เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:23:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนในการโอนปืนจากพ่อให้ลูก.  (อ่าน 9531 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 07:31:55 PM »

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาว อ.ว.ป. ผมมีปัญหามาสอบถามครับว่าขั้นตอนการโอนปืนจากพ่อมาให้ลูกนี่ต้องยื่นเรื่องอย่างไรบ้างครับ ต้องขอ ป.3 หรือไม่ครับหรือยื่นขอ ป.1 แล้วข้ามขั้นตอนในการขอ ป.3ไปได้เลย แล้วตัวเจ้าของปืนต้องไปด้วยหรือไม่ถ้าเขาไม่สะดวกไปให้เขาเซ็นต์หนังสือมอบอำนาจให้เราไปดำเนินการเองได้หรือไม่ครับถ้าได้เขาจะต้องเตรียมเซ็นต์เอกสารอะไรไปบ้างในการดำเนินการ เช่น เซ็นต์สลัดหลังใน ป.4 ว่าโอนให้บุคคลนั้นๆ แล้วถ้าเกิดต้องขอ ป.3 ด้วยเราสามารถร่างหนังสือรับรองความประพฤติขึ้นมาเองหรือเราต้องไปขอในอำเภอหรือหน่วยงานที่เราจะยื่นเรื่องขอมี อ.ว.ป. ครับ ปัจจุบันผมอยู่ก.ท.ม.ครับท้องที่ประทุมวัน รบกวนเพื่อนพ้องน้องพี่ด้วยครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 07:35:38 PM »

พิมพ์คำว่า "โอนปืนมรดก"  ในช่องค้นหาดูครับ  มีคำตอบเพียบ

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:22:45 PM »

พิมพ์คำว่า "โอนปืนมรดก"  ในช่องค้นหาดูครับ  มีคำตอบเพียบ

เข้าไปดูมาแล้วครับแต่ยังไม่ได้ความกระจ่างน่ะครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:36:36 PM »

ตอบใหม่ก็เดินเรื่องตามปกติ เหมือนซื้อขาย เพียงแต่ระบุใน ป.1 ว่าขอรับโอนจากใคร

แต่ถ้าเจ้าทรัพย์ตายแล้ว  ก็ขอโอนตามมรดกหรือพินัยกรรม (ถ้ามี) ...... สรุปก็คือเหมือนซื้อ-ขายปกติ

pichet_rit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:34:37 PM »

ผมเคยรับโอนจากพ่อ เมื่อ สองปีที่แล้ว ผมกับพ่ออยู่คนละจังหวัดครับ ผมดำเนินการดังนี้ครับ
- ไปเขียน ป1 ที่ท้องที่ตามที่ผมมีทะเบียนบ้าน พร้อมแนบ สำเนา ป4 ของพ่อครับพร้อมคำรับรองสำเนาจากพ่อ
- เมื่อได้ป 3 ผมพกไปที่บ้านพ่อ ชวนพ่อไปอำเภอพร้อมป4 พ่อ แล้วตัดโอนครับ แป้ป เดียวเสร็จ
- นำเอกสารจากอำเภอพ่อ กลับมาที่อำเภอผม แล้วยื่นเพื่อขอออกป4 ครับ
-เอกสาร ที่ต้องใช้ ทะเบียนบ้านของพ่อและของผม ป3ผม และป4 พ่อ ส่วนเอกสารขอ ป 3 ก็เหมือนทั่วไปครับ
ถ้าในอำเภอเดียวกัน น่าจะสะดวกกว่า

เวลาที่ใช้ในแต่ละขั้นตอน ช้า นาน ขึ้นอยู่กับเวลาที่ ออกป 3 และรอ ป 4
ดำเนินการได้เลยคับ ตรงไปตรงมา ช้าแต่ชัว
โชคดีนะครับ
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:56:35 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ แล้วเรื่องใบรับรองความประพฤติล่ะครับจะร่างขึ้นมาเองหรือไปขอที่วังไชยาดีครับเพราะผมไม่อยากเสียเวลาเดินทางไปๆมาๆน่ะครับถ้าเกิดจะร่างเองต้องร่างว่ายังไงดีครับเพราะเห็นสมาชิกบางคนที่ผมเคยอ่านเจอในเว็บนี้บอกต้องใช้แบบฟอร์มจากทางราชการ

หน้า: [1]
  พิมพ์