เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:34:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GIRSAN YAVUZ 16 วิเคราะห์ให้ผมที่ครับ พอดี เล็งไว้อยู่  (อ่าน 17520 ครั้ง)
xxx3009
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:06:54 PM »

ปืนตระกูล  เกอร์ซัน ยาวุช 16   เป็นปืนสัญชาติ  ตุรกี มีใช้ในกองทัพ ตุรกี และ สหรัฐ และ อีกหลายประเทศใน ยุโรป และ มีการ ออกแบบ เหมือน   " บาเรตต้า  "  ยังกับ ฝาแฝด
ผมได้อ่าน บท ทดสอบ และวิจารณ์ นิตยสาร อาวุธปืน 3 เล่ม

http://www.swasdikarn.com/swasdikarn/COMPACTMC.html  ทดสอบแบบโหดๆ GIRSAN YAVUZ 16 COMPACT M.C. โดยนิตยสารอาวุธปืน ฉบับเดือนธันวาคม 2551
 http://www.swasdikarn.com/swasdikarn/REGARDMC.html   โดยนิตยสารGUNS&TACTICS ปีที่ 6 ฉบับที่ 65
 http://www.swasdikarn.com/swasdikarn/BORA.html   โดยนิตยสารอาวุธปืน ฉบับเดือนสิงหาคม 2551

ผมว่าปืน ตระกูล ยี่ห้อนี้ มีความ แม่นยำ มาก จังนะครับ(ออกความเห้นได้นะ ผม แค่ อ่าน) อิอิๆ
พี่ๆๆคนไหน เคยใช้หรือเคยซื้อ ช่วยแนะนำ ผม ด้วยนะ ผมไม่ชอบ ตามกระแส ปืน ดังๆ อ่ะครับ ชอบที่ความแม่นยำ ของ ยี่ห้อนี้     
คิดว่า ปืน ตระกูล GIRSAN YAVUZ 16  เป็นไง วิเคราะห์ให้ ผม ทีครับ

GIRSAN YAVUZ 16 COMPACT M.C. ผิวรมดำ ขนาด  9  มม  ลำกล้อง  4   1/3  นิ้ว                       
GIRSAN YAVUZ 16 COMPACT M.C. ผิวซาตินสเตนเลส ขนาด  9  มม  ลำกล้อง  4   1/3  นิ้ว       
GIRSAN YAVUZ 16 COMPACT M.C. ผิว ทู โทน  ขนาด  9  มม  ลำกล้อง  4   1/3  นิ้ว                   
GIRSAN YAVUZ 16 REGARD M.C.   ลำกล้อง     5    นิ้ว  ขนาด 9 มม  ผิว รมดำ                         
GIRSAN YAVUZ 16 BORA LIGHT  ลำกล้อง  4     นิ้ว ผิวรมดำ                                                   
GIRSAN YAVUZ 16 โมเดล M.C.21 Compensated ลำกล้อง  4   1/3  นิ้ว                                        เป็น ปืนโครงการนะครับ**

ส่วนตัว ที่ชอบและจะซื้อ GIRSAN YAVUZ 16 COMPACT M.C. ผิวซาตินสเตนเลส ขนาด  9  มม  ลำกล้อง  4   1/3  นิ้ว
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:01:06 AM »

ดีครับสำหรับการทดสอบแบบร้อนหนาว แต่ไม่เข้าใจทำไปเพื่ออะไร จะอ้างอุณหภูมิการใช้งานหรือจะทดสอบคุณภาพเหล็ก
ถ้าใช้งาน บ้านเราก็เกินไปหน่อย ถ้าคุณภาพเหล็ก มันก็ไม่ได้ถูกหลักวิชาการเท่าไหร่ จะชุบแข็งอีกที อุณหภูมิที่ใช้ก็ไม่ถูกต้อง

จะเอาให้แน่ต้อง 800 องศาครับ แค่ 60 เนี่ย...ไม่ลองเผาจนแดงแล้วราดน้ำล่ะครับ ?

