เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:19:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GIRSAN YAVUZ 16 วิเคราะห์ให้ผมที่ครับ พอดี เล็งไว้อยู่  (อ่าน 17500 ครั้ง)
IRON-MAN
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 01:46:37 PM »

ปืนของเรา เงินของเรา ชีวิตของเรา
อะไรที่เป็นความชอบของเรา
การได้มาแล้วทำให้เรามีความสุข ไม่ยึดมั่นถื่อมั่น เท่านี้ก็เพียงพอแล้ว
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 06:15:24 PM »

ผมจะอธิบาย ให้ฟัง ง่ายๆ ตามหลักวิชา แบบไม่ต้องเอา ตารางอ่ะไรมากมาย มาให้เยอะน่าปวดหัวนะครับ

สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้น α
วัสดุ α ในหน่วย 10-6/K ที่ 20 °C
อะลูมิเนียม 23
เหล็ก หรือ Steel 12
Carbon steel 10.8

ตารางที่คุณ►♀◄ ยกมาเองนั่นแหล่ะ

จะเห้นได้ว่าอลูมิเนียม มีอัตาการขยายตัวสุงกว่าเหล็ก1เท่าตัวโดยประมาณ แค่นี้ก็เห้นกันง่ายๆแล้วว่าถ้าอุณหภูมิ สุงขึ้นในระดับที่ท่านกล่าว จะเกิดการขยายตัวต่างกันจนสามารถทำให้ ไสลกับโครงปืนล๊อกติดกันได้รวมทั้งชุดลั่นไก และระบบล๊อกอั๊พด้วย ถ้าคำนวนพิกัดความเผื่อ มาไม่ถูกต้อง ในการดูละปืน เราก้มีการใช้สารหล่อลื่นระหว่าชิ้นส่วนของปืนอยุ่ซึ่งมันจะแทรกอยู่ในส่วนสัมผัสต่างๆ ถึงแม้จะเป้นของเหลวแต่มันก้ต้องการพื้นที่และนั่นมันจะเป้นส่วนที่ ต้องคิดด้วย และฝุ่นผงต่างๆที่จะสามารถ แทรกเข้าไปในโครงและไสล ทำให้ปืนติดขัดได้เช่นกัน ฉนั้น การออกแบบปืนต้องคิดรวม สิ่งเหล่านี้เข้าไปด้วย จุดที่ผมชี้ให้เห้นคือ การออกแบบที่แม่นยำ เพราะการออกแบบปืนและผลิต มิได้มองแค่เพียงว่ายิงได้ไม่ติดขัดเพียงอย่างเดียว แต่ต้องมองถึง ความแม่นยำด้วยฉนั้นเรืองสองเรื่องนี้ต้องไปด้วยกัน ทั้งความทรหด กับ ความแม่นยำ นี่ยังไม่นับ เรื่องการเลือกใช้วัสดุที่เหมาะสม และการเรื่องการชุบผิว เพื้อกันสนิมหรือการกัดกร่อนด้วย
  อย่างกล๊อก ที่ผมยกตัวอย่างให้ดู เพราะมันเป็นเกณฑ์ ที่กองทัพ ต่างๆ ยอมรับ และนับวันความนิยมจะสุงขึ้นเรื่อยๆแบบฉุดไม่อยุ่ เพราะกองทัพ ระดับแนวหน้าของประเทศต่างๆ รวมทั้ง วงการตำรวจทั่วโลก ก้รับเอาปืนกล๊อกเข้าประจำการ นี้ก้ชีิให้เห้นแล้วว่า มาตรฐาน ดังทีี่กล่าวมี มีการยอมรับที่เป้นสากล ผมคิดว่ามีแสดงให้เห้นได้ชัดเจนว่า น่าเชื่อถือหรือไม่

