เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:33:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องที่สูบลมยางรถยนต์แบบเสียบช่องจุดบุหรี่...(ได้ข้อสรุปแล้วครับ)  (อ่าน 14474 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 10:50:10 PM »

จริงๆแล้วเรื่องยางรั่วกับผมเนี่ย... เป็นของคู่กันเลยครับพี่สมชาย... บางทีผมไปไซท์งานนึง... และจะไปต่ออีกไซท์งานนึง ยางผมรั่วโดยไม่รู้ตัว... บดยางจนแก้มยางเสีย... เพราะเราอยู่ในรถ... เลยสังเกตุความแตกต่างไม่ค่อยได้เท่าไหร่ครับ... เนื่องจากผมขับรถกระบะ...

พี่สมชายขับในเมือง แค่คอยเช็คแรงดันลมยางตอนเติมน้ำมันตอนเช้าๆก็พอครับ...

ไม่รู้จะพิมพ์อะไรอีกแระ กิ๊วก๊าว

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 08:14:45 PM »

ยินดีด้วยครับท่านสมชาย (ฮา) ..... ถ้าเจอ Jump Starter ที่ใช้ได้กับเครื่องยนต์ดีเซลช่วยกระซิบด้วยนะครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 01:19:08 AM »

พี่สมชายครับ  ยางที่รั่วแล้วปะไม่อยู่อาจจะมีสาเหตุจากเนื้อยางภายในมีรอยฉีกนะครับ จึงไม่สามารถปะแล้วหายรั่วได้

ถ้าฝืนใช้ต่อไปรอยฉีกขาดภายในอาจขยายตัวจนเกิดระเบิดได้ ถ้าวิ่งไม่เร็วก็ไม่เท่าไหร่แต่ราคายางใหม่คงไม่คุ้มกับค่าซ่อมรถนะครับพี่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 09:05:16 AM »

พี่สมชายครับ  ยางที่รั่วแล้วปะไม่อยู่อาจจะมีสาเหตุจากเนื้อยางภายในมีรอยฉีกนะครับ จึงไม่สามารถปะแล้วหายรั่วได้

ถ้าฝืนใช้ต่อไปรอยฉีกขาดภายในอาจขยายตัวจนเกิดระเบิดได้ ถ้าวิ่งไม่เร็วก็ไม่เท่าไหร่แต่ราคายางใหม่คงไม่คุ้มกับค่าซ่อมรถนะครับพี่

เปลี่ยนยางไปแล้วครับ ได้ยี่ห้อ Yokohama รุ่น S-Drive ราคาเส้นละ 2800 บาท นุ่ม+หนึบดีเอาเรื่องครับ... ส่วนยางเดิมที่สูบลมตอนเช้าทุกวันเพราะไม่มียังเวลาไปเปลี่ยนยางครับ...

มีเรื่องแปลกคือ Goodyear รุ่น NCT-5 ที่ใครๆเขาว่าเป็นยางยอดห่วย นายสมชายใช้กับรถเมีย Optra 1.8 LT พบว่าห่วยมาก วิ่งได้ไม่เกิน 120 เกินกว่านั้นร่อน... แต่ถ้าอยู่ใน Altis-2001 สเป็คช่วงล่างเดิมๆ พบว่าทั้งหนึบทั้งนุ่ม เริ่มร่อนเมื่อเกิน 140 ไปแล้วครับ และยังควบคุมได้นิ่ง(หากไม่โดนลมตีข้าง)ได้จนสุดใจคนขับ(เต็มที่วิ่งแช่ 150 กม./ชม.)...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 09:26:26 AM »

ได้จนสุดใจคนขับ(เต็มที่วิ่งแช่ 150 กม./ชม.)...

ได้ ๑๕๐  หรือครับ พี่ สมชาย (ฮา)

ต้องเอาของ หนัก ๆ ออกบ้างนะครับ....( ฮา )
   ยิ้มีเลศนัย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:16:41 AM »

ได้จนสุดใจคนขับ(เต็มที่วิ่งแช่ 150 กม./ชม.)...

