เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:27:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 487 488 489 [490] 491 492 493 ... 555
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฮฮาพาที พบปะสังสรร (คุยกันเรื่องนอกกระทู้ครับ)  (อ่าน 1018895 ครั้ง)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #7335 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:24:39 AM »

ว่าแล้วต้องหาเวลาหอบ soluna97 ไปหาคุณหน่องบ้างแล้ว...มืออาชีพที่ใกล้บ้าน...โม...

จริงด้วย  เก่งๆกันทั้งนั้น ใกล้ที่ไหนไปที่นั่นเลยดีกว่า แล้วจะไปทางไหนก่อนดี  ไอ้เราขับเป็นอย่างเดียว นอกนั้นร้องเรียกแต่ช่าง

เรียกช่าง...อย่าลืมพกตังมาด้วย..นะครับ เดี๋ยวขากลับจะร้อนกว่าขามาไม่รู้นะครับ น้า.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ผมรักในหลวง...ครับ
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #7336 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:25:40 AM »

ว่าแล้วต้องหาเวลาหอบ soluna97 ไปหาคุณหน่องบ้างแล้ว...มืออาชีพที่ใกล้บ้าน...โม...

จริงด้วย  เก่งๆกันทั้งนั้น ใกล้ที่ไหนไปที่นั่นเลยดีกว่า แล้วจะไปทางไหนก่อนดี  ไอ้เราขับเป็นอย่างเดียว นอกนั้นร้องเรียกแต่ช่าง

เสียบทันทีเลยนะ พี่โม......หวานช่ำ....สงสัยช่วงนี้น่าจะชุ่มช่ำๆ....5555

Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #7337 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 04:06:03 PM »

เรียกช่าง...อย่าลืมพกตังมาด้วย..นะครับ เดี๋ยวขากลับจะร้อนกว่าขามาไม่รู้นะครับ น้า.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หาฝีมือยาก...ตังค์ก็ไม่ใช่ปัญหา...ความร้อนนี่ดิปัญหา

พี่ม้า...ขา
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #7338 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 04:33:50 PM »

หาฝีมือยาก...ตังค์ก็ไม่ใช่ปัญหา...ความร้อนนี่ดิปัญหา

ของช่างคนนี้เฉพาะค่าแรง หมูกะทะ 3 ชุด นัดวันมาเลย...อิอิ เริ่มงาน 6 โมงเย็นถึงเที่ยงคืน...

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #7339 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 09:11:39 PM »

แอร์ไม่เย็นแก้ปัญหาง่าย ๆ เปลี่ยนรถใหม่ ก็ได้แอร์ใหม่ จะเอาเย็นขนาดไหน ก็ปรับเอา คิก คิก คิก คิก

ไปซ่อมแอร์ เปลี่ยนนู่นนี่นั่น ยุ่งเปล่า ๆ  คิก คิก คิก คิก

ล้อเล่นนะคร๊าบ ไม่มีความรู้เลยจริง ขอบอก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #7340 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:27:18 AM »

ปีนี้ร้อนมากๆ  เดินทางไกล ถ้าแอร์เสียเหมือนเพื่อนที่เดินทางไปลาวคงหมดสนุก
เคยเรียกบริการจากน้องที่ออฟฟิตเติมน้ำยาแอร์ 200 บาท น้องมันก็แถมน้ำยาอัดให้เต็ม
จนแอร์ไม่ค่อยเย็นเพราะคอมมันตัดเร็วไป  ต้องปล่อยออกให้มีฟองฟู่ที่ตาแมวแอร์ถึงจะเย็น

เดือนก่อนถามร้านแอร์ว่าอยากเปลี่ยน แอค์เพนชั่นวาวล์ ไดเออร์ และชุดคอยล์แม่เหล็ก
เจ้าประคุณบอกราคามา เหยียบหมื่น บางร้านหมื่นกว่า บางร้านเตลิดไปหมื่นเจ็ดพัน
โขกราคากันอย่างนี้รับไม่ได้  จะเอาเข้าศูนย์ก็รู้ๆ กันอยู่ว่าศูนย์เองบางทีก็ส่งไปร้านแอร์เหมือนกัน

