เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 12:16:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 425 426 427 [428] 429 430 431 ... 555
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฮฮาพาที พบปะสังสรร (คุยกันเรื่องนอกกระทู้ครับ)  (อ่าน 1019724 ครั้ง)
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #6405 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:39:29 PM »

ไม่รู้จะโพสไว้ที่ไหนดี เลยเลือกเอากระทู้นี้แหละ

นอกจากรับงานนอกเวลาเป็นยามฝั่งไล่จับพวกชอบออกทะเลแล้ว สงสัยต้องกลายเป็นครูสอนภาษาไทยด้วยอีกตำแหน่ง  ยิ้มีเลศนัย

ต่อไปใครเจอป้ายสองอันนี้ก็ไม่ต้องแปลกใจ และก็ไม่ต้องมาโกรธเคืองผมด้วย งอน ถือว่าช่วยกันรณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
นิดๆ หน่อยๆ พอจะเข้าใจว่ามันผิดพลาดกันได้ แต่ที่ผ่านมามันผิดกันมากเหลือเกิน บางคำง่ายๆ ก็ผิดอย่างไม่น่าให้อภัย พิมพ์บรรทัดเดียวผิดไปห้าคำ  อ๋อย บู่ ถ้าเป็นเว็ปอื่นรับรองโดนประฌามหยามเหยียดไม่ได้ผุดได้เกิด
ไม่ได้จ้องจะจับผิดใคร รับรองว่าถ้ามันผิดแบบโจ่งแจ้งอีก ผมจัดให้เท่าเทียมเสมอภาคกันหมดไม่มีเล่นพรรคเล่นพวก  คิก คิก ไม่ต้องรอผมคนเดียว ทุกคนก็เป็นส่วนหนึ่งของเว็ปนี้ดังนั้นช่วยกันครับ ยกระดับเว็ปเราขึ้นไปอีกขั้น
จะคุยกันเรื่องเล่นๆ หรือเรื่องมีสาระก็เหมือนกัน เงยหน้าอ่านข้อความของตัวเองซักครั้งก่อนกดปุ่มตั้งกระทู้  ไหว้

ใครเห็นด้วยช่วยบวกหนึ่ง ใครไม่เห็นด้วยก็อยู่นิ่งๆ เพราะไม่มีปุ่มให้กดลบ  ขำก๊าก คิก คิก

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #6406 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:41:49 PM »

+1ครับคุณเอ็กซ์

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #6407 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:57:10 PM »

ไม่รู้จะโพสไว้ที่ไหนดี เลยเลือกเอากระทู้นี้แหละ

นอกจากรับงานนอกเวลาเป็นยามฝั่งไล่จับพวกชอบออกทะเลแล้ว สงสัยต้องกลายเป็นครูสอนภาษาไทยด้วยอีกตำแหน่ง  ยิ้มีเลศนัย

ต่อไปใครเจอป้ายสองอันนี้ก็ไม่ต้องแปลกใจ และก็ไม่ต้องมาโกรธเคืองผมด้วย งอน ถือว่าช่วยกันรณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
นิดๆ หน่อยๆ พอจะเข้าใจว่ามันผิดพลาดกันได้ แต่ที่ผ่านมามันผิดกันมากเหลือเกิน บางคำง่ายๆ ก็ผิดอย่างไม่น่าให้อภัย พิมพ์บรรทัดเดียวผิดไปห้าคำ  อ๋อย บู่ ถ้าเป็นเว็ปอื่นรับรองโดนประฌามหยามเหยียดไม่ได้ผุดได้เกิด
ไม่ได้จ้องจะจับผิดใคร รับรองว่าถ้ามันผิดแบบโจ่งแจ้งอีก ผมจัดให้เท่าเทียมเสมอภาคกันหมดไม่มีเล่นพรรคเล่นพวก  คิก คิก ไม่ต้องรอผมคนเดียว ทุกคนก็เป็นส่วนหนึ่งของเว็ปนี้ดังนั้นช่วยกันครับ ยกระดับเว็ปเราขึ้นไปอีกขั้น
จะคุยกันเรื่องเล่นๆ หรือเรื่องมีสาระก็เหมือนกัน เงยหน้าอ่านข้อความของตัวเองซักครั้งก่อนกดปุ่มตั้งกระทู้  ไหว้

ใครเห็นด้วยช่วยบวกหนึ่ง ใครไม่เห็นด้วยก็อยู่นิ่งๆ เพราะไม่มีปุ่มให้กดลบ  ขำก๊าก คิก คิก

ดีมากเจ้าจุก

ประนาม มีความหมายทางลบ
ประฌาม มีความหมายทางบวก

ใช้ยากจริงๆ ภาษาไทย แต่ก็ต้องช่วยกันใช้ให้ถูกหน่อย

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6408 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:58:32 PM »

