เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:23:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจทางหลวง  (อ่าน 10430 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:13:08 PM »

ที่บ้านใช้รถพ่วง3คัน , 6ล้อ4-6คัน ใช้บรรทุกปูนซิเมนต์/วัสดุก่อสร้าง

สั่งลูกน้องคลุมเรียบร้อย ไม่บรรทุกนน.เกิน ..... ไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยต้องจ่ายส่วยครับ  Wink

ผมคิดเหมือนกันครับ ...............

ถ้าเราทำผิดแล้ว จนท.ดำเนินการ ตามขั้นตอน ตามกฎหมาย.................. จะไปบ่น ไปตำหนิเขาทำไม

ยิ่งเอามาบ่น มาตำหนิในที่สาธารณะ ก็ยิ่งจะเป็นการประจานตัวเองเสียเปล่าๆ

ใครที่โดนก็เคลียร์ ก็หาทางออกเพื่อแก้ไขปัญหากันทั้งนั้น...............ส่วนเรื่องจะเคลียร์กันแบบไหนนั้น ................ก็แล้วแต่หนทางของแต่ละบุคคล ................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:27:17 PM »

สนับสนุนคนดีครับ ...ขอแสดงความชื่นชม

ถ้าตำรวจทุกคนเป็นเหมือนคุณพ่อของพี่ pasta

วันนี้คงไม่มีกระทู้แบบนี้ครับ ........  ไหว้

ไร้คำกล่าว............................................
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:27:57 PM »

ที่บ้านใช้รถพ่วง3คัน , 6ล้อ4-6คัน ใช้บรรทุกปูนซิเมนต์/วัสดุก่อสร้าง

สั่งลูกน้องคลุมเรียบร้อย ไม่บรรทุกนน.เกิน ..... ไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยต้องจ่ายส่วยครับ  Wink

ผมคิดเหมือนกันครับ ...............

ถ้าเราทำผิดแล้ว จนท.ดำเนินการ ตามขั้นตอน ตามกฎหมาย.................. จะไปบ่น ไปตำหนิเขาทำไม

ยิ่งเอามาบ่น มาตำหนิในที่สาธารณะ ก็ยิ่งจะเป็นการประจานตัวเองเสียเปล่าๆ

ใครที่โดนก็เคลียร์ ก็หาทางออกเพื่อแก้ไขปัญหากันทั้งนั้น...............ส่วนเรื่องจะเคลียร์กันแบบไหนนั้น ................ก็แล้วแต่หนทางของแต่ละบุคคล ................

...เห็นด้วยเลยครับ ที่เป็นปัญหาบางส่วนผมเข้าใจว่าเป็นการไม่ยอมรับว่ากระทำความผิด อะไรที่ผิดก็ต้องว่าตามผิด แต่เมื่อไหร่ที่ถูกกลั่นแกล้ง ต้องใช้สิทธิตามกฎหมายให้ถึงที่สุดครับ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:15:24 PM »

ผมขับรถในกรุงเทพมายี่สิบกว่าปีไม่เคยโดนใบสั่งเพราะเคารพกฏจราจรมาตลอดจึงไม่มีอคติกับเจ้าหน้าที่ Grin

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 11:16:15 PM »

เคยโดนทางหลวงเรียกจับความเร็วหลายครั้งครับ ทุกครั้งที่ปรับจะมีใบสั่ง-ใบเสร็จเรียบร้อย ผมก็ขอโทษและว่ากันไปตามข้อหา

ตราบใดที่ผมผิดจริงและเค้าทำตามหน้าที่จริงๆ ผมเห็นว่าตัวเองไม่มีสิทธิ์บ่นครับ  Smiley
  ผมก็เคยโดนทั้งความเร็ว และวิ่งขวาครับ   ยอมรับในความผิดและเสียค่าปรับโดยไม่มีข้อโต้แย้งครับ Grin Grin
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 01:25:51 AM »

