เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:19:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัสมือถือและเทคนิคมือถือ ฟังทางนี้ upตลอดครับ  (อ่าน 24520 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:48:20 PM »

ตอน พกมือถือไปเที่ยวทะเล  
 ในกรณีที่มือถือตกน้ำทะเล  ห้ามยกขึ้นจากน้ำเด็ดขาด ให้พี่ๆ ถอดแบตใต้น้ำแล้วนำถุงแกงใส่น้ำลงไปแล้วเอามือถือใส่ในถุง
 ห้ามให้โดน อากาศ เด็ดขาด   ยัดปากถุงให้แน่น ใส่น้ำให้เต็มถุงนะครับ แล้วค่อยเอาไปร้านซ่อม (ไปร้านที่รู้จักดีกว่า เดี๋ยวเค้าว่าเราบ้า)
 แบตพังแน่นนอน ได้ต้องกังวล  ห่วงเครื่องมากกว่าครับ  
ถ้าทำอย่างนี้ พี่ๆเอาแขวนใว้ซัก 2วันก็ไม่เป็นไร   อย่าให้โดนอากาศเด็ดขาด   ขอบอก
 ปล แบตเตอรี่ อย่าใส่ถุงเดียวกับเครื่องนะครับ  
สงสัยครับ ทำไมถึงห้ามยกขึ้นจากน้ำเด็ดขาด มันจะทำให้พังหรือครับ แล้วถ้าตกไปในน้ำที่ไม่ใช่น้ำทะเลตะต้องปฏิบัติแบบเดียวกันหรือไม่ครับ Huh

เมื่อโลหะ
 อะไรก็ตาม ที่โดนน้ำเค็ม (เกลือ) จะทำให้ขึ้นสนิม เร็วกว่าโดนน้ำธรรมดา  
ส่วนสาเหตุ ที่ไม่ให้โดนอากาศนั้น เพราะ เมือ่โลหะนั้นๆ ถูกน้ำเค็ม แล้วโดนอากาศ จะทำให้เกิดสนิมเร็วมากๆน้ำเค็มกัดโลหะนั้นๆ
เราจะสังเกตได้ ตัวอย่างที่  1  พี่ๆเคยได้ยินข่าวที่พบเรือใต้มหาสมุทรมั้ยครับ  สภาพที่เจอครั้งแรก เรือไม่เป็นสนิมเลย
ถ้าสนิมกัดกินจริงๆ เรือลำนั้นคงอยู่ไม่สมบูรณ์นัก (โดนน้ำเค็ม แต่ไม่ถูกอากาศ)
                      ตัวอย่างที่  2   พี่ๆเคยไปเที่ยวทะเลมั้ยครับ ถ้าเคย ให้พี่ๆสังเกต รถยนต์  รถเครื่อง ที่เจ้าของอยู่ในพื้นที่ติดทะเลนั้นดู
 รถจะมีสนิม มากๆ เนื่องจากรถที่เป็นโลหะ ไม่ว่า ก้านล้อ โชค  ตัวถัง  โดนไอน้ำเค็มพร้อมพร้อมกับโดนอากาศ
 นั้งยัน  นอนยัน ได้เลยครับ รถที่อยู่ ริมทะเลอายุ ไม่เกิน 7ปี เท่านั้น  น้องสนิมกินเรียบ
 เอาละ กับมาที่มือถือ เราบ้าง มือถือ ภายในจะมีวงจรเล็กๆ ลายวงจร บางครั้ง เล็กกว่าเส้นผมซะอีก
 ในเมื่อว่ามือถือโดนน้ำเค็ม แล้วโดนอากาศ  ในระยะเวลา นาน ผมให้เต็มที่ 3 ชั่งโมง  มากกว่านี้  เน่าแน่ๆ
ถ้าโดนน้ำเค็มแล้วก็อย่าให้โดนอากาศซิครับ
 แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่ทีช่างด้วยนะครับ ถ้าเค้าเข้าใจหลักการนี้  เค้าจะ เรามือถือของเราไปล้างน้ำจืดทันที  
 ตามด้วย ซันไล ล้างจาน แล้วเอามาเป่าให้แห้งหรือไม่ก็ต้มกับหม้อ ต้มบรอด์ ต่อ แล้วล้างให้สะอาด เป่าให้แห้ง
 โอกาศ รอด 80 เปอร์เซนครับ  
ถ้าเจอร้านที่ไม่รู้  เค้าเอาเครื่องของพี่ๆ ตั้งไว้รอตามคิว  อย่างนี้ ตายสนิท
  ส่วนเครือ่งโดนน้ำธรรมดา ไม่ต้องครับ  ถอดแบตออก ส่งช่างใกล้บ้านได้เลย
หรือถ้า ไม่อยากส่งช่าง ก่อน  พอมือถือตกน้ำ ให้ถอดแบตทันที แล้วเอา มือถือไปตากแดดแรงๆ ที่มีลมซะหน่อย  ซัก 2วันครับ
แล้วเอามือถือใส่แบตดูถ้าไม่ติด ลองแบตก้อนอื่น  ถ้าไม่ติดอีก ส่งช่างได้เลยครับ  แต่ห้ามชารท์ เด็ดขาด นะครับ
ลองก่อนเปิดติดมั้ยถ้าติดค่อยชารท์ ครับ 
ไม่ควรใช้ไดร์เป่านะครับ เดี๋ยว  จอ จะเสีย ตากแดด ดีกว่า
ไม่ควรแช่ถังข้าวสาร ครับ ไม่ใช่ นาฬิกา
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:45:34 PM »

