เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:29:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อลูกน้อง... กบฏ!!!  (อ่าน 7150 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:25:30 AM »

ตัวหัวหน้ามีรถกระบะวีโก้ขับคนละคัน ผมซื้อและผ่อนให้มา 4 ปี (2 คัน สำหรับชุดนี้) ซื้อเป็นชื่อลูกน้องเลย แต่อาศัยให้วิ่งไปทำที่โน่นที่นี่บ้าง ทอยของบ้าง ขนของบ้าง แล้วแต่กรณี... เหลืออีก 1 ปี คงสู้ต่อกันเอง...

ส่วนอีกสาเหตุนึงคือเมียตัวหัวหน้า... ผมเข้าไซท์ 10 ครั้ง เห็นลงงาน 2 ครั้ง แต่ลงค่าแรงทุกวัน... ผมเลยบอกว่ามันเอาเปรียบลูกพี่เกินไป ทำน้อยทำมากแล้วลงค่าแรงยังไม่ว่า ถือเป็นหูเป็นตา... แต่ไมใช่ไม่ทำงานแต่ลงค่าแรง.....

แสดงว่าไม่ได้ใช้สิทธิตรงนี้หักออกเป็นค่าใช้จ่ายบริษัทเลยครับ... ต้นทุนที่ตกแก่บริษัทจะเป็นราคารถสองคัน+30 เปอร์เซ็นต์นะครับ เพราะหากตัดค่าใช้จ่ายของบริษัทออกได้ไม่หมด แล้วราคารถจะกลายเป็นกำไรบริษัทที่โดน ภงด. เอาไปอีกหนึ่งต่อครับ...
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:33:23 AM »

ตัวหัวหน้ามีรถกระบะวีโก้ขับคนละคัน ผมซื้อและผ่อนให้มา 4 ปี (2 คัน สำหรับชุดนี้) ซื้อเป็นชื่อลูกน้องเลย แต่อาศัยให้วิ่งไปทำที่โน่นที่นี่บ้าง ทอยของบ้าง ขนของบ้าง แล้วแต่กรณี... เหลืออีก 1 ปี คงสู้ต่อกันเอง...

ส่วนอีกสาเหตุนึงคือเมียตัวหัวหน้า... ผมเข้าไซท์ 10 ครั้ง เห็นลงงาน 2 ครั้ง แต่ลงค่าแรงทุกวัน... ผมเลยบอกว่ามันเอาเปรียบลูกพี่เกินไป ทำน้อยทำมากแล้วลงค่าแรงยังไม่ว่า ถือเป็นหูเป็นตา... แต่ไมใช่ไม่ทำงานแต่ลงค่าแรง.....
ส่วนตัวผมรับย่อย งานอลูมิเนียมโดนผู้รับเหมาโกงหน้าตาเฉย

เงินสองแสนทวงทีให้สามพันบ้าง ห้าพันบ้าง ก็ยังดีที่ได้บ้างดีกว่า o อ๋อย

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:37:50 AM »

เป็นกำลังใจครับ ในอดีต เคยโดนเหมือนกัน
แต่ผมใช้วิชามาร สอนงานให้ไม่หมด (สอนราวๆ80%ที่ต้องใช้ทั้งหมด)
ยังไง ต้องง้อเรา ให้รู้ซะมั่ง....(บังเอิญระบบงาน เนื้องานมันเอื้อ..)
สุดท้ายต้องยอมผม แต่ของผมไม่ใช่คนทำงานสนาม เป็นคนทำงานออฟฟิศ
ที่มีการศึกษาระดับหนึ่ง

ตอนนี้แต่งงาน ลาออกไปแล้ว... 

เป็นกำลังใจครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:40:18 AM »

วงการก่อสร้างมันแคบครับท่าน dignitua คงจะต้องมาพบเจอกันในซักวันหนึ่ง ถ้าไม่ ซมซานกลับมาหา ก็คงต้องหานายใหม่ล่ะครับ ว่าแต่ ลูกน้องชุดนี้ ขัขวีโก้สีอะไร จะได้สั่งยาม ว่าถ้า วีโก้สีนี้กับ กท นี้มาติดต่องานอย่าให้เข้ามาในไซท์  งอน งอน งอน

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:41:04 AM »

+ ให้เป็นกำลังใจครับ เยี่ยม เยี่ยม

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:44:49 AM »

ขอบคุณพี่จ้าวมากครับ... ไหว้

ช่วยเสริมอีกนิดได้มั๊ยครับ... เกี่ยวกับเรารู้แต่ไม่ถือสา ควรแสดงออกยังไง... ส่วนใหญ่ผมจะแกล้งทำเป็นมองไม่เห็นครับ....

