เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:26:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีป้องกันตะขาบเข้าบ้านอย่างไร  (อ่าน 60735 ครั้ง)
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:20:45 AM »

เมื่อวันที่ 22 มีนาฯที่ผ่านมา ตะขาบได้กัดที่ริมฝีปากบน แต่อาการบวมได้หายสนิทแล้ว
เมื่อคืน(2 เมษาฯ) เวลาประมาณเที่ยงคืน มันมาอีกแล้วครับ คราวนี้ตัวใหญ่ ยาวกว่าเดิม

และกัดที่ข้อพับขาซ้ายด้านใน มีรอยเขี้ยว 2 เขี้ยวเป็นไตนูนๆหลังจากโดนกัด 10 นาที

และที่หลังมืออีก 2 เขี้ยว(ถ่ายตอนเช้า)

ท่านใดมีคำแนะนำไหมครับ มีอะไรที่นำมาวางในบ้าน มุมห้อง หรือที่รกๆเพื่อกันหรือไล่
เจ้าตะขาบหรือแมลงป่องให้หนีไป หรือไม่ให้มันแฝงตัวอยู่ในที่เร้นลับได้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:42:51 AM »

เคยได้ยินมาว่าใช้มะนาวฝานแล้วเอาไปวางใว้ตามมุม หรือซอกต่างๆ ของห้องนะครับท่าน Theruk  (แต่ไม่ยืนยัน) ที่สำคัญผมว่า ป้องกันตะขาบเข้าห้องโดยการอุดรูที่พื้นหรือผนัง ที่มีรอยแตกร้าว หรือเป็นช่องดีกว่าไหมครับ ส่วนประตูหน้า หรือประตูต่างๆ ภายในห้องนอน เอาผ้าไปปิดตรงใต้บานประตู ก็น่าจะเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า วิธีหนึ่งนะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ยังไงต้องรอถามท่านกวาง(soveat)ครับ เป็นผู้ชำนาญเรื่องสัตว์เลื้อยคลาน  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 10:18:46 AM »

ว้าว....ขาสวยจัง....เอ๊ย...ไม่ใช่ ..........

ป้องกันตะขาบดีที่สุดคือ ทำความสะอาดบริเวณรอบบ้านครับ
ของที่วางกองสุมๆไว้ เอาออกเสีย มันเป็นที่อยู่ขอตะขาบ หญ้ายาวๆ ก็ตัดออก  อะไรที่วางสุม
เป็นที่ที่แดดส่องไปไม่ถึงด้านใน เป็นที่อยู่ของสัตว์เลื้อยคลานครับ  ดีที่เป็นตะขาบ ไม่ใช่งู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2010, 02:19:05 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 10:41:28 AM »

เคยได้ยินมาว่าใช้มะนาวฝานแล้วเอาไปวางใว้ตามมุม หรือซอกต่างๆ ของห้องนะครับท่าน Theruk  (แต่ไม่ยืนยัน) ที่สำคัญผมว่า ป้องกันตะขาบเข้าห้องโดยการอุดรูที่พื้นหรือผนัง ที่มีรอยแตกร้าว หรือเป็นช่องดีกว่าไหมครับ ส่วนประตูหน้า หรือประตูต่างๆ ภายในห้องนอน เอาผ้าไปปิดตรงใต้บานประตู ก็น่าจะเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า วิธีหนึ่งนะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ยังไงต้องรอถามท่านกวาง(soveat)ครับ เป็นผู้ชำนาญเรื่องสัตว์เลื้อยคลาน  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ใช้ มะนาว สูตรนี้ พ่อผมใช้ไล่ งู ครับ แต่ ตะขาบเดี๋ยวถามให้ ถามคนอื่นนะครับ ไม่กล้าถาม พ่อ เดี๋ยวหลานท่าน
เค้าจะวิ่ง ป่าราบ Grin Grin Grin
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 11:28:15 AM »

