เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:20:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อลูกน้อง... กบฏ!!!  (อ่าน 7108 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:29:41 PM »

อันนี้เล่าเป็นอุทธาหรณ์นะครับ... สำหรับผู้รับเหมานะครับ...

เรื่องเกิดขึ้นตั้งแต่ตอนที่เริ่มย้ายงานใหม่... ประมาณพฤศจิกายน ปีที่แล้ว..

พอย้ายงานปุ๊ป(1)... ได้อีกงาน(2)ที่ดำเนินการเอาไว้กว่า 6 เดือนพอดี... เลยเริ่มจัดคนงาน โดยอีกไซท์งาน(2)ได้ให้รุ่นน้องที่เรียนมาด้วยกันช่วยดูแล และยังมีคนงานยังไม่มาก... แต่ก็ทำงานจนรอดปีใหม่มาได้... พอมกราคม เลยเอาคนงานจากไซท์ที่ย้ายทีแรก(1) ไปช่วยเสริมอีกไซท์งาน(2) แต่พอไปทำไม่ยอมฟังโฟร์แมน(รุ่นน้องผม) บอกว่ามาทำที่นี่ แต่ฟังคำสั่งผมคนเดียว.. โฟร์แมนเลยสั่งให้หยุดงาน.. (เพราะผสมกับคนที่มีอยู่แล้วไม่ได้.. และกลัวจะเสียการปกครอง..)  รอให้ผมมาก่อน แล้วค่อยคุยกัน...

ผมฟังเหตุผล.. ก็เข้าใจโฟร์แมน เลยให้ลูกน้องกลับไปทำงานที่ไซท์ที่เพิ่งย้ายมา(1) แต่ด้วยศักดิ์ศรี.. เพิ่งย้ายออกมา ไม่อยากกลับไปทำที่เดิม... ขอลาออกไปทำที่อื่น.. ผมก็ไม่รั้ง จะไปก็ไป... เลยสร้างความแค้นให้ลูกน้องชุดนี้...

จากนั้นก็ทำงานกันเรื่อยๆ.. จนทุกอย่างเริ่มลงตัว... และผมก็ไม่ได้คิดว่าจะมีเอ็ฟเฟ็คอะไร.... เพราะเนื่องจากงานยุ่ง... เลยพลาดไม่ได้แคร์ความรู้สึกลูกน้อง...

จนถึงวันที่ 5 มีนาคม... จ่ายค่าแรงคนงานเสร็จ... แต่ผมบังคับให้ลูกน้องที่ไซท์(1) ทำงาน เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการเบิกค่างวดงานที่คำนวณไว้... แต่อีกไซท์(2) ให้หยุด...

ผลที่ตามมา... กลายเป็นลูกน้องน้อยใจ(1) คงมีการคุยกับกลุ่มลูกน้องที่ย้ายไปไซท์งาน(2) และลาออกไป... ปลุกปั่นกันจนวันที่ 7 มีนาคม.. ผมเข้าไซท์งาน(1) ลูกน้องไปกันหมดไซท์งาน...

ตอนนี้เลยต้องวุ่นกว่าเดิม... เพราะต้องจัดทัพใหม่หมด... และยังต้องกลับไปเก็บงานเก่าๆที่ยังอยู่ระยะประกันอีก......

ที่เล่าให้ฟังก็เพราะว่า... อย่ามั่นใจตัวเองซะมากเกินไป... เราไม่สามารถบังคับจิตใจใครได้จริงๆ... ลูกน้องเลี้ยงดูกันมา 10 กว่าปียังทิ้งเราได้... ดังนั้นแล้วไม่มีอะไรเลยที่จะเป็นอย่างที่เราวางแผน....

สมน้ำหน้าตัวเอง... และก็ได้แต่หวังว่าลูกน้องที่ทิ้งเราไป.. คงต้องได้ดี... แต่อย่าหวังจะกลับมา... เพราะผมคงไม่รับเข้าทำงานอีกแล้ว... เล่นตัดแขนตัดขากันเลย...

คิดไม่ถึงเหมือนกัน...ว่าการจัดทัพไป... แต่กลายเป็นว่า.. ลูกน้องแต่ละคนอยากเป็นใหญ่กันหมด... จนทำให้งาน(องค์กร) สะดุดได้ขนาดนี้...

