เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:41:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 474 475 476 [477] 478 479 480 ... 555
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฮฮาพาที พบปะสังสรร (คุยกันเรื่องนอกกระทู้ครับ)  (อ่าน 1019112 ครั้ง)
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #7140 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 03:25:05 PM »

ขออนุญาต เล่าการธุดงค์รอบ 2 อันยาวนานและมีเหตุการณ์ ครับ  ไหว้
      หลังจากครั้งแรก(6-9 ธ.ค.55)นั้น..เป็นบทแค่ทดสอบ 3วันเท่านั้น(3คืน 4วัน) ก็ได้พบกับการพักแรมแบบธรรมชาติจริงๆและภาพ UNSEEN ตามที่ได้เล่าไปแล้ว ขอรับ  หลงรัก  หลังจากผ่านวันโกนและวันพระใหญ่แล้ว ซึ่งทางสายวัดป่านั้นต้องมีการปลงผม,ต้มผ้าจีวรและย้อมสีด้วยไม้แกนขนุน  เพื่อฆ่าเชื้อโรคก่อนวันพระแล้ววันรุ่งขึ้นจึงมีการสวดปาฎิโมกข์ พอวันที่ 20ธ.ค.ต้องไปธุดงค์รอบที่ 2 ทีแรกตั้งใจว่า 5วัน เอาจริงแล้วเป็น 7วัน ครับ  ตกใจ
     โดยคราวนี้ไปปักกลดที่นาเดิมของพระอาจารย์(สมัยเป็นครู..เมื่อ 14ปีที่แล้ว)ในเขตอ.ปักธงชัย สภาพดูรกมากและต้นไม้ใหญ่พอมีบ้าง..ที่สำคัญคือมีหัองน้ำเก่ากับบ่อน้ำไว้ใช้ก็อยู่ได้ ครับ  เยี่ยม  พอรุ่งขึ้นวันที่ 21 จึงออกบิณฯตอนตี 5 เดินไปประมาณ 5 ก.ม.แล้วเข้าหมู่บ้าน พระอาจารย์ได้ทราบว่า..ชาวบ้านกับพระวัดประจำหมู่บ้านไม่ถูกกันถึงจะขับพระออกจากวัด ท่านจึงบอกว่า"เรื่องนี้สำคัญนัก..เราต้องเข้าไปช่วยแก้ไขเพื่อช่วยศาสนา" หลังจากฉันเช้าเสร็จ พระอาจารย์ก็ได้ไปหาต้นเหตุที่วัดก่อนและอีกวันไปสอบถามปัญหาจากชาวบ้าน แล้วก็เรียกชาวบ้านมาทำวัตเย็นที่วัดบ้านและนิมนต์พระทั้ง 3รูปมาร่วมกันแก้ปัญหานี้...โดยพระอาจารย์เป็นคนกลางช่วยไกล่เกลี่ย  Huh
     สรุปได้ว่า..เจ้าอาวาสวัดบ้านนั้นแก่แล้วเกิดป่วยเป็นโรคเบาหวานไม่สามารถออกบิณฯได้,พระรูปที่ 2 ก็แก่อีก..ออกบิณฯได้ แต่ตาฟางและรูปที่ 3เป็นพระหนุ่ม..ทางคณะตำบลแต่งตั้งมาใหม่ แต่ขับรถเก๋งเอง  ชาวบ้านไม่ชอบจึงไม่ออกบิณฯ แล้วชาวบ้านยังพาลไปถึงเจ้าอาวาสว่าที่ไม่ดูแลพระลูกวัด ครับ  Grin  หลังทำวัตเย็นเสร็จก็โปรดกับชาวบ้านว่า"การขับรถนั้นวินัยสงฆ์..ไม่ได้กำหนดไว้ แต่ดูไม่งามก็ต้องดูความจำเป็น  เนื่องจากพระหนุ่มนี้ต้องออกไปสอนหนังสือกับนักเรียนที่ห่างไกล 2-3ครั้งต่อ 1 สัปดาห์และเดี๋ยวนี้คนขับรถให้พระก็หายากมาก  พระอาจารย์เลยถามกลับไปว่า"ถ้าวัดไม่มีพระ..เป็นวัดร้าง พวกท่านต้องการหรือ"...
     ชาวบ้านได้ยินคำนี้เข้าจึงเงียบกิบ จากนั้นพระอาจารย์จึงกล่าวต่อไปว่า"ควรมองในส่วนดี..ของพระหนุ่มรูปนี้แล้วพิจารณาดูนะ หากพระแก่ทั้ง 2 รูปเกิดป่วยหนักต้องไปโรงพยาบาลตอนกลางคืน..จะตามชาวบ้านมานำส่งโรงพยาบาลคงยากแน่ ก็มีแต่พระหนุ่มนี้แหล่ะที่ช่วยเหลือได้ทันการณ์ จริงไหม"  เมื่อได้เข้าใจทั้ง 2 ฝ่ายก็เริ่มยิ้มแย้มเข้าหากันและขอโทษกัน..ลงเอยด้วยดี ครับ  Smiley Smiley
     เรื่องนี้หากเป็นฆราวาสอย่างเราๆคงไม่สามารถรับรู้ปัญหาอย่างนี้ได้ และถ้ารู้..แล้วจะหาทางแก้ไขก็เป็น่รื่องยากส์  นี่เป็นประสบการณ์ที่น่าสนใจ..จากหลายเรื่องราวที่ผ่านจากการไปธุดงค์
ที่มีหลากหลายรสชาติ และการโปรดให้มนุษย์พ้นทุกข์..เป็นภารกิจของสงฆ์อย่างหลีกเลี่ยงมิได้ ขอรับ  Shocked  ผมจึงขอนำเรื่องนี้มาเล่าให้ฟัง..เพราะเห็นว่าปัญหาอย่างนี้อาจเกิดขึ้นกับหมู่บ้านของเพื่อนๆส.ม.ช.ก็ได้ ซึ่งจะเป็นแนวทางแก้ไขที่ดี ครับ  ไหว้
                                                                                                                                                                                                   ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 06:53:48 PM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #7141 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 07:58:43 PM »