http://www.lcav.org/content/design_safety_standards_handguns.pdf  ส่วนลิ๊งนี้ มันเป้นเป้นเรื่องเกี่ยวกับกฎหมาย ของการออกแบบความปลอดภัยของปืน เกี่ยวกับเซฟตี้ของปืน ไม่เกี่ยวกับเทคนิค หรือวีธีการออกแบบปืน ทั้งกระบอกโดยตรง ถ้า คุณอ้างว่ามันเป้นหลักของการออกแบบปืน ทั้งหมด ลองยก ตัวอย่างจากบทความนี้และแปล ให้เพื่อนๆได้อ่านด้วยก็จะดี  ส่วเรื่อง800-1000องศา นั้น มันเป้นจุดหลอดมเหลว ของเหล็ก อุณหภูมิ ขนาดนั้น เหล็กที่ใช้ทำปืนโดยทั่วๆไปก้เสียหายหมดครับ โดยเฉพาะเหล็ก กล้า มีจุดหลอมเหลวต่ำกว่า เหล็กบริสุธิ แค่อุณถููมิ 500-600 เหล็ก ก้เสียคุณสมบัติไปแล้ว และในสภาพการใช้งานจริงๆ คงไม่มีหรอกครับ

ส่วนเรื่อง ราคา การโฆษณา นั้นเป้นเรืองดุลพินิจ ของแต่ละท่าน เพราะผมคิดว่าวุฒิภาวะ ของแต่ละท่านในที่นี้ตัดสินเองได้ ที่กล่าวอย่างนี้ผมเอง ไม่มีทั้งกล๊อก และ บาเร้ทต้า92ด้วย  แต่ก้มอง ว่า เป้นปืนคุณภาพดี แต่ผมไม่ชอบและไม่เหมาะกับผม ถ้าจะวิจารณื ผมมักไม่เอาความชอบส่วนตัวมาเกี่ยวด้วย หลายคน เคยถามผม กล๊อกดีไม๊ ผมตอบกว่าดี เพื่อนถามว่าดีอย่างไร ผมก็อธิบายไปให้ฟัง พอถาม ว่าผม มีไม๊ ผมบอกว่าผมไม่มี เพราะผมไม่ชอบปืนพลาสติก ผมมักแยกเอาความชอบ ส่วนตัว กับ  เรื่องเหตุผลออกจากกัน

http://www.theprepared.com/index.php?option=com_content&task=view&id=90  ถ้าสนใจคลิ๊ป เคลื่อนไหว เข้าไปดูที่  youtube.com แล้วพิมพ์ Glock 21 Torture Test มีการทดสอบให้ดูเยอะเลยครับ

Glock 21 Buried 2 years then 500rd test fire

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 06:51:38 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:54:14 PM »

Material C (in./in./F)
Aluminum 0.0000126
Bronze 0.0000101
Cast Iron 0.0000059
Copper 0.0000092
Mild Steel 0.0000063
Stainless 0.0000074
โดยถาพรวมก็ถูกต้องครับที่อลูมิเนียมมีค่าสูงกว่าเหล็ก  ผมถึงได้ถามว่าค่าที่เปลี่ยนแปลงนั้นมีแค่เท่าไหร่ มีผลอย่างไร ตรงไหน
และมันก็ไม่ใช่อลูมิเนียมที่เราใช้กันทั่วไปแต่เป็น alloy  โลหะผสมพิเศษที่ต่างค่ายต่างผลิตกันมา
แยกพิจารณาเป็นส่วนๆ ลำกล้อง ชุดลั่นไก สลัก โครง ซึงใช้วัตถุแตกต่างกัน ค่าสัมประสิทธิ์จึงแตกต่างกันแต่ได้รับความร้อนเท่ากันที่ 60c

ที่ 60c แล้วรอให้เย็นลงมาที่40 ผมก็ยังไม่เห็นถึงความแตกต่างที่จะเอามาบรรยายเป็นจุดขาย
ในกรณีของชุดลั่นไกที่เป็นเหล็ก ณ อุณหภูมิ 40c= 111f    และคิดที่อุณหมิทั่วไปที่ 34c= 93.2f    นำมาคิดกับวัตถุขนาด 1"x1"  จะได้ค่าเปลี่ยนแปลง=(111-93.2)x1x0.000059  =0.0001 นิ้ว =0.002 มม.
ท่านคิดว่า 0.002 มม จะทำให้ชุดไสลกับโครงปืนล๊อกติดกันได้ไม๊ครับ โดยความเห็นผมความร้อนแค่40-60 มันไม่ได้เกิดการเปลี่ยนแปลงที่มีผลกระทบต่อส่วนไหน ใดๆเลยทีจะทำให้เกิดปัญหา
ค่า error จาก สายการผลิต สภาวะการใช้งาน ต่างๆเหล้านี้ผู้ผลิตที่มีประสบการณ์ได้คิดคำนวณเผื่อไว้เรียบร้อยแล้วครับ