+1 ครับ คุณ Exxxx  คิก คิก

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #6409 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:01:05 PM »

รับทราบครับผม ทุกวันนี้ก่อนผมจะกด ตั้งกระทู้ ต้องดูแล้วดูอีก  ไหว้

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #6410 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:06:16 PM »

เรื่องภาษาไทยนี่ ผมถีงขั้นที่ื่ซื้อพจนานุกรมไทย ฉบับราชบันฑิตยสถานมาใช้ครับ

พิมพ์ใน Microsoft Word  สะกดคำผิด ยังไม่ถูกเหมือนพจนานุกรมไทย ขออ้างอิงที่พจนานุกรมไทยครับ

ขอเอาดีทางภาษาไทยก่อน ภาษาอังกฤษผิดถูกอย่างไรก็ยังไม่ใช่ภาษาที่ 1 ครับท่าน

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #6411 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:29:37 PM »

เรื่องภาษาไทยนี่ ผมถีงขั้นที่ื่ซื้อพจนานุกรมไทย ฉบับราชบันฑิตยสถานมาใช้ครับ

พิมพ์ใน Microsoft Word  สะกดคำผิด ยังไม่ถูกเหมือนพจนานุกรมไทย ขออ้างอิงที่พจนานุกรมไทยครับ

ขอเอาดีทางภาษาไทยก่อน ภาษาอังกฤษผิดถูกอย่างไรก็ยังไม่ใช่ภาษาที่ 1 ครับท่าน

ผมก็อาศัยเช็คเอาจากอินเตอร์เน็ตนี่แหละครับ โดยเฉพาะคำยากๆ จะมีคนสงสัยเหมือนเราเยอะ โพสถามกันไว้มากพอสมควร
Spelling Check ใน Microsoft Word ผมว่ามันใช้งานได้จริงๆ กับภาษาอังกฤษเท่านั้น ภาษาไทยมันจะงง พาลพาเราผิดมากกว่าเดิมอีกนะครับ

รับทราบครับผม ทุกวันนี้ก่อนผมจะกด ตั้งกระทู้ ต้องดูแล้วดูอีก  ไหว้

ดีแล้วล่ะจุก  เยี่ยม สุดท้ายมันก็เป็นความรู้ติดตัวเรา สื่อสารได้ดี ได้ถูกต้อง มันก็ช่วยเสริมภาพลักษณ์ที่ดีเราในสายตาคนอ่าน

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #6412 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:32:39 PM »

นอกจากรับงานนอกเวลาเป็นยามฝั่งไล่จับพวกชอบออกทะเลแล้ว สงสัยต้องกลายเป็นครูสอนภาษาไทยด้วยอีกตำแหน่ง  ยิ้มีเลศนัย

ต่อไปใครเจอป้ายอันนี้ก็ไม่ต้องแปลกใจ และก็ไม่ต้องมาโกรธเคืองผมด้วย งอน ถือว่าช่วยกันรณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
นิดๆ หน่อยๆ พอจะเข้าใจว่ามันผิดพลาดกันได้ แต่ที่ผ่านมามันผิดกันมากเหลือเกิน บางคำง่ายๆ ก็ผิดอย่างไม่น่าให้อภัย พิมพ์บรรทัดเดียวผิดไปห้าคำ  อ๋อย บู่ ถ้าเป็นเว็ปอื่นรับรองโดนประนามหยามเหยียดไม่ได้ผุดได้เกิด
ไม่ได้จ้องจะจับผิดใคร รับรองว่าถ้ามันผิดแบบโจ่งแจ้งอีก ผมจัดให้เท่าเทียมเสมอภาคกันหมดไม่มีเล่นพรรคเล่นพวก  คิก คิก ไม่ต้องรอผมคนเดียว ทุกคนก็เป็นส่วนหนึ่งของเว็ปนี้ดังนั้นช่วยกันครับ ยกระดับเว็ปเราขึ้นไปอีกขั้น
จะคุยกันเรื่องเล่นๆ หรือเรื่องมีสาระก็เหมือนกัน เงยหน้าอ่านข้อความของตัวเองซักครั้งก่อนกดปุ่มตั้งกระทู้  ไหว้

ใครเห็นด้วยช่วยบวกหนึ่ง ใครไม่เห็นด้วยก็อยู่นิ่งๆ เพราะไม่มีปุ่มให้กดลบ  ขำก๊าก คิก คิก

+1 อีเอ็กส์

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #6413 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 07:31:37 AM »

หลอกด่าใครเปล่า
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #6414 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:40:03 AM »

หลอกด่าใครเปล่า

ยังจะมาถามอีกหาใครอีกรึ...ครับพี่โอ๋...5555

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6415 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:50:23 AM »

แหมมีปัญหาเรื่องภาษาไทยอย่างนี้ต้องเปิด  รับสมัครตำแหน่ง พิศูจอักศร ด่วน!!!!!
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #6416 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:18:27 AM »

อย่างน้อยผมจบสูงนะ น้องดอยสุเทพนิดหน่อยเอง..555
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #6417 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:33:57 AM »

อย่างน้อยผมจบสูงนะ น้องดอยสุเทพนิดหน่อยเอง..555

เย้..... +1 ครับ...พี่โอ๋...