เห็นเดี๋ยวนั้น ด่าเดี๋ยวนั้น หัวเราะเดี๋ยวนั้นครับ ยิ้มแย้มแต่เสียงต้องเด็ดขาด ปรามให้อยู่ครับ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:56:35 AM »

ด้วยความเคารพ นะครับ ผมกลับมองอีกมุมหนึ่ง
อาจเป็นเพราะว่าผมเป็นลูกน้อง ผมจะพูดในมุมที่ตรงข้ามกับพี่ตั้วก็ได้
หัวหน้าที่ดี ต้องมีทั้งพระเดชและพระคุณ
ส่วนลูกน้องที่ดี ต้องแสดงความเป็นเจ้าของ และสามารถเป็นหูเป็นตาแทนหัวหน้าหรือเจ้าของได้
แต่ถ้าเราเป็นหัวหน้าที่ดีแล้ว เจอลูกน้องอย่างที่พี่ตั้วว่า ต้องกลับมาดูว่าเราดูแลลูกน้องได้ดีหรือเปล่า
(ดูแลดีหรือไม่ดีนั้น หมายถึงในความรู้สึกของลูกน้องนะครับ ไม่ใช่ในความรู้สึกของหัวหน้า)
แต่ถ้าเราไตร่ตรองแล้วว่าเราดูแลเขาดีแล้ว แต่กลับทำกับเราไม่ดี ทำใจอย่างเดียวครับ ( ช่างแ-่ มัน)
แต่ในส่วนของผม มันดันกลับกันกับของพี่ตั้วครับ ผมเป็นลูกน้อง แต่ทำดีเท่าไรก็ทำไม่ขึ้น
ออกหาลูกค้า ออกไปเก็บเงินเหนื่อยแทบตาย (บริษัทมีผมเป็น Sale อยู่คนเดียวครับ) แต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจ
ของ MD.ครับ สิ้นปี Bonus ออก 0.4 เท่าของเงินเดือน ไอ้พวกที่ทำงานอยู่ในห้องแอร์ฝ่าย product ซัดกันไป 0.8 เท่า
ตอนประชุมกรรมการ พิจารณา Bonus MD. ซัดไป 1 เท่าของเงินเดือน มันหน้าเศร้าไหมหล่ะ่ครับ
0.4 ของผม = 8,000
1  ของMD.= 120,000

ตอนออกมาเปิดบริษัท เคยบอกตรูว่า จะไม่ทิ้งตรู  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 09:58:22 AM โดย jane1 » บันทึกการเข้า

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:59:05 AM »

คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจครับพี่

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:05:20 AM »

ผู้รับเหมาที่มาสร้างบ้านผมก็เจอเคสคล้ายๆกันครับ ลูกน้องที่อยู่กันมาเกือบ 20 ปี ก็ยังทิ้งไป บ้านผมก็เลยเสร็จช้า งบบานปลาย งานไม่ค่อยเนียน เนื่องจากคนงานชุดใหม่ก็ใหม่เรื่องงานด้วย เราเจ้าของบ้านก็พูดไม่ออกเหมือนกัน

Nothing else matters
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:07:55 AM »

แฟนผม บอกว่าให้ผมออกมาทำเอง
ผมก็ยังไม่ออก กลัวว่าจะเป็นคนเนรคุณ คนหักหลัง
คนเลี้ยงไม่เชื่อง (มันมีความหมายเดียวกันกับ กบฎไหมครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก)
รู้งี้ไปเป็นลูกน้องพี่ตั้วดีกว่า มีออกรถให้ด้วย  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:11:58 AM »

คุณสมชายอ่านขาดจริงๆครับ...

เนื่องจากการที่ทำหลายที่... และบวกกับต้องวิ่งซื้อของเข้าไซท์งานด้วย เลยไม่ค่อยมีเวลามาเฝ้าแต่ละที่ได้ตลอดเวลาครับ.. เวลาเข้าไซท์ไหน ผมจะเห็นตลอดเวลาว่าแต่ละคนกำลังอู้งานกันอยู่... ผมเลยต้องปิดตาข้างเดียวในการทำงานอยู่ตลอดเวลา... จ้างใครมาดูงานแทนก็อู้  ผมมาทีค่อยกระตือรือร้น... แต่ที่ปล่อยกันมาตลอดเป็นเพราะผมไม่สามารถทำงานด้วยตัวคนเดียวได้เลย... ผมทำใจมาโดยตลอดครับ... เพียงแต่ที่เจ็บใจคือ.. ผมดูแลมากว่าสิบปี แต่ยังมาทิ้งกันได้ลงคอ.. คนที่อยู่ในจังหวัดผมที่รู้จักกันประนามลูกน้องผมกันหมด...