ได้ ๑๕๐  หรือครับ พี่ สมชาย (ฮา)

ต้องเอาของ หนัก ๆ ออกบ้างนะครับ....( ฮา )
   ยิ้มีเลศนัย

140 - 150 นี่วิ่งแช่ทางตรงแบบขับไปคุยไปนะครับ(เส้นทางด่วนขึ้นจากประชาชื่นไปทางปทุมฯ)... แต่ถ้าวิ่งหนีวิ่งไล่นี่เครื่องอัลติส 1.6 สามารถลากได้ 170 กว่านะครับ เพียงแต่คนขับใจไม่สู้ครับ บอกตรงๆกลัว... แฮ่ๆ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:32:15 AM »

ครับ พี่ สมชาย (ฮา)
ความเร็ว เกิน ๑๒๐ ไปแล้ว
บอกได้เลยว่า เพียงนิดเดียว ก็เปลี่ยน
จากหน้ามือเป็นหลังมือ ได้ในทันใด
ผมเคยวิ่ง ที่ ๑๔๐ อยู่ครั้งเดียว
กดแบบ อยากลอง ว่า รถไปถึงมั๊ย
กดมิด ๆ ภาพก็ลอยผ่านหน้าไป
พักนึง ชำเลืองมองดู เกจ์ โห้....
ผ่อน ทันที เหมือนกัน ครับ
รู้เลยว่า เพียงนิดเดียว ที่มีอะไร มาขวางข้างหน้า
แบบไม่ปกติ  โอกาสเกิดเหตุ แทบไม่ต้องคิดเลย..
เต็ม ๆ ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 12:13:51 PM »

เปลี่ยนยางไปแล้วครับ ได้ยี่ห้อ Yokohama รุ่น S-Drive ราคาเส้นละ 2800 บาท นุ่ม+หนึบดีเอาเรื่องครับ... ส่วนยางเดิมที่สูบลมตอนเช้าทุกวันเพราะไม่มียังเวลาไปเปลี่ยนยางครับ...

มีเรื่องแปลกคือ Goodyear รุ่น NCT-5 ที่ใครๆเขาว่าเป็นยางยอดห่วย นายสมชายใช้กับรถเมีย Optra 1.8 LT พบว่าห่วยมาก วิ่งได้ไม่เกิน 120 เกินกว่านั้นร่อน... แต่ถ้าอยู่ใน Altis-2001 สเป็คช่วงล่างเดิมๆ พบว่าทั้งหนึบทั้งนุ่ม เริ่มร่อนเมื่อเกิน 140 ไปแล้วครับ และยังควบคุมได้นิ่ง(หากไม่โดนลมตีข้าง)ได้จนสุดใจคนขับ(เต็มที่วิ่งแช่ 150 กม./ชม.)...

Yokohama รุ่น S-Drive ยางดีครับ พี่สมชาย  เยี่ยม เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 04:49:50 PM »

ครับ พี่ สมชาย (ฮา)
ความเร็ว เกิน ๑๒๐ ไปแล้ว
บอกได้เลยว่า เพียงนิดเดียว ก็เปลี่ยน
จากหน้ามือเป็นหลังมือ ได้ในทันใด
ผมเคยวิ่ง ที่ ๑๔๐ อยู่ครั้งเดียว
กดแบบ อยากลอง ว่า รถไปถึงมั๊ย
กดมิด ๆ ภาพก็ลอยผ่านหน้าไป
พักนึง ชำเลืองมองดู เกจ์ โห้....
ผ่อน ทันที เหมือนกัน ครับ
รู้เลยว่า เพียงนิดเดียว ที่มีอะไร มาขวางข้างหน้า
แบบไม่ปกติ  โอกาสเกิดเหตุ แทบไม่ต้องคิดเลย..
เต็ม ๆ ...