เอาไงดีอยากทำเองแต่เครื่องไม้เครื่องมือเรื่องแอร์ยกให้เขาไปหมดแล้ว
วันนี้อยู่บ้านเลยหาเรื่องบริการระบบแอร์รถยนต์ก่อนที่มันจะเสีย
น้ำยาแอร์ก็อยู่ในระบบมา 180,000 กม. อยากใช้น้ำยาแอร์ใหม่
สารดูดความชื่น ก็ใช้งานมาระยะทางเดียวกัน เอ็กแพนชั่นวาวล์ก็ยังไม่เสีย
แต่อยากเปลี่ยนใหม่ให้แอร์มันเย็นฉ่ำเหมือนรถป้ายแดง

ขับลองรถ 30 โล แอร์เย็นฉ่ำชื่นใจกว่าเดิมมากจนผู้โดยสารออกปากชม
รถกระบะ เก๊า เก่า แต่ทำไมแอร์เย็นเหมือนเบนซ์เลย
ใครอยู่โคราชอยากทำ ก็ถามมาได้ จะบอกเบอร์โทรช่างให้ไปซ่อมถึงบ้าน
เหมาะสำหรับ คนที่มีปัญหาเวลาจะไปหาร้านแอร์ต้องเอารถไปทิ้งไว้
แล้วให้คนไปรับ พอเสร็จงานก็ต้องไปส่งกันรับรถ ขี่รถคนละคันกลับอีก

ใช้เวลาครึ่งวันเสร็จ เพราะได้ช่างฝีมือดีมาทำให้ที่บ้าน หมดเงินไปไม่ถึงสามพันห้า
มีเงินเหลือมาซื้อปืนอัดลมอีกบาน

ลองโทรไปตาม พี่อู๋ มาทำให้ซิครับ...5555

ไม่ทันแล้วครับ ร้อนวิชาจังเลย
เครื่องไม้เครื่องมือไม่มีต้องวานผู้เชี่ยวชาญขนเครื่องมือมาถึงบ้าน

วีโก้คันนี้ เคยเติมน้ำยาแอร์มา 1 ครั้งก่อนปีใหม่
น้ำยาแอร์ยังอยู่เหมือนเดิม ปล่อยทิ้งไปบ้างเพราะคอมตัดเร็ว

อาการผิดปกติ คือตอนอากาศร้อนมากๆ แล้วเร่งความเย็นไปที่เย็นมากๆ
คอมแอร์จะตัดและไม่ต่อ ทำให้มีแต่ลมออกมา อาการนี้จะเป็นตอนบ่าย
ที่แดดจัดๆ ร้อนมากๆ ถ้าเป็นตอนเช้าจะไม่เป็น

แต่ถ้าเปิดแอร์เย็นเบาๆ จะเย็นตลอด แต่ก็เย็นน้อยๆ
คอมแอร์ตัดต่อปกติ   เออ วิเคราะห์ตามอาการ ตอนแรกเพ่งไปที่
เอ็กเพนชั่นวาวล์เป็นน้ำแข็งเนื่องจากมีความชื้นในระบบ
พอความชื่นไปอยู่ตรงที่กำเนิดความเย็นก็กลายเป็นน้ำแข็งอุดรู
จ่ายสารความเย็นทำให้ฉีดสารความเย็นไม่ได้  ก็เลยกลายเป็น
ผลิตความเย็นไม่ได้ อาการแบบนี้จะทำให้คอมทำงานตลอดเวลา
รถกินน้ำมันมาก  แต่รถวีโก้คันนี้ คอมไม่ทำงานด้วย เออ เอากะมันสิ

