เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:28:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ กล้องมีปัญหาครับ  (อ่าน 1951 ครั้ง)
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 02:01:19 PM »

กล้องที่ใช้มานานแล้วครับ  ยี่ห้อโคนิก้า มินอลต้า รุ่น DIMAGE Z3 4.0 เมกาพิกเซล
ตอนหลังๆ ไม่ค่อยได้เที่ยวเลยเก็บใส่กระเป๋าไว้ที่บ้าน มีอยู่วันลองเอาออกมาถ่ายเล่นดู
ปรากฏว่า  ... ลองกดชัตเตอร์ โพกัสหน้าเลนส์ไม่ล็อกภาพครับ ...ลองกดถ่ายภาพก็ไม่ชัด
....มีบางครั้งล็อกภาพแต่ภาพที่ปรากฏออกมา "เบลอไม่ชัดเหมือนกันครับ"... 
ตอนนี้ยังไม่มีเวลานำไปให้ช่างดู  ... ไม่ทราบมีท่านใดเคยพบอาการแบบนี้บ้างครับ ..
สงสัยงานนี้เสียตังส์อีกแล้วครับ

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 03:30:09 PM »

กลไกในการซูม อาจจะเสียหาย เช่น เบี้ยว หรือ ยางยืด  หรือมีเศษอะไรไปขัดในร่องราง

ของผม อาจจะโชคดีบ้าง ที่เป็นไม่มากเปิดเครื่องแล้วสั่น เพราะถามไปที่บริษัท เปลี่ยนชุดเลนส์

เกือบ ห้าพันบาท  เลย ตบ ๆ กับมือเอา  ก็ยังใช่ได้มาจนปัจจุบัน แต่ ของผม เป็น T 9

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 08:29:18 PM »

ขอบคุณครับคุณ yod
คงต้องโทรถามบริษัทฯ ดูละครับ

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 09:13:30 PM »

กลไกในการซูม อาจจะเสียหาย เช่น เบี้ยว หรือ ยางยืด  หรือมีเศษอะไรไปขัดในร่องราง

ของผม อาจจะโชคดีบ้าง ที่เป็นไม่มากเปิดเครื่องแล้วสั่น เพราะถามไปที่บริษัท เปลี่ยนชุดเลนส์

เกือบ ห้าพันบาท  เลย ตบ ๆ กับมือเอา  ก็ยังใช่ได้มาจนปัจจุบัน แต่ ของผม เป็น T 9

ขอบคุณครับคุณ ยอด .. ไม่ได้ไปบริษัทฯ ครับ  .. เสี่ยงลองเปิดเครื่อง แล้วเอามือตบเข้ากับด้านบรรจุแบ็ตฯ 3 - 4 ที
ได้ผลเกินคาดครับ .. กดชัตเตอร์..หลายเวอร์ชั่น.. ใช้ได้เหมือนเดิมครับ   ขำก๊าก ขำก๊าก
** งานนี้ไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ .. แต่เวลาตบอย่าแรงเกินครับ

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 04:50:42 PM »

เดาว่าขั้วแบตเตอรี่อาจจะไม่สะอาดหรือไม่แน่ ถ้าเข้าถึงขั้วได้ลองส่องไฟดูว่าสกปรกหรือมีอะไรผิดปรกติมั้ยเพื่อจะได้ทำความสะอาดครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 03:40:59 PM »

ผมแนะนำไปที่บริษัทครับแต่ผมต้องบอกไว้ก่อนนะครับว่ากล้องพี่ได้เลิกผลิตไปแล้วนะครับและอีกอย่างนะครับโคนิก้า มินอลต้าเลิกกจิการไปแล้วนะครับแต่ศูนยที่สีลมยังให้บริการอยู่นะครับลองไปสอบถามดูก่อนนะครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:34:39 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ..  ไหว้
หากใช้ไม่ได้อีกครั้งคงต้องรบกวนใหม่
.. แต่ตอนนี้คงไปสีลมไม่ได้แล้วครับ ..  คิก คิก

หน้า: [1]
  พิมพ์