมศ.1  จบ ป.6 แล้วมาเรียน ม.1 เลย
เมื่อก่อนประมาณปี 22 - 26 ทั้ง 4 หมู่บ้านเกือบ  500 หลังคาเรือน มีนักเรียนที่เรียนมัธยมที่เรียนต่ออยู่ 2 คน และ 2 คนนั้น ตอนนี้ได้รับราชการครับ ไปเรียนต้องปั่นจักรยานไปเรียน สิบกิโลเมตรครับ ตอนนี้ต้องไปเรียนทุกคนตาม พรบ.ศึกษาแห่งชาติ คุณภาพมันอาจจะด้อยกว่าเดิมหน่อย
เมื่อก่อนในวิชาพัฒนาโรงเรียน ผมลืมเอามีดไป อาจารย์ใช้ไม้เรียวตี คนละอันครับ คือตีคนหนึ่งไม้เรียวขาดต้องทิ้ง คนต่อไปก็เอาอันใหม่ นักเรียนดื้อๆจบมาเป็นคนดี แต่เดี๋ยวนี้ ตีก็ไม่ได้ ตีเมื่อไหร่ ครูโดนร้องเรียนทุกที นักเรียนดื้อๆจบมาเป็น.....
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 05:41:23 PM »

ด้วยคน ครับ

Winkยี้.....ชนบท

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 06:06:14 PM »

Grin Grin Grin
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์