ตะขาบเป็นสัตว์มีพิษที่ป้องกันยากมากครับ  แนะนำให้ทำความสะอาดบริเวณรอบๆบ้านที่รกๆให้สะอาด ทำการเก็บกวาดภายในบ้านใหม่ซะนะครับถ้าลองโดนกัดสองครั้งในเวลาห่างกันไม่นานแบบนี้ ถือว่าตะขาบได้เข้ามาอาศัยในบ้านท่านเป็นที่เรียบร้อยแล้ว บริเวณใดที่อับชื้นตะขาบจะชอบซ่อนตัวอยู่นะครับ รอยแตก โพรง ในห้องน้ำ จุดที่มีความชื้นสูงใต้กองไม้กองหนังสือพวกนี้ตะขาบจะชอบอยู่  อีกอย่างให้หาซื้อแผ่นการ์ดติดที่ด้านล่างบานประตูครับจะเป็นแผ่นบางๆมีแถบกาวหรือรูขันน๊อตติดไว้ที่ด้านล่างของประตู กันแมลงทุกชนิดงูตัวเล็กๆได้ดี ในครัวให้ทำความสะอาดใหม่หมดนะครับ  สารเคมีเนื่องจากสัตว์พวกนี้เป็นแมลง สารเคมีที่ใช้จะมีกลิ่นรุนแรงและสารตกค้างเยอะ แนะนำเชลไดร์ซึ่งกลิ่นแรงทีเดียวแรงจนคนทนไม่ไหวครับ  โชคดีนะครับ ทำบ้านให้สะอาดไม่มีที่อับชื้นเท่านี้ตะขาบก็จะไม่มาอาศัยในบ้านเราแล้วครับ ยกเว้นพวกขาจร  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 11:55:17 AM »

เค้าบอกว่าให้ เลี้ยง ไก่ เลี้ยงห่าน ครับ  ผมกลัวจะโดนห่าน กัด ก่อนตะขาบนะครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:24:54 PM »

คุณพ่อผมเคยโดนครับ ท่านนอนอยู่ดีๆ มันมาจากไหนก็ไม่รู้ กัดซะอย่างนั้น แล้วก็หาตัวมันไม่เจอด้วย  ยี๊
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 07:59:55 PM »

ใช้น้ำมันก๊าดเทรอบบ้านลองดูครับ บ้านผมงูเข้าประจำ พอเทน้ำมันได้ผลครับ ตะขาบรุ่นนี้ใช้เหล็กคีบล้างน้ำ ปล่อยลงขวดเหล้าขาว เป๊กเดียวต้องถอดเสื้อครับ ร้อนๆๆๆๆๆ
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:23:22 PM »

ตัดหัว จับย่างไฟ กุ้งดีๆนี่เอง  น้ำลายหก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
Bank_99
Full Member

คะแนน 23

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย...

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:33:28 PM »

ผมเคยโดนครั้งนึงตอนฝึกภาคสนามครับ กำลังนอนอยู่กับเพื่อนอีก 3คนในหลุมปืนกลตอนตั้งรับ

ก็หลับกันตามระเบียบ อยู่ดีๆก็ต้องสะดุ้งตื่นเพราะรู้สึกว่ามีตัวอะไรบางอย่างกัดเข้าที่หัวครับ

ปรากฎว่าเป็นตะขาบตัวใหญ่เข้ามาเล่นหัวผมในหมวกเหล็ก จึงปลุกเพื่อนๆช่วยกันตีตะขาบ

แต่กว่าจะออกจากหลุมไปตีตะขาบได้ มันก็หนีเข้าป่าหญ้าไปซะแล้วครับ

งานนี้เล่นเอาผมปวดหัว ใส่หมวกเหล็กไม่ได้อยู่นานเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

โปรดอย่าถามว่าประเทศนี้ให้อะไรแก่คุณ  แต่จงถามตนเองว่าได้ทำอะไรเพื่อประเทศนี้แล้วบ้าง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:33:26 PM »

หามาได้จากอินเตอร์เน็ตครับ แต่ดูเหมือนพี่ Theruk ไม่แพ้พิษตะขายเลยนี่  บางคนโดนกันไข้ขึ้นเป็นอาทิตย์ครับ Grin

วิธีไล่ตะขาบ

- เลี้ยงไก่ในบริเวณบ้าน ( ถ้าสะดวก)   <<< ผมเคยเห็นไก่ไล่จิกตะขาบกินครับ  ไก่จิกเก่งมาก  Cheesy