ถ้ามีก็เอาตอนเจอผีมาเล่าด้วยนะครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #7142 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 08:37:10 PM »

แถวบ้านผมพระลูกวัดก็ขับรถให้เจ้าอาวาส มาซื้อของที่ร้านประจำครับ ดูดีออก

ถามไปถามมาพระลูกวัดบอกว่า ท่านเป็นช่างซ่อมสีรถเก่า รถที่วัดท่านก็ปะผุ ทำสีใหม่ทุกคัน เยี่ยม เยี่ยม

ดีกว่าบางวัด เจ้าอาวาสมีคนขับรถให้ แต่พระลูกวัด เสพยา มั่วสีกา เก้ารอเก้า เวรเลย เศร้า เศร้า
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #7143 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:05:44 AM »

พี่ทิด ขอเครื่องรางครับผม ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #7144 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:11:36 AM »

ถ้ามีก็เอาตอนเจอผีมาเล่าด้วยนะครับ

...ผีไม่เจอเลย  แต่สิ่งแปลกๆนั้นเจอบ่อย ครับ คุณ สิทธา 55555

พี่ทิด ขอเครื่องรางครับผม ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

...ได้ ครับ อิ อิ

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #7145 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:11:21 AM »

ขออนุญาต เล่าการธุดงค์รอบ 2 อันยาวนานและมีเหตุการณ์ ครับ  ไหว้
      หลังจากครั้งแรก(6-9 ธ.ค.55)นั้น..เป็นบทแค่ทดสอบ 3วันเท่านั้น(3คืน 4วัน) ก็ได้พบกับการพักแรมแบบธรรมชาติจริงๆและภาพ UNSEEN ตามที่ได้เล่าไปแล้ว ขอรับ  หลงรัก  หลังจากผ่านวันโกนและวันพระใหญ่แล้ว ซึ่งทางสายวัดป่านั้นต้องมีการปลงผม,ต้มผ้าจีวรและย้อมสีด้วยไม้แกนขนุน  เพื่อฆ่าเชื้อโรคก่อนวันพระแล้ววันรุ่งขึ้นจึงมีการสวดปาฎิโมกข์ พอวันที่ 20ธ.ค.ต้องไปธุดงค์รอบที่ 2 ทีแรกตั้งใจว่า 5วัน เอาจริงแล้วเป็น 7วัน ครับ  ตกใจ
     โดยคราวนี้ไปปักกลดที่นาเดิมของพระอาจารย์(สมัยเป็นครู..เมื่อ 14ปีที่แล้ว)ในเขตอ.ปักธงชัย สภาพดูรกมากและต้นไม้ใหญ่พอมีบ้าง..ที่สำคัญคือมีหัองน้ำเก่ากับบ่อน้ำไว้ใช้ก็อยู่ได้ ครับ  เยี่ยม  พอรุ่งขึ้นวันที่ 21 จึงออกบิณฯตอนตี 5 เดินไปประมาณ 5 ก.ม.แล้วเข้าหมู่บ้าน พระอาจารย์ได้ทราบว่า..ชาวบ้านกับพระวัดประจำหมู่บ้านไม่ถูกกันถึงจะขับพระออกจากวัด ท่านจึงบอกว่า"เรื่องนี้สำคัญนัก..เราต้องเข้าไปช่วยแก้ไขเพื่อช่วยศาสนา" หลังจากฉันเช้าเสร็จ พระอาจารย์ก็ได้ไปหาต้นเหตุที่วัดก่อนและอีกวันไปสอบถามปัญหาจากชาวบ้าน แล้วก็เรียกชาวบ้านมาทำวัตเย็นที่วัดบ้านและนิมนต์พระทั้ง 3รูปมาร่วมกันแก้ปัญหานี้...โดยพระอาจารย์เป็นคนกลางช่วยไกล่เกลี่ย  Huh