การที่กองทัพยอมรับ นั่นเป็นเพราะผลจากการทดสอบและการใช้งานจริงอย่างยาวนานจึงจะสะท้อนให้เห็นถึงคุณภาพอย่างแท้จริงครับ
มาตรฐานการออกแบบนั่นคือมาตรฐานความปลอดภัยและคุณภาพเช่นกัน  ผมไม่ได้แจ้งว่าเป็นมาตรฐานการออกแบบปืนทั้งหมดหรือทั้งกระบอก แต่เป็นข้อมูลอ้างอิงที่สามารถศึกษาและนำมาวิเคราะห์ถึงปัญหาที่เกิดขึ้น
กับผู้ผลิตอวปในอเมริกา

ผู้ใช้ไม่ต้องการ อวป ขยะ  ซึ่งผู้ผลิตต้องออกแบบและทดสอบให้ได้ตามาตรฐานที่กำหนด เช่นกลไกการโหลดกระสุน ต้องแสดงถึงสถานะที่กระสุนอยู่ในรังเพลิง
หรือการทดสอบ DROP TEST ที่ทดสอบถึงการป้องกันเกิดปืนลั่นเมื่อหล่น และยังรวมไปถึงการทดสอบการยิงจริง ที่อุณหภูมิขึ้นถึง 800 องศา แต่ก็ไม่ได้ระบุว่า C หรือ F

ท่านกล่าวว่าเป็นเรื่องกฎหมาย ของการออกแบบความปลอดภัยของปืน เกี่ยวกับเซฟตี้ของปืน ไม่เกี่ยวกับเทคนิค หรือวีธีการออกแบบปืน ทั้งกระบอกโดยตรง 
แต่ผมกลับเห็นว่าการออกแบบปืนต้องนำเอามาตรฐานความปลอดภัยมาใช้กับเทคนิคและออกแบบคู่กันไปครับเพื่อให้ได้ทั้งคุณภาพและมาตรฐาน

ท่านต้องแยกเทคนิค-วิธีออกแบบ ออกจากมาตรฐาน มันคนละส่วนกัน เทคนิค-วิธีออกแบบกลไกมันจะออกเป็นกฏหมายบังคับใช้ไม่ได้ แต่ออกเป็นกฏหมายลิขสิทธิ์ได้
ความปลอดภัยและการทดสอบสามารถออกเป็นกฏหมายบังคับใช้ได้ ซึ่งก็จะมีผลต่อกลไกอีกทีหนึ่ง

หากไม่มีมาตรฐาน ใครคิดจะผลิตก็ผลิตอย่างั้นเหรอครับ  ผลิตออกมาไป QC กันเอง  ทดสอบกันเอง เอามันส์อย่างไรก็ว่ากันไปได้ครับ

สุดท้ายเรื่องจุดหลอมเหลว เหล็กกล้าก็คือสแตนเลส ต่างกันตรงอันตราส่วนของคาร์บอน  จุดหลอมเหลวจะอยู่ในช่วง 1150-1500c
ตัวเลข 500-600ที่ท่านอ้าง  อันนี้ผมไม่ทราบครับ
ทองคำ    1064.58c
เหล็ก      1535 c
อลูมินั่ม  660.32c
สแตนเลส  1400c เกรด 304
อลอยย์  คงต้องถามผู้ผลิตแต่ละราย

เฟืองทองตั้งอยู่ตรง...
kota
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:29:44 PM »

