เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:24:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกระสุนไทยครับ  (อ่าน 8645 ครั้ง)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 07:31:29 PM »

วิจารณ์เรื่องควัน   ระวังหน้าแตกนะครับ
มีสองโรงงานที่เขาใช้ตะกั่วหัวกระสุนสูตรเดียวกัน,  ดินส่งกระสุนยี่ห้อเดียวกัน (Vihta), เบอร์เดียวกัน  แถมยังใช้ไขหล่อลื่นยี่ห้อ (Magma) เดียวกัน

ท่านผู้การไม่ยอมบอกด้วยว่ายี่ห้ออะไร  ใบ้ให้เราพิสูจน์เอง  Grin Grin

โดยส่วนตัวแล้ว ชอบซื้อ ROYAL เพราะถูกสุดครับ (ข้างร้านกาแฟ)  Wink

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 07:40:28 PM »

พักหลังๆนี่จะใช้รอยัลฯหมดเลย

3'SF TRAINING COMPANY.
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 07:43:30 PM »

วิจารณ์เรื่องควัน   ระวังหน้าแตกนะครับ
มีสองโรงงานที่เขาใช้ตะกั่วหัวกระสุนสูตรเดียวกัน,  ดินส่งกระสุนยี่ห้อเดียวกัน (Vihta), เบอร์เดียวกัน  แถมยังใช้ไขหล่อลื่นยี่ห้อ (Magma) เดียวกัน

ท่านผู้การไม่ยอมบอกด้วยว่ายี่ห้ออะไร  ใบ้ให้เราพิสูจน์เอง  Grin Grin

โดยส่วนตัวแล้ว ชอบซื้อ ROYAL เพราะถูกสุดครับ (ข้างร้านกาแฟ)  Wink
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาไปร้านนี้ 9 mm ราคากล่องละ 1500 แล้วนะครับเลยยังไม่ซื้อเพราะยังพอมี  แต่พอเดินออกมีคนมาซื้อที 10 กล่องรวด หมื่นห้า คงเป็นเพราะแบบนี้มั้งครับราคากระสุนตอนนี้ถึงราคาแพง

INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 08:02:40 PM »

ในส่วนตัวผมนะครับผมให้แบบนี้ครับ
1.บูลเล็ท
2.รอยัลฯ
3.ไทยอาร์ม
และความเห็นส่วนตัวเท่าที่ผมเคยยิง3ยี่ห้อนีมานะครับผมว่า ไทยอาร์มเขม่าเยอะสุดครับ รอยัลกับบุลเล็ท พอกันเรื่องของควันผมว่าพอกันนะครับ

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 11:05:46 PM »

ในส่วนตัวผมนะครับผมให้แบบนี้ครับ
1.บูลเล็ท
2.รอยัลฯ
3.ไทยอาร์ม
และความเห็นส่วนตัวเท่าที่ผมเคยยิง3ยี่ห้อนีมานะครับผมว่า ไทยอาร์มเขม่าเยอะสุดครับ รอยัลกับบุลเล็ท พอกันเรื่องของควันผมว่าพอกันนะครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับผม.. ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 08:15:50 PM »

เคยใช้ Bullet 124 gr.(กล่องเหลือง)  ค่อนข้างดี เขม่าน้อย
ส่วน Bullet 115 gr. (กล่องดำ) เขม่ามาก   นึกถึงตะเกียงน้ำมันก๊าด
Thai Arms 124 gr. เพิ่งได้มา  พรุ่งนี้จะลองดู  ไม่ทราบว่าต้องใช้หน้ากากกันพิษหรือไม่? Shocked
hs4kac
สิ่งที่เรากำลังจะเห็น อาจจะไม่เป็นอย่างที่เราคิดไว้
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 10:12:31 AM »

ถ้าลูกซ้อมผมเลือกไทย์อาร์มครับหัวกระสุนแข็งดีทำความสะอาดลำกล้องง่ายครับ แต่บูลเล็ตหัวกระสุนอ่อนไปรับบางทียิงไปแล้วตะกั่วไหลออกมาย้อยลำกล้องเป็นเส้นๆเลยครับ ถ้าเป็นลูกจริงเอา 124เกรน ของรอยอล ครับแรงกว่าเขานิดๆ Grin Grin Grin
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 01:40:59 PM »

ใช่ครับ สำหรับลูกซ้อมนี่ บุลเลตนี่ ตะกั่วติดลำกล้องเป็นเส้นๆเลย
กล้วยิงซ้ำหลายๆนัด ตะกั่วที่ติดสะสมเยอะๆจะทำให้ลำกล้องบวมป่าวเนี่ย

เท่าที่ยิงๆมานะครับ
ลูกซ้อม บุลเลต แม่นกว่าไทยอาร์ม ควันน้อยกว่าไทยอาร์ม แต่รู้สึกว่าเนื้อตะกั่วหลุดออกมาจะติดลำกล้องง่ายกว่า
ลูกซ้อม ไทยอาร์ม ควันเยอะกว่าบุลเลต และเนื้อตะกั่วดูจะติดลำกล้องน้อยกว่าครับ

ท่านอื่นๆ ลองๆมาแล้วเป็นอย่างไร วานแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 01:53:11 PM »

Bullet Master เขม่า+ควันเยอะ ครับ
Thai Arm ยังไม่เคยลอง ครับ
Royal Ammunition ชอบครับ ใช้อยู่

ราคา แล้วแต่ดวงครับ T..T เพราะไม่มีร้านประจำ (เกี่่ยวไหมเนี่ย)

หมายเหตุ  ที่ใช้อยู่ .38 ครับ ที่เหลือรอท่านผู้รู้ครับ

ไทยอาร์ม ควันเขม่าเยอะกว่าครับ...!!