     สรุปได้ว่า..เจ้าอาวาสวัดบ้านนั้นแก่แล้วเกิดป่วยเป็นโรคเบาหวานไม่สามารถออกบิณฯได้,พระรูปที่ 2 ก็แก่อีก..ออกบิณฯได้ แต่ตาฟางและรูปที่ 3เป็นพระหนุ่ม..ทางคณะตำบลแต่งตั้งมาใหม่ แต่ขับรถเก๋งเอง  ชาวบ้านไม่ชอบจึงไม่ออกบิณฯ แล้วชาวบ้านยังพาลไปถึงเจ้าอาวาสว่าที่ไม่ดูแลพระลูกวัด ครับ  Grin  หลังทำวัตเย็นเสร็จก็โปรดกับชาวบ้านว่า"การขับรถนั้นวินัยสงฆ์..ไม่ได้กำหนดไว้ แต่ดูไม่งามก็ต้องดูความจำเป็น  เนื่องจากพระหนุ่มนี้ต้องออกไปสอนหนังสือกับนักเรียนที่ห่างไกล 2-3ครั้งต่อ 1 สัปดาห์และเดี๋ยวนี้คนขับรถให้พระก็หายากมาก  พระอาจารย์เลยถามกลับไปว่า"ถ้าวัดไม่มีพระ..เป็นวัดร้าง พวกท่านต้องการหรือ"...
     ชาวบ้านได้ยินคำนี้เข้าจึงเงียบกิบ จากนั้นพระอาจารย์จึงกล่าวต่อไปว่า"ควรมองในส่วนดี..ของพระหนุ่มรูปนี้แล้วพิจารณาดูนะ หากพระแก่ทั้ง 2 รูปเกิดป่วยหนักต้องไปโรงพยาบาลตอนกลางคืน..จะตามชาวบ้านมานำส่งโรงพยาบาลคงยากแน่ ก็มีแต่พระหนุ่มนี้แหล่ะที่ช่วยเหลือได้ทันการณ์ จริงไหม"  เมื่อได้เข้าใจทั้ง 2 ฝ่ายก็เริ่มยิ้มแย้มเข้าหากันและขอโทษกัน..ลงเอยด้วยดี ครับ  Smiley Smiley
     เรื่องนี้หากเป็นฆราวาสอย่างเราๆคงไม่สามารถรับรู้ปัญหาอย่างนี้ได้ และถ้ารู้..แล้วจะหาทางแก้ไขก็เป็น่รื่องยากส์  นี่เป็นประสบการณ์ที่น่าสนใจ..จากหลายเรื่องราวที่ผ่านจากการไปธุดงค์
ที่มีหลากหลายรสชาติ และการโปรดให้มนุษย์พ้นทุกข์..เป็นภารกิจของสงฆ์อย่างหลีกเลี่ยงมิได้ ขอรับ  Shocked  ผมจึงขอนำเรื่องนี้มาเล่าให้ฟัง..เพราะเห็นว่าปัญหาอย่างนี้อาจเกิดขึ้นกับหมู่บ้านของเพื่อนๆส.ม.ช.ก็ได้ ซึ่งจะเป็นแนวทางแก้ไขที่ดี ครับ  ไหว้
                                                                                                                                                                                                   ขอบคุณ
สาธุ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #7146 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:16:07 AM »

