เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:22:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อลูกน้อง... กบฏ!!!  (อ่าน 7125 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 08:22:11 AM »

ขอบคุณพี่จ้าวมากครับ... ไหว้

ช่วยเสริมอีกนิดได้มั๊ยครับ... เกี่ยวกับเรารู้แต่ไม่ถือสา ควรแสดงออกยังไง... ส่วนใหญ่ผมจะแกล้งทำเป็นมองไม่เห็นครับ....

เห็นเดี๋ยวนั้น ด่าเดี๋ยวนั้น หัวเราะเดี๋ยวนั้นครับ ยิ้มแย้มแต่เสียงต้องเด็ดขาด ปรามให้อยู่ครับ  Grin

ลูกน้องไม่งงร๋อครับ...

ไม่งงหรอกครับ รู้ๆกันอยู่ว่าตัวเองทำอะไรลงไปบ้าง
ทำให้รู้ทางกัน แค่นั้นเอง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 08:41:55 AM »

อ่านของคุณ jane1 แล้วทำไมมันตรงข้ามกับบริษัทที่ผมเคยอยู่มาหว่า  ของผม sale ค่อนข้างจะอิสระในการทำงาน จนเป็นที่อิจฉาของแผนกอื่น ไม่ว่าจะเข้าออกออฟฟิทไม่ต้องลงเวลา สามารถตัดสินใจใช้งบรับรองลูกค้าได้ทุกสถานที่ร้านอาหาร ผับ บาร์ อาบน้ำ  มีค่าน้ำมัน มีมือถือ(สมัยก่อนมันคือสัญญลักษณ์ของคนรวย)   มีค่าคอม มีโบนัส ได้รับการปฎิบัติต่างๆ สนิทสนมจากผู้ใหญ่เป็นอย่างดี

ตอนนี้ ทางMD.ให้ผมมา set ค่าตอบแทน Commission  ใหม่แล้วครับ เพราะผมทิ้งทวนไปว่า
ถ้าผมทำ ผมต้องได้ ถ้าไม่ได้ ผมไม่ทำครับ  แล้วเขาถามผมว่า อยากจะออกหรอ
ผมตอบไปว่าผมยังไม่ออกหรอกครับ แต่ถ้าเลือกได้ผมอยากทำธุรกิจ ของผมเองดีกว่า
จะไปทำอาชีพอะไร ก็ได้ ( ขายของ ขายก๋วยเตี๋ยว ,เกษตรกร ) ดีกว่าไปทำให้คนอื่นเขารวยครับ

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 10:27:35 AM »

ดีใจด้วยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:09:53 AM »

เพิ่มเงินให้คนเก่า รู้งาน ทำแทนได้

ดีกว่า ไปเริ่มกับคนใหม่ ที่ต้องเสียเวลา เทรนอีกนาน

ค่าใช้จ่าย กับ รายรับ ไม่คุ้มกัน....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:12:14 AM »

แต่ รายการนี้ อาจจะต้องมีคนใหม่ ไปร่วมด้วย ก็ได้

เรียกว่า ตัวแทน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 04:48:14 PM »

เจ้ากบนั่นแหล่ะ... ต้นเรื่องเลย แต่ตอนนี้พี่เฉยๆแล้ว... คิดว่าวันข้างหน้าน่าจะดีขึ้นกว่าเดิม... นานๆทีล้างไพ่ซะทีก็ดีเหมือนกันครับ...

ปล. อย่าไปบอกมันล่ะว่าพี่เอาเรื่องนี้มาเล่าในเวป... พี่น่ะรักน้องๆทุกคนเหมือนเดิมครับ Grin

........แต่ถ้าน้องไม่รักพี่ล่ะก็......  โดนชก

อ่าวหรอพี่เรื่องราวเป็นไงพรุ่งนี้โทรหาผมด้วยครับจะได้เข้าใจ

ก็ตามเนื้อเรื่องนั้นแหล่ะ... แต่กบมันฮาร์ดคอร์กว่าพี่... พี่โอ๋คนงาน.. แต่กบมันโหด... แต่ก็ดีแล้ว... ไว้วันพรุ่งนี้พี่โทรไปคุยครับ....

