เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 10:02:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเครียดกับการสอบเข้าของลูกๆ บ้างไหมครับ?  (อ่าน 6917 ครั้ง)
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:16:21 PM »

กระทู้นี้เป็นกระทู้กึ่งถามกึ่งเล่านะครับ Grin

ผมเครียดมาตลอด ตั้งแต่ต้นเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา  เพราะมีข้อจำกัดในการให้เจ้าคนโตไปสอบเข้าเรียนชั้น ม. 1  ผมอยู่ที่อำเภอพร้าว จะให้เด็กไปสอบในเชียงใหม่ก็ไม่ได้ เพราะไม่มีหอใน  ครั้นจะให้อยู่หอนอกก็กลัวเด็กเสียคน เพราะสภาพแวดล้อมเป็นใจให้เหลือเกิน  จะให้ตามไปอยู่คอยดูแลก็ไม่ได้  สุดท้ายจึงตกลงกันว่า จะให้ไปสอบที่โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย จังหวัดเชียงราย  ถ้าไม่ได้ก็เรียนที่โรงเรียนในตัวอำเภอนั่นแหละ ซึ่งมีอยู่โรงเรียนเดียว ไม่ต้องเลือก และเลือกไม่ได้ Cheesy

แต่เด็กไม่ค่อยอ่านไม่ค่อยทบทวนบทเรียน  มาเร่งติวกันก็ช่วง 3 สัปดาห์สุดท้ายก่อนสอบ  ขนาดติวเข้ม เด็กยังใจจดใจจ่อเล่นเกม Tales Runner เลยครับ Angry

พอถึงวันสอบ เราคนเป็นพ่อแม่ลุ้นอยู่หน้าตึกที่สอบ  แต่เด็กก็ยังเอื่อยเฉื่อย ถามก็บอกว่าทำข้อสอบไม่ทัน  ทำเราใจแป้วไปด้วย  ตอนเย็นวันนั้นประกาศผลสอบข้อเขียน  เจ้าคนโตผ่านข้อเขียน เตรียมสอบสัมภาษณ์วันรุ่งขึ้น  เราพอหายใจโล่งอกได้นิดหน่อย ต้องลุ้นอีกแล้ว Cheesy

วันรุ่งขึ้นไปสอบสัมภาษณ์ เราก็ไปตามลุ้นที่หน้าตึกอีก  พอเด็กออกมา ถามก็บอกว่าจำไม่ได้  พอผมซักหนักๆ เข้า  เด็กบอกว่า อาจารย์ที่สัมภาษณ์มีถามว่า

อาจารย์ "รู้ความหมายของชื่อคุณพ่อหรือไม่?"
เจ้าคนโต  "ไม่รู้ครับ"
อาจารย์ "เธอคิดอย่างไรกับที่คุณพ่อเปลี่ยนชื่อบ่อย?" (ผมเปลี่ยนแค่ 2 ครั้งเอง Embarrassed  ครั้งที่ 3 รอไปอีก 4 ปีข้างหน้า Cheesy )
เจ้าคนโต "พ่อเป็นหมอดูเรื่องเปลี่ยนชื่อครับ" Cheesy

อาจารย์ "วันนี้ (วันที่ 28 กุมภาพันธ์) เป็นวันอะไร?"
เจ้าคนโต "เป็นวันอาทิตย์ วันสอบสัมภาษณ์ครับ"
อาจารย์ "แล้วเป็นวันอะไรอีก?"
เจ้าคนโต "อ้อ... เป็นวันมาฆบูชาครับ" Cheesy

สุดท้าย ทางโรงเรียนจุฬาภรณฯ ประกาศผลสอบเมื่อวันที่ 3 มีนาคม ที่ผ่านมา  ปรากฏว่าเจ้าคนโตสอบติด ได้โควต้า 1 ใน 4 คนของจังหวัดเชียงใหม่ครับ  เมื่อวานไปมอบตัวและชำระค่าเรียนงวดแรก 17,000 บาท ซึ่งเป็นค่าชุดนักเรียน ชุดพิธีการ ค่าเสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า ฯลฯ ต่างๆ  งวดที่สองอีกเท่าไหร่ก็ยังไม่ทราบเลยครับ

แต่ที่แน่ๆ ผมปล่อยให้เด็กเล่น Tales Runner มาตั้งแต่วันประกาศผลแล้ว  ตัวผมเองก็หายเครียด มาวุ่นอยู่กับการขายของแล้วดีกว่า Cheesy

คุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆ ล่ะครับ? เป็นอย่างไรกันบ้าง

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:29:18 PM »

ลูกชายผม จับฉลากเข้าโรงเรียนปรินซ์ ตั้งแต่อนุบาลครับ จะไปลุ้นกันอีกทีตอนสอบเข้า ม.4 เหลือเวลาอีกหลายปีครับ แต่ตอนจะไปจับฉลาก ลุ้นเหมือนกันครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:38:10 PM »

โรงเรียนที่ท่าน..GlockGlack.. ให้ลูกไปสอบ...สาขาจังหวัดที่ผมอยู่ไม่อยากเอ่ยถึงเลยครับ....ลูกชายอุตส่าห์สละสิทธิ์ที่สอบได้โรงเรียนประจำจังหวัดเพื่อไปเรียน
ได้ปีเดียว รีบขอย้ายกลับมาที่แรกที่สอบได้...โชคดีที่ย้ายได้...เสียดายเวลาจริงๆ

สาขาจังหวัดอื่นที่เขาดีมีชื่อเสียงเรื่องวิชาการก็มีเช่น ที่ตรัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 10:42:54 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:55:52 PM »

อิอิอิ  สวัสดีครับเฮีย  ..... ไหว้

555  ตกปัญหาเดียวกัน   แม้จะเพิ่งตั้งหลักใหม่เมื่อต้นเทอมแต่ก็รู้ว่าสายไปแล้ว 

ปัจจุบัน ระบบการศึกษามันพัฒนาไปไกลมาก เดี๋ยวนี้มีเปิดห้องพิเศษ คัดเด็กที่มีความสามารถ

โดยใช้เกรดเฉลี่ยรายวิชา  เป็นตัวคัดกรองเบื้องต้น   .....

กว่าผมจะตั้งลำได้ก็พลาดไปแล้ว  ลูกชายเรียนไม่เก่ง  เกรดเฉลี่ย 2 เศษ 

ในตอนนั้นรู้ว่ามีแต่ไม่ได้  ใส่ใจมากคิดเอาเองว่า  มาเตรียมตัวสักปีครึ่งปีก่อนสอบน่าจะทัน

แต่ผลที่ออกมา  ลูกผมแม้แต่สมัครยังไม่มีสิทธิ์ เนื่องจากเกรดเฉลี่ยรวม และ เกรดเฉลี่ยรายวิชาสำคัญ

ไม่ถึงเกณฑ์   แถม เจ้านี่ดูไม่เดืิอดเนื้อร้อนใจอะไร  ด่าทีก็หยิบหนังสืออ่านที พอคล้อยหลังก็เล่นหรือเม่อไม่เรื่อย

เพิ่งมาลุ้นเรียนจบเมื่อวาน  (สอบวันสุดท้าย   หวังว่าไม่ต้องสอบซ่อม .....  อิอิอิ   )

ตอนนี้เลยจับมาเข็นเพิ่ม ซื้อพวกแนวข้อสอบต่าง ๆ มาลองทำดู    แม่เขาช่วยเรื่องวิชาท่องจำต่าง ๆ   

ส่วนผมช่วงเรื่องวิชสคำนวน 

แต่คงต้องรอลุ้นกันอีก ในวันที่  20 มีนานี้  .....  อิอิอิ  ผมเลือกโรงเรียนใกล้บ้านครับ 

เคยคิดกับแฟนว่าจะเข็นเข้าโรงเรียนดี ๆ   แต่กลับมาคิดอีกที  ถ้าสามารถให้เข้าไปได้ แต่เขาไม่มีความรู้

เรียนตามเพื่อน ๆ ไม่ทันก็คงไม่เกิดประโยชน์  เลยล้มเลิกความตั้งใจนั้นเสีย 

ตอนนี้มันพลาดไปแล้ว  คงเอาแค่เข้าโรงเรียนใกล้บ้านได้ก่อน แล้วว่ากันตลอดอีก  3 ปีข้างหน้า

ว่าความสามารถของเขาจะไหวแค่ไหนและในทางใด    ......  อิอิอิ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 10:58:07 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:57:35 PM »

อิอิอิอิ   ลืม ....  ยินดีด้วยครับเฮีย  ไหว้

เยี่ยม  หลานเยี่ยมมาก   เยี่ยม

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 11:22:44 PM »

ยินดีด้วยครับเฮีย  หายเครียดเสียที

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 01:03:05 AM »