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:57:24 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:32:48 PM »

อันนี้เล่าเป็นอุทธาหรณ์นะครับ... สำหรับผู้รับเหมานะครับ...

เรื่องเกิดขึ้นตั้งแต่ตอนที่เริ่มย้ายงานใหม่... ประมาณพฤศจิกายน ปีที่แล้ว..

พอย้ายงานปุ๊ป(1)... ได้อีกงาน(2)ที่ดำเนินการเอาไว้กว่า 6 เดือนพอดี... เลยเริ่มจัดคนงาน โดยอีกไซท์งาน(2)ได้ให้รุ่นน้องที่เรียนมาด้วยกันช่วยดูแล และยังมีคนงานยังไม่มาก... แต่ก็ทำงานจนรอดปีใหม่มาได้... พอมกราคม เลยเอาคนงานจากไซท์ที่ย้ายทีแรก(1) ไปช่วยเสริมอีกไซท์งาน(2) แต่พอไปทำไม่ยอมฟังโฟร์แมน(รุ่นน้องผม) บอกว่ามาทำที่นี่ แต่ฟังคำสั่งผมคนเดียว.. โฟร์แมนเลยสั่งให้หยุดงาน.. (เพราะผสมกับคนที่มีอยู่แล้วไม่ได้.. และกลัวจะเสียการปกครอง..)  รอให้ผมมาก่อน แล้วค่อยคุยกัน...

ผมฟังเหตุผล.. ก็เข้าใจโฟร์แมน เลยให้ลูกน้องกลับไปทำงานที่ไซท์ที่เพิ่งย้ายมา(1) แต่ด้วยศักดิ์ศรี.. เพิ่งย้ายออกมา ไม่อยากกลับไปทำที่เดิม... ขอลาออกไปทำที่อื่น.. ผมก็ไม่รั้ง จะไปก็ไป... เลยสร้างความแค้นให้ลูกน้องชุดนี้...

จากนั้นก็ทำงานกันเรื่อยๆ.. จนทุกอย่างเริ่มลงตัว... และผมก็ไม่ได้คิดว่าจะมีเอ็ฟเฟ็คอะไร.... เพราะเนื่องจากงานยุ่ง... เลยพลาดไม่ได้แคร์ความรู้สึกลูกน้อง...

จนถึงวันที่ 5 มีนาคม... จ่ายค่าแรงคนงานเสร็จ... แต่ผมบังคับให้ลูกน้องที่ไซท์(1) ทำงาน เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการเบิกค่างวดงานที่คำนวณไว้... แต่อีกไซท์(2) ให้หยุด...

ผลที่ตามมา... กลายเป็นลูกน้องน้อยใจ(1) คงมีการคุยกับกลุ่มลูกน้องที่ย้ายไปไซท์งาน(2) และลาออกไป... ปลุกปั่นกันจนวันที่ 7 มีนาคม.. ผมเข้าไซท์งาน(1) ลูกน้องไปกันหมดไซท์งาน...

ตอนนี้เลยต้องวุ่นกว่าเดิม... เพราะต้องจัดทัพใหม่หมด... และยังต้องกลับไปเก็บงานเก่าๆที่ยังอยู่ระยะประกันอีก......

ที่เล่าให้ฟังก็เพราะว่า... อย่ามั่นใจตัวเองซะมากเกินไป... เราไม่สามารถบังคับจิตใจใครได้จริงๆ... ลูกน้องเลี้ยงดูกันมา 10 กว่าปียังทิ้งเราได้... ดังนั้นแล้วไม่มีอะไรเลยที่จะเป็นอย่างที่เราวางแผน....

สมน้ำหน้าตัวเอง... และก็ได้แต่หวังว่าลูกน้องที่ทิ้งเราไป.. คงต้องได้ดี... แต่อย่าหวังจะกลับมา... เพราะผมคงไม่รับเข้าทำงานอีกแล้ว... เล่นตัดแขนตัดขากันเลย...

คิดไม่ถึงเหมือนกัน...ว่าการจัดทัพไป... แต่กลายเป็นว่า.. ลูกน้องแต่ละคนอยากเป็นใหญ่กันหมด... จนทำให้งาน(องค์กร) สะดุดได้ขนาดนี้...