ลองเดินเครื่องกันเกือบ 15 นาที และตรวจสัญญานไฟฟ้ามาที่คอมแอร์
ก็พบว่าสัญญานไฟฟ้ามาที่คอมปกติ แต่คอมไม่ทำงาน ก็หมายความว่า
มีจำเลยเพิ่มมาอีก 1 ตัวคือ คลัชหน้าคอมไม่จับ สาเหตุก็มาจากระยะหน้าคลัชห่างเกินไป
ที่จะทำให้แม่เหล็กดูดหน้าคลัชได้  แต่ว่า แล้วทำไมตอนปรับความเย็นน้อยๆ
คอมก็ติด ก็ต่อ ได้ปกติหละ นั้นแสดงว่าถ้ามีการใช้โหลดมากๆ คอลย์สร้างแม่เหล็ก
วีโก้คันนี้ไม่สมบูรณ์เสียแล้ว  ถ้าคอลย์แม่เหล็กสมบูรณ์อยู่
วิธีแก้ไขคือ ถอดหน้าคลัชออกมาแล้วสลับแหวนรองให้บางลง แล้วก็ประกอบคืน
ก็จะทำให้การดูดจับหน้าคลัชดีเหมือนเดิม แต่วีโก้คันนี้ต้องเปลี่ยนคอลย์

นั้นหมายถึงไม่ต้องเปลี่ยนเอ็กเพนชั่นวาวล์ ไม่ต้องปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งให้เปลืองเงิน
แต่เป็นเพราะมันคันมือเหลือเกิน จึงอยากเปลี่ยนให้หมดเรื่องหมดราวกัน

ถ้าจะเปลี่ยนเอ็กเพนชั่นวาวล์ก็ต้องเริ่มจาก ปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งให้หมด

ขณะเดียวกันก็มาปลดสายพานแล้วถอดคอมมาแกะหน้าคลัชออก โดยไม่ต้องถอดสายเดินสารความเย็น

ผมว่าพี่สิทธา พยากรณ์ผิดนะครับ
พี่เอารถไปเติมน้ำยา..แต่ได้อ่านสติ๊กเกอรืที่แป๊ะเอาไว้แถวๆคานหม้อน้ำไหมครับว่า การเติมน้ำยาแอร์ +- 50 กรัม (หรือ100กรัม )ผมไม่แน่ใจในแต่ละรุ่น

คราวนี้ถ้าพี่เติมเยอะเกินไปแรงดันในระบบด้านท่อแรงดันสูง ก็จะมีมากเกินไปโดยนที่มีเซ็นเซอรืวัดแรงดันตรวจจับอยู่ตรงตาแมวนั่นแหละ
เซ็นเซอร์ตัวนี้มีหน้าที่จ่ายไฟไปที่เลย์ระบบแอร์ที่อยู่ในกล่องฟิวส์อีกทีครับ มีหน้าที่คอยตรวจจับแรงดันในท่อแรงดันสูง
ว่าแรงดันมากเกินไปหรือน้อยเกินไป ก็จะสั่งให้คอมหยุดทำงานป้องกันความเสียหายที่จะเกิดได้หากให้คอมแอร์ทำงานต่อไป

ส่วนในเรื่องของปรับความเย็นมากๆคอมไม่ตัดจากนั้นก็จะไม่ทำงานเพราะในระบบที่หลังจากคอมแอร์ปั๊มน้ำยาส่งออกมาผ่านแผงคอยล์ร้อนแล้ว
แรงดันยังมีสูงเกินไปในท่อแรงดันสูง พอแรงดันขึ้นสูงมากๆ+กับความร้อนที่สะสมในแผงคอยล์ร้อนระบายความร้อนได้ไม่พอ เ็นเซอร์ก็จับได้ว่าแรงดันสูงเกินไป
ก็สังตัดคอมแอร์ไม่ให้ทำงาน จนกว่าแรงดันในท่อจะลดลงอยู่ในค่าของตัวเซ็นเซอร์ครับ

ผมก็งูๆปลาๆ ตามภาษาช่างซ่อมแท๊กซี่ครับ

ปล.จะมีช่างแอร์กี่คน ที่จะใช้เกจวัดวัดทั้งท่อแรงดันสูงและแรงดันต่ำ
     และเวลาซ่อมแอร์ช่างทั่วไปชอบเอาน้ำมาราดแผงคอยล์ร้อน เพื่อเอาใจลูกค้า ว่าแอร์เย็นโคตรๆ...

