เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:48:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 427 428 429 [430] 431 432 433 ... 555
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฮฮาพาที พบปะสังสรร (คุยกันเรื่องนอกกระทู้ครับ)  (อ่าน 1019709 ครั้ง)
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #6435 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:44:04 AM »

D600 เพิ่งถามมา 71000 บาท

ขออนุญาต..สัก 1 คำถาม(ต่อเนื่อง) ครับ ท่านประธานฯ  ไหว้
  ที่ว่า" D600 เพิ่งถามมา 71000 บาท" เป็นชุด Kit หรือ Body อย่างเดียว? ครับ  Shocked
                                                                                                                                                                    ขอบคุณ

ดูจากชื่อรุ่นผมขอเดาเอาก่อนนะครับ พี่วิโรจน์ ว่าน่าจะเป็น body อย่างเดียวครับ อ๋อย

คุณ มนตรี ครับ  ไหว้
    นี่ถ้ารวมเลนส์ดีๆหน่อย..ราคาน่าจะใกล้เคียงกับ ปืนอีดีหรือน้องเอ๋อ+กล้องเล็ง เลย นะครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก ไหว้

เลนส์ดีๆต้องตัวนี้เลยครับพี่วิโรจน์   70 - 200 นาโน  มือโปรบอกว่า 8 หมื่นกว่าครับ รวมกับ D600 แล้วตกแสนไกลๆเลยครับ แพงกว่า EDgun อีก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คุณ กีต้า ครับ  
      โอ้โห เลนส์เทพเลยนี่ อย่างที่ ตาโอ๋ ว่าไว้ ตกใจ  อย่างนี้..ผมคิดว่าน่าจะติดกล้องเล็งเทพ"Schmidt&bender "ไปเลย เวลายิงระยะไกลๆ 100-200 ม.จะได้ไม่พลาดและจะไม่ต้องเสีย...เปลี่ยนกล้องบ่อยๆ นะครับ เยี่ยม เยี่ยม  เมื่อติดกับปืนเทพทั้ง 2 ยี่ห้อแล้ว..ดูมันสมศักดิ์ศรีเช่นเดียวกับกล้องถ่ายรูปเทพๆ..ตามรูปนี้ ขอครับ  Smiley  
        บ่ า า า ง ง ง มาอีกแล้ว ว ว ว คิก คิก คิก คิก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 08:52:14 AM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #6436 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:47:39 AM »

ไปเจอปืนลม AUTO  SMG22 มา เห็นว่าแปลกดีครับ  ถ้ามีเข้ามาคงเสียเวลาใส่ลูกน่าดูเลย...

http://www.youtube.com/watch?v=UbOCyMEFhyo

Cheesy +1คุณjuon2001 คะแนนที่24  ยุ่งล่ะซิพี่มนตรี ใจแอ้นมีคู่แข่งแล่ะ Grin

สงสัยคุณมนตรีต้องสั่งเพิ่มแล้วครับพี่นะ  คิก คิก คิก คิก

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #6437 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:22:29 AM »

ข้อดีที่มีคนพิมพ์ผิด ก็คือทำให้เรารู้ว่าคำพิมพ์นั้นสะกดผิด

ช่วงที่ผ่านมาตอนไหนจำไม่ได้แต่เป็นปีนี้ ผมซื้อหนังสือปืนมาอ่าน ความหน้า สี่ร้อยกว่าหน้า
ผมอ่านจบใน 2 วัน พบคำผิดมากมาย  วันที่ 3 เป็นการอ่านทวนเพื่่อเหน็บกระดาษโน็ต
ผมเห็นว่าหนังสือเล่มนี้แม้เนื้อหาอ่านแล้วสนุก แต่ไม่ควรเก็บไว้เพราะหากลูกหลานเอาไปอ่าน
อาจจำการสะกดคำผิดๆ  แล้วผมก็เอาไปคืนร้าน ร้านยอมรับคืนแต่โดยดีเพราะมันผิดจริง
แต่ไม่คืนเงินให้ ให้ผมเลือกหนังสือใหม่ในราคาเดิม ในที่สุดได้การ์ตูนฝากลูกสาวหลายเล่ม
แถมต้องเติมเงินเพิ่ม