วันนนี้โทรคุยกับกบแล้วครับพี่มันอธิบายให้ฟังแล้ว เนื้อร้ายตัดทิ้งครับ พี่

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 06:43:32 PM »

หลายๆบริษัทเลื่อนตําแหน่งพนักงานขึ้นมาเป็นระดับหัวหน้างาน....ในสมัยก่อนมักพิจารณาจาก Functional Skill...

คือทักษะในงานที่ทํา......

ปัจจุบันนี้.....เริ่มหันมามองและเน้นในด้าน People Skill......

ถ้าหัวหน้าขาดPeople Skill....หน่วยงานนั้นจะมีปัญหาการเข้าออกของพนักงานเยอะมาก....

คนที่อยู่....ก็ทํางานแบบไปวันๆ.......

ทักษะพวกนี้...ฝึกสอนได้.......และมีประโยชน์มากครับ....สําหรับคนที่มีลูกน้อง....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
woodenowl
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 09:22:01 PM »

กระทู้นี้ได้มุมมองและแง่คิดเยอะ ขอบคุณครับ

สุดยอดของเรื่องงานคือการบริหารจัดการคนครับ ทั้งศาสตร์และศิลป์ ทั้งพระเดชและพระคุณ ตึงไปก็เครียด หย่อนไปก็ไม่ได้งาน ก็ต้อง 'คน' ให้เข้ากันได้มากที่สุด
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:10:56 PM »

ดีใจกับคุณjane1 ด้วยนะครับ ที่ MD ยังแคร์อยู่บ้าง  แต่ก้รู้สึกแปลกๆอยู่บ้างที่ MD ได้โบนัสมากกว่าคนอื่นไม่ว่าจะเปอร์เซ็นหรือเม็ดเงิน แถมเป็นที่ทราบทั่วกันอีก  ผมว่ามันผิดธรรมชาติยังไงไม่รู้  เรื่องพวกนี้มักจะปกปิดทำเงียบๆ แต่ถ้า MD ได้น้อยๆไม่ว่าจะโบนัส คอม ขึ้นเงินเดือน เขามักจะประกาศดังๆ  Grin

เขาว่ากันว่า  คนเป็นหัวหน้าจะต้องมี ๓เก่ง คือ เก่งคน เก่งงาน เก่งคิด ถ้าหัวหน้าเล็กๆก็ต้องเก่งคนให้มากๆ  เก่งงานพอควร เก่งคิดนิดหน่อย  แต่ถ้าหัวหน้าระดับสูงก็จะสลับกันเป็นเก่งคิด ใช้สมองให้มากๆมองล่วงหน้ากันหลายปี เก่งงานแค่กลางๆ ส่วนเก่งคนก็น้อยลง  แต่บ้านเราหลายๆที่  พอได้เป็นหัวหน้าก็จะมุ่งแต่โชว์ความสามารถตัวเอง(เท่านั้น) มุ่งแต่คิดใหม่ มุ่งแต่ทำใหม่ โดยใช้คนเก่าทำงาน  ไปๆมาๆลูกน้องชอบเปรยๆในวงสุราว่า  เสียเพื่อนดีๆไปหนึ่งคน  แล้วได้หัวหน้า...มาหนึ่งคน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:57:29 PM »

ผมไม่ค่อยมีหลัก  และไม่เคยศึกษาการเป็นผู้นำ....

จุดบกพร่องของผมคือ การที่คิดว่าที่เราทำดีกับบุคคลอื่น... ไม่เคยโกงใคร... ผลตอบกลับมาน่าจะเป็นอย่างที่มีคนเคยพูดว่า... "ทำดี... ต้องได้ดี..."