ผมคาดผิดตั้งแต่แรกว่าเป็นน้ำแข็งเกาะเอ็กเพนชั่นวาวล์ ด้วยเพราะนึกว่าคอมยังหมุน
แต่ที่ไหนได้ คอมมันไม่หมุน  พอรู้ว่าคอมไม่หมุนก็นึกแบบเดียวกับคุณหน่องครับ
ว่าน้ำยาแอร์มากเกินไป  แต่พอเอาด้ามค้อนเคาะหน้าคลัช คลัชก็จับหมุนคอมทันที
แสดงว่าคอมไม่ได้ตัดครับ และน้ำยาแอร์ก็ปกติ แต่เป็นเพราะชุดคลัชมีปัญหาตอนทำงานหนักๆ
ก็อย่างที่บอกไว้คือปรับระยะห่างคลัชโดยการสลับแหวนรองจานคลัชก็ไม่ต้องเสียเงินสักบาท
แต่ก็คิดว่าใช้งานไปได้ไม่นานก็ต้องทำอยู่ดี จึงเปลี่ยนไว้ก่อนที่อาการจะไปเป็นกลางทาง
พอดีกับวันหยุดยาวแบบสงกรานต์ ตรงนั้นมีเงินก็ทำอะไรไม่ได้

สรุปคือคาดผิดมาตลอด มาจบที่ชุดคลัชคอม

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #7341 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:56:17 AM »

แอร์ไม่เย็นแก้ปัญหาง่าย ๆ เปลี่ยนรถใหม่ ก็ได้แอร์ใหม่ จะเอาเย็นขนาดไหน ก็ปรับเอา คิก คิก คิก คิก

ไปซ่อมแอร์ เปลี่ยนนู่นนี่นั่น ยุ่งเปล่า ๆ  คิก คิก คิก คิก

ล้อเล่นนะคร๊าบ ไม่มีความรู้เลยจริง ขอบอก

เปลี่ยนรถใหม่ได้แอร์ใหม่จริงหรือเปล่า   ผมอยากได้แอร์แบบไม่นุ่งผ้าอะครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #7342 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:42:44 PM »

ไม่ผิดกระทู้ครับ  ผมเฮฮาจริงๆ   ต่อไปไม่ไปแล้ว แลบลิ้น งอน

จำไม่ได้ว่าไปทำไม Huhแต่จำได้ว่าวิ่งมา150กว่าๆเห็นป้ายข้างทางบอกว่า"ตรวจจับความเร็ว"ป้ายเล็กๆ ก็ยกเท้าออกจากแป้นคันเร่งความเร็วก็ลดลงเหลือเท่าที่โดนจับ ฮิฮิ  คิก คิก คิก คิก   ว่าจะเปลี่ยนเป็น  Trailblazer 180 แรงม้าอยู่แล้ว  ผ.บ. บอกว่าแบบนี้ขี่่  ควายดีกว่า เดี๋ยวจะเอาค่างวดไปส่งค่าปรับหมด อ๋อย บู่
         ไม่ว่ากันผิดต้องรับโทษถือว่าช่วยหลวงครับ ไหว้
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #7343 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:45:33 PM »

ต้องแก้เคล็ด

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #7344 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:51:22 PM »

