เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 03:21:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องพื้นไม้ลามิเนต...  (อ่าน 5769 ครั้ง)
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:27:11 AM »

ขอบคุณ คุณตั้ว ที่มาถ่ายทอดความรู้

+ ครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:05:34 AM »

ขอบคุณ คุณตั้ว ที่มาถ่ายทอดความรู้

+ ครับ

ขอบคุณครับพี่เบิร์ด ไหว้ Grin

+ คืนครับ Cheesy

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 10:37:39 AM »

ภูเขียวเยอะแยะไปครับครูต้น  เอาแบบถุกหรือแพงล่ะ  คิก คิก

บ้านเราความชื้นสูงครับ หากจัดการเรื่องความชื้นไม่ดี วัสดุที่สามารถยืดได้หดได้พวกไม้พวกนี้อันตรายครับ  ผมทำแบบไว้ ปูด้วยกระเบื้องแกรนิตโต้หรือกระเบื้องเคลือบลายสวยๆครับ ตัดปัญหาเรื่องนี้ไปเลย  Grin

เยอะครับ... แต่มันไม่ถูกใจ... Grin Grin Grin นี่ว่าจะไปเหมาสวนป่าไม้สักทอง... เอามาเลื่อยทำปาร์เก้ซะเลย... Grin Grin Grin กำลังตัดสินใจอยู่... สองงานครึ่ง... เขาจะขายเหมาสวนหกหมื่นกว่า... พร้อมดำเนินการขอตัด+ขนย้าย... (อายุไม้ประมาณ ๑๘ ปีครับ)

...กระเบื้อง... ก็คงเอาไว้เป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ...

วก กลับเข้ามาเป็นงานเป็นการหน่อย
ประเด็นมันอยู่ตรงที่ว่า  เจ้าของต้องการวัสดุปูผิวแบบใหน
ถ้าไม่ใช่ไม้  ผมเห็นด้วยกับ  แกรนิตโต้  หรือไม่ก็แกรนิตจริงไปเลย
บ้านผมส่วนที่เป็นระเบียงหน้าโดนละอองฝน-ฝนสาด-ความชื้น  
ผมเลือกใช้หินอ่อน  เพราะชอบสีของมันและพอยิ่งเก่าไปนาน ๆ มันดูขลังดี
แต่ด้านในเป็นปาร์เก้แบบปูบนตง(ปาร์เก้ยาว)  
        แต่ถึงแม้จะเป็นปาร์เก้แบบชิ้นเล็ก ๆที่ปูบนพื้นปูน  
ถ้าช่างมีประสบการณ์เขาจะรู้  เช่นถ้าเป็นชั้นล่างก็ผสมน้ำยากันซึม
เพื่อกันความชื้น  เตรียมพื้นผิวให้ดีจริง ๆ หรือเลือกปูลายก้างปลาเป็นต้น
        พูดก็พูดเถอะ  หาช่างที่ฝีมือดีและมีความปราณีตในการทำงานยากจริง ๆ
"เรือนเวียงวิมาน"ผมถึงต้องลงมือเองเสีย ๘๐ เปอร์เซ็นต์ได้  ไม่เว้นแม้แต่งาน
เฟอร์นิเจอร์บิลท์อิน  มันได้อย่างใจที่เราต้องการจริง ๆ ใหน ๆก็ลงมือเองตั้งแต่ตอนออกแบบเขียนแบบ

บ้านผมเป็นบ้านไม้ชั้นเดียวครับ... เลยเลือกไปที่วัสดุไม้หรือเหมือนไม้... ท่าทางคงจะต้องวิ่งหาไม้มาทำปาร์เก้ยาวเหมือนเรือนเวียงวิมานของครูหมูเป็นแน่แท้... อ้อ... บ้านหลังนี้พอดีอยู่ใกล้ที่ทำงานครับ... เลยต้องแว๊บไปดูเกือบทุกวัน... ดูๆ ไปก็เหมือนคมงานเองเลย... ตั้งแต่ถมที่... วิ่งหาไม้... แปรรูปไม้... ออกแบบ... หาคนเขียนแบบ... ซื้อของ ฯลฯ เสร็จงานนี้... ถ้ามีทุนคงรับเหมางานเล็กๆ ได้... Grin Grin Grin

ขอเสริมอีกนิดนะครับ... เวลาเราสร้างบ้านเพราะต้องการความสวยงาม... แต่ต้องเลือกวัสดุด้วยครับ...

ผมยอมรับว่าลามิเนต.. หรือไม้ปาร์เก้ ลายธรรมชาติ มีความสวยงาม... แต่การดูแลรักษาค่อนข้างยุ่งยาก...

ลามิเนตผมการันตีว่าล่อน... เพราะพอเราเหยียบจะรู้สึกหยุ่นๆ มันมีการเคลื่อนไหวในเนื้องาน... ดังนั้นกาวจะไม่สามารถทนการยืดหยุ่นได้ตลอดเวลา.. พอสูญเสียแรงยึดไปมันก็จะหลุด และจะลามไปเรื่อยๆครับ...

