เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 06:42:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดร้าน7ปีโจรขึ้น 4หนหมดเกือบแสน  (อ่าน 4271 ครั้ง)
E21ZUC + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:46:43 PM »

ติดกล้องเอาไว้เป็นหลักฐานไว้ก่อนครับ เยี่ยม

D-MAX   สีดำ  ขึ้นลำ   ลดนก
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 10:04:02 PM »

อย่างแรกคงต้องเพิ่มหลอดไฟให้สว่างๆไว้หน่อย

ต่อมาคงต้องเป็นปืนลูกซอง อย่าลืมพาคนที่บ้านไปฝึกยิงด้วยน่ะครับ

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:32:18 PM »

มองจากสถานการณ์ใน3จังหวัดใต้เเล้ว  ผมคิดว่า มันก็ไม่ปลอดภัยตลอดเวลาอยู่เเล้วครับ
คิดว่ามีลูกซองติดมือไว้ ไม่เสียหาย 

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 08:10:01 AM »

ต้องเข้าใจก่อนว่า

มุสลิมไม่ได้เกลียดสุนัข  แต่ พยายามจะหลีกเลี่ยงน้ำลายของสุนัข ครับ
เนื่องจาก ในหลักการของศาสนาอิสลามนั้น  ระบุให้มุสลิมทุกคนรักษาความสะอาด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เมื่อต้องทำอิบาดะห์ ( คือ ศาสนกิจ)

ดังนั้น ไม่ใช่เฉพาะน้ำลายสุนัข , น้ำลายแมว หรือ สัตว์อื่นๆ ก็เหมือนกัน  เพียงแต่ที่ห้ามสุนัขไว้เป็นกรณีพิเศษ เพราะมันเป็นสัตว์ที่ชอบเลีย
และ ชอบแลบลิ้น ตลอดเวลา

นอกจากนี้ ขน หรือ รอยเท้าที่เปียกน้ำของมันก็ถือว่า ไม่สะอาดเช่นกัน

ทีนี้ ถ้าเอาสุนัข ดมกลิ่นอยู่นอกบ้าน  ...ก็ยังพอว่า เพราะอย่างมากก้แค่ โดนน้ำลาย

แต่ถ้าเอาขึ้นบ้าน ซึ่งบ้านมุสลิม ก็ต้องมีที่ละหมาด , ทำศาสนกิจ  ก็ยิ่งเป็นเรื่องยุ่งยากเข้าไปใหญ่  ไหนจะน้ำลาย ไหนจะขนสุนัขที่ร่วงตามทาง
รอยเท้าในบ้าน  ... ดังนั้น การเอาสุนัขขึ้นบ้านนี่ เรื่องใหญ่แน่นอน

เรื่องใหญ่ในที่นี้คือ ความรู้สึกของคนนะครับ  ... ไม่ใช่ศาสนา
เพราะตามหลักศาสนา แค่ทำความสะอาด ก็จบ

แต่เรื่องของ "คน" คงไม่จบแค่ทำความสะอาดหรอกครับ

supakit1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 10:14:04 AM »

ของพี่อยู่ปัตตานี 4 ครั้ง ถือว่าหนักนะครับ ตกใจ
ของผม ย้ายมาอยู่สมุทรปราการได้ 6 ปี เศร้า
โดนไป 2 ครั้งครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขึ้นบ้าน 1 ครั้ง  ขึ้นร้าน 1 ครั้ง
ครั้งที่(1)ขึ้นบ้านได้เงินไป หมื่นกว่าบาท ทองคำรูปพรรณน้ำหนักรวมกัน 45 บาท(ตอนนั้นทองบาทละ 12,000) หัวเราะร่าน้ำตาริน
ครั้งที่(2)ขึ้นร้าน ได้เงินไป ห้าพันกว่าบาท คอมพิวเตอร์ 12 เครื้อง กล้องดิจิตอล 2 ตัว กล้องวีดีโอ 1 ตัว หัวเราะร่าน้ำตาริน
รวมกันแล้ว 2 ครั้ง เป็น ล้าน ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทั้งที่บ้านและที่ร้าน มีกล้องวงจรปิด และเห็นหน้าคนร้ายชัดเจน เยี่ยม
ไปแจ้งความที่โรงพัก บางปู พนักงานสอบสวนถามผมว่า แล้วจะให้ผมทำยังไงตกใจหน้าซีด
เซ็งเลยครับ ตอนนี้คดียังค้างเติ่ง ไม่คืบหน้า ไม่หือไม่อือ ยี๊
ตอนนี้มีปืนแล้ว(แต่ก่อนก็มีแต่อยู่อีกบ้านนึงให้แม่ไว้ใช้)
ถ้าโจรขึ้นบ้านหรือร้านผมอีก ผมจะยิงให้ดิ้นตายต่อหน้าผมนี้แหละครับ งอน
เพราะ ผู้ไม่พิทักษ์สันติราช ไม่สามารถทำไห้ผมอุ่นใจได้เลย แบร่
เวลาผมเยอะ ขึ้นศาลก็เอา ขำก๊าก

ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ต้องมีท่านก็ได้ ให้ยกเลิกไปเลยเราจะได้พึ่งตนเอง

ของผมครับ ท่านแม่โดนกระตุกสร้อยทองคำน้ำหนักสามบาท พร้อมพระ(มารู้ตอนหลัง)นางพญา (พิษณุโลก) ผมไม่เห็นหน้าคนร้ายแต่จำลักษณะได้ ไปแจ้งความตำรวจบอกว่าถ้าผม(หมายถึงตำรวจ)จับมาแล้วน้อง(หมายถึงผม)จะชี้ตัวคนร้ายถูกหรือไม่  ถ้าไม่ถูกก็อย่างแจ้งความ  ตอนนั้นผมเป็นเด็กครับ สิบห้าสิบหกนี่แหละ เลยมองหน้าตาพริบๆ กันกับท่านแม่ของผม   

...รู้...พอ...ย่อม...สงบ...
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 10:53:59 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  โจรขึ้นบ้านจนลืมไปว่าเป็นบ้านโจรเสียเอง

วิธีการดักด้วยไฟฟ้า...เป็นอันตรายทั้งต่อตนเองและผู้อื่น  ยิ่งถ้าโจรตายด้วย กลายเป็นความผิดอาญาอีก

เลี้ยงสุนัขก็ไม่ได้..เพราะข้อจำกัดทางศาสนา  และตามที่คุณ PU45  ว่าไว้  สัตว์เลี้ยงเกือบทุกชนิดก็เลี้ยงไม่ได้

มาสะดุดตอนข้อความว่า  เห็นโจรขึ้นระหว่างกำแพงและหลังคา  แสดงว่า จขกท. มองเห็นการกระทำของโจรทุกขั้นตอนเลยซิครับ...555

ถ้า จขกท. มีปืน ผมว่ายิงเลยจะดีกว่า...สถานการณ์มันไม่อาจจะรอหรือไคร่ครวญโดยละเอียดว่า โจรมีปืนหรืออาวุธอย่างอื่นด้วยหรือไม่   ส่วนจะเอาให้ตายหรือไม่  ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือของท่านเองครับ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:03:11 AM »

พูดได้อย่างเดียวว่า"ยิงเถอะครับ ถ้าไม่ใช่ญาตที่รู้จ้ก เพราะว่าถ้ามาลักษณะนี้ไม่มีมาดีแน่ คนดีเค้าเข้าตามตรอกออกตามประตูครับ"
ผมเองก็โดนขึ้นบ้านมาแล้วเหมือนกัน จนทุกวันนี้ได้แต่ทำใจและใช้สติเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของเราต่อไปด้วยไม่คิดหวังพึ่งจนท.มากนัก
เพราะตอนแจ้งไปกว่าจะมาโจรก็กลับไปเสวยสุขกันแล้ว คิดแล้วเศร้าสังคมไทยที่ปกป้องแต่คนร้าย ปล่อยให้คนดีถูกรังแกทั้งจากจนท.และก็โจรผู้ร้าย เศร้า

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:15:20 AM »

....ถ้าเห็นตัวขนาดนั้นผมจะใช้หนังสติ๊กเล็งไปที่เบ้าตา(ออกจะโหดไปหน่อยครับ)..ถ้ายิงจู๋มันได้ก็ยิงเลยครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:26:10 AM »

ผมอยากได้  แบบที่ขโมยเข้าบ้านแล้วมีแก็สพ่นออกมา  ขโมยสลบอยู่สัก 12 ชั่วโมง .....พอจะมีใหมครับ.. Angry
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 01:19:55 PM »

ผมทำงาน ที่ปัตตานี
อยากจะแลกเปลี่ยนความเห็น ครับ
คน ปัตตานี ถ้าไม่ใช่ เจ้าหน้าที่ ปราบปราม  ที ต้องพกปืนเป็นประจำ
ซึ่งหมายความว่า ท่านเป็นประชาชน  หรือ เป็นข้าราการพลเรือน..ท่านมีปืน  ท่านต้องเก็บเป็นความลับสุดชีวิต ครับ
เอามายิงขู่ผลีผลามไม่ได้ ครับ ถ้ามีผู้ไม่หวังดี รู้ ว่าท่านมีปืน  เขาจะทำร้ายท่านเพื่อแย่งปืน ครับ
และหากมีความจำเป็นท่านต้องยิงเพื่อป้องกันชีวิต หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ  และการยิงครั้งนั้นท่านปลอดภัย
หลังจากนั้นท่านก็จะไม่ปลอดภัยอีกเลย...เพราะท่านเปิดเผย  ว่าท่านมีปืน
...มีปืน  ก็ ไม่ปลอดภัย...
....ยิงปืน  ก็ ยิ่งไม่ปลอดภัย....
.....แล้ว  เรา จะ มีปืน  ไปทำไม่....อิอิ

