เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 06:41:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดร้าน7ปีโจรขึ้น 4หนหมดเกือบแสน  (อ่าน 4269 ครั้ง)
feen
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:44:42 PM »

ร้านผมอยู่ปัตตานี เช่าเขตรถไฟ แถวนี้มีโจรมาก ผมโดนโจรขึ้น 4ครั้งหมดหลายเงิน
วันก่อน  คุณโจรมาอีกแล้วมาทางหลังบ้าน (หลังบ้านผม รกและมืดด้วย)  พี่ท่านทำท่าจะปีนขึ้นทาง
 ช่อง  ระหว่างกำแพงบ้าน กับหลังคา ช่องว่างประมาณ 2คืบ และความสูงจากพื้นถึงช่อง ประมาณ 5 เมตร
 คำถามครับ
1. ถ้าผมจะใช้ลวดขึง 2 เส้น แล้วต่อไฟ 220v จะดีมั้ยครับ2. ถ้าในขณะ ที่ปีน ยังไม่เข้าบ้านผม ผมยิงขู่ จะดีมั้ยครับ
3. ถ้าผมจะเอาน้ำร้อนสาด จะดีมั้ยครับ
 ป.ล เจ้าหน้าที่ตำรวจ เป็นคนแนะนำให้ผมซื้อปืนครับ เพราะเจ้าหน้าที่ก็เบื่อเหมือนกัน (เค้าว่าอย่างนั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 08:01:37 PM โดย feen » บันทึกการเข้า
godsira รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:49:52 PM »

เลี้ยงหมา ก่อนดีไหมครับ ...

ถ้าเป็นผมขึงลวด ผมกลัวคนที่บ้าน หรือคนข้างเคียงได้รับอันตราย ไหนจะถ้าฝนตกอีก

feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:52:00 PM »

ผมเป็น มุสลิมครับ เลี้ยงหมาไม่ได้ ครับ (ศาสนาเค้าห้ามไว้) 
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:55:00 PM »

ต้องทำทั้งสองอย่างครับ

การป้องกัน ใช้ไฟสปอตไลท์แบบตรวจจับความเคลื่อนไหวส่องไปหลังบ้าน เมือมีคนเข้ามาในรัศมีตัวตรวจจับไฟจะสว่าง(หมาผ่านถ้าตั้งไวมากยังติดเลย)

มีข้อดีคือป้องปรามและช่วยให้เห็นเป้าได้ชัดเจนด้วย

ถ้ากำลังปีนอยู่ เป็นผมก็ยิงครับ  Grin
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:57:20 PM »

เอาลูกซองติดบ้านไว้เลยครับ มาบ่อยๆอย่างนี้ ยิงกดลงขาให้ดิ้นเลยครับ นาทีนั้นไม่ต้องเล็งมาก ไหว้

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:57:37 PM »

(หลังบ้านผม รกและมืดด้วย)   แก้ไข โดยติดไฟส่องสว่าง
ติด กล้องวงจรปิด แบบ อินฟาเรด
ไฟส่องสว่าง อาจจะใช้แบบ อินฟาเรด ร่วมด้วยก็ได้ ถ้าอยากให้ตกก๊ะใจ
ช่อง  ระหว่างกำแพงบ้าน กับหลังคา ช่องว่างประมาณ 2คืบ
เสริมเหล็กเส้นตัน หรือเหล็กเหลี่ยม ตีเป็นตาราง กั้นทั้งแนว

เราต้องทำตัวเหมือนโจร คิดแบบโจร แล้วจะเห็นช่องโหว่ ได้เองครับ

ถ้าไม่รำคาญนัก เลี้ยงห่าน ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Bird954
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 08:07:16 PM »

ร้านผมอยู่ปัตตานี เช่าเขตรถไฟ แถวนี้มีโจรมาก ผมโดนโจรขึ้น 4ครั้งหมดหลายเงิน
วันก่อน  คุณโจรมาอีกแล้วมาทางหลังบ้าน (หลังบ้านผม รกและมืดด้วย)  พี่ท่านทำท่าจะปีนขึ้นทาง
 ช่อง  ระหว่างกำแพงบ้าน กับหลังคา ช่องว่างประมาณ 2คืบ และความสูงจากพื้นถึงช่อง ประมาณ 5 เมตร
 คำถามครับ
1. ถ้าผมจะใช้ลวดขึง 2 เส้น แล้วต่อไฟ 220v จะดีมั้ยครับ
2. ถ้าในขณะ ที่ปีน ยังไม่เข้าบ้านผม ผมยิงขู่ จะดีมั้ยครับ
3. ถ้าผมจะเอาน้ำร้อนสาด จะดีมั้ยครับ
 ป.ล เจ้าหน้าที่ตำรวจ เป็นคนแนะนำให้ผมซื้อปืนครับ เพราะเจ้าหน้าที่ก็เบื่อเหมือนกัน (เค้าว่าอย่างนั้น)