แต่ความดี...ไม่เคยเป็น "เกราะ"ให้เราเลย... กลับเป็นตัว "เชื้อเชิญ" ให้คนเข้ามาหาผลประโยชน์..... ผมโดนมาเยอะ แม้แต่เพื่อนที่คบกันมาสิบกว่าปี...

คนชั่ว... กลับมีแต่คนกลัว และไม่กล้าทรยศหักหลัง...

ความเลวในตัวผมก็มีเยอะ... คุณ Karn หรือใครที่เคยรู้จักกับผมก็จะรู้... แต่ผมไม่เคยใช้....

เพียงแต่การทำความดีมันยาก... และต้องใช้พลังงานของจิตใจขนาดไหน ถึงจะทำให้ผลของการที่ตั้งใจกระทำจะประสพผลซะที...

ผมยังไม่อยากเป็นผู้นำที่เลวๆครับ..... ไหว้

อาชีพอย่างผม... ถ้าจะทำเลว... ง่ายนิดเดียว....

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:01:18 AM »

วันนี้ ยังไม่มีใครเห็น
วันข้างหน้า ก็ยังมีครับ

มีดที่ปักลึกแค่ไหน
เวลาที่ดึงออกมา
ก็เจ็บมากเท่านั้น

http://urbany.multiply.com/

jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 09:16:36 AM »

ดีใจกับคุณjane1 ด้วยนะครับ ที่ MD ยังแคร์อยู่บ้าง  แต่ก้รู้สึกแปลกๆอยู่บ้างที่ MD ได้โบนัสมากกว่าคนอื่นไม่ว่าจะเปอร์เซ็นหรือเม็ดเงิน แถมเป็นที่ทราบทั่วกันอีก  ผมว่ามันผิดธรรมชาติยังไงไม่รู้  เรื่องพวกนี้มักจะปกปิดทำเงียบๆ แต่ถ้า MD ได้น้อยๆไม่ว่าจะโบนัส คอม ขึ้นเงินเดือน เขามักจะประกาศดังๆ  Grin