เครื่องผมรุ่นโบราณแค่รับได้โทรออก ....... คงไม่มีไวรัส (กระมัง)   ขอบคุณครับ

มือถือ ไฮเทค เครื่องนั้นที่รับต่อจากผม กลายเป็นรุ่นโบราณแล้วเหรอครับ ลุงปู Smiley หรือว่ามีหลายเครื่องแน่เลย
รุ่นโบราณ แอบเอาไว้รับเข้าโทรออกกับใครเอ่ย  Grin คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 11:50:02 PM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 07:15:13 PM »

เครื่องผมรุ่นโบราณแค่รับได้โทรออก ....... คงไม่มีไวรัส (กระมัง)   ขอบคุณครับ

มือถือ ไฮเทค เครื่องนั้นที่รับต่อจากผม กลายเป็นรุ่นโบราณแล้วเหรอครับ ลุงปู Smiley หรือว่ามีหลายเครื่องแน่เลย
รุ่นโบราณ แอบเอาไว้รับเข้าโทรออกกับใครเอ่ย  Grin คิก คิก

ของแบบนี้ ต้องดูที่อายุ  ลองแขวะลุงปูดู ว่าเครื่องที่ว่ารุ่นอะไร  คำนวนได้ ว่าอายุลุงเท่าไร Grin Grin
(ลุงไม่อยู่ น้องๆ นินทาได้ เดี๋ยวลุงมา บ้านใครบ้านมัน  ความสัมพันธ์ยังเหมือนเดิม)
 โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก ไหว้ ไหว้ ไหว้
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 07:21:55 PM »

แก้ไวรัสประเภทที่ 3 ทำยังไงครับ ไหว้

หักทิ้งอย่างเดียวครับ  เศร้า เศร้า
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 02:01:50 AM »

หน้าตาของไวรัส 
1  เฉพาะโนเกีย  จะมีโลโก้ รูปโลก สีเขียวแทนโลโก้ระบบเช่นgsm dtac  นี่แหละ ตัวแม่เลยครับ  ประเภทที่1
2  เหมือนข้อ1 ครับแต่ ไม่เป็นรูปโลก จะอ่านเป็น แม็ททริก อะไรประมาณนี้  ตัวนี้ทำให้เครื่องดับ หรือติดๆดับๆ   
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 02:57:03 PM »

รหัสต่างๆของโทรศัพท์มือถือ
Alcatel
ดูอีมี่เครื่อง: * # 0 6 #
ดูซอฟแวร์เวอร์ชั่น: * # 0 6 #
โปรแกรม Net Monitor: 0 0 0 0 0 0 *

Bosch
ภาษาที่ใช้งาน: * # 0 0 0 0 #
โปรแกรม Net Monitor: * # 3 2 6 2 2 5 5 * 8 3 7 8 #