ไม่ผิดอย่ากลัวครับ.....แต่ถ้าทำผิดก็ต้องยอมรับผิดครับ

Long Live The King

eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 01:32:45 AM »

ตำรวจดีๆมีเยอะครับ    เเต่ปัญหาเดียวคือ      ตำรวจที่ประชาชนพบเจอมักจะเป็นตำรวจที่ไม่ดี          ไม่รู้ทำไม-*-
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 02:41:21 AM »

ตำรวจดีๆมีเยอะครับ    เเต่ปัญหาเดียวคือ      ตำรวจที่ประชาชนพบเจอมักจะเป็นตำรวจที่ไม่ดี          ไม่รู้ทำไม-*-

เพราะเวลาเจอตำรวจที่ดี เรามักไม่จำ ไม่สนใจเค้าครับ

จราจรยืนตากฝนเปียกโชกโบกรถเราก็ขับรถผ่านไป , สายตรวจผละจากอ้อมแขนลูกมาขี่รถตระเวณเพื่อป้องปราม เราก็เห็นจนเฉยๆ , ตชด.เดินลาดตระเวณวันละเป็นสิบก.ม.กดดัน/ปะทะกับพวกค้ายาอยู่ในป่า นอนในผ้าขาวม้า กินมาม่ากับกาแฟซองเป็นอาหารหลัก คิดถึงลูกเมียใจจะขาด เราไม่เคยได้เห็นเค้าเลย

เวลาจราจรให้ใบสั่ง เราไม่พอใจ , ตำรวจจับขโมยไม่ได้/ไม่ทันใจ เราด่ายับ

พิจารณาตัวเองให้ดี ว่าไม่มีผิดแน่แล้ว แล้วค่อยจวกกลับให้ถนัดถนี่......ไม่งั้น เก็บโควต้าเอาไว้ด่าพวกที่ห่วยชัดๆ หรือยกยอดไว้ด่าพวกเลวจังๆดีกว่าครับ  Grin
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 05:16:58 AM »

