เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:20:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ 9มม.กระบอกแรก  (อ่าน 6195 ครั้ง)
The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 04:22:35 AM »

อยามีปืนกระบอกแรกเป็น 9มม. ลำกล้อง 3-4" ลูกดกโครงโลหะ และสมรรถนะดีในราคาประมาณ 80k เน้นใช้งานและพกพาอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยประกอบการตัดสินใจ เปิดกว้างทุกความเห็นครับ พอดีอยู่ต่างจังหวัดไม่มีโอกาสได้ไปเดินดูตามร้านและก็แถวบ้านไม่มีสนามให้ไปแอบดู

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 08:00:33 AM »

ซีแซด ครับ เยี่ยม ลองซื้อหนังสืออาวุธปืนมาดู  จะรู้ว่ามีรุ่นไหนบ้าง  หน้าตาเป็นอย่างไร  และจะโทรสอบถามราคาคร่าวๆด้วยก็ได้ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:06:34 AM »

วันที่ผมไปรับปืน.....

ผมสังเกตเห็นว่า  บุคคลที่เข้ามารับปืน หากมีทีท่าว่ามาจาก ตจว. หรือมีสัมภาระติดตัวมาด้วย
มักจะรับปืนในขนาด 9 มม. พาราฯ แม็กฯ แถวคู่ ซึ่งเป็นโครงเหล็ก โครงอัลลอยด์เสียส่วนมาก
ไม่ว่าจะเป็น Beretta full size     CZ ทั้ง fullsize และ compact

ในขณะที่ผู้ไปรับปืนในคราวเดียวกันนั้น
หากไม่มีสัมภาระติดตัวมา หรือแสดงทีท่าว่า เป็นคน กทม. หรือใกล้เคียง
หรือเป็น จนท.รัฐ ที่มีตำแหน่งในระดับบังคับบัญชา
มักจะเลือกรับปืนที่เป็นโครงโพลิเมอร์ แม็กกาซีนแถวคู่ หรือปืนลูกโม่โครงเล็ก snub nose มากกว่า

ทั้ง ๆ ที่ โครงโพลิเมอร์ ดูแลรักษาค่อนข้างง่ายกว่าโครงเหล็กหรืออัลลอยด์
ลักษณะการนำพาอาวุธปืน ใน กทม. หรือจังหวัดใกล้เคียง
ค่อนข้างจะสมบุกสมบันน้อยกว่า
และโพลิเมอร์มีน้ำหนักเบากว่า รวมถึงมีความจุกระสุนใกล้เคียงกันมาก

ยกตัวอย่างง่าย ๆ จนท.อส. ของ ปค. หรือ จนท.ตร. จากภูธรฯ
เลือกแต่โครงเหล็กเป็นส่วนมาก
ส่วน จนท.ตร. ที่บ่งบอกว่า อยู่ในนครบาลกลับเลือกโพลิเมอร์

ทำให้ผมมองออกลาง ๆ ว่า  วัสดุ ไม่ได้เป็นส่วนประกอบในการเลือกใช้ปืนเลย
หลายท่านให้ความสำคัญ กับ ความเชื่อ ความเจนตา และการฝังใจ
มากกว่าที่จะเลือกพิสูจน์ด้วยตนเอง...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2010, 10:14:54 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:10:49 AM »

อยามีปืนกระบอกแรกเป็น 9มม. ลำกล้อง 3-4" ลูกดกโครงโลหะ และสมรรถนะดีในราคาประมาณ 80k ........