คุณ►♀◄ อย่าบ้าตำรานักเลยครับ งานทางวิศวกรรมทั้งหมดไม่ว่าจะคำนวณมาดีแค่ไหน อัด safety factor ดีเท่าไร สุดท้ายก็ยังเกิดความผิดพลาดในจุดเล็กน้อยได้ ซึ่งจุดเล็กน้อยเหล่านั้นสุดท้ายก็กลายเป็นหายนะขนาดใหญ่ที่มีบันทึกอยู่ทั่วโลก ไม่ว่าจะเป็นเรือเหาะฮินเดนเบริก์ กระสวยอวกาศทั้งสองลำ และอื่นๆอีกมากมาย เพราะอย่างนั้นการ Field test จึงเป็นสิ่งสำคัญเพราะต้องการดูสมรรถนะจริง และการเสื่อมสภาพของวัสดุ รวมถึงการตรวจสอบคุณภาพจากผู้ผลิตในระหว่างการใช้งาน ซึ่งผมอ่านดูทางผู้ทดสอบเค้าก็นำเสนอได้ดูน่าสนใจตามสภาวะการณ์ และที่สำคัญเค้าก็ไม่ได้บังคับให้คุณเชื่อ ถ้าคุณถึงขนาดออกมาต่อว่าชาวบ้านได้ขนาดนั้น ไม่ลองซื้อปืนกระบอกนี้ไปตรวจสอบมาตรฐานตามวิธีของคุณแล้วมานำเสนอในที่นี้ล่ะครับ

ผมเกรงว่าคนในที่นี้หลายคนมีความรู้ หลายคนเป็นอาจารย์ จบ Post Doc มาด้วยซ้ำ การจะพูดจาควรจะใช้คำพูดเชิงนำเสนอความคิดเห็น ไม่ใช่มานั่งต่อว่ากันว่ามาโฆษณาขายของ การถกเถียงประเภทว่าข้าแน่รังแต่จะทำให้เกิดข้อขัดแย้ง ถ้าคุณมีสติผมคิดว่าในระหว่างเรียนวิชาปรัชญาตอนปริญญาเอกเค้าคงสอนให้คุณรู้จักการ Argument และการ claim ที่ถูกต้องเพื่อถกเถียงเชิงการนำเสนอและหาข้อสรุปมากกว่าการถกเถียงรูปแบบนี้ครับ
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:45:00 PM »

รับไม่ได้เหรอครับกับคำวิจารณ์ในทางลบ สำหรับโฆษณาแอบแฝง 

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 01:44:18 AM »

ผมเห้นว่า ความเห้น ต่างกันได้นะครับ ใจเย้นๆ

การพูดคุยบนบอร์ดนี้ พูดคุย ทางวิชาการได้ โต้แย้งได้ เห้นต่างได้ไม่แปลก การถกเถียงด้ามนวิชาการ นั้น ก้เพียงแต่หาเหตุผลมาสนับสนุนความคิดของ ตนเองไม่แปลก  แต่ไม่ใช่ทะเลาะกัน อย่างตารางที่คุณ ►♀◄ ยกมาอธิบาย ผมเข้าใจและยอมรับได้เพราะยืนอยุ่บนหลักวิชาการและเหตุผล เพียงแต่ มีบ้างส่วนที่ผม เห้นต่างก็เท่านั้น
  อย่างผมเห้นต่างเรื่องเวปลิ๊งที่ยก มาผมก้ ชี้แจงว่า ไม่เห้นด้วย ว่าตรงไหน เมื่่อท่าน►♀◄ ยกมาแล้วมีเหตุผล ผมก้ว่ารับฟังได้ อย่างเนื้อหานั้น ผมมองว่า เป็นมาตรการ ควบคุม ความปลอดภัย ในการใช้ปืน ที่ผลิต ออกมาขาย ว่าต้องมีความปลอดภัยอย่างไรบ้าง ผมมองว่า นั่นไม่ใช้มาตรฐานของการผลิตปืนรวมทั้งหมด และโดยปรกติแล้ว บ.ปืนที่ผลิตขายระดับมาตรฐาน ก้มีความปลอดภัยสุงอยุ่แล้ว เพียงแต่ แต่ละประเทศนั้น จะกำหนดแบบไหนเท่าไหนส่วนเรื่อง ความทนทาน และแม่นยำเป้นอีกส่วนประกอบหนึ่งครับ
  ส่วน อุณหภูมิ 500-600 ถ้าเป็นC ทั้งในเหล็ก และอลูมิเนียม ก็ทำให้สูญเสียคุณสมบัติ ของความแข็งแรงในวัสดุลง เช่น ความแข็งแรง และความ ยืดหยุ่น ถ้าอุณหภูมิ สูงขนาดนั้น ในการใช้งานจริงๆ ถ้ายังยิงได้ก็จะเกิดการสึกหรอ อย่างรวดเร็ว ยก ตัวอย่างในปืนไรเฟิ้ล แบบM16 ลำกล้องไม่ได้แข็งมากเพราะส่วนผสมที่ต้องการให้  สึกหรอช้าลงในอุณหภูมิที่สุงขึ้น ถ้าจำเป็นต้องยิงต่อเนื่องเวลานานๆ  อย่างที่โรงงานระบุไว้ ว่าอายุการใช้งาน 2000นัด ยิงแบบกึ่งอัตโนมัติ ถ้ายิงแบบอัตโนมัติ จะเหลือเพียง200นัด ก้จะสึกหรอจนความแม่นยำ ต่ำกว่ามาตรฐาน ที่กองทัพกำหนด เพราะความร้อนที่สูงขึ้น จะให้ลำกล้องสึกหรอเร็วขึ้น ยิ่งในเหล็กคาร์บอนที่ มีความแข็งมาก ก็จะมีจุดหลอมแหลวต่ำลง และสึกหรอเร้วกว่าถ้าอยุ่ในอุณหภูมิสูง ขนาดเดียวกันกับเหล็กคาร์บอนต่ำ