ส่วนเรื่องเย็น ปืนจะพังได้อย่างไร ลำกล้องมันทำหน้าที่นำพา มีแค่แรงอัด+แรงเสียดทาน มีเพียงหัวกระสุนเท่านั้นที่ถูกรีดออกจากปากกระบอก

ทดสอบถอดประกอบเข้าออก 500 ครั้ง ยิ่งมีไร้สาระมาก ปืนมันไม่ได้ใช้งาน ไม่มีการสึกหรอระหว่างยิง ไม่เกิดแรงเค้นหรือเสียดสีใดๆ
จะเอามาวัดว่าเหมือดถอดประกอบ 20 ปี  แหม เขียนได้เนียนจริงๆ

อีกหน่อยคงมีการเอาเชือกผูกลากไปตามถนน เพื่อทดสอบ อวป

เฟืองทองตั้งอยู่ตรง...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:23:06 AM »

ดีครับสำหรับการทดสอบแบบร้อนหนาว แต่ไม่เข้าใจทำไปเพื่ออะไร จะอ้างอุณหภูมิการใช้งานหรือจะทดสอบคุณภาพเหล็ก
ถ้าใช้งาน บ้านเราก็เกินไปหน่อย ถ้าคุณภาพเหล็ก มันก็ไม่ได้ถูกหลักวิชาการเท่าไหร่ จะชุบแข็งอีกที อุณหภูมิที่ใช้ก็ไม่ถูกต้อง

จะเอาให้แน่ต้อง 800 องศาครับ แค่ 60 เนี่ย...ไม่ลองเผาจนแดงแล้วราดน้ำล่ะครับ ?

ส่วนเรื่องเย็น ปืนจะพังได้อย่างไร ลำกล้องมันทำหน้าที่นำพา มีแค่แรงอัด+แรงเสียดทาน มีเพียงหัวกระสุนเท่านั้นที่ถูกรีดออกจากปากกระบอก

ทดสอบถอดประกอบเข้าออก 500 ครั้ง ยิ่งมีไร้สาระมาก ปืนมันไม่ได้ใช้งาน ไม่มีการสึกหรอระหว่างยิง ไม่เกิดแรงเค้นหรือเสียดสีใดๆ
จะเอามาวัดว่าเหมือดถอดประกอบ 20 ปี  แหม เขียนได้เนียนจริงๆ

อีกหน่อยคงมีการเอาเชือกผูกลากไปตามถนน เพื่อทดสอบ อวป

วิจารณ์ได้แรงดีครับ ...................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:20:40 PM »

ถ้าจะวิจารณ์ ควรรู้ ถึงเจตนาถึงการทดสอบเสียก่อน การทดสอบที่อุณหภูมิ ที่ท่านผุ้การทดสอบ เพื่อดูการขยายตัวหรือหดตัว ของโลหะ ในการใช้งานปรกติ ปืนรุ่งนี้ไสล ผลิตจากเหล็กหรือแสตนเลส โครงผลิตจากอัลลอย ซึ่งเมื่อได้รับความร้อน หรืออุณหภุมิ ที่ต่ำลง การมีอัตรา การขยายตัวหรือหดตัวต่างกัน ฉนั้น เมื่ออุณหภุมิ เปลี่ยน ก้ต้องการทราบว่า ปืนจะขัดข้อง ติดขัดหรือไม่ เวลาใช้งานจริง เพราะเมื่อ มีการขยายตัวของโลหะต่างกันของโครงปืนและไสล อาจทำให้ชิ้นส่วนต่างๆที่ประกอบ อยู่กับปืนเกิดการขัดข้องได้ ถ้าวัสดุที่ใช้ผลิตไม่มีคุณภาพดีพอ หรือการผลิตไม่แม่นยำ เค้าทดสอบดู เรื่องการขัดข้องของตัวปืนในสภาวะการต่างๆ ที่เกิดขึ้นได้จริง ในสภาพของ สมรภูมิรบ อีกอย่างหนึ่ง การทำสอบแบบนี้ก้ใช้ ในการทดสอบปืนกล๊อกที่โรงงานทดสอบด้วย

