เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:43:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 589 590 591 [592] 593 594 595 ... 811
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไลฟ์ สไตล์ ของ " สมิง วังม่วง " และพี่น้องคอปืน จังหวัด น่าน  (อ่าน 879539 ครั้ง)
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #8865 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 06:12:57 PM »

เอาใจ๋จ่วยปี้น้องตางน่านครับ  ไหว้

ไผน้ำบ่าท่วมบ้านตึงบ่าฮู้ครับ ว่าความเดือดฮ้อนมันเป๋นจะใด ตะก่อนบ้านผมท่วมกุ๊ปี๋ครับ บ้านผมอยู่หนองหอยเจียงใหม่ ถ้าน้ำปิงขึ้นมะใด บ้านผมเปียง อก ซะลวดครับ  Cry

ท่วมได้ท่วมดี 4 ปี๋ซ้อนกะมีมาแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่บ่าเด่วดีละ เขาแป๋งคันกั้นน้ำ เลยรอดมาหลายปี๋ละ  Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
cav.sniperteam_1
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #8866 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 11:17:39 PM »

ไหว้ มันแก้ไขบ่าได้ละครับ...จะเรื่องเขื่อนหรือเรื่องน้ำท่วม............ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน....... องค์พระสัมมาฯท่านกล่าวไว้ บ้านเราท่วมปี49 มาครั้งแล้ว........บทเรียนมีแล้ว ทำข้อสรุปแนวทางแก้ไขปัญหาก้อทำไว้ ......แต่ไม่เคยเอามาทำแก้ไข.....ผ่านแล้วผ่านเลย  ยังไม่ถึง กันยายน อาจมีรอบสอง.................................ม่วนแน่ๆครับปีนี้.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"ชีวิตเราเกิดมาเพื่อเป็นทหาร...ชีวิตทหารเป็นชีวิตที่ต้องเสียสละ
แต่ว่าคนที่เสียสละมากที่สุดก็คือ..................ครอบครัวของทหาร"
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #8867 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 11:57:09 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้
 เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
 หลงรัก หลงรัก หลงรักเจ๊าวันแดดออกแล้วครับ...พี่น้องครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
 Grin
บุกรุกป่าก็มีส่วน เขื่อนที่ผมติงเพราะไปบีบทางเดินน้ำครับพี่บอย ผมว่าถ้าไม่มีเขื่อนน้ำน่าจะมาเร็วไปเร็วกว่านี้ครับ ไหว้
Grin
 ไหว้ครับผม..มีส่วนบีบทางเดินน้ำจริงครับแต่เราก็ได้ไฟฟ้าแจกจ่ายให้พี่น้องใช้ประโยชน์ยามหน้าแล้งมีน้ำใช้ชดเชยกันไป

แต่บุกรุกป่าต้นน้ำมีแต่เสียไม่มีได้นะครับ ไหนจะยาฆ่าแมลง/ปุ๋ยเคมีสร้างมลพิษส่งผลกระทบต่อชีวิตสัตว์น้ำและชีวิตคนใช้น้ำ-

เป็นวงกว้างมากนะครับ แล้วถ้าปล่อยให้บุกรุกแผ้วถางต่อไปอีกไม่กี่ปีน้ำน่านก็จะเหลือแต่ชื่อและก็คงไม่ใช่น้ำเดียวที่จะสิ้นไป

ไม่มีเขื่อนให้รกตาแน่นอนครับถ้าไม่มีป่าและแม่น้ำให้กักเก็บ

ผมยินดีแช่น้ำเพิ่มอีก1-2วันเพื่อให้พี่น้องเกษตรกรหลายพันครอบครัวได้มีน้ำใช้ต่อชีวิตในยามแล้งซึ่งผมอาจจะคิดผิดหรือถูกก็ไม่ทราบได้ครับ ไหว้

ฮูปตี้ผมฮื้อผ่อเป๋นเขื่อนอยู่ตี้บ้านคอวังต่อนาผาครับ เป๋นเขื่อนตี้บ่ได้ผลิตไฟฟ้าครับ