ของพี่อยู่ปัตตานี 4 ครั้ง ถือว่าหนักนะครับ ตกใจ
ของผม ย้ายมาอยู่สมุทรปราการได้ 6 ปี เศร้า
โดนไป 2 ครั้งครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขึ้นบ้าน 1 ครั้ง  ขึ้นร้าน 1 ครั้ง
ครั้งที่(1)ขึ้นบ้านได้เงินไป หมื่นกว่าบาท ทองคำรูปพรรณน้ำหนักรวมกัน 45 บาท(ตอนนั้นทองบาทละ 12,000) หัวเราะร่าน้ำตาริน
ครั้งที่(2)ขึ้นร้าน ได้เงินไป ห้าพันกว่าบาท คอมพิวเตอร์ 12 เครื้อง กล้องดิจิตอล 2 ตัว กล้องวีดีโอ 1 ตัว หัวเราะร่าน้ำตาริน
รวมกันแล้ว 2 ครั้ง เป็น ล้าน ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทั้งที่บ้านและที่ร้าน มีกล้องวงจรปิด และเห็นหน้าคนร้ายชัดเจน เยี่ยม
ไปแจ้งความที่โรงพัก บางปู พนักงานสอบสวนถามผมว่า แล้วจะให้ผมทำยังไง ตกใจหน้าซีด
เซ็งเลยครับ ตอนนี้คดียังค้างเติ่ง ไม่คืบหน้า ไม่หือไม่อือ ยี๊
ตอนนี้มีปืนแล้ว(แต่ก่อนก็มีแต่อยู่อีกบ้านนึงให้แม่ไว้ใช้)
ถ้าโจรขึ้นบ้านหรือร้านผมอีก ผมจะยิงให้ดิ้นตายต่อหน้าผมนี้แหละครับ งอน
เพราะ ผู้ไม่พิทักษ์สันติราช ไม่สามารถทำไห้ผมอุ่นใจได้เลย แบร่
เวลาผมเยอะ ขึ้นศาลก็เอา ขำก๊าก

godsira รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 08:23:31 PM »

ผมเป็น มุสลิมครับ เลี้ยงหมาไม่ได้ ครับ (ศาสนาเค้าห้ามไว้) 

ขออภัยครับพี่  ไหว้

ลองใช่วิธีป้องกัน + เตือนภัย  แบบที่พี่ๆท่านอื่นว่าไว้ก็ดีนะครับ  ไม่ทราบว่า ช่องว่างระหว่างกำแพงกับหลังคา 2 คืบ  ถ้าเอาแบบง่ายที่สุด ก่ออิฐปิดเลย จะดีไหมครับ

ขอให้สามารถป้องกันได้นะครับ

ปล. แบบนี้เป็นผมคงเลือกลูกซองติดบ้านคร้บ ราคาไม่แพง ใช้งานสะดวก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 08:25:04 PM โดย ArRaGoN » บันทึกการเข้า
NONNY_G
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 08:49:52 PM »

อยู่ปัตตานี โคกโพธฺ์ป่าวครับ บัง เลือกลูกซอง สิครับเด็ดขาดดีไม่ต้องซ้ำ  (หรือจะซ้ำก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ)
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:12:02 PM »

ผมทำงาน ที่ปัตตานี
อยากจะแลกเปลี่ยนความเห็น ครับ
คน ปัตตานี ถ้าไม่ใช่ เจ้าหน้าที่ ปราบปราม  ที ต้องพกปืนเป็นประจำ
ซึ่งหมายความว่า ท่านเป็นประชาชน  หรือ เป็นข้าราการพลเรือน..ท่านมีปืน  ท่านต้องเก็บเป็นความลับสุดชีวิต ครับ
เอามายิงขู่ผลีผลามไม่ได้ ครับ ถ้ามีผู้ไม่หวังดี รู้ ว่าท่านมีปืน  เขาจะทำร้ายท่านเพื่อแย่งปืน ครับ
และหากมีความจำเป็นท่านต้องยิงเพื่อป้องกันชีวิต หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ  และการยิงครั้งนั้นท่านปลอดภัย
หลังจากนั้นท่านก็จะไม่ปลอดภัยอีกเลย...เพราะท่านเปิดเผย  ว่าท่านมีปืน
...มีปืน  ก็ ไม่ปลอดภัย...
....ยิงปืน  ก็ ยิ่งไม่ปลอดภัย....
.....แล้ว  เรา จะ มีปืน  ไปทำไม่....อิอิ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:12:14 PM »

นอนเฝ้าครับ ผมนอนเฝ้า ถึงไม่สบาย แต่ก็ช่างมันครับ  Cool

ใครปีนเข้ามาผมยิงครับ  ไม่ถามด้วยเมิ..มาหาใคร Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
NONNY_G
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:21:36 PM »

ครับพี่ rucha มีปืนอย่างถูกต้องตามกฏหมาย แต่ต้องเก็บเงียบไวัอยู่คนเดียวแล้ว ฉะนั้นปืนมันจะมีประโยชน์อะไรหล่ะครับพี่ ยิงก็ไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ออกมาโชว์ก็ไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:23:22 PM »

ถ้าไม่ยิงเดี๋ยวก็มีครั้งที่ ๕,๖,๗,๘,๙,........   เอาลูกซองปั้ม(ขึ้นลำไว้)คอยจนมันงัดเข้ามาในบ้านแล้วค่อยยิง  ถ้ามันไม่มีอาวุธหาให้มันด้วยครับ ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
tqu
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:26:10 PM »

ลองดูเครื่องที่ปล่อยไฟตามลวด แต่ไม่ถึง 220 โวลท์  ที่ชาวบ้านเขาไว้กันพวก วัวควาย ดีกว่าจะใช้ไฟ 220 
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:30:33 PM »

ครับพี่ rucha มีปืนอย่างถูกต้องตามกฏหมาย แต่ต้องเก็บเงียบไวัอยู่คนเดียวแล้ว ฉะนั้นปืนมันจะมีประโยชน์อะไรหล่ะครับพี่ ยิงก็ไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ออกมาโชว์ก็ไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
จริงๆ ครับ  ปืน กระบอกแรกของผม m 60 ฟูลลัก  ซื้อมา 10 กว่าปี  ยิง ไม่ถึง 100 นัด ครับ
วันใหน อารมดี  ผม เอาปืน มาลูบคลำเช็ดถู  เรียงลำดับ  หรือสลับกระบอกเอามานอน ข้างๆ  ก็ มีความสุขแล้วครับ  อิอิ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์