เขาว่ากันว่า  คนเป็นหัวหน้าจะต้องมี ๓เก่ง คือ เก่งคน เก่งงาน เก่งคิด ถ้าหัวหน้าเล็กๆก็ต้องเก่งคนให้มากๆ  เก่งงานพอควร เก่งคิดนิดหน่อย  แต่ถ้าหัวหน้าระดับสูงก็จะสลับกันเป็นเก่งคิด ใช้สมองให้มากๆมองล่วงหน้ากันหลายปี เก่งงานแค่กลางๆ ส่วนเก่งคนก็น้อยลง  แต่บ้านเราหลายๆที่  พอได้เป็นหัวหน้าก็จะมุ่งแต่โชว์ความสามารถตัวเอง(เท่านั้น) มุ่งแต่คิดใหม่ มุ่งแต่ทำใหม่ โดยใช้คนเก่าทำงาน  ไปๆมาๆลูกน้องชอบเปรยๆในวงสุราว่า  เสียเพื่อนดีๆไปหนึ่งคน  แล้วได้หัวหน้า...มาหนึ่งคน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
                           ขอบคุณพี่ Suprem ครับ
เหตุการณ์มันมีเรื่องราวอยู่ว่า ผมและเพื่อนๆ และน้องๆ รวมกันทั้งหมด 4 คนและ MD.อีก 1 คน เคยทำงานอยู่ในรพ.แห่งหนึ่ง และชักชวนกันมาเปิดบริษัทๆศูนย์แล็บกันเอง
MD.เคยเป็นหัวหน้าแล็บ ผมและน้องๆเป็นลูกน้องระดับปฏิบัติการ  เริ่มเปิดบริษัทมาในปี 2546 ครับ  ผมและน้องๆจึงมีหุ้นส่วนในบริษัทฯด้วยครับ ( คนละ 2%)
แต่ทุกๆคนที่มาด้วยก็ลาออกกันไปหมดแล้ว มีบางคนที่กลับมาช่วยบริษัทอีก ส่วนผมอยู่ที่นี่มาตลอดครับ รหัสพนักงานก็เป็นคนแรกของบริษัทฯครับ
ส่วนตัวผม ทาง MD.ให้ความไว้วางใจมาตลอดครับ(ให้เขาประชุมกรรมการบริษัทด้วยจึงทราบ Bonusและตัวเงินเดือน  ของ MD.ครับซึ่งผมก็เคยทราบเรื่องเงินเดือนของMD.มาบ้างแล้ว ส่วนพนักงานคนอื่นไม่มีใครทราบ) ตอนแรก ส่วนตัวผมก็รักและนับถือแกมาตลอด มีช่วงหลังๆ ที่สังเกตว่าแกไม่ค่อยให้ความสำคัญกับบริษัทฯเท่าไรนัก  ส่วนใหญ่จะเข้าส่วนตัวเสียมากกว่า ผมจึงเริ่มระแคะระคายครับ ว่าคำพูดที่แกเคยสอนมาว่าบริษัท คือ"บ้านของเรา" " บริษัทฯของเราทุกคน"  หรือ"เราต้องทำเพื่อบริษัทฯ" คำพูดพวกนี้มันกลับกลายเป็นคำตรงกันข้ามกับความประพฤติของแก เมื่อก่อนแกไม่ใชคนแบบนี้ ยังมีคำว่า พี่น้อง  ทุกข์ ทุกข์ด้วยกัน สุข สุขด้วยกัน แต่ทำไมวันเวลา เงินตรา ถึงทำให้คนเปลี่ยนแปลงเช่นนี้ครับ
มีคนเคยบอกว่าการทำธุรกิจ ไม่มีความยุติธรรมในโลก แต่ผมคิดว่า เราเป็นคนกำหนดมากกว่าครับ ว่าเราจะเลือกทำธุรกิจแบบไหน ผมว่าบางครั้งความยุติธรรม เพือนพ้องและมิตรภาพ กับผลประโยชน์มันก็น่าจะเดินไปด้วยกันได้ครับ

ขอบคุณครับ
  ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2010, 09:33:55 AM โดย jane1 » บันทึกการเข้า

เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 09:45:02 AM »

ด้วยความเคารพ นะครับ ผมกลับมองอีกมุมหนึ่ง
อาจเป็นเพราะว่าผมเป็นลูกน้อง ผมจะพูดในมุมที่ตรงข้ามกับพี่ตั้วก็ได้
หัวหน้าที่ดี ต้องมีทั้งพระเดชและพระคุณ
ส่วนลูกน้องที่ดี ต้องแสดงความเป็นเจ้าของ และสามารถเป็นหูเป็นตาแทนหัวหน้าหรือเจ้าของได้
แต่ถ้าเราเป็นหัวหน้าที่ดีแล้ว เจอลูกน้องอย่างที่พี่ตั้วว่า ต้องกลับมาดูว่าเราดูแลลูกน้องได้ดีหรือเปล่า
(ดูแลดีหรือไม่ดีนั้น หมายถึงในความรู้สึกของลูกน้องนะครับ ไม่ใช่ในความรู้สึกของหัวหน้า)
แต่ถ้าเราไตร่ตรองแล้วว่าเราดูแลเขาดีแล้ว แต่กลับทำกับเราไม่ดี ทำใจอย่างเดียวครับ ( ช่างแ-่ มัน)
แต่ในส่วนของผม มันดันกลับกันกับของพี่ตั้วครับ ผมเป็นลูกน้อง แต่ทำดีเท่าไรก็ทำไม่ขึ้น
ออกหาลูกค้า ออกไปเก็บเงินเหนื่อยแทบตาย (บริษัทมีผมเป็น Sale อยู่คนเดียวครับ) แต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจ
ของ MD.ครับ สิ้นปี Bonus ออก 0.4 เท่าของเงินเดือน ไอ้พวกที่ทำงานอยู่ในห้องแอร์ฝ่าย product ซัดกันไป 0.8 เท่า
ตอนประชุมกรรมการ พิจารณา Bonus MD. ซัดไป 1 เท่าของเงินเดือน มันหน้าเศร้าไหมหล่ะ่ครับ
0.4 ของผม = 8,000
1  ของMD.= 120,000