ผมก่ออยากฮู้ว่าเขื่อนนี้นอกจากเก็บน้าเพื่อแข่งเฮือแล้ว มีประโยชน์หยั๋งผ่อง

กำแรกว่าจะย่ะเขื่อนยาง แต่ทำบ่ได้ก่อเลยมาเป๋นเขื่อนอย่างตี้เห็นครับ ไหว้

เยี่ยมผมก็ไม่ทราบว่าเขื่อนนี้สร้างมาเพื่อประโยชน์อะไร? แต่ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวผมจะหาข้อมูลมาตอบท่าน

แต่ถ้าเขื่อนนี้สร้างขึ้นมาเพื่อกักน้ำเพื่อแข่งเรือเพียงอย่างเดียวจริงๆตามความเข้าใจของท่าน

ผมก็คงเสียใจอย่างยิ่งที่จะต้องบอกว่านักการเมืองท้องถิ่น/ผู้นำชุมชน/ผู้นำเสนอโครงการคง?

สวัสดีครับพี่บอย ขอบคุณครับถ้าได้คำตอบแล้วค่อยไปคุยกันในสนามก็ได้ครับ ไหว้ เยี่ยม

ไหว้ได้คำตอบบ้างบางส่วนแล้วครับท่านหน่อส้ม เศร้ากรุณาเข้าไปอ่านในเวป"น่านคลิปดอทคอมดูนะครับ อาจจะไม่กระจ่างทั้งหมดแต่ก็ได้รู้อะไรเพิ่มเติมครับ ไหว้และขอยืนยันว่าเขื่อนบ้านคอวังเป็นเขื่อนในโครงการเขื่อนไฟฟ้าพลังน้ำลุ่มน้ำน่านตอนบนไม่ใช่เขื่อนกักน้ำไว้พายเรือแข่งเพื่อความสนุกสนานครับ ไหว้

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #8868 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 12:10:48 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้
เอาใจ๋จ่วยปี้น้องตางน่านครับ  ไหว้

ไผน้ำบ่าท่วมบ้านตึงบ่าฮู้ครับ ว่าความเดือดฮ้อนมันเป๋นจะใด ตะก่อนบ้านผมท่วมกุ๊ปี๋ครับ บ้านผมอยู่หนองหอยเจียงใหม่ ถ้าน้ำปิงขึ้นมะใด บ้านผมเปียง อก ซะลวดครับ  Cry

ท่วมได้ท่วมดี 4 ปี๋ซ้อนกะมีมาแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่บ่าเด่วดีละ เขาแป๋งคันกั้นน้ำ เลยรอดมาหลายปี๋ละ  Grin
ไหว้ ไหว้ ไหว้
 ไหว้ขอบพระคุณครับท่านเอก ไหว้
 ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ไหว้ มันแก้ไขบ่าได้ละครับ...จะเรื่องเขื่อนหรือเรื่องน้ำท่วม............ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน....... องค์พระสัมมาฯท่านกล่าวไว้ บ้านเราท่วมปี49 มาครั้งแล้ว........บทเรียนมีแล้ว ทำข้อสรุปแนวทางแก้ไขปัญหาก้อทำไว้ ......แต่ไม่เคยเอามาทำแก้ไข.....ผ่านแล้วผ่านเลย  ยังไม่ถึง กันยายน อาจมีรอบสอง.................................ม่วนแน่ๆครับปีนี้.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
 Angryถูกต้อง!..อัตตาหิ อัตตาโนนาโถ แต่ต้องแก้ไขได้สิน้อง Angryแก้ปัญหารุกป่าต้นน้ำอย่างจริงจังพร้อมไปกับการกดดันผู้นำท้องถิ่นให้มีการนำแนวทางการแก้ปัญหาน้ำท่วมแบบบูรณาการมาใช้จริงๆและจริงจัง สู้สิน้อง!..อย่าไปยอมรับชะตากรรมโดยที่เรายังไม่ได้สู้สิ Angry

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #8869 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:07:25 AM »

ขอบคุณครับอ้ายบอย สำหรับข้อมูล ถ้าสำหรับพลังงานก่อสีทนได้ ไหว้ Grin

งั้นเขื่อนก่อคงยังไม่เสร็จเนาะหรือผมบ่เห็นเครื่องปั่นไฟเองครับ เดวว่างๆจะเข้าไปดูหน่อยครับ ไหว้
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #8870 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:29:55 AM »

