เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:17:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามคุณหมอ เรื่อง GSW.(อีกแล้วค่ะ)  (อ่าน 7150 ครั้ง)
ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 12:44:12 AM »

ขอเรียนสอบถาม คุณหมอ หรือ ผู้รู้    อ้างอิงจากกระทู้นี้ค่ะ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=62597.0

เนื่องจากไม่กี่วันที่ผ่านมา มีผู้ป่วย  admit จากยิงตะปูลม 

แล้วเครื่องยิงตะปูลมระเบิด จนข้อมือผู้ป่วยขาดหายไป 

แพทย์ฝึกหัดเขียน วินิจฉัยโรค ว่า  Gun Shot Wound (GSW.)

เลยอดสงสัยไม่ได้ค่ะว่า  เครื่องยิงตะปูลมระเบิด จัดเป็นกลุ่ม Gun Shot Wound  ได้หรือเปล่าคะ 

ทั้งนี้ทั้งนั้น จขกท. ได้เรียนสอบถามแพทย์เจ้าของไข้แล้วค่ะว่า   

เขียนเป็น  Gun Shot Wound แบบนี้มันแปลกๆเนอะหมอ เพราะ ไม่ได้เกิดจากปืน   

หมอยิ้มๆบอกว่า ผมเองก็ไม่รู้จะเขียนว่ายังไงดี  เอาตามที่แพทย์ฝึกหัดเขียนเป็น  GSW.ไว้ก่อนก็ได้   

มาถึงตอนนี้จึงอยากจะเรียนถามน่ะค่ะ ว่า เครื่องยิงตะปูลมระเบิด  ควรใช้คำที่เหมาะสมว่าอย่างไร

หากใช้คำว่า  Gun Shot Wound  พอจะอะลุ้มอล่วย ได้หรือเปล่า  ด้วยเหตุใดคะ

ปล. 1.ไม่จำกัดสิทธิ์ว่าต้องเป็นคุณหมอเท่านั้นถึงจะตอบได้นะคะ
หากว่า สมาชิกท่านใด มีความรู้ที่จะช่วยไขข้อข้องใจ
จขกท.ขอขอบคุณมากในน้ำใจที่แบ่งปันกันค่ะ
  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้   

ปล.2 ไม่แน่ใจว่า กระทู้นี้ สมควรตั้งที่ห้อง”สนทนาภาษาปืน” หรือเปล่า   
เนื่องจาก ยังลังเลอยู่ค่ะว่า สมควรจะตั้งกระทู้ที่ห้องไหนดี 
หากท่าน RO.มีความเห็นว่าควรย้ายไปอยู่ในห้องที่เหมาะสมมากกว่า 
จขกท.ขอน้อมรับการตัดสินใจค่ะ
  Wink Wink Wink Wink Wink   

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 02:26:14 AM »

ปกติเราเรียกว่า "Nail-gun injury" ครับ...

จัดเป็นกลุ่มโรคที่เกิดจากการทำงานครับ...

> CPSC product code 0882, the Occupational Injury and Illness Classification System injury and illness source/secondary source code 7291 (nail guns --- powered) แต่พวกนี้มักเป็นปืนยิงตะปูยิงตะปูเข้าใส่ร่างกายมากกว่าครับ...

แต่เท่าที่บอกมาเหมือนกับตัวคอมเพรสเซอร์ของมันระเบิดจนทำให้มือขาดใช่ไหมครับ...

ถ้าหากเป็นเช่นนั้นอาจวินิจฉัยโรคว่า " Traumatic wrist amputation "...

และให้หัวข้อสาเหตุ "Pneumatic device malfunction or blow out "

ไม่แน่ใจว่าผิดหรือถูกนะครับ...

