เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 04:18:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบระบายอากาศในสนามยิงปืนในร่ม  (อ่าน 2697 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 03:59:32 PM »

เรียนท่านผู้รู้ทุกท่าน
        ในการสร้างสนามยิงปืนในร่ม เช่น ในประเทศสหรัฐอเมริกา จะต้องมีระบบระบายอากาศเพื่อที่จะระบายของเสียที่เกิดจากการยิงปืนออกไปจากสนาม
        กระผมจึงใคร่ขอความกรุณาท่านผู้รู้ที่พี่ ๆ ที่อยู่ใน สหรัฐอเมริการช่วยส่งรูปภาพ หรืออธิบายวิธีการมาด้วยครับ
       ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

หมายเหตุ  สูง 2 เมตร 3 ช่องยิง  ระยะยิง 20 เมตรครับ

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 04:16:16 PM »

สนามที่ผมใช้อยู่ประจำ11ช่องยิง ระยะประมาณ10เมตร เมื่อก่อนมีอีก2สนามยิงปืนไรเฟิ้ลได้ ตอนนี้เจ้งไปเรียบร้อยแล้วทั้ง2สนาม
เหลืออยู่สนามเดียวให้ยิงแต่ปืนยาวขนาดไม่เกิน.44แมกนั่ม พรุ้งนี้เข้าไปจะถ่ายรูปมาลงให้ดูกัน ระบบถ่ายเทอากาศดีอย่างไรก็ยังมีกลิ่นและสารแก๊สพิษอยู่มาก  ถ้ายิงกระสุนหัวตะกั่วธรรมดาสัก200นัด ออกมาหน้ามืดครับ แอร์ดูดควันได้ไม่หมด 

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2005, 04:56:36 PM โดย boon » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 07:27:16 PM »

ขอบคุณมากครับพี่บุญ  พี่มีเหรียญหลวงปู่ดุล ด้วยหรือครับ  ไม่ทราบว่าเคยมาเที่ยวที่สุรินทร์หรือเปล่าครับ  สนามนี้ว่าจะสร้างไว้ใต้ดินในบ้านที่จะสร้างใหม่ครับ  เอาไว้เวลาคันมือคันไม้ครับ:) Smiley Smiley

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 08:03:58 PM »

สร้างสนามในบ้านสุดยอดเลยครับ คงต้องใส่แอร์หลายตัวเพื่อดูดอากาศ
ผมเคยทำงานอยู่สุริทร์เมื่อสัก23-24ปีก่อนสมัยที่เขมรแตกใหม่ๆ เหรียญหลวงปู่ดุลย์  ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า แต่มีพระเนื้อผงรุ่นกายทิพย์พิมพ์ใหญ่ กับเหรียญหลวงปู่สามไม่ทราบว่ารุ่นไหนอยู่1เหรียญครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 11:34:04 PM »

ถ้าจะทำจริงๆน่ะ ระวังอันตรายอากาศเป็นพิษจากสารตะกั่ว และ เขม่าดินปืน นะครับ ติดแอร์อย่างเดียว ไม่ได้นะครับ จะต้องมีตัวดูดอากาศเสียออก สำคัญมากลองศึกษาหาข้อมูลดูก่อนนะครับ เดี๋ยวจะอายุไม่ยืนครับ
ลองอ่านดูที่นี่ http://www.airwater.com/APPDilVent.html
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 11:53:28 AM »

ถ้าจะทำจริงๆน่ะ ระวังอันตรายอากาศเป็นพิษจากสารตะกั่ว และ เขม่าดินปืน นะครับ ติดแอร์อย่างเดียว ไม่ได้นะครับ จะต้องมีตัวดูดอากาศเสียออก สำคัญมากลองศึกษาหาข้อมูลดูก่อนนะครับ เดี๋ยวจะอายุไม่ยืนครับ
ลองอ่านดูที่นี่ http://www.airwater.com/APPDilVent.html
ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ ฟังแล้วเสียวครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 11:56:26 AM »

สร้างสนามในบ้านสุดยอดเลยครับ คงต้องใส่แอร์หลายตัวเพื่อดูดอากาศ
ผมเคยทำงานอยู่สุริทร์เมื่อสัก23-24ปีก่อนสมัยที่เขมรแตกใหม่ๆ เหรียญหลวงปู่ดุลย์ ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า แต่มีพระเนื้อผงรุ่นกายทิพย์พิมพ์ใหญ่ กับเหรียญหลวงปู่สามไม่ทราบว่ารุ่นไหนอยู่1เหรียญครับ
เห็นพี่เอาขึ้นไอคอนนี่ครับ

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 01:19:36 PM »

องค์นี้ยกให้เขาไปเรียบร้อยแล้วครับ หลายปีก่อนเคยให้พระเนื้อชานหมากผสมเกษาของหลวงปู่ขาวเพื่อนไป1องค์ เขาก็พกติดตัวมาตลอด 2เดือนที่แล้วเขาทำตกหาย อยากได้พระองค์ใหม่ไปแขวนแทนเขาเห็นเหรียญหลวงปู่ดุลย์องค์นี้เขาชอบ ก็เลยขอไป  2อาทิตย์ก่อนโทรมาบอกว่าเจอพระองค์ที่หายแล้ว ไม่รู้ว่าจะส่งหลวงปู่ดุลย์มาคืนหรือเปล่า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 07:43:16 PM »

จะใส่ตัวดูดอากาศที่แนวยิงครับ(ตามรูป) และยังไม่สร้างตอนนี้ครับว่าจะรออีกสักหน่อย รอให้ได้ย้ายกลับมาอยู่ที่สุรินทร์ก่อนครับ
         การระบายอากาศนี่ไม่แน่ใจว่าพอหรือเปล่าหรือว่าต้องใส่เพิ่มในช่วงกลางสนามดีครับ
         หลังจากดูดอากาศไปแล้วจะให้ผ่านน้ำก่อนครับถึงจะปล่อยออกข้างนอกครับไม่แน่ใจว่าพิษจะหมดหรือเปล่าครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์