เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 05:20:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องพื้นไม้ลามิเนต...  (อ่าน 5777 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 04:26:52 PM »

เดี๋ยวนี้ บ้านผู้ปกครองคุณกวางที่น่าน ก็ยังมีบ้านไม้สักเก่าๆให้ดูเยอะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:02:48 PM »

พื้นไม้ลามิเนต.. คือกระดาษพิมพ์ลาย และเคลือบด้วยสารลามิเนตครับ...

เป็นวัสดุที่ใช้สำหรับบ้านที่เป็นโครงการณ์... ไม่สมควรใช้กับบ้านเป็นหลังครับ...

วัตถุประสงค์ที่ผลิตมาเพื่อเลียนแบบธรรมชาติ.. ใช้ไปซักพักแล้วจะล่อน.. เพราะกาวไม่สามารถยึดติดระหว่างพลาสติกับปูนขัดมันได้ตลอดไปครับ...

มันคือกระดาษเคลือบด้วยพลาสติกใสๆ เฉยๆครับ... ปูแกรนิตโต้ดีกว่าครับ..

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:17:47 PM »

คนใส่ส้นสูงนี้ คงจะสูงยาว ดีนะครับ

ปลีน่อง แข็งแรงครับ...

ขนาดเห็นแค่ขายังจินตนาการไปถึงไหนต่อไหน....แบบผม

ใครจะรู้ท่อนบนอาจเป็นประเทืองก็ได้ 

ถ้าเห็นอะไรไม่หมด ไม่ตลอด ผมจะไม่เชื่อสายตาตัวเองอีกแล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 01:51:59 AM »

ใช้ไม้อัดลายขนาด 20 มิลจะทนกว่านะครับโรงงานอยู่ตรงข้ามกับองค์การแก้ว ถ. สรรพาวุธฯ บางนาครับ แต่ผมว่าหากทุนไม่มากเอาปาเก้ไม้ยางขนาด 20 - 25 มิลไปเลยดีกว่า พอปูเสร็จแล้วก็ท้อปโค๊ตด้วยพวกยูเรเทรนที่ป้องกันน้ำและการขูดขีดจะดีกว่า...

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 07:31:29 AM »

ขอขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ... ไหว้ ชักหวั่นไหวแล้วละสิครับ... หวั่นไหวไปทางไม้จริงแบบเรือนเวียงวิมานของครูหมูแล้วครับ... แต่ผมจะหามาจากไหนหนอ... Grin Grin Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:26:56 AM »

ภูเขียวเยอะแยะไปครับครูต้น  เอาแบบถุกหรือแพงล่ะ  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 08:29:24 PM »

ขอบคุณครับ  กำลังอยากได้ข้อมูลไว้เปรียบเทียบเช่นกัน

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:09:16 PM »

ขอเสริมอีกนิดนะครับ... เวลาเราสร้างบ้านเพราะต้องการความสวยงาม... แต่ต้องเลือกวัสดุด้วยครับ...

ผมยอมรับว่าลามิเนต.. หรือไม้ปาร์เก้ ลายธรรมชาติ มีความสวยงาม... แต่การดูแลรักษาค่อนข้างยุ่งยาก...

ลามิเนตผมการันตีว่าล่อน... เพราะพอเราเหยียบจะรู้สึกหยุ่นๆ มันมีการเคลื่อนไหวในเนื้องาน... ดังนั้นกาวจะไม่สามารถทนการยืดหยุ่นได้ตลอดเวลา.. พอสูญเสียแรงยึดไปมันก็จะหลุด และจะลามไปเรื่อยๆครับ...

ปาร์เก้... ก็มีความทนทานได้ระดับนึง... แต่แพ้ความร้อน(ไม้จะหด) และแพ้ความชื้น(ไม่จะบวม) หากไม่มีการเผื่อไว้ในการให้ตัว หรือระบายอากาศ(ไว้ค่อยอธิบายในตอนต่อไป) กาวจะรับแรงไม่ไหวและจะเกิดการดันจนโป่งนูนขึ้นมา...