- ปลูกต้นเสลดพังพอนตัวเมีย รอบๆ  บริเวณบ้าน

- ใช้ "น้ำส้มควันไม้" เนื่องจากน้ำส้มควันไม้เข้มข้น มีส่วนผสมของน้ำมันทาร์ และยางเรซินอยู่มาก จะส่งกลิ่นเหม็นคล้ายควันไฟรบกวนสัตว์ และแมลงที่มีพิษต่างๆ รู้สึกจะมีขายตามร้านขายเคมีเกษตรครับ

ตอนเข้่าค่ายลูกเสือ (นานมาแล้ว)  ครูให้เอาปูนขาวโรยรอบ ๆ เต้น เห็นบอกว่าป้องกันสัตว์มีพิษเข้าเต้น อันนี้ไม่รู้ใช้ได้ผลรึเปล่าครับ

รูปเอามาฝากเห็นแล้วสยอง  ตกใจ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:35:24 PM »

ปูนขาวโรยไว้รอบๆที่พัก ..... ช่วยได้ครับน้าสิทธิพงษ์ ..... ช่วยกันสัตว์ประเภทเลื้อยคลานทั้งมีพิษและไม่มี

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:45:22 PM »

ปูนขาวโรยไว้รอบๆที่พัก ..... ช่วยได้ครับน้าสิทธิพงษ์ ..... ช่วยกันสัตว์ประเภทเลื้อยคลานทั้งมีพิษและไม่มี

แต่แบบนี้ปูนขาวกันไม่ได้ครับ  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:47:41 PM »

แต่แบบนี้ปูนขาวกันไม่ได้ครับ  คิก คิก

ไม่เกี่ยวกะชั้นนี่ .... ไม่รู้เรื่องด้วยหรอก    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Bank_99
Full Member

คะแนน 23

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย...

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:55:39 PM »

หามาได้จากอินเตอร์เน็ตครับ แต่ดูเหมือนพี่ Theruk ไม่แพ้พิษตะขายเลยนี่  บางคนโดนกันไข้ขึ้นเป็นอาทิตย์ครับ Grin

วิธีไล่ตะขาบ

- เลี้ยงไก่ในบริเวณบ้าน ( ถ้าสะดวก)   <<< ผมเคยเห็นไก่ไล่จิกตะขาบกินครับ  ไก่จิกเก่งมาก  Cheesy

- ปลูกต้นเสลดพังพอนตัวเมีย รอบๆ  บริเวณบ้าน

- ใช้ "น้ำส้มควันไม้" เนื่องจากน้ำส้มควันไม้เข้มข้น มีส่วนผสมของน้ำมันทาร์ และยางเรซินอยู่มาก จะส่งกลิ่นเหม็นคล้ายควันไฟรบกวนสัตว์ และแมลงที่มีพิษต่างๆ รู้สึกจะมีขายตามร้านขายเคมีเกษตรครับ

ตอนเข้่าค่ายลูกเสือ (นานมาแล้ว)  ครูให้เอาปูนขาวโรยรอบ ๆ เต้น เห็นบอกว่าป้องกันสัตว์มีพิษเข้าเต้น อันนี้ไม่รู้ใช้ได้ผลรึเปล่าครับ

รูปเอามาฝากเห็นแล้วสยอง  ตกใจ

ผมนี่ถ้าเจอในบริเวณบ้านคงต้องทำให้ตายสถานเดียวเลยครับ

แต่ว่าตั้งแต่บ้านผมทำใหม่นี่ ไม่เคยเจอสัตว์จำพวกนี้แถวบ้านเลย

จะมีก็แต่แมลงสาป 2ตัวอยู่ในบ้านไม่รู้มันมาจากไหน แต่ตอนนี้หาไม่เจอแล้วครับ

( ผมกลัวแมลงสาปมากกว่าตะขาบหลายเท่าเลยล่ะครับ )

โปรดอย่าถามว่าประเทศนี้ให้อะไรแก่คุณ  แต่จงถามตนเองว่าได้ทำอะไรเพื่อประเทศนี้แล้วบ้าง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์