เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:32:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจทางหลวง  (อ่าน 10472 ครั้ง)
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:16:46 AM »

ปัญหาโลกแตกครับ ตร.ทล. กับคนใช้รถ....ผมคิดว่าปัญหาใหญ่อยู่ที่กฏหมายปัจจุบันที่บังคับใช้มากกว่า เช่นกำหนดความเร็วบนนถนนหลวงที่ 90 กม./ชม. มันช้าเกินไป ผมว่าส่วนใหญ่ 95% ขับเกินกันทั้งนั้น จึงเป็นช่องทางให้มีการทำกินเกิดขึ้น ถ้ากำหนดให้บนนถนนหลวงธรรมดาได้สัก 110 กำลังดี ส่วนบน motor way 120 เหมาะสมแล้วครับ ส่วนเรื่องขับรถช่องขวาสุด ถ้าเราขับด้วยความเร็วสูงสุดตามที่กฏหมายกำหนดแล้ว ก็ควรจะขับได้ ยกเว้นถนนว่างจริงๆ ก็ให้กลับมาขับชิดช่องซ้าย ถ้ายังพอมีรถบ้าง ก็ควรจะอนุญาตให้แช่ด้านขวายาวๆ ได้เลยทั้งรถเก๋งป้านขาวดำ และรถกระบะป้ายเขียว (ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงไม่ให้รถกระบะวิ่งขาว) จะได้ไม่ต้องมาคอยเปลี่ยนช่องทางไปมา ....ส่วนพวกที่ชอบขับความเร็วสูงๆ เป็นจรวด แล้วก็ขับหวาดเสียว ปาดซ้ายที ขวาที ก็ควรกวดขันจับกุมให้เข็ดหลาบ 
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:21:18 AM »

กราบขอบพระคุณทั้งสองท่าน ทุกท่านที่เข้ามาให้ความเห็นครับ ไหว้ หลงรัก ได้ครับ  ผมจะขอลืมเหตุการณ์ของบิดา ณ บัดนี้ และเชื่อว่า บิดาผมก็ลืมแล้วเช่นกัน เพราะเก็บมาเกือบ 40 ปี และลูกชายของพ่อคนเดียวคือผม ก็ได้ผ่องถ่ายความรู้สึกให้เพื่อนพี่น้อง ในเวปนี้ ได้เห็นมุมมองรอบตัวเรา ว่า สิ่งที่เลวที่สุดที่เราเห็นด้านเดียว แต่อีกหลายด้านที่ไม่สะท้อนออกมาอาจเป็นกระจกที่ใสสะอาดไม่เคลือบเงาจึงทำให้เรามองไม่เห็น หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2010, 09:48:57 AM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:20:23 AM »

ผมเบื่อพวกขับหวาดเสียว..เมาแล้วขับ..ง่วงแล้วยังฝืนขับ..ขับกวนประสาทผู้อื่น..ตำรวจน่าจะจับให้หมดนะครับ ไหว้
กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 06:03:40 PM »

ครับเมื่อวันศุกร์ที่ 19 มีนาคม 2553 ผมขับรถกระบะ 4 ประตู ขับตามรถเก๋งวิ่งเลนขวามุ่งหน้าไปจังหวัดชัยนาท ขับมาถึงจังหวัดสิงห์บุรี
พี่ท่านทางหลวงรีบวิ่งออกมากลางถนนเลย ซึ่งความเร็วขณะนั้น 120 กม/ชม มันกระชั้นชิดเกินไปอย่างไรก็เบรดไม่อยู่
และขณะนั้นถนนด้านซ้ายสุดก็มีแต่รถบรรทุกสิบล้อวิ่ง ผมแก้ไขปัญหาคือ บีบแตรไล่ตำรวจทางหลวงสองนายนั้นเพราะผมกลัวจะเกิด
อุบัติเหตุได้ และไม่จอดรถด้วยถ้ามีปัญหาอะไรให้ไปคุยกันที่โรงพักครับ
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 06:55:45 PM »