ตรงตัวสีแดงเลยครับ แสดงว่าคุณตั้วยังใจนิ่ง(ใจหิน)ยังไม่พอ ลูกน้องเลยคิดไปเองว่าตัวเองเก่ง สามารถยืนบนขาตัวเองได้... แต่ความจริงจะเหมือนความเชื่อได้หรือไม่นั่น ลูกน้องต้องพิสูจน์ตัวเองครับ...
หากใครไม่เคยปกครองคนก็นึกไม่ออกนะครับ คนมันเท่ากันหมดตามรัฐธรรมนูญน่ะใช่... ถ้าอยู่บนถนนหนทางกับประชาชนทั่วไป กับคนรู้จักทั่วไปน่ะเท่ากันแน่ แต่ถ้าเข้ามาทำงานเป็นลูกน้องของเราแล้วมันต้องไม่เท่ากัน การกินการอยู่ การนั่งการนอนต้องไม่เท่ากัน เท่ากันไม่ได้...

หากปล่อยให้เท่ากันแล้ววิธีคิดของลูกน้อง วิธีมองของลูกน้องจะเปลี่ยนไปหมด... ใครอยากเท่ากันต้องไม่ใช่ลูกน้อง หากปรับความคิดไม่ได้ก็ไม่ต้องเรียนวิชาจากเราครับ...
ลองดูกระทู้นี้ครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=82592.0

เรื่องนี้จิ๊บจ๊อยครับ เดี๋ยวเดียวก็ผ่านไปเหมือนสายลมแล้วครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:54:51 PM »

คุณสมชายอ่านขาดจริงๆครับ...

เนื่องจากการที่ทำหลายที่... และบวกกับต้องวิ่งซื้อของเข้าไซท์งานด้วย เลยไม่ค่อยมีเวลามาเฝ้าแต่ละที่ได้ตลอดเวลาครับ.. เวลาเข้าไซท์ไหน ผมจะเห็นตลอดเวลาว่าแต่ละคนกำลังอู้งานกันอยู่... ผมเลยต้องปิดตาข้างเดียวในการทำงานอยู่ตลอดเวลา... จ้างใครมาดูงานแทนก็อู้  ผมมาทีค่อยกระตือรือร้น... แต่ที่ปล่อยกันมาตลอดเป็นเพราะผมไม่สามารถทำงานด้วยตัวคนเดียวได้เลย... ผมทำใจมาโดยตลอดครับ... เพียงแต่ที่เจ็บใจคือ.. ผมดูแลมากว่าสิบปี แต่ยังมาทิ้งกันได้ลงคอ.. คนที่อยู่ในจังหวัดผมที่รู้จักกันประนามลูกน้องผมกันหมด...

ผมแค่น้อยใจเฉยๆครับ.. ป้อนงานในขณะที่งานเริ่มหายากเข้าทุกที ไม่เคยมีซักวันที่ตกงาน  แต่พอย้ายไปผสมกลับกลุ่มใหม่ มาอ้างว่าเป็นสายตรงจากผมไม่ฟังใคร โดยไม่ได้คิดถึงว่าที่ผมให้ย้ายไปเพื่อช่วยเหลืองาน...

อาจเป็นนิมิตรหมายที่ดีก็ได้ครับ.. เริ่มจากคนใหม่.. จัดระบบใหม่.. เสียเวลาอีกนิด แต่คงจะดีขึ้นกว่าเดิมครับ...

หรือว่าผมต้องเป็น "โจโฉ" ซักที... หลังจากเป็น "เล่าปี่" มานานครับ...