เรื่องการใช้อุณหภูมิ800องศา เอาน้ำราด ทำไปเพื่ออ่ะไรครับ ถ้าเป้นเรื่องการชุบแข็งนั้น โลหะแต่ละชนิด ก้มีช่วงอุณหภูมิที่ใช้ ในการชุบที่ต่างกันไปแต่ละชนิดของโลหะ แม้ การทำให้เย้นตัวลง ก็ยังต่างกัน ไม่ว่าชุบ ใช้น้ำ น้ำเกลือ น้ำมัน  หรือปล่อยให้เย็นในอากาศ หรือ ในเตาอบ เรื่องที่กลาวมาเป็นเรื่อง ของกรรมวิธีการผลิต ไม่เกี่ยว กับ การใช้งานโดยทั่วไปเลย คงไม่มีใคร จับปืนที่อุณหภูมิ 800องศาได้หรอกครับ

ส่วนการทดสอบถอดเข้าออกนั้น คุณ รู้ถึงจุดประสงค์หรือไม่ ปืนบางกระบอก มีจุดล๊อกไสลและและโคงปืน ที่ไม่ค่อยแข็งแรงนัก แม้แต่ยีิห้อดังๆบางรุ่น ถอดเข้าออก ถ้าไม่ระวัง อาจทำให้จุดล๊อกชำรุดและใช้งานไม่ได้เลย ซึ่งก้ถือว่าปืนกระบอกนั้นพังแล้ว ใช้การไม่ได้ แม้ว่าไสลและโครง ยิงไม่สึกหรอเลย แต่ปืนยิงไม่ได้ ก็ไม่มีประโยชน์อ่ะไร

การทดสอบปืน ในต่างประเทศ มีทั้งโยนจากเครื่องบิน เอาเชื่อกผูก ลากไปตามถนน แม้แต่เอาไปย่างไฟในเตา แล้วเอามายิง แต่ถามว่า ในบ้านเราใครจะยอม สละปืนหรือบริจาคปืน ให้ทีมทดสอบได้บ้าง รัีบรองมีคนรับทดสอบให้ให้แน่ๆ

การวิจารณ์อ่ะไร ควรรู้จุดประสงค์ที่เค้าทดสอบด้วย รุ้ถึงหลักวิชา และเจตนาของผุ้ทดสอบ และวิจารณ์ด้วยหลักเหตุผล ไม่ใช่ วิจารณ์ เอาสนุกปาก ไม่รู้เรืองอ่ะไรก็เขียนๆไป ไปตามอารมณ์ตัวเอง ถ้าไม่รู้เรื่อง ก็ถาม หรือฟังคนอื่นบ้าง ขอความรู้เค้าบ้างก็ได้ ลด อาการ "เหวง" ลงบ้างก็ดีครับ
slindongbayu
Full Member

คะแนน 47

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 01:40:58 PM »

ถ้าจะวิจารณ์ ควรรู้ ถึงเจตนาถึงการทดสอบเสียก่อน การทดสอบที่อุณหภูมิ ที่ท่านผุ้การทดสอบ เพื่อดูการขยายตัวหรือหดตัว ของโลหะ ในการใช้งานปรกติ ปืนรุ่งนี้ไสล ผลิตจากเหล็กหรือแสตนเลส โครงผลิตจากอัลลอย ซึ่งเมื่อได้รับความร้อน หรืออุณหภุมิ ที่ต่ำลง การมีอัตรา การขยายตัวหรือหดตัวต่างกัน ฉนั้น เมื่ออุณหภุมิ เปลี่ยน ก้ต้องการทราบว่า ปืนจะขัดข้อง ติดขัดหรือไม่ เวลาใช้งานจริง เพราะเมื่อ มีการขยายตัวของโลหะต่างกันของโครงปืนและไสล อาจทำให้ชิ้นส่วนต่างๆที่ประกอบ อยู่กับปืนเกิดการขัดข้องได้ ถ้าวัสดุที่ใช้ผลิตไม่มีคุณภาพดีพอ หรือการผลิตไม่แม่นยำ เค้าทดสอบดู เรื่องการขัดข้องของตัวปืนในสภาวะการต่างๆ ที่เกิดขึ้นได้จริง ในสภาพของ สมรภูมิรบ อีกอย่างหนึ่ง การทำสอบแบบนี้ก้ใช้ ในการทดสอบปืนกล๊อกที่โรงงานทดสอบด้วย