ครับเมื่อวันศุกร์ที่ 19 มีนาคม 2553 ผมขับรถกระบะ 4 ประตู ขับตามรถเก๋งวิ่งเลนขวามุ่งหน้าไปจังหวัดชัยนาท ขับมาถึงจังหวัดสิงห์บุรี
พี่ท่านทางหลวงรีบวิ่งออกมากลางถนนเลย ซึ่งความเร็วขณะนั้น 120 กม/ชม มันกระชั้นชิดเกินไปอย่างไรก็เบรดไม่อยู่
และขณะนั้นถนนด้านซ้ายสุดก็มีแต่รถบรรทุกสิบล้อวิ่ง ผมแก้ไขปัญหาคือ บีบแตรไล่ตำรวจทางหลวงสองนายนั้นเพราะผมกลัวจะเกิด
อุบัติเหตุได้ และไม่จอดรถด้วยถ้ามีปัญหาอะไรให้ไปคุยกันที่โรงพักครับ
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมเป็นผมก็ทำแบบเดียวกันครับ

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 07:03:15 PM »

ไปขุดประสบการณ์แสนประทับใจของผมกลับมาให้อ่านครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=55796.0
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 07:14:21 PM »

ตำรวจมีหลายหน้าที่ หลายหน่วยงาน ท่านลองคิดดูว่าที่ท่านไม่ชอบคือหน่วยไหนหรือหน้าที่อะไร คงไม่พ้นตำรวจที่ทำหน้าที่จราจรเพราะเป็นหน้าที่ๆสัมผัสกับประชาชนโดยตรงมากที่สุดตั้งแต่เช้ายันมืด

มีตัวอย่างนึงจะเล่าให้ฟังครับ เป็น ตำรวจทางหลวงทางภาคใต้จังหวัดนึง ซึ่งมีการขนแรงงานเถื่อนเข้ามาภาคกลางบ่อยครั้ง เมื่อมีสายแจ้งข่าวมาก็ออกไปสกัด ขับรถไล่ตามและใช้สิบล้อปิดถนนสกัด รถต้องสงสัยก็กลับรถวิ่งส่วนมาวิ่งเข้าหารถทางหลวงแบบไม่กลัวตายหรือกลัวชน ตำรวจหลบครับต้องปล่อยให้ไป ถามว่าทำไม ตร บอกว่าถ้าเกิดชนกันขึ้นมา ตร ที่ใช้รถคันนั้นต้องรับผิดชอบซ่อมแซมค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการชน ตั้งกรรมการและอาจโดนฟ้องจากผู้ต้องสงสัยได้ ทำไมไม่ยิง ถ้ายิงแล้วในรถไม่มีแรงงานก็โดนกระทำการเกินกว่าเหตุและชดใช้ค่าเสียหายตามมา แล้วความปลอดภัยหรือการปกป้องผู้ปฏิบัติหน้าที่อยู่ตรงไหน เมื่อต้องรับผิดชอบเองทั้งนั้น

การขนแรงงานของกลุ่มนี้ มีการวางแผนเป็นขั้นเป็นเป็นอย่างดีครับ มีรถกรุยทาง มีรถสับเปลี่ยน มีรถคุ้มกัน รถได้รับการแต่งเครื่องมาเป็นอย่างดี แล้วเจ้าหน้าที่มีอะไรบ้างครับ อุปกรณ์ไม่พร้อม นายไม่อยากมีเรื่อง จบ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 07:37:05 PM »

ใช่ครับ ....... .ปัญหาโลกแตก ระหว่างผู้บริโภคกับผู้รักษากฎหมาย

TOW MATER
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 03:39:33 PM »

ผมว่ามีตำรวจทางหลวงน่ะดีแล้วครับ  เพราะรถบรรทุกเดี๋ยวนี้ชอบวิ่งขวาตลอด  ใครอยากไปเร็วกว่าให้แซงซ้าย โดยเฉพาะสายภาคตะวันออกช่วงมีผลไม้   รถเขาทำให้บรรทุกได้1 - 1.5 ตัน ก็บรรทุกเข้าไปเกิน 3 ตัน  ตำรวจจับก็หาว่ารังแกคนทำมาหากิน  เฮ้อ  น่าเห็นใจตำรวจทางหลวง  ถ้าเราขับรถถูกกฏจราจรไม่เห็นต้องกลัวตำรวจ
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 02:00:14 AM »

ขอหารือผู้รู้ครับ

- กรณีไม่ตั้งด่าน และไม่มียศชั้นสัญญาบัตร    ตำรวจทางหลวงจะออกใบสั่งได้หรือไม่
เป็นความผิด ซึ่งหน้า ไม่จำเป็นต้องตั้งด่านก็จับออกใบสั่งได้ครับ
ถ้าอย่างนั้นแจ้งขอหาปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบได้หรือไม่ครับ เพราะไม่จับหรือตรวจทุกคันมันเหมือนเลือกปฎิบัติ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 05:24:33 PM »