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 12:38:02 AM »

พระเดช และ พระคุณ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 01:37:12 AM »

นี่เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แรงงานต่างด้าวได้เข้ามาทำงานแทนที่แรงงานไทย  Embarrassed Embarrassed
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 02:22:39 AM »

ตรงตัวสีแดงเลยครับ แสดงว่าคุณตั้วยังใจนิ่ง(ใจหิน)ยังไม่พอ ลูกน้องเลยคิดไปเองว่าตัวเองเก่ง สามารถยืนบนขาตัวเองได้... แต่ความจริงจะเหมือนความเชื่อได้หรือไม่นั่น ลูกน้องต้องพิสูจน์ตัวเองครับ...
หากใครไม่เคยปกครองคนก็นึกไม่ออกนะครับ คนมันเท่ากันหมดตามรัฐธรรมนูญน่ะใช่... ถ้าอยู่บนถนนหนทางกับประชาชนทั่วไป กับคนรู้จักทั่วไปน่ะเท่ากันแน่ แต่ถ้าเข้ามาทำงานเป็นลูกน้องของเราแล้วมันต้องไม่เท่ากัน การกินการอยู่ การนั่งการนอนต้องไม่เท่ากัน เท่ากันไม่ได้...

หากปล่อยให้เท่ากันแล้ววิธีคิดของลูกน้อง วิธีมองของลูกน้องจะเปลี่ยนไปหมด... ใครอยากเท่ากันต้องไม่ใช่ลูกน้อง หากปรับความคิดไม่ได้ก็ไม่ต้องเรียนวิชาจากเราครับ...
ลองดูกระทู้นี้ครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=82592.0

เรื่องนี้จิ๊บจ๊อยครับ เดี๋ยวเดียวก็ผ่านไปเหมือนสายลมแล้วครับ...

เสริมพี่สมชายนิดนึงครับ คุมลูกน้องทำงานกลางแจ้ง จังหวะโหมหนักๆทุกคนจะเหนื่อยเหมือนเพิ่งไปไถนามา10แปลง บ่อยครั้งที่แค่เราแสดงออกว่า"มองเห็น"จะช่วยกระตุ้นความภักดีได้มาก

เวลาทำดีเจ้านายรับรู้ เวลาอู้ก็ต้องให้มันรู้ว่า"กรูรู้"ด้วยครับ เจ้านายรู้แต่ไม่ถือสากับรู้แต่ไม่กล้าเอาเรื่องผลต่อเนื่องจะผิดกันลิบ

เวลาจะใช้คนงานไปช่วยงานของอีกร้านนึง ก็จะมีลิโพ/ตังค์ไปซื้อน้ำขวดใส่กระติกให้ทุกครั้ง แล้วเลิกกลับมาค่ำแค่ไหนมันจะยังได้เห็นผมแน่นอน

เคยมีคนขับ10ล้อโดนกระเบื้องหล่นใส่หัวแม่เท้า ผมลากมันมาล้างตีน+ใส่ยา พันแผลให้ ไปโรงพยาบาลแผลนั้นเย็บไป10กว่าเข็ม รุ่งเช้ามันเดินกระเผลกมาทำงาน ถามทำไมไม่พัก(วะ?)มันบอกยกของไม่ได้มันก็ยังขับรถให้ได้

คนขับรถพ่วงอีกคนโดนจับยาบ้า200เม็ด ลูกน้องที่ติดรถไป4คนฉี่ม่วงหมด .... ผมเอารถกับลูกน้องออกมาได้ แต่เจ้าคนขับผมฝากแม่ค้าส่งข้าว ฝากตำรวจส่งบุหรี่แล้วก็ปล่อยให้มันติดคุกไป ส่งคนไปบอกว่ากรูไม่เอามึงออกมาเด็ดๆ แต่เมียท้องแก่ของมึงกูจะส่งให้จนกว่ามึงจะหลุดออกมา.......ฝากลูกน้องเอาเงินเดือนไปให้เมียมันใช้เฉยๆแค่ไม่กี่เดือน มันออกมาได้ก็มาขอทำงานคืน

ไอ้ลูกน้อง4คนนั่น มีคนนึงพี่มันมาขอแบ่งลูกปืนผมไป มารู้อีกทีมันเอาไปปล้นพ่อค้ายา กระทืบเด็กส่งยาซะเละเลย อีก3คนยังอยู่ครบมาจนป่านนี้

เรื่องเล็กๆน้อยๆพวกนี้ ทำให้คนงานเห็นเราเป็นนายจ้าง+พ่วงตำแหน่งจ่าฝูงเข้าไปด้วย มีผลในการใช้งานคนทำงานกลางแจ้งครับ  Wink
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 03:03:36 AM »

อ่านกระทู้นี้ ได้ความรู้ ได้ข้อคิดเพียบ  ไหว้

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 06:42:10 AM »

ขอบคุณพี่จ้าวมากครับ... ไหว้

ช่วยเสริมอีกนิดได้มั๊ยครับ... เกี่ยวกับเรารู้แต่ไม่ถือสา ควรแสดงออกยังไง... ส่วนใหญ่ผมจะแกล้งทำเป็นมองไม่เห็นครับ....