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
ณัฏฐวุฒิ โชติสนธิ์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 05:14:35 PM »

Bullet ครับ

ชีวิตนี้ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 03:34:04 PM »

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ Grin

********** AIR GUN LOVER **********
chalie27
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 03:59:15 PM »

กระสุน 3 ยี่ห้อ นี้ ผมเลือก บุลเล็ต มาอันดับแรก เพราะใช้อยู่ประจำ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

รองลงมาก็ ไทยอาร์ม ใช้ดีไม่แพ้กัน ส่วน รอยัล จะเป็นกระสุนที่เลือกใช้ยามกระสุนที่ 2 ยี่ห้อข้างต้นไม่มีใช้

ในส่วนตัวผมไม่ชอบกระสุน รอยัล สักเท่าไหร่ เพราะครันเยอะมากโดยเฉพาะหัวซ้อมตะกั่วครันที่เกิดจากไขเครือบหัวกระสุน

แต่กระสุนของ รอยัล ทางทีมกองทัพบกไทย ได้สั่งไปเพื่อซ้อม และแข่งขันได้รางวัลมาไม่น้อยครับ

ส่วนเรื่องราคากระสุนไม่ขอออกความเห็น เพราะ ตจว. ขายแพงโคตร แต่ก็ยังดีที่มีให้ใช้ ครับ
ขอลอกคำตอบครับ

แหมพี่สีอำพัน เชียร์ Bullet จัง   พี่ใช้ .40 ก็เลยเชียร์ Bullet ใช่มั๊ย   อิๆ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ออฟเลิร์ป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 04:35:46 PM »

บูลเล็ท ล่าสุดเอากระสุนไปยิงมา ปลอกแตก พี่ๆที่สนามบอก กระสุนน่าจะปลอม คงเป็นปลอกเก่าเอาไปอัดใหม่ แล้วยัดกล่อง บูลเล็ท มา เกาหัวเลยผม วันนั้นเลย ยิงทิ้งหมดกล่อง .357 คงไม่ต้องเดาราคา *-* แย่เจอย้อมแมวขาย ยิงออกทุกนัด แต่ปลอกแตก 2/3

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว...

chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 04:41:13 PM »

BULLET MASTER

11 มม.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 05:29:04 PM »

บูลเล็ท ล่าสุดเอากระสุนไปยิงมา ปลอกแตก พี่ๆที่สนามบอก กระสุนน่าจะปลอม คงเป็นปลอกเก่าเอาไปอัดใหม่ แล้วยัดกล่อง บูลเล็ท มา เกาหัวเลยผม วันนั้นเลย ยิงทิ้งหมดกล่อง .357 คงไม่ต้องเดาราคา *-* แย่เจอย้อมแมวขาย ยิงออกทุกนัด แต่ปลอกแตก 2/3

เจอมาเหมือนกันครับ... เป็นกระสุน .๓๕๗ แม็กนั่ม... ของบุลเล็ตฯ รุ่นหลังที่เป็นปลอกทองเหลืองเปล่าๆ ไม่ชุมนิเกิล... ปลอกเป็นยี่ห้อ S&B ได้มาแรกๆ ก็ยิงดีไม่มีปัญหาครับ... กระสุนที่ยิงแล้วปลอกร้าว... จะเป็นกระสุนที่เอาใส่กล่องปืนไว้แล้วใส่รถอีกที... ไม่ทราบว่าแรงสะเทือนจากรถติดต่อกันเป็นเวลานานแรมเดือนจะมีผลกับรูปร่างของเม็ดดินปืนหรือไม่นะครับ... เพราะกระสุนที่เก็บไว้ในตู้เอามายิงก็ไม่ได้ร้าวอะไร...

...จะว่าเป็นที่ปลอกก็ไม่น่าจะใช่... เพราะผมมี S&B ที่ใช้ปลอกแบบเดียวกันยิงไปก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ...

...หลังสงกรานต์จะนำไปยิงเทียบกันดูแย่งละโม่... บุลเล็ตฯ ปลอกทองเหลืองที่เก็บในรถกับเก็บตู้... บุลเล็ตฯ รุ่นเก่าที่ปลอกชุบนิเกิล... S&B ที่ใช้ปลอกรุ่นเดียวกับบุลเล็ตฯ ที่เจอปัญหาปลอกร้าว... ทั้งหมดหัวกระสุนหนัก ๑๕๘ เกรน... แล้วก็กระสุน .๓๘ ทั้งหัวตัดและหัวตะกั่วราวด์โนส...

...อ้อ... ผมเคยเจอกระสุน .๓๘ หัวรูหุ้มเปลือกแข็ง... เจอปลอกร้าวไปสี่ปลอกจากหกนัด... ยังเหลือติดตู้ไว้แค่สองนัดครับ... ตอนนี้ .๓๘ ใช้กระสุนหัวตัดกับหัวตะกั่วราวด์โนสติดปืนแบบสลับนัดกัน...

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์