ช่วงนี้สัญลักษณ์รูปหมาน้อยกำลังมาแรง ทั้งของนอกของใน

http://www.edgun.ru/en/doc/faq.php#01

เสี่ยจุกถึงกับเอ่ยปากว่าต่อไปนี้สินค้าของจุกต้องมีเครื่องหมายการค้าเป็นของตัวเองแล้ว
เกาะกระแสไปเลยครับเสี่ย น้องหมากำลังมาแรง เอาอันนี้ไป

คิก คิก แลบลิ้น ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

แรงจริงๆ  Grin
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #7345 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:52:18 PM »

ไม่ผิดกระทู้ครับ  ผมเฮฮาจริงๆ   ต่อไปไม่ไปแล้ว แลบลิ้น งอน

จำไม่ได้ว่าไปทำไม Huhแต่จำได้ว่าวิ่งมา150กว่าๆเห็นป้ายข้างทางบอกว่า"ตรวจจับความเร็ว"ป้ายเล็กๆ ก็ยกเท้าออกจากแป้นคันเร่งความเร็วก็ลดลงเหลือเท่าที่โดนจับ ฮิฮิ  คิก คิก คิก คิก   ว่าจะเปลี่ยนเป็น  Trailblazer 180 แรงม้าอยู่แล้ว  ผ.บ. บอกว่าแบบนี้ขี่่  ควายดีกว่า เดี๋ยวจะเอาค่างวดไปส่งค่าปรับหมด อ๋อย บู่
         ไม่ว่ากันผิดต้องรับโทษถือว่าช่วยหลวงครับ ไหว้

นายช่างใหญ่ ครับ  คิก คิก คิก คิก
  เดี๋ยวนี้วัยรุ่น(เหลือน้อย) เค้าเปลี่ยนวิธีลองรถใหม่แล้ว นะครับ  ตกใจ   "กลางวันขับกินลม..พอตกค่ำอยากลองรถ" ขอรับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #7346 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:14:15 PM »

ถึงพี่ดุก ครับ..
คราวหน้าขับรถมา กรุณาเอากระป๋องกาแฟใส่ไว้ใต้คันเร่งด้วยนะครับ....555

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #7347 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:35:55 AM »

ไม่ผิดกระทู้ครับ  ผมเฮฮาจริงๆ   ต่อไปไม่ไปแล้ว แลบลิ้น งอน

จำไม่ได้ว่าไปทำไม Huhแต่จำได้ว่าวิ่งมา150กว่าๆเห็นป้ายข้างทางบอกว่า"ตรวจจับความเร็ว"ป้ายเล็กๆ ก็ยกเท้าออกจากแป้นคันเร่งความเร็วก็ลดลงเหลือเท่าที่โดนจับ ฮิฮิ  คิก คิก คิก คิก   ว่าจะเปลี่ยนเป็น  Trailblazer 180 แรงม้าอยู่แล้ว  ผ.บ. บอกว่าแบบนี้ขี่่  ควายดีกว่า เดี๋ยวจะเอาค่างวดไปส่งค่าปรับหมด อ๋อย บู่

นายช่างน่าจะทำอุปกรณ์ ที่พอความเร็วเกิน 120 มันจะกระดกป้ายทะเบียนหลบเข้าไปข้างใน แล้วก็มีป้ายอื่นออกมาแทน
พอความเร็วลดต่ำกว่า 120 ป้ายเดิมก็จะกระดกกลับมา  คิดว่าน่าจะแก้ปัญหานี้ของนายช่างได้นะ แต่จะไปเพิ่มปัญหาอื่นหรือเปล่า
ก็ต้องลองดูครับ

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #7348 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:29:11 AM »

พี่ดุก แก้เคล็ด  ได้น่าทานมากๆ  ตัวบนกลางอกเลย

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #7349 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 12:03:07 PM »

พี่ดุก แก้เคล็ด  ได้น่าทานมากๆ  ตัวบนกลางอกเลย

ตัวบนดำไปหน่อยครับพี่ดุก  Grin

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
หน้า: 1 ... 487 488 489 [490] 491 492 493 ... 555
  พิมพ์