เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:23:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยังจำได้มั้ย  (อ่าน 6149 ครั้ง)
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:17:44 PM »

มาแล้วครับ บทอาขยานร้อนๆ สัตว์สวยป่างาม(เต็มบท)
สัตว์สวยป่างาม ๏
จาก "มูลบทบรรพกิจ"
ของ พระยาศรีสุนทรโวหาร (น้อย)

เห็นกวางย่างเยื้องชำเลืองเดิน  เหมือนอย่างนางเชิญ
พระแสงสำอางข้างเคียง  
       เขาสูงฝูงหงส์ลงเรียง  เริงร้องซ้องเสียง
สำเนียงน่าฟังวังเวง  
       กลางไพรไก่ขันบรรเลง  ฟังเสียงเพียงเพลง
ซอเจ้งจำเรียงเวียงวัง  
       ยูงทองร้องกระโต้งโห่งดัง  เพียงฆ้องกลองระฆัง
แตรสังข์กังสดารขานเสียง  
       กะลิงกะลางนางนวลนอนเรียง  พญาลอคลอเคียง
แอ่นเอี้ยงอีโก้งโทงเทง  
      ค้อนทองเสียงร้องป๋องเป๋ง  เพลินฟังวังเวง
 อีเก้งเริงร้องลองเชิง  
      ฝูงละมั่งฝังดินกินเพลิง  ค่างแข็งแรงเริง
ยืนเบิ่งบึ้งหน้าตาโพลง  
     ป่าสูงยูงยางช้างโขลง  อึงคะนึงผึงโผง
โยงกันเล่นน้ำคล่ำไป  

บทนี้ผมชอบมาก มีความลงตัว ไพเราะ หลับตาเหมือนกับจะเห็นภาพป่าที่สมบูรณ์เลยครับ
ส่วน มานี มานะ ปิติ ชูใจ อะไรแบบนี้ผมไม่ทันจริง ๆ ครับ Grin
.......ผมรุ่น เด็กชายใหม่ รักหมู่ ตื่นนอนแต่ตอนเช้า.....ก่อนมานี มานะอีกครับ เศร้า

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:45:47 PM »

มาแล้วครับ บทอาขยานร้อนๆ สัตว์สวยป่างาม(เต็มบท)
สัตว์สวยป่างาม ๏
จาก "มูลบทบรรพกิจ"
ของ พระยาศรีสุนทรโวหาร (น้อย)

เห็นกวางย่างเยื้องชำเลืองเดิน  เหมือนอย่างนางเชิญ
พระแสงสำอางข้างเคียง  
       เขาสูงฝูงหงส์ลงเรียง  เริงร้องซ้องเสียง
สำเนียงน่าฟังวังเวง  
       กลางไพรไก่ขันบรรเลง  ฟังเสียงเพียงเพลง
ซอเจ้งจำเรียงเวียงวัง  
       ยูงทองร้องกระโต้งโห่งดัง  เพียงฆ้องกลองระฆัง
แตรสังข์กังสดารขานเสียง  
       กะลิงกะลางนางนวลนอนเรียง  พญาลอคลอเคียง
แอ่นเอี้ยงอีโก้งโทงเทง  
      ค้อนทองเสียงร้องป๋องเป๋ง  เพลินฟังวังเวง
 อีเก้งเริงร้องลองเชิง  
      ฝูงละมั่งฝังดินกินเพลิง  ค่างแข็งแรงเริง
ยืนเบิ่งบึ้งหน้าตาโพลง  
     ป่าสูงยูงยางช้างโขลง  อึงคะนึงผึงโผง
โยงกันเล่นน้ำคล่ำไป  