Dancall
ดูซอฟแวร์เวอร์ชั่น: * # 9 9 9 9 #
SIMcard serial number: * # 9 9 9 4 #
Information about battery status: * # 9 9 9 0 #
Selftest (only Dancall HP2731): * # 9 9 9 7 #
Show version configuration: * # 9 9 9 8 #
โปรแกรมNet Monitor: * # 9 9 9 3 #

Ericsson
ซอฟแวร์ เวอร์ชั่น: > * < < * < *
ตั้งค่าภาษาเริ่มต้น: < 0 0 0 0 >
เข้าเมนูของเครื่องโดยไม่ใส่ซิมการ์ด : * * 0 4 * 0 0 0 0 * 0 0 0 0 * 0 0 0 0 #
ข้อมูลเกี่ยวกับการล็อคเครื่องโทรศัพท์: < * * <
รหัสโทรศัพท์ : 0000

Motolora
เปิดโปรแกรม Net Monitor : * * * 1 1 3 * 1 * [OK]
ปิดโปรแกรม Net Monitor : * * * 1 1 3 * 1 * [OK]
* - ให้กดค้างจนกระทั่งมีหน้าต่าง [ ] เปิดขึ้นมา

Philips
ข้อมูลเกี่ยวกับการล็อคเครื่องโทรศัพท์: * # 8 3 7 7 #
รหัสความปลอดภัย: * # 1 2 3 4 # (Fizz) or * # 7 4 8 9 #

Samsung
ดูซอฟแวร์เวอร์ชั่น: * # 9 9 9 9 # albo * # 0 8 3 7 #
โปรแกรม Net Monitor: * # 0 3 2 4 #
ปรับความเข้มหน้าจอ LCD : * # 0 5 2 3 #
ข้อมูลหน่วยความจำ: * # 0 3 7 7 # albo * # 0 2 4 6 #
Reset memory (SIMLOCK`a removing!!!): * 2 7 6 7 * 3 8 5 5#
Reset CUSTOM memory: * 2 7 6 7 * 2 8 7 8 #
Battery state: * # 9 9 9 8 * 2 2 8 #
Alarm beeper: * # 9 9 9 8 * 2 8 9 #
ทดสอบการสั่น: * # 9 9 9 8 * 8 4 2 #

Sagem
Service Menu access: MENU 5 1 1 #

Siemens
ดูซอฟแวร์เวอร์ชั่น: put off sim card and enter: : * # 0 6 # and press LONG KEY
Bunus screen: in phone booke: + 1 2 0 2 2 2 4 3 1 2 1
โปรแกรม Net Monitor (S4 Power): Menu 9 8, left SoftKey, 7 6 8 4 6 6 6, Red phone, Menu 5 6

Nokia
ดูซอฟแวร์เวอร์ชั่น: * # 0 0 0 0 # or * # 9 9 9 9 #
ดูข้อมูลเดือนปีที่ผลิต และ เวลาในการใช้งานของเครื่อง(บางรุ่น): * # 9 2 7 0 2 6 8 9 #
การแปลรหัสเสียงแบบพิเศษเต็มอัตรา (Enhanced Full Rate): * 3 3 7 0 # [ # 3 3 7 0 # off]
การแปลงรหัสเสียงแบบครึ่งอัตราHalf Rate: * 4 7 2 0 #
Provider lock status: # p w + 1 2 3 4 5 6 7 8 9 0 + 1
Network lock status: # p w + 1 2 3 4 5 6 7 8 9 0 + 2
Provider lock status: # p w + 1 2 3 4 5 6 7 8 9 0 + 3
SimCard lock status: # p w + 1 2 3 4 5 6 7 8 9 0 + 4
รหัสโทรศัพท์ : 12345
1234567890 – คือเลขรหัสซึ่งขึ้นกับอีมี่ของเครื่อง(สอบถามได้จากผู้จำหน่าย)
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 02:57:57 PM »

วิธีเพิ่มความเร็วให้กับ มือถือ ครับ   
--------------------------------------------------------------------------------

วิธีทำให้เครื่องโทรศัพท์ของคุณเร็วขึ้นครับ เอามาจากเวปฝรั่งครับ
ขั้นตอนแรก
ไปที่ Extra แล้วไปที่ Log ครับ
ขั้นตอนต่อมาไปที่ option แล้วเข้า setting
ขั้นตอนสุดท้ายครับ
เปลี่ยนตรง log duration จาก 30 day เป็น 1 day
เท่านี้เครื่องโทรศัพท์ของคุณจะทำงานได้เร็วขึ้นมากเลยครับ 

feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 03:02:27 PM »