อีกอย่างน้ำท่วม ถ้าน้ำท่วมสูงถ้าไฟดับอย่าไปเรียกร้องให้เจ้าหน้าที่มาต่อไฟให้

ได้ข่าวว่าทหารเกณท์ที่มาช่วยโดนไฟดูดอาการสาหัส ไม่รู้เป็นไงบ้างตอนนี้ ไหว้

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #8871 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:28:50 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ขอบคุณครับอ้ายบอย สำหรับข้อมูล ถ้าสำหรับพลังงานก่อสีทนได้ ไหว้ Grin

งั้นเขื่อนก่อคงยังไม่เสร็จเนาะหรือผมบ่เห็นเครื่องปั่นไฟเองครับ เดวว่างๆจะเข้าไปดูหน่อยครับ ไหว้
 เยี่ยมบ่มีปัญหาครับเฮาปี้น้องกั๋น หลงรัก บางอย่างผมฮู้บางอย่างท่านฮู้ เยี่ยมการตี้เฮาบ่ฮู้บ่ได้แปลว่าเฮาผิดหรอกครับ หลงรัก

เฮาคนเมืองน่านโตยกั๋นออกมาติติงก่เพราะเฮาฮักและห่วงเมืองน่านเหมือนๆกั๋นครับ เยี่ยม หลงรัก ไหว้

Cry Cry Cry
อีกอย่างน้ำท่วม ถ้าน้ำท่วมสูงถ้าไฟดับอย่าไปเรียกร้องให้เจ้าหน้าที่มาต่อไฟให้

ได้ข่าวว่าทหารเกณท์ที่มาช่วยโดนไฟดูดอาการสาหัส ไม่รู้เป็นไงบ้างตอนนี้ ไหว้

Cry Cry Cry
 Cryอาการน่าเป็นห่วงมากครับ หากยื้อชีวิตไว้ได้ก็คงไม่ปกติเพราะน้องเค้าหัวใจหยุดเต้นไปนานกว่าครึ่งชั่วโมงครับ เศร้า

ตอนนี้ผมมองไปถึงการเยียวยาทางใจและทางปัจจัยที่จะมีให้กับครอบครัวน้องเค้ามากกว่าครับพยายามหาข่าวอยู่ครับ

ว่าจะมีการมอบการช่วยเหลือแก่ครอบครัวน้องเค้าเมื่อไรผมจะไปบริจาคช่วยเค้าด้วยหรือพวกเราใครรู้เรื่องนี้แจ้งผมด้วยนะครับ ไหว้

anek nan1
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #8872 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 02:15:16 PM »

เยี่ยมบ่มีปัญหาครับเฮาปี้น้องกั๋น หลงรัก บางอย่างผมฮู้บางอย่างท่านฮู้ เยี่ยมการตี้เฮาบ่ฮู้บ่ได้แปลว่าเฮาผิดหรอกครับ หลงรัก

เฮาคนเมืองน่านโตยกั๋นออกมาติติงก่เพราะเฮาฮักและห่วงเมืองน่านเหมือนๆกั๋นครับ เยี่ยม หลงรัก ไหว้

Cry Cry Cry

Cry Cry Cry
 Cryอาการน่าเป็นห่วงมากครับ หากยื้อชีวิตไว้ได้ก็คงไม่ปกติเพราะน้องเค้าหัวใจหยุดเต้นไปนานกว่าครึ่งชั่วโมงครับ เศร้า

ตอนนี้ผมมองไปถึงการเยียวยาทางใจและทางปัจจัยที่จะมีให้กับครอบครัวน้องเค้ามากกว่าครับพยายามหาข่าวอยู่ครับ