ผมแค่น้อยใจเฉยๆครับ.. ป้อนงานในขณะที่งานเริ่มหายากเข้าทุกที ไม่เคยมีซักวันที่ตกงาน  แต่พอย้ายไปผสมกลับกลุ่มใหม่ มาอ้างว่าเป็นสายตรงจากผมไม่ฟังใคร โดยไม่ได้คิดถึงว่าที่ผมให้ย้ายไปเพื่อช่วยเหลืองาน...

อาจเป็นนิมิตรหมายที่ดีก็ได้ครับ.. เริ่มจากคนใหม่.. จัดระบบใหม่.. เสียเวลาอีกนิด แต่คงจะดีขึ้นกว่าเดิมครับ...

หรือว่าผมต้องเป็น "โจโฉ" ซักที... หลังจากเป็น "เล่าปี่" มานานครับ...
คุณตั้ว  ไม่ต้องคิดมากครับ  สมัยอยู่บ้านนอก ผมเคยมีลูกน้องที่เรา  จ้าง  ปั้น  แม่เขาจ็บ -> เสีย ต่างเมือง  ลูกน้องผมลาไปเป็นอาทิตย์   พ่อแม่ผมไปเที่ยวหาน้องสาวที่บ้านนอก ครั้งเดียวในชีวิต  ผมต้องทิ้งตั๋วที่ซื้อมาเป็นเดือนไม่ได้ไปดูแลพวกเขาปล่อยให้น้องสาวดูแลแทน   ....มันแอบไปสมัครงานบริษัทเพื่อนผมทั้งๆที่ผมจะให้ขึ้นแทนผมอยู่แล้ว  เขาโทรมาขอ reference ผมก็ปล่อยเขาไป  ไม่กลั่นแกล้ง  รู้ความจำเป็นว่ามันต้องแทนแม่ดูแลน้องมันแล้วก็โกรธได้ไม่นาน  ผมได้เพื่อนใหม่ที่เก่งกว่ามาแทนคนก่อน  ปัจจุบัน  10 ปีแล้วก็ยังทำแทนผม และดีกว่าผม  ลูกน้องใหม่คุณตั้วอาจจะเป็นแบบคนใหม่ของผมก็ได้ครับ

เดี๋ยวหายๆไปสักพัก ก็กลับมาเป็นเพื่อนกันเองแหละครับ    เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:18:30 AM »

ด้วยความเคารพ นะครับ ผมกลับมองอีกมุมหนึ่ง
อาจเป็นเพราะว่าผมเป็นลูกน้อง ผมจะพูดในมุมที่ตรงข้ามกับพี่ตั้วก็ได้
หัวหน้าที่ดี ต้องมีทั้งพระเดชและพระคุณ
ส่วนลูกน้องที่ดี ต้องแสดงความเป็นเจ้าของ และสามารถเป็นหูเป็นตาแทนหัวหน้าหรือเจ้าของได้
แต่ถ้าเราเป็นหัวหน้าที่ดีแล้ว เจอลูกน้องอย่างที่พี่ตั้วว่า ต้องกลับมาดูว่าเราดูแลลูกน้องได้ดีหรือเปล่า
(ดูแลดีหรือไม่ดีนั้น หมายถึงในความรู้สึกของลูกน้องนะครับ ไม่ใช่ในความรู้สึกของหัวหน้า)
แต่ถ้าเราไตร่ตรองแล้วว่าเราดูแลเขาดีแล้ว แต่กลับทำกับเราไม่ดี ทำใจอย่างเดียวครับ ( ช่างแ-่ มัน)
แต่ในส่วนของผม มันดันกลับกันกับของพี่ตั้วครับ ผมเป็นลูกน้อง แต่ทำดีเท่าไรก็ทำไม่ขึ้น
ออกหาลูกค้า ออกไปเก็บเงินเหนื่อยแทบตาย (บริษัทมีผมเป็น Sale อยู่คนเดียวครับ) แต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจ
ของ MD.ครับ สิ้นปี Bonus ออก 0.4 เท่าของเงินเดือน ไอ้พวกที่ทำงานอยู่ในห้องแอร์ฝ่าย product ซัดกันไป 0.8 เท่า
ตอนประชุมกรรมการ พิจารณา Bonus MD. ซัดไป 1 เท่าของเงินเดือน มันหน้าเศร้าไหมหล่ะ่ครับ
0.4 ของผม = 8,000
1  ของMD.= 120,000

ตอนออกมาเปิดบริษัท เคยบอกตรูว่า จะไม่ทิ้งตรู  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรณีนี้ MD คิดแปลกครับ หรือไม่ก็ถือดีว่ามีระบบงานที่ดีสามารถควบคุม Sale ได้อยู่หมัด... คือเชิงธุรกิจนั้นความยุติธรรมไม่มีจริงในโลกครับ ความยุติธรรมอยู่ที่ใครมีความหมาย(ทำเงินให้)แก่บริษัทมากกว่ากัน...