เรื่องการใช้อุณหภูมิ800องศา เอาน้ำราด ทำไปเพื่ออ่ะไรครับ ถ้าเป้นเรื่องการชุบแข็งนั้น โลหะแต่ละชนิด ก้มีช่วงอุณหภูมิที่ใช้ ในการชุบที่ต่างกันไปแต่ละชนิดของโลหะ แม้ การทำให้เย้นตัวลง ก็ยังต่างกัน ไม่ว่าชุบ ใช้น้ำ น้ำเกลือ น้ำมัน  หรือปล่อยให้เย็นในอากาศ หรือ ในเตาอบ เรื่องที่กลาวมาเป็นเรื่อง ของกรรมวิธีการผลิต ไม่เกี่ยว กับ การใช้งานโดยทั่วไปเลย คงไม่มีใคร จับปืนที่อุณหภูมิ 800องศาได้หรอกครับ

ส่วนการทดสอบถอดเข้าออกนั้น คุณ รู้ถึงจุดประสงค์หรือไม่ ปืนบางกระบอก มีจุดล๊อกไสลและและโคงปืน ที่ไม่ค่อยแข็งแรงนัก แม้แต่ยีิห้อดังๆบางรุ่น ถอดเข้าออก ถ้าไม่ระวัง อาจทำให้จุดล๊อกชำรุดและใช้งานไม่ได้เลย ซึ่งก้ถือว่าปืนกระบอกนั้นพังแล้ว ใช้การไม่ได้ แม้ว่าไสลและโครง ยิงไม่สึกหรอเลย แต่ปืนยิงไม่ได้ ก็ไม่มีประโยชน์อ่ะไร

การทดสอบปืน ในต่างประเทศ มีทั้งโยนจากเครื่องบิน เอาเชื่อกผูก ลากไปตามถนน แม้แต่เอาไปย่างไฟในเตา แล้วเอามายิง แต่ถามว่า ในบ้านเราใครจะยอม สละปืนหรือบริจาคปืน ให้ทีมทดสอบได้บ้าง รัีบรองมีคนรับทดสอบให้ให้แน่ๆ

การวิจารณ์อ่ะไร ควรรู้จุดประสงค์ที่เค้าทดสอบด้วย รุ้ถึงหลักวิชา และเจตนาของผุ้ทดสอบ และวิจารณ์ด้วยหลักเหตุผล ไม่ใช่ วิจารณ์ เอาสนุกปาก ไม่รู้เรืองอ่ะไรก็เขียนๆไป ไปตามอารมณ์ตัวเอง ถ้าไม่รู้เรื่อง ก็ถาม หรือฟังคนอื่นบ้าง ขอความรู้เค้าบ้างก็ได้ ลด อาการ "เหวง" ลงบ้างก็ดีครับ
ถูกต้องเป็นอย่างยิ่งครับ
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 02:50:06 PM »

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น เกรียนหรือปล่าวครับ ผมขนาดไม่ค่อยมีความรู้เรื่องปืนยังรู้เลยว่าทดสอบเพื่ออะไร และก็ไม่ได้ออกรับแทนด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 02:52:20 PM โดย modjod » บันทึกการเข้า

เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 03:10:42 PM »

ดูเหมือนจะเครียดๆอะไรมานะครับ

Nothing else matters
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 03:17:17 PM »

ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย มาหาความรู้ครับ เพราะเล็ง ๆ GY 16 รุ่น โบร่าไลท์ไว้อยู่ครับ   ไหว้  ไหว้

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 04:13:03 PM »

ผมว่าเอาง่าย ๆ  เป็นอีก 1 ทางเลือกหนึ่งละกัน  สำหรับผู้ที่ชื่นชอบระบบ  และลักษณะของเบเรตต้า

หลงรัก

นา ๆ จิตตัง  ตังเรา  เรามีตัง  เจ้าของตังต้องเลือกเองละครับ ยิ้มีเลศนัย
เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 05:56:58 PM »