รอสมาชิกท่านอื่นมาเสริมด้วยครับ... ไหว้

ขออภัยครับเมื่อคืนพิมพ์ผิดไปหลายคำ ดึกไปหน่อยครับเลยเบลอๆ... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2010, 09:50:24 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 06:46:14 AM »

ขอบคุณครับ  พี่ หมอ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
VR-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 07:04:59 AM »

เยี่ยมครับพี่ rute เยี่ยม ไหว้
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:01:37 AM »

ปกติเราเรียกว่า "Nail-gun injury" ครับ...

จัดเป็นกลุ่มโรคที่เกิดจากการทำงานครับ...

> CPSC product code 0882, the Occupational Injury and Illness Classification System injury and illness source/secondary source code 7291 (nail guns --- powered) แต่พวกนี้มักเป็นปืนยิงตะปูยิงตะปูเข้าใส่ร่างกายมากกว่าครับ...

แต่เท่าที่บอกมาเหมือนกับตัวคอมเพรสเซอร์ของมันระเบิดจนทำให้มือขาดใช่ไหมครับ...

ถ้าหากเป็นเช่นนั้นอาจวินิจฉัยโรคว่า " Traumatic wrist amputation "...

และให้หัวข้อสาเหตุ "Peumatic device malfuntion or blow out "

ไม่แน่ใจว่าผิดหรือถูกนะครับ...

รอสมาชิกท่านอื่นมาเสริมด้วยครับ... ไหว้
น่าจะใช้ได้แล้วนะครับพี่รุต (มีกระทั่งรหัส ICD)
ถ้าเป็นผมคงสรุปว่า Blast injury with Traumatic wrist amputation
ส่วนสาเหตุก็ภาษาไทย เครื่องยิงตะปูลมระเบิดขณะทำงาน ตรงๆไปเลยครับ
บ้านนอกดีไหมครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2010, 08:07:37 AM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:38:35 AM »

ว่ากันตาม OSHA ก็ Explosive wounds หรือ บาดแผลเนื่องจากการระเบิด ครับ
GSW ใช้กับบาดแผลที่ถูกยิงด้วยกระสุน (projectile)

เครื่องยิงตะปูลม อาจจะระเบิดได้เพราะ diesel effect
โดยอาจจะมีน้ำมันตกค้าง พอถูกแรงกดอากาศ เลยเกิดการลุกไหม้ระเบิดได้ครับ
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:44:43 AM »

รอความรู้อยุ่ตรงนี้อีกคนครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 10:14:29 AM »

อ่านเฉยๆครับ อยากตอบ แต่ไม่มีภูมิ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

clinick
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 12:06:34 PM »

ในแง่มุมทางนิติเวชนั้น บาดแผลที่เกิดจากกระสุนปืน เราถึงจะใช้ GSW
ถ้าในการบาดเจ็บจากเครื่องยิงตะปูตามที่เจ้าของกระทู้ถาม ในเรื่องการวินิจฉัยลงไปใน OPD ของแพทย์ ผมมีความเห็นเหมือนพี่ๆความเห็นข้างบน แต่ในใบรับรองแพทย์หรือใบชันสูตรของตำรวจนั้น น่าจะบันทึกว่า ."ข้อมือ(ขวาหรือซ้าย)ขาดจากประวัติได้รับบาดเจ็บจากเครื่องยิงตะปู" สั้นๆ จบครับ
ส่วนประเด็นขาดระดับไหน สูญเสียอวัยวะอย่างไร อาจจะให้แพทย์อาชีวเวชศาสตร์ช่วยประเมิน ซึ่งไม่มีความจำเป็นต้องบันทึกลงไป

แต่ถ้าเป็นเครื่องยิงตะปูตัวเล็ก อวัยวะไม่ได้ขาด เราก็สามารถบันทึกเป็น punctured wound หรือบาดแผลฉีกขาดถูกเจาะได้