เมื่อวานเย็นผมไปเยี่ยมพ่อตามปกติ ก็พูดคุยกันไม่กี่คำเรื่องนี้  พ่อมองตาผมแล้วพูดขึ้นมาว่าคนใหญ่โตระดับประเทศปัจจุบันยิ่งใหญ่มาก มาระรานกับพลฯตำรวจ(ตอนนั้นผมยังไม่เกิด) ทส.ของคนใหญ่ท่านนี้ขับรถยนต์เข้ากรุงเทพฯแต่เสียหลักข้ามเลนชนกับรถของพ่อค้าท่านหนึ่ง(เจ้าของร้านขายทีวีวิทยุ ปัจจุบันอยู่ติดกับ ร.พ.มิตรภาพ สระบุรี) เหตุเกิดบนถนนพหลโยธินแถวห้วยขมิ้นก่อนถึงหินกอง  พ่อกับร้อยเวรไปดูที่เกิดเหตุ ก็ทำตามหน้าที่ปกติ คนเจ็บก็ส่ง ร.พ.ไป สำนวนก็เป็นหน้าที่ของร้อยเวร ผิดตามผิด  แต่เป็นเรื่องใหญ่โตขึ้นมา สารวัตร(คุ้นเคยกับท่าน)รู้ทันรีบพาพ่อกับหมวด เข้าพบที่ทำงานของเจ้านาย ทส.โดย.....โดนสั่งให้คลานเข่าเข้าไปหา  พอเห็นหน้าพ่อกับหมวด ท่านก็ชี้หน้าด่าว่า..ไอ้ลูกหมา..มึงให้ลูกน้องกูผิดได้ยังไง   ไอ้ตัวเล็กมึงว่าไง  พ่อตอบผมทำไปตามหน้าที่ครับ ไอ้ตัวใหญ่มึงว่าไง  หมวดตอบผมทำไปตามหน้าที่ครับ     หน้าที่ของมึงคือให้ลูกน้องกูผิดเหรอลุกขึ้นชี้หน้าตวาด  สารวัตรเห็นท่าไม่ดีรีบบอกกับท่านว่า   ท่านครับลูกน้องผมสองคนนี้ถ้าเป็นหมาก็พิเศษชั้นดีนะครับ เป็นอัลเซเชียลที่กล้าหาญซื่อสัตย์สุจริตที่สุดแล้วครับ   ท่านก็นิ่งแล้วสั่งให้หมวดลุกขึ้นแล้วเดินเข้ามาเอามือตบไหล่ (พ่อยังนั่งคุกเข่าอยู่) ขอโทษ ทส.มันมาร้องห่มร้องไห้   จะช่วยอะไรมันได้บ้าง หมวดหันไปมองสารวัตร  หมวดตอบว่า ผมช่วยได้แค่ผิดทั้งคู่ประมาทร่วมครับ....แล้วจะทำยังไงละท่านถาม   หมวดตอบต่างคนต่างซ่อมครับ   เออขอบใจ เดี๋ยวคนเจ็บผมจะดูแลเอง   / ............ปลดอาวุธไว้หน้าห้อง   เตรียมการพูดคุยกันไปก่อน  ...
      พลฯตำรวจ
      หมวด.........( เกษียญที่ พ.ต.ท.)   " สิงห์ร้ายไฮเวย์"ฉายา ที่เหล่าร้ายบนทางหลวงหวาดหวั่น  "พ่อตัวอย่าง ปี 2542" ลูกชายของท่านทั้งสี่ปัจจุบันรับราชการตำรวจตำแหน่ง รองผู้การ-รองผู้กำกับ ทั้งนครบาลและภูธร
      สารวัตร.......( เกษียนที่  พล.ต.ท )
       ทส............
       ท่าน..........
        ชื่อจริงทั้งหมดอยู่ในหัวสมองผมกับพ่อ  เกียรติศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์ประกันคำพูดจากปากพ่อ    ผมถามพ่อว่าทำไมต้องคลานเข้าไปหาด้วย พ่อไม่ตอบ  ทำไมไม่ยิงแม่งเลย พ่อตอบสั้นๆ....ไม่มีปืน
        ชื่อทั้งหมด ถ้าท่านอยากรู้ว่ามีใครบ้าง  ถ้าเชื่อใจผม เหมือนที่ผมเชื่อใจท่าน ผมจะส่งข้อความให้ครับ
        ทั้งหมดนี้ไม่ต้องการอะไร  แต่อย่างที่บอก พี่ๆมีกระจกหกด้านอยู่  สักด้านหนึ่งมันต้องเห็นคุณค่าของอาชีพของแต่ละบุคคล   กราบขอบพระคุณทุกท่านครับ ไหว้ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 06:09:09 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 05:19:29 AM »

กูเกิดมาทั้งทีมีชีวิต                         สู้สุดฤทธิ์ดึงดันมิหวั่นไหว
ลูกกำนันท้องทุ่งห่างกรุงไกล                 รักวินัยยิ่งชีวิตพิชิตงาน
      การปราบปรามดี่เด่นจนเห็นผล        นายทุกคนยอมรับกลับกล่าวขาน
ได้เป็นรองกองหนึ่งเพราะถึงงาน            อุดมการณ์ก้องหูกูต้องดี
      เฝ้ากล่อมเกลี้ยงเลี้ยงลูกปลูกนิสัย    จนลูกได้ดีเด่นเป็นศักดิ์ศรี
กูแสนภาคภูมิใจในชีวี                            มิเสียทีกำเนิดเกิดเป็นคน.
       อุดมการณ์ชีวิตของหมวด( พ.ต.ท.)ที่พ่อผมรักเคารพกราบเท้าได้เสมือนเป็นพ่ออีกท่านหนึ่ง.....ประพันธ์โดย พ.ต.ท.วิชัย ปาณะดิษ (ยศขณะนั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2010, 07:19:53 AM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 07:41:23 AM »

ขอบคุณครับพี่...ตำรวจดีๆยังมีอีกเยอะที่ทุ่มเทเสียสละ แต่ไอ้เลวๆที่บ่นกันนะส่วนน้อยแต่ส่วนมากจำฝังใจ

ผมเคยชี้ให้แฟนดู ...ตำรวจไปช่วยคนรถเสียเข็นรถออกจากถนน...ตากฝนยืนโบกรถ...