ปาร์เก้... ก็มีความทนทานได้ระดับนึง... แต่แพ้ความร้อน(ไม้จะหด) และแพ้ความชื้น(ไม่จะบวม) หากไม่มีการเผื่อไว้ในการให้ตัว หรือระบายอากาศ(ไว้ค่อยอธิบายในตอนต่อไป) กาวจะรับแรงไม่ไหวและจะเกิดการดันจนโป่งนูนขึ้นมา...

เวลาเราเข้ามาอาศัยอยู่ในบ้านแล้ว... การที่ต้องซ่อมบ้านเป็นเรื่องที่ปวดร้าวที่สุด... เพราะต้องย้ายเฟอร์นิเจอร์.. เสียงดัง... ฝุ่นผง.. และความไม่เป็นส่วนตัว... ผมเก็บงานมาโดยตลอด เลยเข้าใจเจ้าของบ้าน.. บางคนต้องลางานเพื่อมาเฝ้าผู้รับเหมาเพราะไม่ไว้ใจ.. เป็นเรื่องที่เสียเวลาทำมาหากินที่สุดครับ...

ดังนั้นแล้วผมเลยแนะนำ "แกรนิตโต้" เพราะมีความเงางาม ไม่แพ้ความร้อนความเย็น.... ไม่แพ้น้ำหรือบริเวณที่แดดส่องถึง... เว้นร่องเล็กดูแลรักษาง่าย... ราคาเหมาะสมกับความคุ้มค่า... และที่สำคัญจะได้อยู่อย่างเป็นสุข เพราะปัญหาน้อยกว่าวัสดุอื่น...

ก่อนจะใช้วัสดุอะไร ขอให้คิดถึงการดูแลรักษา และตอนที่ต้องรื้อพื้นใหม่เพื่อการซ่อมแซมด้วยนะครับ... เพราะถ้าถึงตอนนั้น ผมรับรอง... ท่านจะทุกข์จริงๆครับ.... Wink

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล... ขอปรึกษาอีกนิดครับ... คือพื้นลามิเนตที่ผมไปดูมา... มันเป็นแบบไม่ต้องใช้กาวยึดครับ... ใช้โฟมบางๆ ปูรองแล้วเอาแผ่นไม้ลามิเจตมาต่อกันเลย... มันจะมีตัวล๊อคในตัว... ด้านขอบจะมีตัวจบที่ต้องยึดกับพื้นอีกที(เข้าใจว่าเป็นสลักหรือสกรู) ตัวนี้จะมีปัญหาเหมือนตัวที่ใช้กาวหรือไม่ครับ...

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 10:58:00 AM »

สองงานครึ่งไม้15-18ปีได้ถูกอยู่ครับ  เอาเลยครับครูเอาแบบกระดานไม้ตีชิดก็ได้ไม่ต้องปาร์เก้หรอกตีชิดสนิทๆเก็บงานดีๆลงยูริเทนเงาวับจับตา  Grin Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 11:15:52 AM »

สองงานครึ่งไม้15-18ปีได้ถูกอยู่ครับ  เอาเลยครับครูเอาแบบกระดานไม้ตีชิดก็ได้ไม่ต้องปาร์เก้หรอกตีชิดสนิทๆเก็บงานดีๆลงยูริเทนเงาวับจับตา  Grin Grin Grin

ผมก็คิดว่าได้ราคาถูกครับ... แต่สหกรณ์ฯ ยังไม่จ่าย... Grin Grin Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 01:50:20 PM »

ผมรอย้ายกลับน่านครับอีกไม่เกินสองปี อย่างเร็วก็ปีนี้ ทำแบบไว้แล้ว ราคาสักแปดแสนแต่จะดีดราคาเป็รสักล้านสาม-ล้านห้า  ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 08:48:13 PM »

เรียนคุณ jungle ตรงๆนะครับ... วัสดุที่กล่าวมา ผมไม่เคยได้มีโอกาสสัมผัสเลยครับ... เลยไม่กล้าให้ความเห็น... Embarrassed

แต่วัสดุที่มาทำพื้น ต้องแกร่งพอที่จะใช้รับน้ำหนัก และต้องทนต่อแรงกระทำหลายๆอย่างได้ครับ...

แต่จากข้อมูลจุดยึดน่าจะน้อยกว่าแบบที่ใช้กาวเป็นอย่างมาก... ดังนั้นอาจจะไม่ใช่วัสดุที่ดีพอ นำมาใช้รับแรงที่กระทำไปทางด้านข้าง เช่นการดันเลื่อนตู้เสื้อผ้า เวลาที่เราอยากย้ายเฟอร์นิเจอร์.. อาจทำให้มันย่นได้ครับ...