ราคาถูก น่าใช้
ผมเองก็รอ ผบ. อนุมัติก่อนครับ  แต่คงอีกหลายเดือน เพราะเพิ่งอนุมัติงบ .38 ไปเมื่อเดือนที่แล้ว

Nothing else matters
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:06:35 PM »

ขออภัยทุกท่านครับ หากท่านใดไม่พอใจในความคิดเห็นส่วนตัว และที่สำคัญไม่ใช่สนุกปากครับ

ก็อปมาให้อ่านครับ จาก wiki
ค่าสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวเนื่องจากความร้อนเชิงเส้น
สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวเนื่องจากความร้อนเชิงเส้น บอกความสัมพันธ์ระหว่างการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิต่อการเปลี่ยนแปลงไดเมนชันเชิงเส้นของวัสดุ มันคือ อัตราส่วนการเปลี่ยนแปลงของความยาวต่อระดับการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ

การขยายตัวหรือหดตัวของวัตถุต้องนำมาพิจารณาเมื่อเราออกแบบโครงสร้างขนาดใหญ่ เมื่อเราใช้เทปหรือเชือกในการวัดระยะทางสำหรับการสำรวจพื้นที่ เมื่อออกแบบแม่พิมพ์สำหรับหล่อวัสดุ และในการประยุกต์ทางวิศวกรรมอื่น ๆ ในกรณีที่มีการเปลี่ยนแปลงมาก ๆ เนื่องจากอุณหภูมิ ค่าสำหรับวัสดุทั่วไปนั้น จะให้ในหน่วย หนึ่งในล้านส่วนต่อองศา เซลเซียส : (บันทึก: ค่าเหล่านี้สามารถเขียนเป็น เคลวิน เพราะการเปลี่ยนแปลงของหน่วยอุณหภูมิทั้งสองเป็นอัตราส่วน 1:1)

สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้น α
วัสดุ α ในหน่วย 10-6/K ที่ 20 °C
ปรอท 60
BCB 42
ตะกั่ว 29
อะลูมิเนียม 23
ทองเหลือง 19
สเตนเลส 17.3
ทองแดง 17
ทอง 14
นิกเกิล 13
คอนกรีต 12
เหล็ก หรือ Steel 12
Carbon steel 10.8
แพลทินัม 9
แก้ว 8.5
GaAs 5.8
Indium Phosphide 4.6
ทังสเตน 4.5
Glass, Pyrex 3.3
ซิลิกอน 3
เพชร 1
ควอตซ์, หลอม 0.59

ค่าสัมประสิทธิ์หดตัวหรือยืดตัว ที่ 60องศาและ-20 ท่านใดพอจะบอกได้บ้างว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างไร เท่าไหร่ ตรงไหน และค่าเปลี่ยนแปลงตรงนั้น นำมาวิเคราะอะไรได้บ้าง จากชุดลั่นไก จะยืดหดขนาดไหน ชุดลั่นไกถึงจะไม่ทำงาน ง้างนกไม่ได้ นกไม่สับ จุดใดที่อาจเกิดมีปัญหาบ้าง ยิ่งค่าทางความเย็นด้วยแล้ว ท่านรู้หรือไม่ถึงความแตกต่าง

การนำเอาหลักการและเหตุผลมาวิเคราะห์มันจะไม่ดีกว่าการเชื่อใน โฆษณาชวนเชื่อหรือครับ

ทุกวันนี้ เรา ปชช ผู้ต้องยอมจ่ายเงินเพื่อให้ได้มาซึ่ง อวป ที่มีราคาแพงกว่าความเป็นจริงหลายเท่าตัว  เพราะอะไรทุกท่านคงพอจะทราบกันดี แล้วใยผมจะต้องมาเชื่อสิ่งเหล่านี้ด้วย

ผมกำลังชี้ให้วิเคราะห์ตามหลักการและความเป็นไปได้ ก่อนจะเชื่อในสื่อโฆษณา  สำหรับผม โฆษณาแบบนี้ ผมขอบายครับ