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 07:44:07 AM »

แต่อย่าหวังจะกลับมา... เพราะผมคงไม่รับเข้าทำงานอีกแล้ว... เล่นตัดแขนตัดขากันเลย...

มันก็ไม่หวังกลับมาหรอก ...... เรานี่แหละที่ทุกข์ทั้งกายใจ ...... ต้องสลัดให้หลุดจากวังวนแห่งความคิด

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 07:49:59 AM »

เห็นใจจริงๆ  สมัยนี้จะหาลูกจ้างหรือลูกน้องจริงใจยากมากครับ เพราะพวกเขาก็มีความฝันเหมือนกัน
ลองใช้ระบบ"แบ่งแยกและปกครอง" ดู  แล้วจ่ายงานสลับไปมา โดยอย่าให้ใครชำนาญงานมากหรือ
สนิทกับลูกน้องระดับล่างเกินไป  ควรเปิดใจรับฟังคำร้องทุกข์ และ ชมลูกน้องเมื่อทำงานดีด้วยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:09:19 AM »

อิอิอิ  ผมโดนมาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ( ผมไม่ได้ทำ link ไปกระทู้ให้นะครับ  อายตัวเอง ^_^" )

ก็ได้กำลังใจจากพี่ๆเพื่อนๆในเวบฯนี้แหละครับไม่งั้นแย่

แถมปีเดียวกันผมเสียคุณแม่ไปอีก

ตอนนี้พยายามเผยแพร่ธรรมะ ศึกษาธรรมะ นั่งสมาธิ

ก็ได้พี่ GlockGlack กับ โอรสเยาวราช ( ต้น ) ในเวบฯนี้แหละครับที่ช่วยแนะนำ , สอน ผม

เกือบลืม  ผมเอาใจช่วยคุณ dignitua ครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:30:37 AM »

ป๋มไม่มีปัญหาแบบนี้กั๊บ

ป๋มเป็นกี้ก้า ที่อยู่ล่างสุดของระบบนิเวศน์กั๊บ

มาถึงบ้าน ยังต้องเป็นกี้ก้าเมีย และเป็นม้าให้ลูกขี่กั๊บ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:35:18 AM »

ทางสว่างข้างหน้ามี คนอยากทำงานก็เยอะ เรื่องอย่างนี้น่าเห็นใจครับ

เวลาสิบปีที่ผ่านมาคุณดูแลเขาดีแค่ไหน  หลายปีเข้ามันสะสมเป็นแค้น ที่เราดีเขาไม่คิดหรอกครับ

เอาใจช่วยให้คุณเจอคนงานที่มีความซื่อสัตย์ กว่านี้แต่อย่าลืมทุกคนต้องการ "ความก้าวหน้า"

ยิ่งเขาอยู่นานต้องดูแลเขาให้มากขึ้นครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:17:08 AM »

ตัวหัวหน้ามีรถกระบะวีโก้ขับคนละคัน ผมซื้อและผ่อนให้มา 4 ปี (2 คัน สำหรับชุดนี้) ซื้อเป็นชื่อลูกน้องเลย แต่อาศัยให้วิ่งไปทำที่โน่นที่นี่บ้าง ทอยของบ้าง ขนของบ้าง แล้วแต่กรณี... เหลืออีก 1 ปี คงสู้ต่อกันเอง...

ส่วนอีกสาเหตุนึงคือเมียตัวหัวหน้า... ผมเข้าไซท์ 10 ครั้ง เห็นลงงาน 2 ครั้ง แต่ลงค่าแรงทุกวัน... ผมเลยบอกว่ามันเอาเปรียบลูกพี่เกินไป ทำน้อยทำมากแล้วลงค่าแรงยังไม่ว่า ถือเป็นหูเป็นตา... แต่ไมใช่ไม่ทำงานแต่ลงค่าแรง.....

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์