เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 05:28:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องพื้นไม้ลามิเนต...  (อ่าน 5787 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:47:45 AM »

พอดีตอนนี้กำลังสร้างกระต๊อบไม้เล็กๆ อยู่ครับ... พื้นที่ใช้สอยราวๆ ๑๔๐ ตารางเมตร... พื้นครัว+ห้องน้ำ+พื้นที่ซักล้าง... ได้บสรุปขแงพื้นแล้ว... ติดที่ห้องนอนกับห้องรับแขกอีกราวๆ ๘๐.๕ ตารางเมตร... ที่ยังไม่ได้ข้อสรุป... ใจเริ่มเอนเอียงไปที่พื้นไม้ลามิเนตมากๆ ครับ... แต่ไม่มีความรู้เลย...

...อยากรบกวนสมาชิกที่มีประสบการณ์เรื่องพื้นไม้ลามิเนต... ในเรื่องต่างๆ ครับ... ไม่ว่าจะเป็นความแข็งแรงทนทาน... ทนแรงกระแทกแต่ไหน... การทนต่อการขูดขีด... ทนน้ำทนความร้อน ฯลฯ กับอยากได้คำแนะนำเรื่องการติดตั้งครับ... ระหว่างซื้อมาติดตั้งเองกับซื้อแบบพร้อมติดตั้ง... แบบไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ... ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...  ไหว้

...หรือมีสมาชิกท่านใดเป็นตัวแทนจำหน่าหรือรับบริการติดตั้งแบบราคากันเอง... ยินดีใช้บริการครับ... Grin Grin Grin

ปล.ผมอยู่ชัยภูมิครับ...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:00:01 PM »

พื้นลามิเนต เคยเดินที่บ้านเพื่อน นุ่มๆเท้าดีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:03:21 PM »

ใช้ไม้จริงเถอะ ครู
ได้อารมณ์และความเป็นธรรมชาติกว่า
"เรือนเวียงวิมาน"ผมใช้ ปาเก้ยาวปูบนตง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:07:19 PM »

นี่ครับครูต้น  Grin

http://www.laminatemarket.com/indexphp?mo=5&qid=354851

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:07:50 PM »

ปาเกต์ยาว อาคารเรียนสมัย ม.ต้นผมก็ใช้ครับ อยู่กันมาหลายรุ่น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:10:43 PM »

บ้านนายสมชายใช้ของบริษัท ไทย-เยอรมัน เดคคอร์ ครับ... ราคาตกตารางเมตรละ 1000 บาทนิดๆ ซึ่งเพิ่มอีกนิดเดียวได้ปาร์เก้ไม้มะค่าเลย...
เลือกเอารุ่นที่เป็นร่องตัววี ผิวหน้าไม่เรียบ เวลาเดินในบ้านจะได้ความรู้สึกเหมือนไม้กระดานครับ... ข้อดีของไม้ลามิเนตคือไม่หด ปลวกไม่กินครับ...

ไม้ลามิเนตมีหลายเกรด ให้เลือกเอารุ่นที่บริษัทรับประกันการขูดขีด หรือหากไปเลือกในงานเฟอร์นิเจอร์ ให้ดูตัวอย่างที่บริษัทเอามาปูพื้นในบูธ... หากไปงานในวันท้ายๆ แล้วไม่มีร่องรอยรองเท้า(ส้นสูงปลายเหล็ก)ของคนที่เยี่ยมบูธขูดเป็นรอย แสดงว่าเจ๋งจริงครับ...
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:11:30 PM »

ปาเกต์ยาว อาคารเรียนสมัย ม.ต้นผมก็ใช้ครับ อยู่กันมาหลายรุ่น

เขาเรียกพิ้นไม้เข้าลิ้นรางหรอก  ปาร์เก้ยาวไม่ถึงฟุต   เยาะเย้ย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:14:43 PM »

บ้านนายสมชายใช้ลายนี้ครับ... http://www.thaigermandecor.com/backup2008/index.php?option=com_content&task=view&id=6&Itemid=5

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:38:45 PM »

เขาเรียกพิ้นไม้เข้าลิ้นรางหรอก  ปาร์เก้ยาวไม่ถึงฟุต   เยาะเย้ย

อ้าวเหรอ...ไม่รํนิ มน่า ทำไม ปาเกต์ใหญ่จัง

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:55:31 PM »

คนใส่ส้นสูงนี้ คงจะสูงยาว ดีนะครับ

ปลีน่อง แข็งแรงครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Nut ครับ
Jr. Member
**

คะแนน 6

Hello World

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 01:03:10 PM »

ผมว่าดีทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องน้ำครับ

ถ้าน้ำหกแล้วไม่เช็ดปล่อยให้ซึมไปข้างใต้ บวมแน่ๆครับ

ถ้าจะเอาจริงๆควรเป็นไม้ในประเทศ หรือไม้มาเล จะบวมน้อยกว่าไม้จากยุโรปครับ
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 02:59:59 PM »