ส่วน เรื่อง การแสดงความเห็นด้านลบผมเห้นว่า แสดงไ้ด้ครับ ไม่แปลกอ่ะไร เป็นธรรมดาบนบอร์ดนี้ แต่ขอให้เพียงว่า อย่าใช้อารมณ์ และ ความรุ้สึกส่วนตัวเท่านั้น ถ้าการแสดงแสดงเหตุผลในด้านลบนั้น มีเหตุผลสนับสนุนและ หลักวิชาการที่ถูกต้อง ผมว่า ทุกคนก็น่าจะยอมรับได้นะครับ เพียงแต่ท่านที่เสนอ  ไม่ใช้อารมณ์  มากเกินไป จนทำให้เป้นเรื่องชวนทะเลาะ
 ส่วนเรื่องจะมีเจตนาแอบแฝงหรือไม่ ผมว่าผู้ที่รับข้อมุล คงพอมีวุฒิภาวะ ตัดสินใจได้เอง ผมไม่มีความเห้นในส่วนนี้ เพราะไม่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือ ผลประโยชน์ ตรงจุดนี้
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:51:24 AM »

ขอบคุณครับ ท่าน at75 เข้าใจตรงกันตามนั้นครับ ยินดีรับฟังเพื่อแก้ไข ผิดก็ต้องขออภัยอีกครั้ง ก็ว่ากันไปครับ เพราะบ้านเราไม่มีกฏหมายนี้

ขอเสนอแนะอีกอย่างที่ควรทำความเข้าใจ คือการเปรียบเทียบผลิตภัณฑ์ทางอุตสาหกรรมที่ทำออกมานับหมื่น จากเอกชนกับสิ่งที่ทำออกมาเพียงไม่กี่ชิ้นนั้น ผมจะใช้ปัญญาไม่นำมาเปรียบเทียบครับ

ความผิดพลาดที่อาจจะเกิดขึ้นในอณาคต ผู้ผลิตจะต้องคิดออกแบบก่อนจะทำ และนำมาตรวจสอบปรับแต่งแก้ไขอย่างเสมอ  นั่นคือตำราสามัญครับผม ความรู้สูงคงไม่สร้างให้คนรู้จักการคิดวิเคราะห์ให้น้อยลง และบอกลาตำรา ทั้งๆที่ก่อนก็กินนอน ท่องออกมาเป็นตัวเลข....

vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:57:53 AM »