เซงแทนครับพี่  งอน   งอน

ส่วนท่าน จขกท ลองทำแบบท่านยอดแนะไว้ครับ ติดกล้องวงจรปิด + เพิ่มเหล็กดัด น่าจะช่วยได้บ้างครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 01:25:21 PM »

ติดกล้องวงจรปิดครับ จะได้มีหลักฐาน ประกอบครับ เผื่อเกิดเหตุไม่คาดคิด ขอให้ท่าน feen และครอบครัว ปลอดภัยครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 01:31:41 PM »

แนะนำว่าควรเพิ่มไฟแสงสว่าง และรั้วก่อนครับ.....ส่วนเรื่องปืนลองดูว่าเราพร้อมแค่ไหน ถ้าพร้อมก็เอาเลยครับ เรามีปืนย่อมเป็นต่อครับ อย่างน้อยก็ยังข่มขู่ขโมยได้ดีกว่ามือเปล่าครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 02:07:16 PM »

ผมเป็น มุสลิมครับ เลี้ยงหมาไม่ได้ ครับ (ศาสนาเค้าห้ามไว้) 

รบกวนคุณFeenครับ รบกวนเรื่องทางศาสนา

แถวบ้านผม ชุมชนมุสลิมก็ไม่เลี้ยงหมา
แต่ที่ต่างประเทศ มุสลิม ทำไม เขาเลี้ยงครับ
อย่างพวกเบดูอิน (bedouin) (ผมเข้าใจว่าเป็นมุสลิมนะครับ) เขาเลี้ยงหมานะครับ

ที่ดูไบ (สหรัฐอาหรับ เอมีเรสต์ - UAE) มุสลิมตั้งเยอะ ก็มีเลี้ยงหมาครับ

http://www.dubaidogclub.com/

ก็เลยแปลกใจครับ ที่เขาเลี้ยงได้ หรือเพราะนิกายต่างๆ (ชุนนี่ย์ - ชีอะห์)ครับ

ขอบคุณครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 05:14:10 PM »

ต้องเข้าใจก่อนว่า

มุสลิมไม่ได้เกลียดสุนัข  แต่ พยายามจะหลีกเลี่ยงน้ำลายของสุนัข ครับ
เนื่องจาก ในหลักการของศาสนาอิสลามนั้น  ระบุให้มุสลิมทุกคนรักษาความสะอาด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เมื่อต้องทำอิบาดะห์ ( คือ ศาสนกิจ)

ดังนั้น ไม่ใช่เฉพาะน้ำลายสุนัข , น้ำลายแมว หรือ สัตว์อื่นๆ ก็เหมือนกัน  เพียงแต่ที่ห้ามสุนัขไว้เป็นกรณีพิเศษ เพราะมันเป็นสัตว์ที่ชอบเลีย
และ ชอบแลบลิ้น ตลอดเวลา

นอกจากนี้ ขน หรือ รอยเท้าที่เปียกน้ำของมันก็ถือว่า ไม่สะอาดเช่นกัน

ทีนี้ ถ้าเอาสุนัข ดมกลิ่นอยู่นอกบ้าน  ...ก็ยังพอว่า เพราะอย่างมากก้แค่ โดนน้ำลาย

แต่ถ้าเอาขึ้นบ้าน ซึ่งบ้านมุสลิม ก็ต้องมีที่ละหมาด , ทำศาสนกิจ  ก็ยิ่งเป็นเรื่องยุ่งยากเข้าไปใหญ่  ไหนจะน้ำลาย ไหนจะขนสุนัขที่ร่วงตามทาง
รอยเท้าในบ้าน  ... ดังนั้น การเอาสุนัขขึ้นบ้านนี่ เรื่องใหญ่แน่นอน

เรื่องใหญ่ในที่นี้คือ ความรู้สึกของคนนะครับ  ... ไม่ใช่ศาสนา
เพราะตามหลักศาสนา แค่ทำความสะอาด ก็จบ

แต่เรื่องของ "คน" คงไม่จบแค่ทำความสะอาดหรอกครับ

โดนใจครับ  ให้+10 เลยครับ  โจรที่พูดถึงมันก็เป็น มุสลิม
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 06:12:31 PM »

ถ้าแม่น...มีลูกกรด .22 กับเวลาเล็งเนี่ยนๆเอาที่ต้นขา แบบไม่ให้ตาย...
แล้วปล่อยให้หนีไปแล้วเราแจ้งตำรวจ...

จะมีผลด้านไหนบ้างครับทั้งเจ้าหน้าที่ ทั้งโจร...?
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์