เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:27:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งปืน 1911  (อ่าน 3041 ครั้ง)
SYAM
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:00:25 AM »

เรียนถามท่านผู้รู้ ถ้าผมเอาปืน โคลท์ 1911 (ตัวเหล็ก) ไปแต่งสีภายนอกให้เหมือนปืน โกลท์คัพ ราคาจะประมาณซํกเท่าไร ผมถามช่างแถวบ้าน (ต่างจังหวัด) บอกว่าราคาประมาณ 8,000 บาท เป็นการทำฮาดโครมที่โครงปืน(ด้านข้างปืนเงา ด้านบนและด้านล่างเป็นสีบอร์นออกด้าน) ไม่รวมค่าแกะตัวหนังสือไม่รวมค่าด้ามปืน คือว่าค่าทำฮาดโครมอย่างเดียว ถูกแพงอยางไรช่วยบอกที ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:04:00 AM »

เรื่องราคาคงไม่ทราบครับ...............แต่ถ้าเอา1911 ไปทำเป็นโกลคัพ  ปืนคุณจะดูสวย แต่ด้อยคุณค่าลงครับเนื่องจากผิดไปจากสไตล์เดิมๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:19:57 AM »

Grin โกลคัพรมดำก็มีนี่นา Grin
 Grin ชุบฮาร์ดโครม 8,000 บาท แพงมาก ๆ ปกติไม่ควรเกิน 3,500 ครับ เบ็ดเสร็จรวมแกะตัวหนังสือ จังหวัดไหนครับ ทำไมแพงจัง Grin
 Grin และอย่างที่พี่มะขิ่นบอกครับ ถ้าปืนไม่โทรมจนรับไม่ได้ รมดำยังดี มีสนิมแค่เล็กน้อย ตัวหนังสือเดิมยังคมชัด การเอาไปทำให้ผิดไปจากเดิมมันจะลดคุณค่าของตัวปืนลงไปเยอะครับ ยิ่งเอาไปแกะตัวหนังสือใหม่ด้วยแล้วล่ะก็ ถือว่าปืนคุณแทบจะเรียกได้ว่าเป็นของเก๊ไปเลย เพราะการที่จะแกะตัวหนังสือใหม่ต้องไสเนื้อเหล็กออกไปจนตัวหนังสือเดิมหายไป ซึ่งกว่าจะหายไปก็แสดงว่าเนื้อเหล็กถูกไสออกไปอย่างน้อยด้านละ 1 มม. แล้ว ยิ่งไปแกะให้มันผิดไปจากรุ่นเดิมอีก เก๊เลยครับ Grin
 Grin ถ้าอยากทำจริง ๆ แนะนำให้ทำฮาร์ดโครมอย่างเดียว โดยให้ช่างเลี้ยงตัวหนังสือเดิมไว้ อย่างนี้อาจเสียคุณค่าไปบ้าง แต่ก็ยังพอรับได้ครับ ถ้าช่างบอกเลี้ยงไม่ได้ อย่าทำครับ ช่างที่อื่นทำได้สบาย ถูกกว่าเยอะเลยด้วย Grin

SYAM
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 11:34:00 AM »

ขอบคูณพี่ที่ให้คำแนะนำ อยากถามอีกอย่างครับว่า ช่วยแนะนำร้านทำฮาร์ดโครม แบบที่เลี้ยงตัวหนังสือให้หน่อยครับ เพราะที่ยังไม่ตัดสินใจทำเพราะว่าเสียดาย ตัวหนังที่ที่สไลด์ปืนนี้แหละครับ เพราะของผมตัวหนังสือคมชัด สภาพเกือบ 100 เปอร์เซ็นต์ สนิมไม่มีเลยซักที่ครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ คน ต.จ.ว. อย่างผมหาร้านทำปืนดีๆอยากกว่าขุดทองเสียอีก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 11:37:11 AM »

สภาพปืนตามที่คุณกล่าวมา หายากแล้วครับที่เก็บรักษามาได้ขนาดนี้..........

แนะนำให้เก็บไว้ในสภาพเดิมๆครับ............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 11:39:06 AM »

ตกใจ สภาพเกือบ 100% อย่าเอาไปทำอะไรเลยครับ เสียดาย หัวเราะร่าน้ำตาริน
 Grin ว่าแต่อยู่จังหวัดไหนล่ะครับ Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 12:40:12 PM »

Smiley.อย่างที่เพื่อนให้ความเห็นครับ.. เสียดายปืน และคุณค่าจะเสียไป.. ถ้าจะทำเพราะผิวเสีย ควรยึดรุ่นตามเดิม เพราะต่างละรุ่นต่างก็มีคุณค่าของตัวเอง.. ตัวหนังลือเดิมขอให้เลี้ยงให้คมชัดที่สุด อย่าไปแกะ อย่าเชื่อช่าง.. เงินค่าแกะ ๕๐๐ บอกขอกันดีกว่า.. Smiley

เมื่อปี ๒๕๓๙ ผมเคยนำ Walther P38 ไปรมดำและแกะ ตัวหนังสือ เพราะหลงเชื่อช่าง..
   ปืนที่ควรมีคุณค่ามันเสียหายไปหมด นกอินทรีย์ บินหาย.เซ็ง สุด สุด.. ที่สุดยอมขายไป ๑๐,๐๐๐ บาท  แบบขายทิ้งให้ไกลตา ไม่อยากเห็น. ผูกใจเจ็บมาถึงทุกวันนี้.. ตกใจ

ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 08:10:21 PM »

ที่บอกว่าสภาพปืนเกือบ 100% ไม่มีสนิมเลย แล้วจะทำฮาร์ดโครมทำไมครับ ผิวสวยๆเดิมๆดีกว่าครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:04:44 PM »

แสดงว่าสภาพยังเดิม ๆ ดีอยู่ อย่าไปทำเลยครับ  เสียดายแทนครับ
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:17:28 PM »

Smiley  สภาพเดิมดีๆ อย่าทำเลยครับ    เสียทั้งตังเสียทั้งของ.....
หน้า: [1]
  พิมพ์