วิธีก๊อปปี้โปรแกรมจาก mmc ไป อีก mmc อิกอัน
อุปกรณ์ที่ต้องมี
-การ์ดรีดเดอร์ที่อ่าน mmc ได้
-ตัวต่อ rs-mmc ไม่รู้เรียกว่า ที่มันติดมากับการ์ดตอนซื้อแล้วดึงออกได้อ่ะฮะ
วิธี
1. เอา rsmmc ตัวเก่า เสียบตัวต่อ แล้วเสียบการ์ดรีดเดอร์ ต่อเข้าคอม ถ้าไม่ใส่ตัวต่อ มันจะดันใส่การีดได้ไม่สุด ไม่ก้ใส่ไปแล้วดึงออกลำบาก เพราะมันจะจมเข้าไปในการ์ดอ่ะฮะ
2. เปิดเข้าไปในไดรฟ์ของการ์ด แล้วไปที่ folder option เลือกให้มันเห็นไฟล์ที่ซ่อนอยู่
3. กด ctrl+a ก็อปทุกอย่างในการ์ด รวมถึงโฟลเดอร์ที่ซ่อน ลงคอมไว้
4. ถอดการ์ดเก่าออก เสียบการ์ดใหม่เข้าไป แล้วก็ฟอร์แมท
5. ก็อปทุกอย่างที่ก็อปออกมาจากการ์ดเก่าไปใส่การ์ดใหม่...
แค่นี้ล่ะครับ...
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 03:04:25 PM »

เคล็ดไม่ลับครับ
นี่เป็นคีย์ลัดนะคับ
เวลากดเข้าไปที่เมนู มันจามีไอคอนขึ้นนะครับ
แถวตามแนวนอน 3 ไอคอน
แถวตามแนวตั้ง 3 ไอคอน
ในการแสดงแต่ละครั้ง
ให้กดตัวเลขตามตำแหน่งของไอคอนนั้นได้เลยคับ
สมมุติไอคอนเป็นอันแรกก็ให้กดเลข1
ไอคอนกะเลขจะกดเรียงตามนี้เลยนะคับ
1 2 3
4 5 6
7 8 9
ลองทำกันดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 03:12:16 PM โดย ศักดา ครับ » บันทึกการเข้า
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 03:05:48 PM »

ข้อควรรู้ เกี่ยวกับแบตเตอรี่

แบตเตอรี่

โทรศัพท์มือถือที่เพื่อนๆใช้กันอยู่นั้น จำเป็นต้องมีแหล่งจ่ายพลังงานเพื่อให้โทรศัพท์สามารถทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ซึ่งยิ่งโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆด้วยแล้ว ฟังก์ชั่นมากๆ จำเป็นที่จะต้องใช้แบตเตอรี่ที่มีความจุสูง สามารถใช้งานได้นานๆ น้ำหนักเบา เวลาการชาร์ทสั้นๆ เพื่อให้สะดวกต่อการใช้งาน

ช่วงที่ผ่านมา โทรศัพท์มือถือจะใช้แบตอยู่ 2 ประเภทคือ
1. Ni-CD นิกเกิล แคดเมี่ยม ซึ่งจะมีข้อด้อยคือ มีผลเรื่องของเมมโมรี่ เอ็ฟเฟ็คสูงมาก ทำให้อายุการใช้งานค่อนข้างสั้น เมื่อผู้ใช้ชาร์ทไม่ถูกต้อง
2. Ni-MH นิกเกิล เมทัลไฮไดร ออกแบบมาเพื่อลดผลกระทบของ เมมโมรี่เอ็ฟเฟ็ค แต่ข้อด้อยคือน้ำหนักที่ค่อนข้างมากไปหน่อย ซึ่งต่อมาก็ไม่ค่อยได้รับความนิยมใช้ในมือถือรุ่นใหม่ๆ

สำหรับประเภทโทรศัพท์มือถือที่ได้รับความนิยมในปัจจุบัน ส่วนใหญ่จะเป็น Li-on (ลิเทียม ไอออน) และ Li-Polymer หรือ Li-on Polymer (ลิเทียมโพลิเมอร์)