ขอบคุณ ครับ ท่านประธานฯ   หลงรัก
    การที่พระอาจารย์ บุญฤทธิ์  เจ้าอาวาส..ว้ดป่าดอนมงคล ได้เป็น"ตัวกลาง"ประสานใจทั้ง 2 ฝ่าย เพื่อมิให้มีปาบต่อกันนั้น..เปรียบเสมือน"สะพานเชื่อมบุญ" ขอรับ  ไหว้

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #7147 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:49:45 AM »

ขอบคุณ ครับ ท่านประธานฯ   หลงรัก
    การที่พระอาจารย์ บุญฤทธิ์  เจ้าอาวาส..ว้ดป่าดอนมงคล ได้เป็น"ตัวกลาง"ประสานใจทั้ง 2 ฝ่าย เพื่อมิให้มีปาบต่อกันนั้น..เปรียบเสมือน"สะพานเชื่อมบุญ" ขอรับ  ไหว้

พี่ พวร.เสาร์นี้มีนัด ที่บ่อปลา พี่พิบูลย์  เอาชุดโอเกะไปด้วยนะ 555

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #7148 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:08:29 PM »

พี่ พวร.เสาร์นี้มีนัด ที่บ่อปลา พี่พิบูลย์  เอาชุดโอเกะไปด้วยนะ 555

พรว.คือ.................
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #7149 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:35:01 PM »

พรว.คือ.................

สงสัยเหมือนกัน..."พรว"...Huh

พี่ม้า...ขา
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #7150 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:44:50 PM »

พรว.  คือ    พี่ โรจน์ วิ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 12:48:31 PM โดย Phitsanawat » บันทึกการเข้า

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #7151 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 02:04:17 PM »

พรว.  คือ    พี่ โรจน์ วิ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

55555 จดล.คือ จุกโดนลุม อิ อิ

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #7152 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 03:11:59 PM »

ผมว่า ผม ถูกแล้ว นะ

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #7153 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 04:48:17 PM »

ผมว่า ผม ถูกแล้ว นะ
Cheesy """จิงดิ....เริมผิดจากท่าน ปธ........+1 ไป,น้าจุก..ไม่ต้องน้อยใจ..ต้องยอมรับเราคือ  กถ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #7154 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 05:12:06 PM »

พรว=พวกแอบรักร่วมเพศวิตถาน งัย

กถ=กะโถน ยังดีว่า  " มมม." นะ

หน้า: 1 ... 474 475 476 [477] 478 479 480 ... 555
  พิมพ์