โดยปรกติ MD จะง้อ Sale ถึงแม้ว่าจะมีระบบงานที่ดีรองรับ(ฐานข้อมูลลูกค้า+CRM) เช่นให้กรอกรายละเอียดในบัตรข้อมูลลูกต้า, บันทึกรายละเอียดการเข้าพบลูกค้าแต่ละครั้ง, มีระบบแต้มสะสมให้ Sale พบลูกค้าใหม่/ลูกค้าเก่าตามสัดส่วน, นับจำนวน Visit ลูกค่าเก็บแต้มสะสม ฯลฯ... เพื่อหวังผลให้ได้ตัวเลขจบการขายได้ตามมาตรฐานอุตสาหกรรม(เช่นพบลูกค้า 100 รายจะจบการขายได้ 3 ราย)ก็ตาม...

แต่ถ้านั่งดูประวัติเจ้าของกิจการ จะรู้ว่า"ต้องเคยขายของมาก่อน"ทั้งนั้นครับ... ยกเว้นของบางอย่างที่ Sale ไม่ใช่ปัจจัยสำคัญสำหรับจบการขาย...
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:27:34 AM »

ขอบคุณพี่สมชายครับ MD. เขาคงมั่นใจว่าผมคงไม่ไปไหนมั้งครับ
ลูกค้าผมส่วนใหญ่อยู่ต่างจังหวัดครับ ลูกค้าผมอยู่ในภาคอีสาน
เป็นโรงพยาบาลครับ ยอดแต่ละเดือนเฉพาะที่ผมดูแลอยู่ ประมาณ เดือนละ 1 ล้านครับ
ซึ่งลูกค้าส่วนใหญ่ 80% เป็นลูกค้าที่มี Relationship กับ Sale มากกว่า จุดแข็งของบริษัทครับ
ลองงัด กับ MD.สักตั้งดีไหมครับ พี่สมชาย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:36:47 AM »

ขอบคุณพี่สมชายครับ MD. เขาคงมั่นใจว่าผมคงไม่ไปไหนมั้งครับ
ลูกค้าผมส่วนใหญ่อยู่ต่างจังหวัดครับ ลูกค้าผมอยู่ในภาคอีสาน
เป็นโรงพยาบาลครับ ยอดแต่ละเดือนเฉพาะที่ผมดูแลอยู่ ประมาณ เดือนละ 1 ล้านครับ
ซึ่งลูกค้าส่วนใหญ่ 80% เป็นลูกค้าที่มี Relationship กับ Sale มากกว่า จุดแข็งของบริษัทครับ
ลองงัด กับ MD.สักตั้งดีไหมครับ พี่สมชาย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หนับหนุนให้ลองงัดดูครับพี่  บอกMDว่าจะไปทำงานที่อื่นแล้วครับว่างั้น   คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:44:00 AM »

นายสมชายไม่ยุให้ใครกบฎครับ... แฮ่ๆ...

แต่ที่แปลกคือ MD ของโรงบาล ทำไมเงินเดือนแค่นั้นเองนะครับ... โดยปรกติในโรงบาลจะมี MD เป็นหมอ, ซึ่งรายได้หมอจากค่า DF เฉพาะปวดหัวเป็นหวัดคัดจมูกน้ำมูกไหลอย่างเดียวได้รายละประมาณ 400 บาทขึ้นไปนะครับ เอาแค่วันละ 15 รายเช่น 7 คน+บ่าย 8 คนไม่ต้องรับเคสอื่นเช่นบริษัทตรวจร่างกายประจำปีตาม กม.แรงงาน, ตรวจร่างกายไปทำงานต่างประเทศก็ได้ตังค์ (15*400)*20(วัน) = 120,000 บาทแล้วนะครับ ซึ่งของจริงรายได้แยะกว่านี้แน่ๆ เพราะโรงบาลต่างจังหวัดมักประกันรายได้หมอที่หนึ่งแสนขึ้นครับ... แฮ่ๆ...
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์