ตำรวจมีหลายหน้าที่ หลายหน่วยงาน ท่านลองคิดดูว่าที่ท่านไม่ชอบคือหน่วยไหนหรือหน้าที่อะไร คงไม่พ้นตำรวจที่ทำหน้าที่จราจรเพราะเป็นหน้าที่ๆสัมผัสกับประชาชนโดยตรงมากที่สุดตั้งแต่เช้ายันมืด

มีตัวอย่างนึงจะเล่าให้ฟังครับ เป็น ตำรวจทางหลวงทางภาคใต้จังหวัดนึง ซึ่งมีการขนแรงงานเถื่อนเข้ามาภาคกลางบ่อยครั้ง เมื่อมีสายแจ้งข่าวมาก็ออกไปสกัด ขับรถไล่ตามและใช้สิบล้อปิดถนนสกัด รถต้องสงสัยก็กลับรถวิ่งส่วนมาวิ่งเข้าหารถทางหลวงแบบไม่กลัวตายหรือกลัวชน ตำรวจหลบครับต้องปล่อยให้ไป ถามว่าทำไม ตร บอกว่าถ้าเกิดชนกันขึ้นมา ตร ที่ใช้รถคันนั้นต้องรับผิดชอบซ่อมแซมค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการชน ตั้งกรรมการและอาจโดนฟ้องจากผู้ต้องสงสัยได้ ทำไมไม่ยิง ถ้ายิงแล้วในรถไม่มีแรงงานก็โดนกระทำการเกินกว่าเหตุและชดใช้ค่าเสียหายตามมา แล้วความปลอดภัยหรือการปกป้องผู้ปฏิบัติหน้าที่อยู่ตรงไหน เมื่อต้องรับผิดชอบเองทั้งนั้น

การขนแรงงานของกลุ่มนี้ มีการวางแผนเป็นขั้นเป็นเป็นอย่างดีครับ มีรถกรุยทาง มีรถสับเปลี่ยน มีรถคุ้มกัน รถได้รับการแต่งเครื่องมาเป็นอย่างดี แล้วเจ้าหน้าที่มีอะไรบ้างครับ อุปกรณ์ไม่พร้อม นายไม่อยากมีเรื่อง จบ

เท่าที่อ่านมา ผมว่าเนื้อเรื่องมันยังไม่ค่อยสมบูรณ์นะครับ

ไม่ได้กวน ไม่ได้ค้านนะครับ แต่อยากรู้จริงๆ ว่า .....

เมื่อมีสายแจ้งข่าวมาก็ออกไปสกัด

ไปกันกี่คนอ่ะครับ ... เรื่องแบบนี้น่าจะเป็นการตั้งด่านสกัด

มากกว่าจะปล่อยให้ "รถ 1 คัน กับ คน 2 คน" ออกปฏิบัติการโดยลำพังใช่มั้ยครับ

รถต้องสงสัยก็กลับรถวิ่งส่วนมาวิ่งเข้าหารถทางหลวงแบบไม่กลัวตายหรือกลัวชน ตำรวจหลบครับต้องปล่อยให้ไป

การกระทำอุกอาจถึงเพียงนี้ ....... ปล่อยไปจริงๆหรือครับ

มีการขอกำลังเสริม หรือว่า ดำเนินการอย่างไรต่อไปบ้างครับ

ตร บอกว่าถ้าเกิดชนกันขึ้นมา ตร ที่ใช้รถคันนั้นต้องรับผิดชอบซ่อมแซมค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการชน ตั้งกรรมการและอาจโดนฟ้องจากผู้ต้องสงสัยได้

ถ้ามันลองกล้าพุ่งชนซะขนาดนั้น ...... มันไม่ธรรมดาแล้วล่ะครับ

ไม่น่าเป็นแค่ "ผู้ต้องสงสัย" แล้วล่ะ

นายไม่อยากมีเรื่อง

ต้องอดทนครับ ..... ที่นี่ประเทศไทย

ไร้คำกล่าว............................................
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 06:58:12 PM »

ตอบพี่กรรมกรครับ  ผมจะตอบเท่าที่น้องเขาเล่าให้ฟังและพอจะจำได้ครับ เพราะคุยกันเป็น 2-3 ปีแล้ว

เมื่อมีสายแจ้งข่าวมาก็ออกไปสกัด
ไปกันกี่คนอ่ะครับ ... เรื่องแบบนี้น่าจะเป็นการตั้งด่านสกัด
มากกว่าจะปล่อยให้ "รถ 1 คัน กับ คน 2 คน" ออกปฏิบัติการโดยลำพังใช่มั้ยครับ