บทนี้ผมชอบมาก มีความลงตัว ไพเราะ หลับตาเหมือนกับจะเห็นภาพป่าที่สมบูรณ์เลยครับ
ส่วน มานี มานะ ปิติ ชูใจ อะไรแบบนี้ผมไม่ทันจริง ๆ ครับ Grin
.......ผมรุ่น เด็กชายใหม่ รักหมู่ ตื่นนอนแต่ตอนเช้า.....ก่อนมานี มานะอีกครับ เศร้า
ผมไปอ่านเจอในเวปที่เกี่ยวกับเรื่องศึกษา เห็นบรรดาครูๆรุ่นใหม่คุยกัน เขาบอกว่า บทกาพย์ฉบัง หรือร้อยกรอง เวลาสอนถ้าเอาไปร้องเป็นเพลงแร็พ เด็กๆจะชอบมาก ไม่อยากเชื่อว่าจะได้ยินจากปากของคนที่ได้ชื่อว่า พ่อพิมพ์ของชาติ และอีกอย่างปัจจุบัน มีครูรุ่นใหม่ๆเอาอาขยานบท
จ้ำจี้มะเขือเปราะ ไปสอนเด็กผิดๆ คือ แปลงเป็น จ้ำจี้ มะเขือเปาะแปะ กะเทาะหน้าแว่น....เฮ้อ...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:47:34 PM »

กระดานชนวนรุ่นสุดท้าย(มั้ง) Grin Grin
        ด้วยคน ครับ
ยังทัน  นั่งเกวียนด้วย เย้ เยี่ยม

Winkยี้.....ชนบท
จร้า.....พ่อคนในเมือง แลบลิ้น แลบลิ้น

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 01:43:11 PM »

รุ่น มานี มานะด้วยคนครับ แต่ไม่ใช่รุ่นแรก Grin
ผมอิน กับเนื้อเรื่องมากเลย ยิ่งตอนเจ้าแก่ตาย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 01:46:46 PM »

+ Grin
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 05:54:43 PM »

อีกอย่าง ไม่ทราบว่าจะเหมือนกันหรือไม่ครับ
ครูที่ตีเรามาก ตอนนั้นเราจะเกลียดที่สุด หลังจากจบมาหลายปี เราจะนึกรักที่สุดครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 06:12:48 PM »

ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่ ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ
ใฝ่ใจเอาใส่ห่อ มิหลงใหลใครขอดู
จักใคร่ลงเรือใบ.......
ยังจำได้ครับ 20 ไม้ม้วน
สมัยถูกครูตีนึกในใจอยากเตะครูจริงๆ
แต่วันนี้อยากจะกราบท่าน แต่พอไปหาท่านๆก็จากเสียแล้ว
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 09:53:11 AM »

จะกล่าวถึงพรายแก้วผู้แววไว   เมื่อบิดาบรรลัยแม่พาหนี    ต่อให้ผมหน่อยครับ ............. Grin Grin Grin
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 08:56:38 PM »

ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่ ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ
ใฝ่ใจเอาใส่ห่อ มิหลงใหลใครขอดู
จักใคร่ลงเรือใบ.......
ยังจำได้ครับ 20 ไม้ม้วน
สมัยถูกครูตีนึกในใจอยากเตะครูจริงๆ
แต่วันนี้อยากจะกราบท่าน แต่พอไปหาท่านๆก็จากเสียแล้ว

ครับผม ทุกวันนี้ เวลาโรงเรียนเค้ามีงานย้ายเข้า  ย้ายออก มีโต๊ะจีนเค้าจะเชิญบรรดาผู้บริหารโรงเรียนทั้งจังหวัดมา อาจารย์ที่ท่านเคยสอน เคยตีเรามาก่อน เดี๋ยวนี้ท่านเป็นผู้บริหารหลายๆท่าน เราก็มีโอกาสเข้าไปคารวะท่าน พอแนะนำตัว ผมเรียนที่นั่น รุ่นนั้น จบปีนั้น ท่านนึกแล้วก็ยิ้ม บอกว่า ครูจำได้แล้วหละ เป็นความภูมิใจของท่าน ที่ทำลูกศิษย์อีกคนให้เป็นคนขึ้นมาได้....
guide452
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 03:45:56 PM »

ผมเด็กรุ่นใหม่ หัดท่องมานี กับเจ้าโตแล้วครับ Grin Grin
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์