ว่าจะมีการมอบการช่วยเหลือแก่ครอบครัวน้องเค้าเมื่อไรผมจะไปบริจาคช่วยเค้าด้วยหรือพวกเราใครรู้เรื่องนี้แจ้งผมด้วยนะครับ ไหว้
สวัดดีครับทุกๆท่าน เมือวานผู้ครวจ สา,สุขได้มอบเงินช่วยเหลือไปบางส่วนแล้วรวมทั้งผู้บาดเจ็บด้วย แต่คนที่หนักอาการน่าเป็นห่วงเพราะว่าปอดติดเชื้อหลังจากโดนไฟดูดแก่ล้มหน้าคว่ำลงขี้โคลนและหายใจสูดขี่โคลนเข้าไป อาการคล้าย BIG D2B ครับ  เหนื่อยมั๊ยครับพี่บอย ตอนนี้งานสา,สุขลุยเต็มที่ครับออกหน่วยแพทย์ทุกวัน ตอนนี้ยังไม่ได้หยุดเลยครับก็คงอีกเป็นเดือนละครับเพราะต้องเฝ้าระวังโรคหลังน้ำท่วมอีก
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #8873 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 07:36:03 PM »

Cry Cry Cry

Cry Cry Cry

สวัดดีครับทุกๆท่าน เมือวานผู้ครวจ สา,สุขได้มอบเงินช่วยเหลือไปบางส่วนแล้วรวมทั้งผู้บาดเจ็บด้วย แต่คนที่หนักอาการน่าเป็นห่วงเพราะว่าปอดติดเชื้อหลังจากโดนไฟดูดแก่ล้มหน้าคว่ำลงขี้โคลนและหายใจสูดขี่โคลนเข้าไป อาการคล้าย BIG D2B ครับ  เหนื่อยมั๊ยครับพี่บอย ตอนนี้งานสา,สุขลุยเต็มที่ครับออกหน่วยแพทย์ทุกวัน ตอนนี้ยังไม่ได้หยุดเลยครับก็คงอีกเป็นเดือนละครับเพราะต้องเฝ้าระวังโรคหลังน้ำท่วมอีก
 เยี่ยมอิดหน่อยเน้อน้อง..ได้บุญได้กุศลทำเต๊อะทำแล้วสบายใจ๋อิ่มใจ๋ครับน้องปี้ขอเอาใจ๋จ่วยอีกแรง เยี่ยม

เศร้าสำหรับน้องทหารถ้าหากต้องเป๋นเจ้าชายนิทราไปจริงพี่ก็เสียใจมาก เศร้า

น้ำปู
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #8874 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:47:39 PM »

เป๋นกลังใจ หื้อปี้น้องตางเมืองน่านเน้อครับ ไหว้  ผ่อข่าวแล้ว น่าจะเดือดฮ้อนกั๋นหลายครอบครัว เศร้า ....กำเดวมันก่อผ่านไปครับ
หมู่อ้ายๆ ตี่สะดวก ถ้าฮับเป๋นเจ้าภาพ ในก๋านรวบรวมเงิน เพื่อไปช่วยเหลือจาวบ้านตี่เดือดฮ้อน ในนามสมาชิกจาวเหนือเฮา บอกพ่องเน้อครับ จ่วยหลายบ่ใด้ คนละนิดละหน่อยรวมกั๋นก่อหลายไปเองครับ  ไหว้

PM เลขที่บัญชีไปแล้วครับอ้ายปู๋ลม.....โอนมานักๆเน้อ...... น้ำลายหก  น้ำลายหก  น้ำลายหก

โค๊ะ บู่ อ้ายยู  ปั้มน้ำมัน น่ะ เกียมหนีน้ำละยัง คิก คิก   เป๋นกำลังใจ๋หื้อปี้น้องน่านครับ  ไหว้ ไหว้
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #8875 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:04:04 PM »

หลงรัก หลงรัก หลงรักเจ๊าวันแดดออกแล้วครับ...พี่น้องครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
 Grin
บุกรุกป่าก็มีส่วน เขื่อนที่ผมติงเพราะไปบีบทางเดินน้ำครับพี่บอย ผมว่าถ้าไม่มีเขื่อนน้ำน่าจะมาเร็วไปเร็วกว่านี้ครับ ไหว้
Grin
 ไหว้ครับผม..มีส่วนบีบทางเดินน้ำจริงครับแต่เราก็ได้ไฟฟ้าแจกจ่ายให้พี่น้องใช้ประโยชน์ยามหน้าแล้งมีน้ำใช้ชดเชยกันไป