แล้วบอกว่าสิ่งดีๆมีอยู่แต่คนส่วนใหญ่มองแล้วผ่านไป...สักพักก็ลืมไม่เคยคิดไปเล่าต่อ...

ผมรักตำรวจนะครับ...แต่ขอให้เป็นตำรวจดีเท่านั้น

ปูผมก็ตำรวจ...ตาผมก็ตำรวจแม้ผมเกิดไม่ทันเพราะท่านเสียชีวิตเนื่องจากโดนคนร้าย

ยิงเสียชีวิตตั้งแต่คุณแม่ยังเด็ก...ญาติพี่น้องผมมีทั้งตำรวจและทหาร

สรุปดีชั่วมีปะปนกันไปครับ ก็บอกเหมือนเดิมครับไม่ผิดไม่ต้องกลัวครับ ... แต่ถ้าผิดก็ยอมรับผิด

Long Live The King

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 07:48:23 AM »

กราบขอบพระคุณครับ คุณ EAK 1980 ที่พกกระจกหกด้าน ไหว้ หลงรัก

วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 07:56:47 AM »

เกิดเป็นลูกตำรวจ ต้องยอมรับคำวิจารย์ คำติเตียน จากประชาชนให้ได้ เพราะ ในหน่วยงานนี้
มีลูกตำรวจอีกหลาย ๆ คน ที่ไม่ได้มีแบบอย่างที่ดีครับ ทุก ๆ หน่วยงานมีทั้งดีทั้งชั่วปนกัน
ขึ้นอยู่กับว่า ประชาชนจะเห็นสิ่งไหนมากกว่ากัน ซึ่งถ้าสิ่งใดดี ก็ช่วยกันชื่นชม สิ่งใดชั่ว
ก็ช่วยกันกำจัดออกไป สักวันหนึ่ง สังคมเราจะดีขึ้นครับ

เคารพเอื้อเฟื้อต่อหน้าที่
กรุณาปราณีต่อประชาชน
อดทนต่อความเจ็บใจ
ไม่หวันไหวต่อความยากลำบาก
ไม่มักมากในลาภผล
มุ่งบำเพ็ญตนให้เป็นประโยชน์แก่ประชาชน
ดำรงตนในยุติธรรม
กระทำการด้วยปัญญา
รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 08:08:18 AM »

กราบขอบพระคุณมากครับพี่วี ไหว้ หลงรัก

poom1000miles
Newbie
*

คะแนน 4

มีเมียอย่าให้เมียขัดใจ มีปืนต้องไม่ให้ปืนขัดลำ

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 04:54:35 AM »