เอ่อพี่ครับ ทดสอบไว้ก็ดี บ ที่ผลิตมันยังใหม่ สมัยโบราณผมเห็นปืนจาก บ เก่าๆสมัยนี้ใหม่สมัยก่อนทำห่วยๆ หลุดๆก็มีมาแล้ว อย่างขันน๊อตศูนย์หลังแล้วหลุดก็มี ขันจนสุดปรับอะไรไม่ได้ก็เคยเห็น ใส่กระสุนแบบที่ประเทศเขาไม่ชินมาลองทำตามสมัยนิยม ผลุบเข้าไปสับไม่แตกก็มี ปืนบางแบบออกแบบมาแปลก แก้มประกับด้ามหลุดกลายเป็นปืนพิการยิงไม่ได้ อันนั้นแย่ตั้งแต่ออกแบบ อันนั้นก็เห็น บางแบบยิงทีด้ามไม้มันแตกคามือก็มี ใครจะไปรู้พี่เห็นมันธรรมดา แต่คนเขายิง ผ่านมือมาเยอะของอย่างนี้ลองไว้ก็ได้นะพี่ ถ้ามีอะไรติดขัดจะได้รู้กันไว้ ผมเองเด็กๆไม่ค่อยรู้อะไรยังสนใจเลยครับ ลองพิจารณาดูครับ
tashiro1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 12:13:13 PM »

ได้ความรู้หลากเลยครับ............เจ๋งดี........ชอบชอบ.........กระทู้ปืน.ต้องแบบนี้ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
xxx3009
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 12:27:56 AM »

ขออภัยทุกท่านครับ หากท่านใดไม่พอใจในความคิดเห็นส่วนตัว และที่สำคัญไม่ใช่สนุกปากครับ

ก็อปมาให้อ่านครับ จาก wiki
ค่าสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวเนื่องจากความร้อนเชิงเส้น
สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวเนื่องจากความร้อนเชิงเส้น บอกความสัมพันธ์ระหว่างการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิต่อการเปลี่ยนแปลงไดเมนชันเชิงเส้นของวัสดุ มันคือ อัตราส่วนการเปลี่ยนแปลงของความยาวต่อระดับการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ

การขยายตัวหรือหดตัวของวัตถุต้องนำมาพิจารณาเมื่อเราออกแบบโครงสร้างขนาดใหญ่ เมื่อเราใช้เทปหรือเชือกในการวัดระยะทางสำหรับการสำรวจพื้นที่ เมื่อออกแบบแม่พิมพ์สำหรับหล่อวัสดุ และในการประยุกต์ทางวิศวกรรมอื่น ๆ ในกรณีที่มีการเปลี่ยนแปลงมาก ๆ เนื่องจากอุณหภูมิ ค่าสำหรับวัสดุทั่วไปนั้น จะให้ในหน่วย หนึ่งในล้านส่วนต่อองศา เซลเซียส : (บันทึก: ค่าเหล่านี้สามารถเขียนเป็น เคลวิน เพราะการเปลี่ยนแปลงของหน่วยอุณหภูมิทั้งสองเป็นอัตราส่วน 1:1)

สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวจากความร้อนเชิงเส้น α
วัสดุ α ในหน่วย 10-6/K ที่ 20 °C
ปรอท 60
BCB 42
ตะกั่ว 29
ทองเหลือง 19
สเตนเลส 17.3
ทองแดง 17
ทอง 14
นิกเกิล 13
คอนกรีต 12
แพลทินัม 9
แก้ว 8.5
GaAs 5.8
Indium Phosphide 4.6
ทังสเตน 4.5
Glass, Pyrex 3.3
ซิลิกอน 3
เพชร 1
ควอตซ์, หลอม 0.59

ค่าสัมประสิทธิ์หดตัวหรือยืดตัว ที่ 60องศาและ-20 ท่านใดพอจะบอกได้บ้างว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างไร เท่าไหร่ ตรงไหน และค่าเปลี่ยนแปลงตรงนั้น นำมาวิเคราะอะไรได้บ้าง จากชุดลั่นไก จะยืดหดขนาดไหน ชุดลั่นไกถึงจะไม่ทำงาน ง้างนกไม่ได้ นกไม่สับ จุดใดที่อาจเกิดมีปัญหาบ้าง ยิ่งค่าทางความเย็นด้วยแล้ว ท่านรู้หรือไม่ถึงความแตกต่าง