อันนี้ผมไม่มีข้อมูลจริงๆ ขออภัยด้วยครับ... ไหว้

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 08:53:35 PM »

ผมรอย้ายกลับน่านครับอีกไม่เกินสองปี อย่างเร็วก็ปีนี้ ทำแบบไว้แล้ว ราคาสักแปดแสนแต่จะดีดราคาเป็รสักล้านสาม-ล้านห้า  ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

เอาแบบมายั่วน้ำลายหน่อยดิ... Grin Grin Grin

เรียนคุณ jungle ตรงๆนะครับ... วัสดุที่กล่าวมา ผมไม่เคยได้มีโอกาสสัมผัสเลยครับ... เลยไม่กล้าให้ความเห็น... Embarrassed

แต่วัสดุที่มาทำพื้น ต้องแกร่งพอที่จะใช้รับน้ำหนัก และต้องทนต่อแรงกระทำหลายๆอย่างได้ครับ...

แต่จากข้อมูลจุดยึดน่าจะน้อยกว่าแบบที่ใช้กาวเป็นอย่างมาก... ดังนั้นอาจจะไม่ใช่วัสดุที่ดีพอ นำมาใช้รับแรงที่กระทำไปทางด้านข้าง เช่นการดันเลื่อนตู้เสื้อผ้า เวลาที่เราอยากย้ายเฟอร์นิเจอร์.. อาจทำให้มันย่นได้ครับ...

อันนี้ผมไม่มีข้อมูลจริงๆ ขออภัยด้วยครับ... ไหว้

ขอบคุณมากครับพี่ตั้ว... ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:23:17 PM »

ที่บ้านใช้อยู่ครับ ข้อเสียเพียบแต่ข้อดีก็มีเยอะ กลัวน้ำกลัวรอยขีดข่วน แต่ภาพรวมสามารถซ่อมได้  เยี่ยม

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:14:20 AM »

ที่บ้านใช้อยู่ครับ ข้อเสียเพียบแต่ข้อดีก็มีเยอะ กลัวน้ำกลัวรอยขีดข่วน แต่ภาพรวมสามารถซ่อมได้  เยี่ยม

รบกวนลุงจอย... เอ้ย... พี่จอยช่วยบอกข้อดีข้อเสียจากประสบการณ์ที่ใช้งานได้มั๊ยครับ... ไหว้

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:34:43 AM »

รบกวนลุงจอย... เอ้ย... พี่จอยช่วยบอกข้อดีข้อเสียจากประสบการณ์ที่ใช้งานได้มั๊ยครับ... ไหว้

ก็ตามที่บอกครับ ข้อเสีย คือถูกของแข็งกระแทกนิดกระแทกหน่อยก็เป็นรอย คือลากอะไรไม่ได้เลยครับ อย่างกรณีน้ำหกใส่หากไม่รีบเช็ดจะบวมอืดเลยครับ แต่ข้อดีก็คือซ่อมง่าย

คือซ่อมเป็นจุดๆได้เลยไม่ต้องรื้อออกหมดทั้งแผงครับ Grin

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:37:47 AM »

ขอบคุณครับ... ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:41:21 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล... ขอปรึกษาอีกนิดครับ... คือพื้นลามิเนตที่ผมไปดูมา... มันเป็นแบบไม่ต้องใช้กาวยึดครับ... ใช้โฟมบางๆ ปูรองแล้วเอาแผ่นไม้ลามิเจตมาต่อกันเลย... มันจะมีตัวล๊อคในตัว... ด้านขอบจะมีตัวจบที่ต้องยึดกับพื้นอีกที(เข้าใจว่าเป็นสลักหรือสกรู) ตัวนี้จะมีปัญหาเหมือนตัวที่ใช้กาวหรือไม่ครับ...

แปลกๆจัง เดี๋ยวนี้ เทคโนโลยีเยอะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 01:34:57 PM »

แปลกๆจัง เดี๋ยวนี้ เทคโนโลยีเยอะ

เดียวนี้เขานิยมใช้รุ่นนี้แล้วครับ ไม่เลอะไม่เหม็นกาว เพียงแต่จุดเริ่มต้นกับปลายทางต้องเก็บงานให้ดีครับ

Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 02:27:45 PM »

ไหว้ กระทู้ดีมีประโยชน์  ....เข้ามาเก็บความรู้ค่ะกำลังจะซื้อบ้านอยู่พอดีเลย
เท่าที่ดูมา บ้านจัดสรรทุกโครงการใช้พื้นไม้ลามิเนตค่ะ ก็สวยดีนะคะ ชอบๆๆๆ

ก็ตามที่บอกครับ ข้อเสีย คือถูกของแข็งกระแทกนิดกระแทกหน่อยก็เป็นรอย คือลากอะไรไม่ได้เลยครับ อย่างกรณีน้ำหกใส่หากไม่รีบเช็ดจะบวมอืดเลยครับ แต่ข้อดีก็คือซ่อมง่าย

คือซ่อมเป็นจุดๆได้เลยไม่ต้องรื้อออกหมดทั้งแผงครับ Grin

แค่เนี้ย...เรื่องจิ๊บจ๊อยสำหรับแม่บ้านค่ะ ถือว่าดูแลรักษาง่าย   Grin

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์