ราคานี้น่าจะพอหาได้อยู่นะครับ

R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:14:57 AM »

ยิ้มีเลศนัยคุณสมบัติ..จัดมาให้..ในกระทู้..      นึก ๆ ดู..เป็นอย่างอื่น..ก็คงได้..
ในความเห็น..มียี่ห้อ..หนึ่งในใจ..          ซึ่งผมใช้..มานาน..ไม่งอแง..
ลูกก็ดก..พกก็ง่าย..ขายก็คล่อง..          มีคนลอง..ไปแข่งขัน..ก็ไม่แพ้..
ซื้อมาใช้..ไปยิงบ้าง..หมั่นดูแล..          ผมใช้แต่..ซีแอ็ดแซด..ตลอดไป..
ขำก๊าก

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:16:32 AM »

ยิ้มีเลศนัยคุณสมบัติ..จัดมาให้..ในกระทู้..      นึก ๆ ดู..เป็นอย่างอื่น..ก็คงได้..
ในความเห็น..มียี่ห้อ..หนึ่งในใจ..          ซึ่งผมใช้..มานาน..ไม่งอแง..
ลูกก็ดก..พกก็ง่าย..ขายก็คล่อง..          มีคนลอง..ไปแข่งขัน..ก็ไม่แพ้..
ซื้อมาใช้..ไปยิงบ้าง..หมั่นดูแล..          ผมใช้แต่..ซีแอ็ดแซด..ตลอดไป..
ขำก๊าก

เยี่ยม

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:55:06 AM »

เจ้าของกระทู้ชอบปืนโครงโลหะ คงเป็นความชอบเป็นการส่วนตัว ซีแซด 75ดี คอมแพ็ค
ตอบโจทย์ท่านได้ดีที่สุดครับ และซีแซด รามี่ ก็เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจ แต่งบ 80k อาจต้อง
เพิ่มครับ หากซื้อสวัสดิการไม่ได้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
kookkik
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 10:07:39 AM »

วันที่ผมไปรับปืน.....

ผมสังเกตเห็นว่า  บุคคลที่เข้ามารับปืน หากมีทีท่าว่ามาจาก ตจว. หรือมีสัมภาระติดตัวมาด้วย
มักจะรับปืนในขนาด 9 มม. พาราฯ แม็กฯ แถวคู่ ซึ่งเป็นโครงเหล็ก โครงอัลลอยด์เสียส่วนมาก
ไม่ว่าจะเป็น Beretta full size     CZ ทั้ง fullsize และ compact

ในขณะที่ผู้ไปรับปืนในคราวเดียวกันนั้น
หากไม่มีสัมภาระติดตัวมา หรือแสดงทีท่าว่า เป็นคน กทม. หรือใกล้เคียง
หรือเป็น จนท.รัฐ ที่มีตำแหน่งในระดับบังคับบัญชา
มักจะเลือกรับปืนที่เป็นโครงโพลิเมอร์ แม็กกาซีนแถวคู่ หรือปืนลูกโม่โครงเล็ก snub nose มากกว่า

ทั้ง ๆ ที่ โครงโพลิเมอร์ ดูแลรักษาค่อนข้างง่ายกว่าโครงเหล็กหรืออัลลอยด์
ลักษณะการนำพาอาวุธปืน ใน กทม. หรือจังหวัดใกล้เคียง
ค่อนข้างจะสมบุกสมบันน้อยกว่า
และโพลิเมอร์มีน้ำหนักเบากว่า รวมถึงมีความจุกระสุนใกล้เคียงกันมาก

ยกตัวอย่างง่าย ๆ จนท.อส. ของ ปค. หรือ จนท.ตร. จากภูธรฯ
เลือกแต่โครงเหล็กเป็นส่วนมาก
ส่วน จนท.ตร. ที่บ่งบอกว่า อยู่ในนครบาลกลับเลือกโพลิเมอร์

ทำให้ผมมองออกลาง ๆ ว่า  วัสดุ ไม่ได้เป็นส่วนประกอบในเลือกใช้ปืนเลย
หลายท่านให้ความสำคัญ กับ ความเชื่อ ความเจนตา และการฝังใจ
มากกว่าที่จะเลือกพิสูจน์ด้วยตนเอง...