เวลาเราเข้ามาอาศัยอยู่ในบ้านแล้ว... การที่ต้องซ่อมบ้านเป็นเรื่องที่ปวดร้าวที่สุด... เพราะต้องย้ายเฟอร์นิเจอร์.. เสียงดัง... ฝุ่นผง.. และความไม่เป็นส่วนตัว... ผมเก็บงานมาโดยตลอด เลยเข้าใจเจ้าของบ้าน.. บางคนต้องลางานเพื่อมาเฝ้าผู้รับเหมาเพราะไม่ไว้ใจ.. เป็นเรื่องที่เสียเวลาทำมาหากินที่สุดครับ...

ดังนั้นแล้วผมเลยแนะนำ "แกรนิตโต้" เพราะมีความเงางาม ไม่แพ้ความร้อนความเย็น.... ไม่แพ้น้ำหรือบริเวณที่แดดส่องถึง... เว้นร่องเล็กดูแลรักษาง่าย... ราคาเหมาะสมกับความคุ้มค่า... และที่สำคัญจะได้อยู่อย่างเป็นสุข เพราะปัญหาน้อยกว่าวัสดุอื่น...

ก่อนจะใช้วัสดุอะไร ขอให้คิดถึงการดูแลรักษา และตอนที่ต้องรื้อพื้นใหม่เพื่อการซ่อมแซมด้วยนะครับ... เพราะถ้าถึงตอนนั้น ผมรับรอง... ท่านจะทุกข์จริงๆครับ.... Wink

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:11:37 PM »

ขอบคุณครับ  กำลังอยากได้ข้อมูลไว้เปรียบเทียบเช่นกัน

ลุงปูหาข้อมูล
จะ(แอบ)ปลูกบ้าน ให้ใครหนอ?  Wink

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:48:39 PM »

ลุงปูหาข้อมูล
จะ(แอบ)ปลูกบ้าน ให้ใครหนอ?  Wink

เยอะแยะครับครูหมู  เท่าที่ทราบมาไม่ต่ำกว่าสาม  กระเทยแย่งกันอีกสองที่กระทู้คนนอนดึกนู่น  คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:49:48 PM »

แล้วเธอล่ะ   ยัยฟาง    .........     ฮึ   งอน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:54:05 PM »

แล้วเธอล่ะ   ยัยฟาง    .........     ฮึ   งอน

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:06:17 PM »

เจอน้ำหรือชื้นนี่เรื่องยาวครับ  ตกใจหน้าซีด มีหดจนแยกและบวมจนปูด
หรือถ้าเจอชื้นน้ำนานๆมียุ่ยเลยครับ เคยวางกระถางน้ำผุดไว้ ผ่านไปเดือนจะเคลื่อนย้ายกระถาง....ผลขอกระถางน้ำผุดมันชื้นและซึม พื้นยุ่ยเลยครับ  ตกใจหน้าซีด

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:11:53 PM »

ขอเสริมอีกนิดนะครับ... เวลาเราสร้างบ้านเพราะต้องการความสวยงาม... แต่ต้องเลือกวัสดุด้วยครับ...

ผมยอมรับว่าลามิเนต.. หรือไม้ปาร์เก้ ลายธรรมชาติ มีความสวยงาม... แต่การดูแลรักษาค่อนข้างยุ่งยาก...

ลามิเนตผมการันตีว่าล่อน... เพราะพอเราเหยียบจะรู้สึกหยุ่นๆ มันมีการเคลื่อนไหวในเนื้องาน... ดังนั้นกาวจะไม่สามารถทนการยืดหยุ่นได้ตลอดเวลา.. พอสูญเสียแรงยึดไปมันก็จะหลุด และจะลามไปเรื่อยๆครับ...