แต่บุกรุกป่าต้นน้ำมีแต่เสียไม่มีได้นะครับ ไหนจะยาฆ่าแมลง/ปุ๋ยเคมีสร้างมลพิษส่งผลกระทบต่อชีวิตสัตว์น้ำและชีวิตคนใช้น้ำ-

เป็นวงกว้างมากนะครับ แล้วถ้าปล่อยให้บุกรุกแผ้วถางต่อไปอีกไม่กี่ปีน้ำน่านก็จะเหลือแต่ชื่อและก็คงไม่ใช่น้ำเดียวที่จะสิ้นไป

ไม่มีเขื่อนให้รกตาแน่นอนครับถ้าไม่มีป่าและแม่น้ำให้กักเก็บ

ผมยินดีแช่น้ำเพิ่มอีก1-2วันเพื่อให้พี่น้องเกษตรกรหลายพันครอบครัวได้มีน้ำใช้ต่อชีวิตในยามแล้งซึ่งผมอาจจะคิดผิดหรือถูกก็ไม่ทราบได้ครับ ไหว้

ฮูปตี้ผมฮื้อผ่อเป๋นเขื่อนอยู่ตี้บ้านคอวังต่อนาผาครับ เป๋นเขื่อนตี้บ่ได้ผลิตไฟฟ้าครับ

ผมก่ออยากฮู้ว่าเขื่อนนี้นอกจากเก็บน้าเพื่อแข่งเฮือแล้ว มีประโยชน์หยั๋งผ่อง

กำแรกว่าจะย่ะเขื่อนยาง แต่ทำบ่ได้ก่อเลยมาเป๋นเขื่อนอย่างตี้เห็นครับ ไหว้

เยี่ยมผมก็ไม่ทราบว่าเขื่อนนี้สร้างมาเพื่อประโยชน์อะไร? แต่ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวผมจะหาข้อมูลมาตอบท่าน

แต่ถ้าเขื่อนนี้สร้างขึ้นมาเพื่อกักน้ำเพื่อแข่งเรือเพียงอย่างเดียวจริงๆตามความเข้าใจของท่าน

ผมก็คงเสียใจอย่างยิ่งที่จะต้องบอกว่านักการเมืองท้องถิ่น/ผู้นำชุมชน/ผู้นำเสนอโครงการคง?
น้องบอยฮูป่าเล๊อะแต่บ่กล้าบอก  ลุงงาบอกหื้อข๊ดเข้ามาใกล้ ๆ  เปิ่นแป๋งเขื่อนกั๊กน้ำเอาไว้ทำน้ำแข็งอี้หว่ะ ... Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 10:06:48 PM โดย ลุงงา a1 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #8876 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:35:51 PM »

Grin
Grin

น้องบอยฮูป่าเล๊อะแต่บ่กล้าบอก  ลุงงาบอกหื้อข๊ดเข้ามาใกล้ ๆ  เปิ่นแป๋งเขื่อนกั๊กน้ำเอาไว้ทำน้ำแข็งอี้หว่ะ ... Grin

ตกใจเปิงละ..จะอี้ล้อผมกิ๋นโค๊กใส่น้ำแข็งบ่ดายยังเมาแหม่ฮาก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #8877 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:05:00 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรักอรุณสวัสดิ์วันครึ้มฟ้าครึ้มฝน(เริ่มเสียวๆแหมแล้ว)คร้าบ...พี่น้องคร้าบบบบบบ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
 ไหว้ซ๊าตุ๊!..จะไปตกมาซ้ำแหมเลย แค่นี้ก็ตรมหนักหนาแล้ว ตกใจ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #8878 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:56:30 AM »

หลงรักอันนี้เป็นการลองมินิIDครั้งแรกในชีวิตโดยเจ้าลักกี้ครับ หลงรัก
TheOutpost100

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #8879 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:02:15 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรักมาดูลีลาท่านประธานตลอดกาลป๋าแอ็ค ออมสินกันครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
TheOutpost100

หน้า: 1 ... 589 590 591 [592] 593 594 595 ... 811
  พิมพ์