ยินดีด้วยครับ อีก 2 ปีผมคงโดนบ้างครับ ลูกเล่น tale เหมือนกันแต่ ได้ 4 หมด

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 04:02:08 AM »

ยินดีด้วยครับเฮีย  เยี่ยม

เรื่องนี้ผมโชคดีหน่อย สอบเข้าอนุบาล/เตรียมอนุบาลแบบหวยล็อคทั้ง2ตัว ไปลุ้นอีกที13/15ปีข้างหน้าตอนเอ็นทรานซ์  Grin

ขอให้การค้าเจริญก้าวหน้าครับ  ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:07:38 AM »

ยินดีด้วยครับเฮีย ..... ผมค่อนข้างเครียดนิดหน่อยตอนลูกสอบ entrance เข้ามหาวิทยาลัย

ต้องหาข้อมูลเพื่อคุยกับลูกได้เข้าใจไปในทิศทางเดียวกัน สมัยนั้นต้องเปรียบเทียบคะแนน

เพื่อเลือกคณะเอาเป็นว่า ครั้งเดียวต้องผ่าน ..... สุดท้ายก็โล่งอก ลูกคนเล็กเพิ่งรับปริญญา

เมื่อมกราคมที่ผ่านมา ..... ต่อไปก็เป็นเรื่องอาชีพการงานว่ากันไป  คนโตกำลังต่อ ป.โท ปีหน้า

สำเร็จการศึกษาแล้ว ก็ให้คนที่สอง สาม เรียนต่อ ไปทีละคน ...... วันนี้ว่าจะไม่เครียดแล้ว

แต่ก็ยังมีบ้างประปราย  อดห่วงหาอาทรไม่ได้     เห้ออออออออออ

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:13:50 AM »

ดีใจด้วยครับพี่  Grin

ของผมคนโตกำลังจะขึ้น ป.6 ฉลาดตั้งใจเรียนดีไม่ชอบเล่นเกมส์ สบายใจได้

แต่คนเล็กน่าเป็นห่วง ฉลาดแต่ไม่ค่อยตั้งใจเรียน แถมชอบเล่นเกมส์ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:23:22 AM »

โรงเรียนที่ท่าน..GlockGlack.. ให้ลูกไปสอบ...สาขาจังหวัดที่ผมอยู่ไม่อยากเอ่ยถึงเลยครับ....ลูกชายอุตส่าห์สละสิทธิ์ที่สอบได้โรงเรียนประจำจังหวัดเพื่อไปเรียน
ได้ปีเดียว รีบขอย้ายกลับมาที่แรกที่สอบได้...โชคดีที่ย้ายได้...เสียดายเวลาจริงๆ

สาขาจังหวัดอื่นที่เขาดีมีชื่อเสียงเรื่องวิชาการก็มีเช่น ที่ตรัง

สอบเข้ายากครับพี่ ของผมเหลืออีกหลายปีกว่าจะสอบเข้ามัธยมครับ ตอนนี้ก็ต้องพยายามฝึกให้ตัวเล็กเข้าเรียนที่เดียวกับพี่ๆให้ได้ครับ ที่บูรณะครับ เวลารับส่งจะได้สะดวกครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:20:08 AM »

ไหว้ยินดีด้วยครับเฮีย...เจ้าตัวเล็กของผมก็ติดที่ชลบุรี เพิ่งไปรายงานตัว ชำระค่าใช้จ่ายเช่นกันครับ

เยี่ยมอยู่โรงเรียนประจำ ...ไม่ต้องกังวล สบายใจกว่าครับ...

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:33:35 AM »

ยินดีด้วยครับ คุณ ..GlockGlack..   Cheesy

Nu@nc29 "รักในหลวง"
......
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

อาวุธประจำตัว: ........

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 02:43:03 PM »

ยินดีด้วยครับ

อีกหน่อยผมคงเครียดมั่ง ตอนนี้ลูกชายเพิ่งเข้าสี่เดือน ไม่ทันไรแฟนบอกจะให้เป็นครูเหมือนกันกับเค้า

ตอนนี้ก็ยังเถียงกันอยู่ 55++

Y o u ' l l  n e v e r  w a l k  a l o n e .

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 05:34:59 PM »

ยินดีด้วยครับพี่

ของผมต้องรออีก 4 - 5 ปีครับ

สอบไม่ได้จะให้ไปรามฯ และ เปิดร้านผัดไทย ให้ไปเลยครับ...จบ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์