วิ่งแช่เร็วๆ ได้แค่บางเส้นเท่านั้นครับ หากวิ่งบนถนนธรรมดาแผล็บเดียวเจอท้ายรถคันหน้าขวางครับ... เมื่อเจอขวางต้องหาจังหวะแซงซึ่งอันตรายมากๆที่ความเร็วขนาดนั้นสำหรับรถยนต์ที่ไม่ได้ทำช่วงล่างมาโดยเฉพาะและเครื่องยนต์ 1.6 ลิตรธรรมดาๆ คือรถอัลติสนี่วิ่งเร็วได้ 140 ขึ้น แต่มีเงื่อนไขว่าทางตรงๆจะปลอดภัยครับ หากจะโยกซ้ายขวาต้องเลี้ยงรอบแถวๆ 2500 - 3500 รอบครับ(ความเร็ว 100 - 130 กม./ชม.)...

เส้นทางที่นายสมชายวิ่งทางตรงได้บ่อยคือทางด่วนลอยฟ้าจากบางนาไปชลบุรี(บูรพาวิถี) ช่วงบางนาตรงไปเรื่อยจนก่อนถึงทางโค้งซ้ายก่อนถึงชลบุรี(เส้นนี้ลมตีด้านข้างแรงมากเมื่อออกจากบางนาได้แป๊บเดียว)... กับทางด่วนขึ้นจากประชาชื่นไปปทุมธานี เส้นนี้วิ่งเร็วได้สั้น แผล็บเดียวเข้าโค้งซ้ายก่อนลงที่ปทุมฯหรือแยกไปรังสิต...

ส่วนวิ่งข้างล่างบนถนนหลวงทั่วไปนี่ยังไม่เคยเลยครับ... แฮ่ๆ...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 02:16:49 AM »

วิธีนี้สนมะครับแต่ใครลองแล้วช่วยบอกผมด้วยนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=RwipxqtU35w&feature=player_embedded#

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 08:03:26 AM »

วิธีระเบิดยาง  นิยมใช้กับรถ Off Road ครับน้า animal  ในบ้านเรานิยมใช้กับยางหลุดขอบ (กระทะล้อ)

ถอดออกทำความสะอาด เอาน้ำมันเบนซิน หรือ ดีเซล ราดขอบยาง (คล้ายกับที่เขาฉีดนี่แหละ) แล้วจุดไฟ

จากนั้นก็จับพลิกกระทะล้อคว่ำลง ยางก็จะกลับสู่สภาพปกติ แถมมีแรงดันลมยางอยู่นิดหน่อย ค่อยปั๊มเพิ่ม

bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 04:19:05 AM »

อืม เพิ่งจะรู้วันนี้เองค่ะ ว่ามีเครื่องแบบนี้ด้วย ที่บ้านดิฉันและบ้านเก่าสามี ยังใช้เครื่อง Dunlop รุ่นกระบอกทองเหลือง ต้องเหยียบๆ สูบลมเข้าล้อ รับมรดกกันมาข้างละ 3 ชั่วอายุคน ก็ยังอยู่มาจนถึงทุกวันนี้ เครื่องก็ยังใช้งานได้นะคะ อิ อิ   กิ๊วก๊าว

For King & For Country!
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 05:44:34 PM »

อืม เพิ่งจะรู้วันนี้เองค่ะ ว่ามีเครื่องแบบนี้ด้วย ที่บ้านดิฉันและบ้านเก่าสามี ยังใช้เครื่อง Dunlop รุ่นกระบอกทองเหลือง ต้องเหยียบๆ สูบลมเข้าล้อ รับมรดกกันมาข้างละ 3 ชั่วอายุคน ก็ยังอยู่มาจนถึงทุกวันนี้ เครื่องก็ยังใช้งานได้นะคะ อิ อิ   กิ๊วก๊าว

ท่าน bluebunny ไม่ถ่ายภาพรถมาอวดให้พี่ๆน้องๆน้ำลายหกกันบ้างหรือครับ... Cheesy
bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 06:55:35 AM »

วันนี้ สามีขับไปหลงทางมาแล้วค่ะ ยังไม่ได้ดูสภาพรถว่าถ่ายรูปได้ไหม  Grin

For King & For Country!
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 07:59:13 AM »

วันนี้ สามีขับไปหลงทางมาแล้วค่ะ ยังไม่ได้ดูสภาพรถว่าถ่ายรูปได้ไหม  Grin
ขนาดนั้นเลยเหรอคะ....  ตกใจ คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์