+ 1 ให้เลยครับ
narte
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

ผมนักศึกษาวิชาทหารครับผม รักชาติยิ่งชีพ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 10:37:48 AM »

ส่วนตัวผม เชียร์ Beretta 92 sf    เพราะมีเอกลักณ์เป็นของตัวเอง รูปทรงใหญ่เหมากับคนตัวใหญ่  ลูกดก15+1
ความแม่นยำก็สูงพอควร  ใครเห็นก็น่าเกรงขามครับ ไหว้ ไหว้
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:05:14 PM »

ส่วนตัวผม เชียร์ Beretta 92 sf    เพราะมีเอกลักณ์เป็นของตัวเอง รูปทรงใหญ่เหมากับคนตัวใหญ่  ลูกดก15+1
ความแม่นยำก็สูงพอควร  ใครเห็นก็น่าเกรงขามครับ ไหว้ ไหว้

...เรื่องนี้ผมเห็นต่างครับ ในความคิดเห็นของผม ผมคิดว่าการเลือกอวป. ซักกระบอกมีปัจจัยที่จะต้องพิจารณาหลายประการ ผู้ซื้อควรจะพิจารณาวัตถุประสงค์ของการใช้งานเป็นสำคัญและเลือกให้เหมาะกับกำลังทรัพย์ที่มีอีกด้วย Beretta 92FS เป็นปืนที่เชื่อถือได้กระบอกหนึ่ง แต่ไม่เหมาะกับการพกพาตามที่จขกท. ได้ตั้งวัตถุประสงค์ไว้ เนื่องจาก Beretta 92FS น่าจะเหมาะกับการพกซองนอกมากกว่า แม้ว่า Beretta 92FS จะมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวแต่ก็ไม่หมายความว่าจะทำให้ผู้อื่นเกรงขาม ยิ่งถ้าบุคคลผู้นั้นไม่ใช่พนักงานเจ้าหน้าที่ แล้วมาพกซองนอก เดินไปเดินมา ผมยิ่งไม่กลัวใหญ่ครับ... Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:31:32 PM »

ทุกความเห็นมีประโยชน์มากเลยครับ และขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็น ยังรอท่านอื่่นมาให้ความรู้อีกครับเพราะผมยังมีเวลาตัดสินใจอีกแยอะ

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:39:53 PM »

อยากมีปืนกระบอกแรกเป็น 9มม.
ลำกล้อง 3-4"
ลูกดกโครงโลหะ
และสมรรถนะดี ถ้าไม่ยิงปั้นเอ็กซ์ ปืนที่นำเข้ามาเมืองไทย ถือว่าผ่านทุกตัว สำหรับการป้องกันตัว จะมีก็ระบบเซฟตี้ และอะไหล่ รวมถึงของแต่ง ที่ต่างกัน
ในราคาประมาณ 80k ราคานี้หน้าร้าน...CZ ยังพอมีไหมครับ? แล้วถ้าเป็นปืนตุรกีละ คุณฮันเตอร์รับได้รึเปล่า?
เน้นใช้งานและพกพา พกนอกหรือพกในติดตัวหรือครับ?เป็นเจ้าหน้าที่หรือเปล่า?หรือแค่ติดรถเวลาไปตจว. หรือไปทำธุรกรรมทางการเงิน?
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยประกอบการตัดสินใจ เปิดกว้างทุกความเห็นครับ พอดีอยู่ต่างจังหวัดไม่มีโอกาสได้ไปเดินดูตามร้านและก็แถวบ้านไม่มีสนามให้ไปแอบดู

ดูจากสเปค คิดถึงซีแซด ตามท่าน Theruk ว่ามาครับ...แต่เมื่อมองถึงราคาประกอบ...คิดถึงปืนตุรกี(ถ้าร้านนำเข้ามีอะไหล่+บริการหลังการขายก็น่าสนใจมิใช่น้อย ถ้าไม่คิดถึงการขายออก)

แต่สเปคที่กำหนดมา...สำหรับผม เหมาะสำหรับการติดบ้าน ติดรถ เข้าสนามซ้อม... ถ้าคิดถึงการติดตัว(พกซ่อน)...ผมว่าหนักไปครับ...
 แล้วถ้าจะเป็นกระบอกแรก และไม่รู้ว่าจะมีกระบอกต่อไปหรือเปล่า อยากให้ลองมองลูกโม่ไว้บ้าง
ระบบกึ่งออโต ถ้าจะใช้ให้คล่องต้องหมั่นซ้อมให้คุ้นกับระบบปฎิบัติการครับ  เดี๋ยวฉุกเฉินต้องใช้ จะใช้ไม่ทัน