เรื่องไม่จบทางสำนักพิมพ์โทรมาต่อว่าผม บอกว่าให้ส่งเล่มนั้นมาจะเอาเล่มใหม่ให้
ผมก็บอกว่าเล่มใหม่ก็น่าจะผิดเหมือนกัน เพราะพิมพ์ล๊อตเดียวกัน ไม่เชื่อเปิดดูได้
เห็นเปรยๆ บอกว่าผมทำให้เขาเสียหาย จะต้องฟ้องร้องผมถ้าหากตรวจสอบแล้วไม่ผิด
แล้วยังจะไปหักเงินผู้เขียนอีก ผมก็บอกไปว่าอย่าไปหักเงินผู้เขียนเลย
(มันเหมือนทุบหม้อข้าวตัวเอง) น่าจะหักคนพิสูจน์อักษรมากกว่า
(ใครคืนคนนั้นคงแย่แล้ว)  ตอนนี้ผมก็รอหมายเรียกขึ้นศาลว่าจะมาวันไหน

พิมท์ผิดไม่เท่า ฟ้องช้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6438 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 12:57:26 PM »

โธ่ ท่านประธานครับ ผมเองก็ไม่ได้ตั้งใจ
แค่เอาหนังสือไปคืนร้านในฐานะลูกค้าที่ซื้อสินค้าไปแล้ว
แต่พบว่าสินค้าไม่ได้มาตรฐาน ก็แค่นั้นเองครับ

โดยรวมเนื้อหาสนุกครับ เป็นเรื่องที่เคยรู้แต่ลืมๆเลือนๆไป
ท่านประธานลองหาซื้อมาอ่านดูสิครับ เห็นสำนักพิมพ์บอกว่า
หนังสือเล่มนี้ระดับสูงๆ ระดับนายพลซื้อเก็บเลยครับ
แต่ผมไม่เก็บผมคืนครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #6439 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 06:53:22 PM »

ไม่รู้จะโพสไว้ที่ไหนดี เลยเลือกเอากระทู้นี้แหละ

นอกจากรับงานนอกเวลาเป็นยามฝั่งไล่จับพวกชอบออกทะเลแล้ว สงสัยต้องกลายเป็นครูสอนภาษาไทยด้วยอีกตำแหน่ง  ยิ้มีเลศนัย

ต่อไปใครเจอป้ายอันนี้ก็ไม่ต้องแปลกใจ และก็ไม่ต้องมาโกรธเคืองผมด้วย งอน ถือว่าช่วยกันรณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
นิดๆ หน่อยๆ พอจะเข้าใจว่ามันผิดพลาดกันได้ แต่ที่ผ่านมามันผิดกันมากเหลือเกิน บางคำง่ายๆ ก็ผิดอย่างไม่น่าให้อภัย พิมพ์บรรทัดเดียวผิดไปห้าคำ  อ๋อย บู่ ถ้าเป็นเว็ปอื่นรับรองโดนประนามหยามเหยียดไม่ได้ผุดได้เกิด
ไม่ได้จ้องจะจับผิดใคร รับรองว่าถ้ามันผิดแบบโจ่งแจ้งอีก ผมจัดให้เท่าเทียมเสมอภาคกันหมดไม่มีเล่นพรรคเล่นพวก  คิก คิก ไม่ต้องรอผมคนเดียว ทุกคนก็เป็นส่วนหนึ่งของเว็ปนี้ดังนั้นช่วยกันครับ ยกระดับเว็ปเราขึ้นไปอีกขั้น
จะคุยกันเรื่องเล่นๆ หรือเรื่องมีสาระก็เหมือนกัน เงยหน้าอ่านข้อความของตัวเองซักครั้งก่อนกดปุ่มตั้งกระทู้  ไหว้

ใครเห็นด้วยช่วยบวกหนึ่ง ใครไม่เห็นด้วยก็อยู่นิ่งๆ เพราะไม่มีปุ่มให้กดลบ  ขำก๊าก คิก คิก

.....   เห็นด้วยครับ..... เยี่ยม   กับการเอาใจใส่กับภาษาไทย  ภาษาเขียน ที่ควรจะถูกต้อง  จะเห็นว่าได้ชมรมฯในทุกๆขวบปีที่ผ่านมา เติบโตขึ้นตามสมควรในหลายๆด้าน  ทั้งทางด้านวัสดุ , อุปกรณ์ ,เทคนิค,  ที่สำคัญด้านมิตรไมตรีที่ดีต่อกัน ..     เป็นการสร้างบรรทัดฐานที่ดีๆต่อไป ...     
.....   ขอความเห็น คณะทำงานและสมช. เพิ่มเติม  ...เรื่องของภาษาอังกฤษ... เพราะตอนนี้อีกไม่กี่ปี ไทยเรากำลังจะเข้ารวมอาเซียนแล้ว อนาคตอาจจะมีเพื่อนบ้าน เข้าร่วมแข่งขันกับสมาชิกชมรมฯก็เป็นได้   เราอาจช่วยกันลงคำศัพท์  ประเภท “ภาษาอังกฤษ วันละคำ”    เริ่มที่เกี่ยวกับ  ศัพท์ของปืนอัดลมนี้แหละ ..   คิดเห็นเป็นประการใดก็ขอให้ ประธาน-คณะทำงานเป็นผู้ตัดสินใจ.   ไหว้