เอาข้อดีก่อนนะครับครู ข้อดี สวย ทำความสะอาดง่าย เดินแล้วหยุ่นๆ เท้า (พื้นลามิเนต จะรองด้วยแผ่นโฟมบางๆ)
ข้อเสีย ถ้าปูลามิเนต แล้วพิ้นคอนกรีตขัดมันเรียบ ไม่ได้เรียบเสมอกันจริงๆ จะมีผลต่อร่องรางลิ้นของพื้นไม้ครับ ร่องรางลิ้น ค่อนข้างเปราะ
ไม้ลามิเนต จะไม่ค่อยถูกกับน้ำเท่าไหร่ พอโดนน้ำแล้วไม่รีบเช็ด หรือบริเวณที่ปูใกล้ความชื้น (ห้องน้ำ ห้องซักล้าง หรือห้องครัว) รางลิ้นมักจะบวมครับ ทำให้ระหว่างแผ่นต่อแผ่นดันตัวขึ้นมา (บวม) คราวนี้ก็ต้องเปลี่ยน วิธีการเปลี่ยน ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ครับ (สำหรับช่าง แต่ถ้าเป็นพวกเราล่ะก็ พอเหงื่อซึมๆครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน)
อ่อ ปูลามิเนต ต้องเก็บขอบผนังด้วยบัวลามิเนต สีเดียวกัน หรือสีอ่อนกว่าครับ สวยดี

มีครับท่านกวาง ล่าสุดโครงการผมใช้ ปาร์เก้ไม้แดง ขนาดยาว 16 " กับ 18 " กว้าง 4"เข้ามาปู ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 03:05:28 PM »

เอาข้อดีก่อนนะครับครู ข้อดี สวย ทำความสะอาดง่าย เดินแล้วหยุ่นๆ เท้า (พื้นลามิเนต จะรองด้วยแผ่นโฟมบางๆ)
ข้อเสีย ถ้าปูลามิเนต แล้วพิ้นคอนกรีตขัดมันเรียบ ไม่ได้เรียบเสมอกันจริงๆ จะมีผลต่อร่องรางลิ้นของพื้นไม้ครับ ร่องรางลิ้น ค่อนข้างเปราะ
ไม้ลามิเนต จะไม่ค่อยถูกกับน้ำเท่าไหร่ พอโดนน้ำแล้วไม่รีบเช็ด หรือบริเวณที่ปูใกล้ความชื้น (ห้องน้ำ ห้องซักล้าง หรือห้องครัว) รางลิ้นมักจะบวมครับ ทำให้ระหว่างแผ่นต่อแผ่นดันตัวขึ้นมา (บวม) คราวนี้ก็ต้องเปลี่ยน วิธีการเปลี่ยน ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ครับ (สำหรับช่าง แต่ถ้าเป็นพวกเราล่ะก็ พอเหงื่อซึมๆครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน)
อ่อ ปูลามิเนต ต้องเก็บขอบผนังด้วยบัวลามิเนต สีเดียวกัน หรือสีอ่อนกว่าครับ สวยดี

มีครับท่านกวาง ล่าสุดโครงการผมใช้ ปาร์เก้ไม้แดง ขนาดยาว 16 " กับ 18 " กว้าง 4"เข้ามาปู ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

พี่ซับคงหมายถึงไม้เข้าลิ้นที่ปูห้องเรียนสมัยเรียนน่ะครับ ยุคนั้น ยี่สิบปีมาแล้วปาร์เก้ยาวสี่เมตรห้าเมตรคงไม่มีครับพี่รัก  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 03:31:54 PM »

ไม่ใจ้ ปาเกต์ที่ผมกล่าวถึง กว้างราวๆสองนิ้ว ยาวราวๆ1ฟุตครึ่งน่ะ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 03:37:13 PM »

ไม่ใจ้ ปาเกต์ที่ผมกล่าวถึง กว้างราวๆสองนิ้ว ยาวราวๆ1ฟุตครึ่งน่ะ

อ้อ...แบบนั้นมีครับน้าซับ  Grin  ผมไม่ชอบปาร์เก้ครับ ดูแลรักษายาก หากร่อนออกล่ะอะหือ... หัวเราะร่าน้ำตาริน  ผมชอบพื้นกระดานตีชิดแล้วเอากะลามะพร้าวถูให้เป็นเงามากกว่าครับ  บ้านหลังเก่าของยายผม กระดานแผ่นนึง กว้างสองฟุต เงาดำแว้บ  Grin

เคยเจอบ้านหลังนึงที่ชัยภูมิ  สร้างด้วยต้นไม้สองต้น ไม่รวมเสาขนาดคนโอบไม่มิดอีกสามสิบกว่าต้น  ตกใจ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์