สมมติ:
ปืนอยู่ไหน??? อยู่นั่น...หยิบ...
มัวแต่คิด...
เอ...ต้องทำไรมั่งหว่า?... ... ...
อ่อ...ต้องดึงสไลด์...อึ๊บ... ... ...อ่อย!! หนักวุ๊ย...(เวลาตื่นเต้น มือมักจะสั่นทำไรไม่ถูก)
เฮ๊ย...ไม่ได้ใส่แมก.... หยิบแมกมาใส่ก่อน... ... ...
อ้าว...ต้องดึงสไลด์อีกที... ... ...
พร้อมแล้วๆ... ... ...
... ... ...
... ... ...
อ้าว...โจรมันหนีไปแล้วอ่ะ... ไม่ต้องใช้ปืนพอดีเลย...

ปล.ผมคิดมากไปหรือเปล่าครับ???

rithikorn
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

ํํัYou Will Never Walk Alone

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:43:57 PM »

ชอบโครงโลหะ..ใช้งานและพกพา..ราคาไม่เกิน 80 K ..คงไม่มีอะไรเหมาะสมไปกว่า CZ 75D ครับ
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:51:37 PM »

อยามีปืนกระบอกแรกเป็น 9มม. ลำกล้อง 3-4" ลูกดกโครงโลหะ และสมรรถนะดีในราคาประมาณ 80k เน้นใช้งานและพกพาอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยประกอบการตัดสินใจ เปิดกว้างทุกความเห็นครับ พอดีอยู่ต่างจังหวัดไม่มีโอกาสได้ไปเดินดูตามร้านและก็แถวบ้านไม่มีสนามให้ไปแอบดู

หาแม่ของลูกยังต้องไปเหล่ ไปหาบ่อย ๆ หาปืนถูกใจสักกระบอกก็เช่นกันครับ
หาสาว ๆ มาเป็นแม่ของลูกเรายังอยากจับมือถือแขน ก่อนไปขอแต่งงาน
หาปืนมาปกป้องชีวิตและทรัพย์สินก็เช่นกัน   
หาปืนสักกระบอกยิ่งเป็นกระบอกแรก ควรได้ลูบได้คลำดูบ้างนะครับ  คิก คิก  คิก คิก
ท่าน จขกท.ชอบโครงเหล็กก็ดูโครงเหล็กครับ
ส่วนจะให้อธิบายจนท่านจินตนาการออกมองเห็นภาพได้ คงทำได้ยากครับ
เลือก 2 ยี่ห้อ (ในงบที่ตั้งอาจต้องเพิ่มนิดสำหรับโครงเหล็กลูกดก)
 มาเปรียบเทียบกัน เอาใจเราวัดครับ ชอบแบบไหน ถนัดอันไหน
หากฉุกเฉินจำเป็นต้องใช้ปืน ไอ้ที่เลือกไปดันไม่ถนัดมือไม่เหมาะกับท่าน
เหตุผลที่ให้กับนายทะเบียนตอนขอ ป.3 ไป ท่านอาจต้องแก้ไขใหม่นะครับ
ผมพูดแบบนี้ เพราะเป็นคนตรง ๆ มิได้ดูหมิ่นดูแคลนความรู้สึกของท่าน จขกท.และเพื่อน สมช.
ที่ได้แสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้แต่ประการใด หากล่วงเกินไป ต้องขออภัยทุกท่านด้วย  ไหว้  ไหว้

ปืนเป็นสิ่งที่เราต้องใช้ให้ได้ คุมให้เป็น หากพลาดพลั้ง อาจถึงแก่ชีวิต
ปืนกับตัวเราต้องเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันเมื่อยามต้องใช้มันครับ
มิฉะนั้นคนที่ได้เปรียบและบาดเจ็บเล็กน้อย อาจมิใช่เรา ครับ
                     ไหว้  ไหว้  ไหว้

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:54:59 PM »

นานาจิตตัง ...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์