ข้อดีของแบตประเภทลิเทียมคือ
1. น้ำหนักเบา
2. ความจุสูง
3. ใช้เวลาในการชาร์ทสั้น
4. ผลกระทบจาก Memory Effect น้อยมาก แทบจะไม่มีเลย

ดังนั้น จึงเหมาะสำหรับการใช้งานกับมือถือรุ่นใหม่ๆเป็นอย่างมาก แต่ในประเภทของ Li-on ก็ยังมีผลเรื่องของการใช้งานอย่างหนึ่งคือ หากมีการดิสชาร์ท (การคายประจุแบตเตอรี่) หรือใช้แล้วปล่อยให้ไฟหมดจากตัวเซลของแบตเตอรี่แบบเกลี้ยงเลย อาจเสื่อมประสิทธิภาพได้ หรืออาจจำเป็นต้องกระตุ้นการชาร์ท ระยะหนึ่งก่อนที่จะกลับมาใช้งานปกติ เช่น เมื่อเราทิ้งเครื่องพร้อมแบตเตอรี่จนไฟหมด และไม่ได้ชาร์ท จนกระทั่งไฟหมดจากแบตเตอรี่ เมื่อเสียบสายชาร์ท ไฟอาจไม่สามารถชาร์ทได้ในทันที อาจต้องรอ 30-60 นาที เพื่อกระตุ้นเซลแบต ให้กลับคืนสภาพ ก่อนการชาร์ทได้อีกครั้ง

แต่ในแบตแบบ Li-Polymer ได้รับการพัฒนาจาก Li-on อีกระดับคือ นอกจากจะเบา แล้ว ยังสามารถที่จะปล่อยให้ไฟหมด โดยไม่มีผลเรื่องความเสื่อมประสิทธิภาพของเซล รวมทั้งยังสามารถออกแบบรูปร่างให้เหมาะสมกับมือถือในแต่ละรุ่นได้อย่างง่ายดาย และสามารถออกแบบได้บางเป็นพิเศษ อย่างเช่นแบตของ อีริคสัน T39 เป็นต้น

การชาร์ทไฟในแต่ละแบบ

-สำหรับแบตแบบ Ni-CD และ Ni-MH ใน 3-5 ครั้งแรก ควรชาร์ทไฟทิ้งไว้ประมาณ 12-16 ชม. ก่อนการใช้งาน และในแต่ละครั้งที่ใช้งานควรที่จะใช้จนกระทั่งแบตหมด หรือเหลือน้อยที่สุด -แบตเตอรี่แบบ Li-on การชาร์ทครั้งแรกๆ ไม่จำเป็นต้องชาร์ท 12-16 ชม.อีกต่อไป ชาร์ทเพียงแค่เต็ม แล้วทิ้งไว้อีกซัก1-2 ชม.ก็เพียงพอ แต่แบตอาจจะใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพหลังจากการชาร์ทผ่านไปแล้ว 3-5 ครั้ง โดยในการชาร์ทแต่ละครั้งไม่จำเป็นต้องรอให้แบตหมด หรือแบตอ่อน สามารถชาร์ทได้บ่อยเท่าที่ต้องการครับ เพียงแต่แบตแบบนี้ไม่ควรปล่อยให้ไฟหมดเกลี้ยง และห้าม ดิสชาร์ทครับ
-แบตเตอรี่แบบ Li-Polymer การชาร์ทเหมือนแบบ Li-on คือชาร์ท3 ครั้งแรกแค่เต็ม และสามารถปล่อยให้แบตหมดได้โดยไม่มีผลต่อประสิทธิภาพในการใช้งาน

แท่นชาร์ท

ควรใช้แท่นชาร์ทที่เหมาะสมกับแบตแต่ละประเภท โดยปกติแล้ว แท่นชาร์ทแบบ ชาร์ท Ni-MH จะไม่เหมาะสำหรับการชาร์ทแบบ Li-On หรือ Li-Polymer ดังนั้น ควรศึกษาว่าแท่นแบบใดเหมาะสมกับแบตรุ่นที่ใช้ ก่อนการซื้อมาใช้งานครับ

สายชาร์ทในรถ

ในแบตประเภท ลิเทียมทั้ง 2 แบบสามารถใช้ที่ชาร์ทในรถได้บ่อยเท่าที่ต้องการ แต่หากเป็นแบตแบบ เมทัลไฮไดร แนะนำให้ใช้ที่ชาร์ทในรถเท่าที่จำเป็นเท่านั้นครับ