กล็อกโฆษณา ถามว่าเป็นมาตรฐานที่อวปอื่นๆมีความจำเป็นต้องถือเป็นมาตรฐานอย่างั้นหรือครับ
การทดสอบเอามันส์ กับการทดสอบเอาจริงทางคุณภาพวิชาการผมว่ามันน่าจะแตกต่างกันครับ และอาจจะต้องคุยกันยาว

เอามันส์ โยนจากเครื่องบิน ท่านทราบไหมว่า จะต้องโยนกี่ครั้ง ความสูงเท่าไหร่ แรงกระแทกเท่าไหร่ และที่สำคัญ ใช้ส่วนไหนลง และลงตรงเป้าหมาย หรือต้องการเสี่ยงดวง เอาท่าไหนลงก็ได้ แล้วมันจะเป็นการทดสอบ อวปที่ถูกต้องหรือครับ

เรื่องถอดประกอบ ผมชี้ถึงการผูกเรื่อง 20 ปีครับ ส่วนชุดสลักที่สามารถทดลองถอดประกอบได้ 500 มันก็บอกถึงคุณภาพของวัสดุในตัวมันอยู่แล้วครับ

กระทู้นี้ผมเห็นว่าเป็นการโฆษณาแฝงครับ ก็เลยค่อนข้างจะมีความความคิดเห็นในแง่ลบ กับการเข้ามาเชียร์ อวป แบบแอบแฝง  http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=99123.0

หากเข้าใจผิดก็ต้องขออภัย จขกท มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แก้ไขเพิ่มเติม ข้อมูลมาตรฐานการออกแบบและทดสอบ อวป อ้างอิงhttp://www.lcav.org/content/design_safety_standards_handguns.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 10:06:13 AM โดย ►♀◄ » บันทึกการเข้า

เฟืองทองตั้งอยู่ตรง...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:01:34 AM »

ผมไม่ใช่ผู้่เชี่ยวชาญครับ  แต่คิดว่าผู้ทดสอบเค้าทดสอบในสภาวะที่คนใช้ปืนชนิดนี้จะอยู่และใช้ปืนได้นะครับ 

ที่อุณหภูมิ ๖๐ องศา กับ -๒๐ องศา นี่ก็หาคนไปอยู่ยากแล้วครับ   ถ้าจะให้ทดสอบที่ ๘๐๐ องศา  ผมว่าปืนชนิดไหนก็หมดสภาพครับ

ถึงโครงปืนยังอยู่ดี  แต่พวกสปริงและชิ้นส่วนเล็ก  ๆ  ต่าง ๆ คงเสียหายหมดแล้วครับ  และที่คุณว่าไม่ลองเผาจนแดงแล้วราดน้ำล่ะครับ

ในสถานการณ์จริงใครจะเอาปืนไปเผาแล้วเอามาราดน้ำนำมายิงล่ะครับ  คุณดูจะมีอคติอยู่ไม่น้อยเลยครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:38:41 AM »

วิจารณ์ได้แรงดีครับ ...................

แต่...
cat123
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:50:44 AM »

"เห็นด้วยกับคุณ at75 ครับ"
cat123
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:05:36 AM »

"สำหรับยาวุซ 16 เท่าที่ได้ติดตามการทดสอบของท่านผู้การเป็นปืนที่ดีครับ   เพียงแต่ว่าราคายาวุซสวัสดิการ(ร้านสิงห์ทอง) ใกล้เคียงกับราคาบาเร็ตต้าสวัสดิการ (สน.อส.)  ซึ่งเป็นต้นแบบแล้ว  สำหรับค่านิยมบ้านเรา(ประเทศไทย) นิยมปืนต้นแบบครับ   แต่ถ้าไม่ยึดติดกับยี่ห้อแล้ว  ไม่มีปัญหาครับ...........สำหรับผมเองก็ชอบยาวุซครับ   โทรไปร้านสิงห์ทองเมื่อกลาง มี.ค.53   คิดค่าเปลี่ยนสัญญา 1,000 บาทครับ  เอา ป.3 มารับปืนได้เลยครับ..........ผิดถูกอย่างไรเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ........ ไหว้"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์