เมื่อวานเย็นผมไปเยี่ยมพ่อตามปกติ ก็พูดคุยกันไม่กี่คำเรื่องนี้  พ่อมองตาผมแล้วพูดขึ้นมาว่าคนใหญ่โตระดับประเทศปัจจุบันยิ่งใหญ่มาก มาระรานกับพลฯตำรวจ(ตอนนั้นผมยังไม่เกิด) ทส.ของคนใหญ่ท่านนี้ขับรถยนต์เข้ากรุงเทพฯแต่เสียหลักข้ามเลนชนกับรถของพ่อค้าท่านหนึ่ง(เจ้าของร้านขายทีวีวิทยุ ปัจจุบันอยู่ติดกับ ร.พ.มิตรภาพ สระบุรี) เหตุเกิดบนถนนพหลโยธินแถวห้วยขมิ้นก่อนถึงหินกอง  พ่อกับร้อยเวรไปดูที่เกิดเหตุ ก็ทำตามหน้าที่ปกติ คนเจ็บก็ส่ง ร.พ.ไป สำนวนก็เป็นหน้าที่ของร้อยเวร ผิดตามผิด  แต่เป็นเรื่องใหญ่โตขึ้นมา สารวัตร(คุ้นเคยกับท่าน)รู้ทันรีบพาพ่อกับหมวด เข้าพบที่ทำงานของเจ้านาย ทส.โดย.....โดนสั่งให้คลานเข่าเข้าไปหา  พอเห็นหน้าพ่อกับหมวด ท่านก็ชี้หน้าด่าว่า..ไอ้ลูกหมา..มึงให้ลูกน้องกูผิดได้ยังไง   ไอ้ตัวเล็กมึงว่าไง  พ่อตอบผมทำไปตามหน้าที่ครับ ไอ้ตัวใหญ่มึงว่าไง  หมวดตอบผมทำไปตามหน้าที่ครับ     หน้าที่ของมึงคือให้ลูกน้องกูผิดเหรอลุกขึ้นชี้หน้าตวาด  สารวัตรเห็นท่าไม่ดีรีบบอกกับท่านว่า   ท่านครับลูกน้องผมสองคนนี้ถ้าเป็นหมาก็พิเศษชั้นดีนะครับ เป็นอัลเซเชียลที่กล้าหาญซื่อสัตย์สุจริตที่สุดแล้วครับ   ท่านก็นิ่งแล้วสั่งให้หมวดลุกขึ้นแล้วเดินเข้ามาเอามือตบไหล่ (พ่อยังนั่งคุกเข่าอยู่) ขอโทษ ทส.มันมาร้องห่มร้องไห้   จะช่วยอะไรมันได้บ้าง หมวดหันไปมองสารวัตร  หมวดตอบว่า ผมช่วยได้แค่ผิดทั้งคู่ประมาทร่วมครับ....แล้วจะทำยังไงละท่านถาม   หมวดตอบต่างคนต่างซ่อมครับ   เออขอบใจ เดี๋ยวคนเจ็บผมจะดูแลเอง   / ............ปลดอาวุธไว้หน้าห้อง   เตรียมการพูดคุยกันไปก่อน  ...
      พลฯตำรวจประเทือง  กันทรพิทักษ์
      หมวด.........( เกษียญที่ พ.ต.ท.)   " สิงห์ร้ายไฮเวย์"ฉายา ที่เหล่าร้ายบนทางหลวงหวาดหวั่น  "พ่อตัวอย่าง ปี 2542" ลูกชายของท่านทั้งสี่ปัจจุบันรับราชการตำรวจตำแหน่ง รองผู้การ-รองผู้กำกับ ทั้งนครบาลและภูธร
      สารวัตร.......( เกษียนที่  พล.ต.ท )
       ทส............
       ท่าน..........
        ชื่อจริงทั้งหมดอยู่ในหัวสมองผมกับพ่อ  เกียรติศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์ประกันคำพูดจากปากพ่อ    ผมถามพ่อว่าทำไมต้องคลานเข้าไปหาด้วย พ่อไม่ตอบ  ทำไมไม่ยิงแม่งเลย พ่อตอบสั้นๆ....ไม่มีปืน
        ชื่อทั้งหมด ถ้าท่านอยากรู้ว่ามีใครบ้าง  ถ้าเชื่อใจผม เหมือนที่ผมเชื่อใจท่าน ผมจะส่งข้อความให้ครับ
        ทั้งหมดนี้ไม่ต้องการอะไร  แต่อย่างที่บอก พี่ๆมีกระจกหกด้านอยู่  สักด้านหนึ่งมันต้องเห็นคุณค่าของอาชีพของแต่ละบุคคล   กราบขอบพระคุณทุกท่านครับ ไหว้ หลงรัก
อยากให้ท่านลืมไปเถิดครับ จดจำไว้ให้ใจเจ็บเปล่าๆ ใหญ่แค่ไหนสุดท้ายก็นอนในโลง ลูกหลานก็รังเกียจเอาไปเก็บไว้ที่วัด ป่านนี้คงใกล้ตายแล้วมั๋งครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์