ที่ชาร์ทแบบหยอดเหรียญตามห้าง

หากไม่จำเป็นจริงๆ ผมขอให้เลี่ยงการชาร์ทแบบหยอดเหรียญตามที่ให้บริการในห้างครับ เพราะเป็นการเร่งกระแสไฟชาร์ทมากกว่าการชาร์ทตามปกติ ทำให้ไฟเต็มเร็ว อาจส่งผลเสียต่อเมนบอร์ด และประสิทธิภาพของแบตเตอรี่ในระยะยาวได้ครับ

ใช้อย่างไรให้แบตทน

-อย่าทิ้งแบตไว้ในที่อุณหภูมิสูง
-ระวังอย่าให้วัสดุเช่นเศษเหรียญ หรือโลหะไปโดนขั้วหน้าคอนแท็ค ในขณะใส่กระเป๋า เพราะอาจลัดวงจร
-อย่าปล่อยทิ้งแบตไว้นานโดยไม่ได้ใช้งาน
-ใช้แท่นชาร์ท หรือสายชาร์ทที่เหมาะสมกับรุ่นเท่านั้น

เมื่อไรจึงจะต้องเปลี่ยนแบต หรือซื้อก้อนใหม่

เมื่อเวลาผ่านไป 1-2ปี ขึ้นไป แบตจะค่อยๆมีระยะเวลาเปิดรอรับสายลดลงเรื่อยๆ จนกระทั่งแทบเรียกได้ว่า ชาร์ทเต็ม ครึ่งวันหมด อย่างนี้ก็ให้หาแบตก้อนใหม่ได้แล้วครับ

การทิ้งแบตเตอรี่

ไม่ควรเปิด หรือแงะแบตเล่น เพราะวัสดุที่ใช้ทำแบต มีอันตรายต่อร่างกายและสิ่งแวดล้อม ควรทิ้งในที่ที่จัดไว้ ในขณะนี้ ทาง ดีแทค และ เอไอเอส ได้มีโครงการตั้งกล่องรับแบตเสื่อมสภาพ ไม่ได้ใช้งาน ดังนั้นหากเพื่อนๆจะทิ้งให้นำไปใส่ไว้ที่กล่องดังกล่าว เพื่อลดมลภาวะต่อสิ่งแวดล้อมครับ
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 03:08:22 PM »

เคร็ดไม่ลับคับ
นี่เปนคีลัดนะคับ
เวลากดเข้าไปที่เมนู มันจามีไอคอนขึ้นอะคับ
แถวตามแนวนอน 3 ไอคอน
แถวตามแนวตั้ง 3 ไอคอน
ในการแสดงแต่ละคั้ง
ให้กดตัวเลขตามตำแหน่งของไอคอนนั้นได้เลยคับ
สมมุดไอคอนเปนอันแรกก้ให้กดเลข1
ไอคอนกะเลขจะกดเรียงตามนี้เลยนะคับ
1 2 3
4 5 6
7 8 9
ลองทำกันดูนะคับ

ผมก็อบจากคอมที่ร้านครับ เค้าใช้คำผิดจำนวนมาก ขอ อภัย ใน ณ ที่นี้ด้วยครับ
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:09:30 AM »

แต เงาะ  แปล ว่า ดู Grin Grin
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 11:41:58 AM »

ขอบคุณท่านศักดาครับ อ่านแล้วได้ความรู้มากมาย ต่อไปถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับมือถือ คงต้องรบกวนปรึกษาซักครั้ง นะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 04:22:13 PM »

สุดยอดครับ คุณศักดา... เมนูลัดทำได้จริงๆด้วย ยังไม่รวมเรื่องเครื่องตกน้ำทะเล ยังมีความรู้เรื่องเกี่ยวกับไวรัส และการดูแลรักษาเครื่องอีก... +1 ครับ.. เยี่ยม

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:33:18 AM »

ไหว้เรียนถามน้าศักดาครับ....มือถือผม ใบบางครั้ง ภาพ-ตัวอักษรบนจอ ตีลังกากลับหัวเฉยเลย..แบบนี้อาการหนักมั๊ยครับ ไหว้

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์