ปาร์เก้... ก็มีความทนทานได้ระดับนึง... แต่แพ้ความร้อน(ไม้จะหด) และแพ้ความชื้น(ไม่จะบวม) หากไม่มีการเผื่อไว้ในการให้ตัว หรือระบายอากาศ(ไว้ค่อยอธิบายในตอนต่อไป) กาวจะรับแรงไม่ไหวและจะเกิดการดันจนโป่งนูนขึ้นมา...
เวลาเราเข้ามาอาศัยอยู่ในบ้านแล้ว... การที่ต้องซ่อมบ้านเป็นเรื่องที่ปวดร้าวที่สุด... เพราะต้องย้ายเฟอร์นิเจอร์.. เสียงดัง... ฝุ่นผง.. และความไม่เป็นส่วนตัว... ผมเก็บงานมาโดยตลอด เลยเข้าใจเจ้าของบ้าน.. บางคนต้องลางานเพื่อมาเฝ้าผู้รับเหมาเพราะไม่ไว้ใจ.. เป็นเรื่องที่เสียเวลาทำมาหากินที่สุดครับ...

ดังนั้นแล้วผมเลยแนะนำ "แกรนิตโต้" เพราะมีความเงางาม ไม่แพ้ความร้อนความเย็น.... ไม่แพ้น้ำหรือบริเวณที่แดดส่องถึง... เว้นร่องเล็กดูแลรักษาง่าย... ราคาเหมาะสมกับความคุ้มค่า... และที่สำคัญจะได้อยู่อย่างเป็นสุข เพราะปัญหาน้อยกว่าวัสดุอื่น...

ก่อนจะใช้วัสดุอะไร ขอให้คิดถึงการดูแลรักษา และตอนที่ต้องรื้อพื้นใหม่เพื่อการซ่อมแซมด้วยนะครับ... เพราะถ้าถึงตอนนั้น ผมรับรอง... ท่านจะทุกข์จริงๆครับ.... Wink
       วก กลับเข้ามาเป็นงานเป็นการหน่อย
ประเด็นมันอยู่ตรงที่ว่า  เจ้าของต้องการวัสดุปูผิวแบบใหน
ถ้าไม่ใช่ไม้  ผมเห็นด้วยกับ  แกรนิตโต้  หรือไม่ก็แกรนิตจริงไปเลย
บ้านผมส่วนที่เป็นระเบียงหน้าโดนละอองฝน-ฝนสาด-ความชื้น  
ผมเลือกใช้หินอ่อน  เพราะชอบสีของมันและพอยิ่งเก่าไปนาน ๆ มันดูขลังดี
แต่ด้านในเป็นปาร์เก้แบบปูบนตง(ปาร์เก้ยาว)  
        แต่ถึงแม้จะเป็นปาร์เก้แบบชิ้นเล็ก ๆที่ปูบนพื้นปูน  
ถ้าช่างมีประสบการณ์เขาจะรู้  เช่นถ้าเป็นชั้นล่างก็ผสมน้ำยากันซึม
เพื่อกันความชื้น  เตรียมพื้นผิวให้ดีจริง ๆ หรือเลือกปูลายก้างปลาเป็นต้น
        พูดก็พูดเถอะ  หาช่างที่ฝีมือดีและมีความปราณีตในการทำงานยากจริง ๆ
"เรือนเวียงวิมาน"ผมถึงต้องลงมือเองเสีย ๘๐ เปอร์เซ็นต์ได้  ไม่เว้นแม้แต่งาน
เฟอร์นิเจอร์บิลท์อิน  มันได้อย่างใจที่เราต้องการจริง ๆ ใหน ๆก็ลงมือเองตั้งแต่ตอนออกแบบเขียนแบบ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:19:45 PM »

บ้านเราความชื้นสูงครับ หากจัดการเรื่องความชื้นไม่ดี วัสดุที่สามารถยืดได้หดได้พวกไม้พวกนี้อันตรายครับ  ผมทำแบบไว้ ปูด้วยกระเบื้องแกรนิตโต้หรือกระเบื้องเคลือบลายสวยๆครับ ตัดปัญหาเรื่องนี้ไปเลย  Grin

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์