ประเด็นเรื่องแผลกระสุนปืนนั้น อยากฝากเพื่อนๆพี่ๆ บุคคลากรทางการแพทย์ ถ้ามีโอกาสบันทึกรูปถ่ายไว้จะดีมากๆ เพราะในบางครั้งแผลกระสุนปืนทางเข้าและออก ไม่ได้ตรงไปตรงมา อาจเกิดการสับสนได้
kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 02:42:50 PM »

ผมใช้คล้ายๆกับคุณหมอ mat031 คือTruamatic amputation from Blast injury
prai
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:51:36 PM »

PDx น่าจะเป็น

S68.4 Traumatic amputation of hand at wrist level

แล้วตามด้วยสาเหตุ Y.... จำไม่ได้แล้วครับ
ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:31:43 PM »

บู่ อ๋อย Huh
พยายามจะรู้เรื่องแต่หาสวิทซ์ไฟไม่เจอ..มืดไปหมด ตกใจ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:02:43 AM »

ผมใช้คล้ายๆกับคุณหมอ mat031 คือTruamatic amputation from Blast injury

แต่ operation พี่คงใช้ Replantation...

ของผมใช้ Stump closure...ฮา... คิก คิก
ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:40:25 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณทุกท่านสำหรับทุกคำตอบค่ะ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

และให้หัวข้อสาเหตุ "Pneumatic device malfunction or blow out "

ขออภัยครับเมื่อคืนพิมพ์ผิดไปหลายคำ ดึกไปหน่อยครับเลยเบลอๆ... ไหว้

ตัวคอมเพรสเซอร์ของมันไม่ได้ระเบิดจนทำให้มือขาดค่ะ คุณหมอ rute
จากการสอบถามผู้ป่วย ตัวที่ระเบิดคือตัวยิงตะปูลมเลยค่ะ   
ส่วนคอมเพรสเซอร์ กับสายที่ต่อออกมาถึงตัวยิงตะปูลม  ไม่ระเบิด ยังคงใช้การได้อยู่
ซึ่งคาดว่า อาจเกิดการระเบิดจากเหตุผลตามที่คุณ Orion ได้กล่าวไว้ข้างต้นน่ะค่ะ
เพราะ ผู้ป่วยบอกว่า ไม่ได้ใช้งานเครื่องมือตัวนี้มาเป็นปีแล้ว

ปล. ขนาดว่าดึกและเบลอ คุณหมอยังมีน้ำใจช่วยไขข้อข้องใจให้กระจ่าง
ขอขอบคุณและชื่นชมในน้ำใจจริงๆค่ะ   หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ส่วนการพิมพ์ตกหล่นแค่นั้น  ไม่ได้ทำให้ความสมบูรณ์ของประโยคขาดหายไปแต่อย่างใดค่ะ  Wink

อ่านเฉยๆครับ อยากตอบ แต่ไม่มีภูมิ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

มาถึงตอนนี้  คุณซับคงต้องพิมพ์เป็น ...อ่านเฉยๆ  ไม่ได้ตอบ แต่ได้รับภูมิเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย..รึเปล่าคะ คิก คิก คิก คิก

บู่ อ๋อย Huh
พยายามจะรู้เรื่องแต่หาสวิทซ์ไฟไม่เจอ..มืดไปหมด ตกใจ

Wink Wink Wink

แต่ operation พี่คงใช้ Replantation...

ของผมใช้ Stump closure...ฮา... คิก คิก

ที่นี่ก็ใช้หัตถการไม่ต่างกับคุณหมอ kamet เลยค่ะ
Closed stump at Rt. wrist ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:36:48 AM »

ขอนอกเรื่องแต่เกี่ยวข้องกับคำถามครับ

เครื่องแบบนี้ถ้ากับทำให้มือขาดได้เลยหรือครับ
แรงดันถังลมน่าจะอยู่ที่ 60 - 80 ปอนด์
ดูจากบาดแผลแล้วมีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ  ไม่ใช่ไปเล่นระเบิดมาแล้วโกหกหมอ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์