ไปหลายคันครับ มีสิบล้อปิดถนนให้ ยอดผมไม่ทราบแน่นอน  คงต้องเจออีกรถต้องสงสัยก็กลับรถวิ่งส่วนมาวิ่งเข้าหารถทางหลวงแบบไม่กลัวตายหรือกลัวชน ตำรวจหลบครับต้องปล่อยให้ไป

การกระทำอุกอาจถึงเพียงนี้ ....... ปล่อยไปจริงๆหรือครับ
มีการขอกำลังเสริม หรือว่า ดำเนินการอย่างไรต่อไปบ้างครับ
มีรถสองคันแต่ไม่มีใครกล้าวิ่งสวนเล็นไล่ครับ น้องเขาบอกไม่คุ้มเสี่ยง
ตร บอกว่าถ้าเกิดชนกันขึ้นมา ตร ที่ใช้รถคันนั้นต้องรับผิดชอบซ่อมแซมค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการชน ตั้งกรรมการและอาจโดนฟ้องจากผู้ต้องสงสัยได้
ถ้ามันลองกล้าพุ่งชนซะขนาดนั้น ...... มันไม่ธรรมดาแล้วล่ะครับ
ไม่น่าเป็นแค่ "ผู้ต้องสงสัย" แล้วล่ะ

เหมือนที่บอกไป หากรถคันนั้นไม่ใช่คันที่ขนคนงานต่างเด้า เป็นแค่รถคุ้มกันหรือ ตัวล่อ กลุ่มนี้มีการสับเปลี่ยนรถตลอด เจ้าหน้าที่ก็งานเข้าครับ

น้องมันบอกว่า มาอยู่ทางหลวงนี่ยากมาก แต่อยู่ให้ตลอดรอดฝั่งยากกว่า ประมาณรถออกต้องมีเงิน เพราะมีคนคอยเสียบตลอดเวลา ถ้าหลุดจากรถก็ไม่ต่างกับท้องที่ เหมือนที่รู้ๆมาอยู่ทางหลวงเพราะอะไร ก็เลยเป็นที่มาของการแข่งขันกันเพือความอยู่ประจำรถนานเท่าที่ทำได้ ยังบอกว่าถ้ามีส่วนกลางไปจับผมยินดีช่วยโดยไม่เอาผลงาน เจ็บใจว่างั้น

น้องชายผมเองขับหกล้อขนส่งขนมแวะเอาขนมเอากระทิงแดงให้เป็นประจำ วันนึงเขากำลังเลิกด่าน ก็เลยแซงรถช้าขึ้นไปโดนเรียกจับครับ อธิบายยังไงก็ไม่ฟัง ขอยังไงก็ไม่ได้ น้องชายบอกเสียดายขนมที่ให้ไป บอกได้แต่ว่าทำใจครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 08:01:42 PM »

ขอบคุณพี่ต้นงิ้ว .....  ไหว้

อยากให้พวกที่ ไม่ค่อยจะยอมรับความจริง เข้ามาอ่าน ประโยคนี้มากๆ

น้องมันบอกว่า มาอยู่ทางหลวงนี่ยากมาก แต่อยู่ให้ตลอดรอดฝั่งยากกว่า ประมาณรถออกต้องมีเงิน เพราะมีคนคอยเสียบตลอดเวลา ถ้าหลุดจากรถก็ไม่ต่างกับท้องที่ เหมือนที่รู้ๆมาอยู่ทางหลวงเพราะอะไร ก็เลยเป็นที่มาของการแข่งขันกันเพือความอยู่ประจำรถนานเท่าที่ทำได้

จะได้เลิก ....... ซะทีว่า "โลกนี้สวยงาม"  แบร่

ไร้คำกล่าว............................................
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 08:25:24 PM »

น่าสรรเสริญ นายตำรวจทางหลวงประจำรถจริง

แย่งกันขึ้นรถไปอำนวยการจราจรให้พี่น้องประชาชน...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 09:48:35 AM »

ผมเคยหาคำตอบ
กรณีพวกที่เอารถมาจอดข้างถนน
หรือตรงยูเทิร์น  ว่าประชาชนจะได้อะไร
        นึกยังไงก็นึกไม่ออก ครับกัปตัน
คิดว่าผู้ใช้ยวดยานจะได้เกิดความหวาดเกรง
และลดความประมาทลง กระมัง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์