ตอนออกมาเปิดบริษัท เคยบอกตรูว่า จะไม่ทิ้งตรู  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
[/quote

ผมทำงานเป็นเซลขายอะไหล่ ภาคตะวันออกทำงานเต็มที่ รักษาผลประโยชน์ให้บริษัท

เลยเปิดร้านอะไหล่ไปด้วย ธุรกิจไปได้พอสมควร เงินเดือน 6,500 (หกพันห้าร้อยบาท) ทำงานได้ 4ปีเงินเดือนไม่เคยปรับขึ้น ไม่เคยขอ

ขับฟอร์จูนเนอร์ไปทำงาน ผ่อนเดือนละ 20,000 ไม่เคยโกงบริษัท ไม่เคยยักยอก ไม่เคยโขมยของบริษัทขาย ถึงจุดหนึ่งอยากออกจากงาน

แต่ก้อกลัวคำว่า "เณรคุณ วัวลืมตีน"จนต้องทำงานเรื่อยไป จนถึงเวลาที่บริษัทเชิญออกเมื่อทำงานได้ 6ปี เงินเดือน 6,500 (หกพันห้าร้อยบาท)

ปรับครั้งสุดท้ายเมื่อ 4ปีที่แล้ว ได้เพิ่ม 1,000 ออกมาพร้อมกับตัวที่สะอาด และประวัติที่ดี

จึงรู้ว่า "สบายจริงโว้ย"ไม่ต้องรับผิดชอบ ไม่ต้องเป็นคนเณรคุณ วัวลืมตีน

ปัจุบันอยู่ร้านวันเสาร์เข้าสนามยิงปืน กับวัย 35ปีผมว่ามีความสุขแล้ว

จากที่เคยเป็นลูกจ้างเงินเดือน 6,500 มาเป็นนายคนเงินเดือนลูกน้อง 15,000 คนละความรู้สึกกัน

มันคนละเรื่อง สิ่งที่ผมเบื่อ หน่าย สมัยที่เราเป็นลูกจ้างเค้า ไม่เคยนำมาใช้ ปกครองลูกน้องทั้งพระเดช พระคุณ

ทำอาหารเลี้ยง ได้กินด้วยกันกินเหมือนกันทั้งลูกพี่ลูกน้อง อาจได้ใจหรือไม่ ไม่ทราบ ทราบแต่ว่าผมได้ทำหน้าที่ "นายจ้างที่ดี"

หลังจากที่เคยเป็น "ลูกจ้างที่ดี" มาแล้ว ผมว่าแค่นี้ก้อสุขใจแล้วนะ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:17:25 AM »

บางครั้ง การที่เรารู้มากเกินไป อาจทำให้เราเป็นทุกข์ก็ได้มั้งครับ
ผมพยายามที่จะไม่คิดถึงเรื่องเหล่านี้ แต่บางครั้งที่เราทำงานเหนื่อยๆ
แต่สุดท้ายมาไล่บี้เรา ให้หารายได้มาเพิ่มอีก กลับทำให้ผมอดคิดไม่ได้ครับ
  เศร้า เศร้า เศร้า

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:54:07 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ... ทำก่อสร้างเหมือนกันครับ

สำหรับผม ส่วนใหญ่จะปวดหัวจะเซ็ง ก็เรื่องลูกน้องนี่หละครับ...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์