....    ในส่วนของ สมช.ท่านใด ที่มักจะนำเรื่องทุกเรื่อง  มาเป็นเรื่องเล่นอยู่เนืองๆ  ก็เว้นไว้บ้างก็จะดี  (ผมไม่ได้หมายถึง ป๋า sitta นะ   ยิ้มีเลศนัย )   ไหว้

ขอเริ่มก่อนก็แล้วกัน จริงๆไม่เก่งภาษา  E  หรอกครับ  แต่อยากให้ ส.ม.ช. รักปืนลมแบ่งปันความรู้ คนละนิดคนละหน่อย  คนละคำสองคำ(ภาษานะ) อีกหน่อยจะโกอินเตอร์แล้ว ฮิฮิ คิก คิก คิก คิก แลบลิ้น คำไหนดีหละ 
          Trigger  ไก    5566 ขำก๊าก ขำก๊าก  โคตะระเก่งเลย
     สนุกกับภาษาอังกฤษกันครับพี่น้อง   หลงรัก
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #6440 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 06:57:03 PM »

GUN     ปืน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #6441 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:06:15 PM »

Money   เงิน  คิก คิก คิก คิก  ไหว้
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #6442 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:20:22 PM »

Money   เงิน  คิก คิก คิก คิก  ไหว้

ขอเป็นศัพท์ เกี่ยวกับปืนครับ งอน

+1คุณ โอ๋ ครับ เยี่ยม

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #6443 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:21:24 PM »

No Money    ไม่มีเงิน ฮ่า ฮ่า
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #6444 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:22:12 PM »

Money   เงิน  คิก คิก คิก คิก  ไหว้

ขอเป็นศัพท์ เกี่ยวกับปืนครับ งอน

หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 07:41:58 PM โดย knight2512 » บันทึกการเข้า
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #6445 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 07:39:14 PM »

จะ2ทุ่มแล้วพี่ลืมเปงฃล่าครับ

ภาษาต่างดาวมาอีกแล้ว

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #6446 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:04:27 PM »

Barrel คือลำกล้องปืน อันนี้น่าจะทราบกันหมดแล้ว ในลำกล้องก็มีเกลียวหรือ Rifling ประกอบด้วยสันเกลียว Land และร่องเกลียว Groove

รูลำกล้องก็คือ Bore เคยได้ยินปืนแบบ Smooth Bore ไหม อันนั้นคือปืนที่ลำกล้องไม่มีเกลียว

ส่วนด้านปลายปากกระบอกคือ Muzzle ด้านที่เราใส่กระสุนเรียกว่า Breech
ถ้าไปเจอ Muzzle Energy ก็แปลตรงตัวคือพลังงานที่ปากกระบอก มีหน่วยเป็น ft/lbs หรือ Joule (j) แล้วแต่มาตราวัด

ลองหยิบปากกระบอกปืนขึ้นมาส่องดู จะเห็นว่าลำกล้องไม่ได้โดนตัดตรงๆ ทื่อเหมือนตัดท่อนซุง แต่มันจะมีส่วนที่เว้าเข้าไป อันนี้เรียก Crown

ในรูปนี้เป็นการทดสอบว่า Crown มีตำหนิหรือไม่ โดยการเอาสำลีปั่นหู (สงสัยเป็นปืนของน้องจ๊ะ คันหู  ขำก๊าก ) เสียบเข้าไปในลำกล้องแล้วดึงออก
ถ้า Crown มีตำหนิ มันจะเกี่ยวสำลีไว้ ติดเป็นเส้นๆ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6447 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:19:03 PM »

นอกจากนี้ Crown ยังเป็นเก๋งรุ่นหนึ่งของ Toyota ที่แม้แต่ Camry รุ่นหรูหรายังต้องหลบให้
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #6448 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:19:43 PM »

เอาไป+1 555ไม่สวย556ดีกว่า
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6449 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:47:54 PM »

557 ไปครับคุณExxx

หน้า: 1 ... 427 428 429 [430] 431 432 433 ... 555
  พิมพ์