5555...ตาโอ๋..ทำได้...พ..พะ..พะ...พิมพ์ถอกแล้ว.. ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ปล...(เป็นสำเนียงพูด)นะครับ  Wink Wink

ผมรักในหลวง...ครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #6418 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:39:03 AM »

เย้..... +1 ครับ...พี่โอ๋...

5555...ตาโอ๋..ทำได้...พ..พะ..พะ...พิมพ์ถอกแล้ว.. ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ปล...(เป็นสำเนียงพูด)นะครับ  Wink Wink

เอ็งแหละตัวD.
FTman.
Full Member

คะแนน 159

« ตอบ #6419 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:54:10 AM »

นอกจากรับงานนอกเวลาเป็นยามฝั่งไล่จับพวกชอบออกทะเลแล้ว สงสัยต้องกลายเป็นครูสอนภาษาไทยด้วยอีกตำแหน่ง  ยิ้มีเลศนัย

ต่อไปใครเจอป้ายอันนี้ก็ไม่ต้องแปลกใจ และก็ไม่ต้องมาโกรธเคืองผมด้วย งอน ถือว่าช่วยกันรณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
นิดๆ หน่อยๆ พอจะเข้าใจว่ามันผิดพลาดกันได้ แต่ที่ผ่านมามันผิดกันมากเหลือเกิน บางคำง่ายๆ ก็ผิดอย่างไม่น่าให้อภัย พิมพ์บรรทัดเดียวผิดไปห้าคำ  อ๋อย บู่ ถ้าเป็นเว็ปอื่นรับรองโดนประนามหยามเหยียดไม่ได้ผุดได้เกิด
ไม่ได้จ้องจะจับผิดใคร รับรองว่าถ้ามันผิดแบบโจ่งแจ้งอีก ผมจัดให้เท่าเทียมเสมอภาคกันหมดไม่มีเล่นพรรคเล่นพวก  คิก คิก ไม่ต้องรอผมคนเดียว ทุกคนก็เป็นส่วนหนึ่งของเว็ปนี้ดังนั้นช่วยกันครับ ยกระดับเว็ปเราขึ้นไปอีกขั้น
จะคุยกันเรื่องเล่นๆ หรือเรื่องมีสาระก็เหมือนกัน เงยหน้าอ่านข้อความของตัวเองซักครั้งก่อนกดปุ่มตั้งกระทู้  ไหว้

ใครเห็นด้วยช่วยบวกหนึ่ง ใครไม่เห็นด้วยก็อยู่นิ่งๆ เพราะไม่มีปุ่มให้กดลบ  ขำก๊าก คิก คิก

.....   เห็นด้วยครับ..... เยี่ยม   กับการเอาใจใส่กับภาษาไทย  ภาษาเขียน ที่ควรจะถูกต้อง  จะเห็นว่าได้ชมรมฯในทุกๆขวบปีที่ผ่านมา เติบโตขึ้นตามสมควรในหลายๆด้าน  ทั้งทางด้านวัสดุ , อุปกรณ์ ,เทคนิค,  ที่สำคัญด้านมิตรไมตรีที่ดีต่อกัน ..     เป็นการสร้างบรรทัดฐานที่ดีๆต่อไป ...     
.....   ขอความเห็น คณะทำงานและสมช. เพิ่มเติม  ...เรื่องของภาษาอังกฤษ... เพราะตอนนี้อีกไม่กี่ปี ไทยเรากำลังจะเข้ารวมอาเซียนแล้ว อนาคตอาจจะมีเพื่อนบ้าน เข้าร่วมแข่งขันกับสมาชิกชมรมฯก็เป็นได้   เราอาจช่วยกันลงคำศัพท์  ประเภท “ภาษาอังกฤษ วันละคำ”    เริ่มที่เกี่ยวกับ  ศัพท์ของปืนอัดลมนี้แหละ ..   คิดเห็นเป็นประการใดก็ขอให้ ประธาน-คณะทำงานเป็นผู้ตัดสินใจ.   ไหว้

....    ในส่วนของ สมช.ท่านใด ที่มักจะนำเรื่องทุกเรื่อง  มาเป็นเรื่องเล่นอยู่เนืองๆ  ก็เว้นไว้บ้างก็จะดี  (ผมไม่ได้หมายถึง ป๋า sitta นะ   ยิ้มีเลศนัย )   ไหว้
หน้า: 1 ... 425 426 427 [428] 429 430 431 ... 555
  พิมพ์