การนำเอาหลักการและเหตุผลมาวิเคราะห์มันจะไม่ดีกว่าการเชื่อใน โฆษณาชวนเชื่อหรือครับ

ทุกวันนี้ เรา ปชช ผู้ต้องยอมจ่ายเงินเพื่อให้ได้มาซึ่ง อวป ที่มีราคาแพงกว่าความเป็นจริงหลายเท่าตัว  เพราะอะไรทุกท่านคงพอจะทราบกันดี แล้วใยผมจะต้องมาเชื่อสิ่งเหล่านี้ด้วย

ผมกำลังชี้ให้วิเคราะห์ตามหลักการและความเป็นไปได้ ก่อนจะเชื่อในสื่อโฆษณา  สำหรับผม โฆษณาแบบนี้ ผมขอบายครับ

กล็อกโฆษณา ถามว่าเป็นมาตรฐานที่อวปอื่นๆมีความจำเป็นต้องถือเป็นมาตรฐานอย่างั้นหรือครับ
การทดสอบเอามันส์ กับการทดสอบเอาจริงทางคุณภาพวิชาการผมว่ามันน่าจะแตกต่างกันครับ และอาจจะต้องคุยกันยาว

เอามันส์ โยนจากเครื่องบิน ท่านทราบไหมว่า จะต้องโยนกี่ครั้ง ความสูงเท่าไหร่ แรงกระแทกเท่าไหร่ และที่สำคัญ ใช้ส่วนไหนลง และลงตรงเป้าหมาย หรือต้องการเสี่ยงดวง เอาท่าไหนลงก็ได้ แล้วมันจะเป็นการทดสอบ อวปที่ถูกต้องหรือครับ

เรื่องถอดประกอบ ผมชี้ถึงการผูกเรื่อง 20 ปีครับ ส่วนชุดสลักที่สามารถทดลองถอดประกอบได้ 500 มันก็บอกถึงคุณภาพของวัสดุในตัวมันอยู่แล้วครับ

กระทู้นี้ผมเห็นว่าเป็นการโฆษณาแฝงครับ ก็เลยค่อนข้างจะมีความความคิดเห็นในแง่ลบ กับการเข้ามาเชียร์ อวป แบบแอบแฝง  http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=99123.0

หากเข้าใจผิดก็ต้องขออภัย จขกท มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แก้ไขเพิ่มเติม ข้อมูลมาตรฐานการออกแบบและทดสอบ อวป อ้างอิงhttp://www.lcav.org/content/design_safety_standards_handguns.pdf

ขอโทษนะครับ ผมไม่ได้ โฆษณาอะไรเลย ผมไม่ได้แอบแฝงอะไรทั้งสิ้น ผม อยากซื้อปืนกระบอกแรก ครับ ใจแคบมากคนตอบแบบนี้ ตอบแบบ หมาๆ จริงๆ ผมขอคำชี้แนะนะ ไม่ได้มา แอบแฝง อยากถามว่า เอาสมองหรือส้นตีนคิดว่ะ คิดชั่ว จริงๆ เชื่อเลยคนเรา ไม่แนะนำ ยังจะเสือกออกแนว มั่วมากมาย
xxx3009
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 12:38:06 AM »

ขออภัยทุกท่านครับ หากท่านใดไม่พอใจในความคิดเห็นส่วนตัว และที่สำคัญไม่ใช่สนุกปากครับ

ก็อปมาให้อ่านครับ จาก wiki
ค่าสัมประสิทธิ์ของการขยายตัวเนื่องจากความร้อนเชิงเส้น
สัมประสิทธิ์ของการขยายตัวเนื่องจากความร้อนเชิงเส้น บอกความสัมพันธ์ระหว่างการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิต่อการเปลี่ยนแปลงไดเมนชันเชิงเส้นของวัสดุ มันคือ อัตราส่วนการเปลี่ยนแปลงของความยาวต่อระดับการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ

การขยายตัวหรือหดตัวของวัตถุต้องนำมาพิจารณาเมื่อเราออกแบบโครงสร้างขนาดใหญ่ เมื่อเราใช้เทปหรือเชือกในการวัดระยะทางสำหรับการสำรวจพื้นที่ เมื่อออกแบบแม่พิมพ์สำหรับหล่อวัสดุ และในการประยุกต์ทางวิศวกรรมอื่น ๆ ในกรณีที่มีการเปลี่ยนแปลงมาก ๆ เนื่องจากอุณหภูมิ ค่าสำหรับวัสดุทั่วไปนั้น จะให้ในหน่วย หนึ่งในล้านส่วนต่อองศา เซลเซียส : (บันทึก: ค่าเหล่านี้สามารถเขียนเป็น เคลวิน เพราะการเปลี่ยนแปลงของหน่วยอุณหภูมิทั้งสองเป็นอัตราส่วน 1:1)

ปรอท 60
BCB 42
ตะกั่ว 29
ทองเหลือง 19
สเตนเลส 17.3
ทองแดง 17
ทอง 14
นิกเกิล 13
คอนกรีต 12
แพลทินัม 9
แก้ว 8.5
GaAs 5.8
Indium Phosphide 4.6
ทังสเตน 4.5
Glass, Pyrex 3.3
ซิลิกอน 3
เพชร 1
ควอตซ์, หลอม 0.59

ค่าสัมประสิทธิ์หดตัวหรือยืดตัว ที่ 60องศาและ-20 ท่านใดพอจะบอกได้บ้างว่ามีการเปลี่ยนแปลงอย่างไร เท่าไหร่ ตรงไหน และค่าเปลี่ยนแปลงตรงนั้น นำมาวิเคราะอะไรได้บ้าง จากชุดลั่นไก จะยืดหดขนาดไหน ชุดลั่นไกถึงจะไม่ทำงาน ง้างนกไม่ได้ นกไม่สับ จุดใดที่อาจเกิดมีปัญหาบ้าง ยิ่งค่าทางความเย็นด้วยแล้ว ท่านรู้หรือไม่ถึงความแตกต่าง

การนำเอาหลักการและเหตุผลมาวิเคราะห์มันจะไม่ดีกว่าการเชื่อใน โฆษณาชวนเชื่อหรือครับ

ทุกวันนี้ เรา ปชช ผู้ต้องยอมจ่ายเงินเพื่อให้ได้มาซึ่ง อวป ที่มีราคาแพงกว่าความเป็นจริงหลายเท่าตัว  เพราะอะไรทุกท่านคงพอจะทราบกันดี แล้วใยผมจะต้องมาเชื่อสิ่งเหล่านี้ด้วย

ผมกำลังชี้ให้วิเคราะห์ตามหลักการและความเป็นไปได้ ก่อนจะเชื่อในสื่อโฆษณา  สำหรับผม โฆษณาแบบนี้ ผมขอบายครับ

กล็อกโฆษณา ถามว่าเป็นมาตรฐานที่อวปอื่นๆมีความจำเป็นต้องถือเป็นมาตรฐานอย่างั้นหรือครับ
การทดสอบเอามันส์ กับการทดสอบเอาจริงทางคุณภาพวิชาการผมว่ามันน่าจะแตกต่างกันครับ และอาจจะต้องคุยกันยาว

เอามันส์ โยนจากเครื่องบิน ท่านทราบไหมว่า จะต้องโยนกี่ครั้ง ความสูงเท่าไหร่ แรงกระแทกเท่าไหร่ และที่สำคัญ ใช้ส่วนไหนลง และลงตรงเป้าหมาย หรือต้องการเสี่ยงดวง เอาท่าไหนลงก็ได้ แล้วมันจะเป็นการทดสอบ อวปที่ถูกต้องหรือครับ

เรื่องถอดประกอบ ผมชี้ถึงการผูกเรื่อง 20 ปีครับ ส่วนชุดสลักที่สามารถทดลองถอดประกอบได้ 500 มันก็บอกถึงคุณภาพของวัสดุในตัวมันอยู่แล้วครับ

กระทู้นี้ผมเห็นว่าเป็นการโฆษณาแฝงครับ ก็เลยค่อนข้างจะมีความความคิดเห็นในแง่ลบ กับการเข้ามาเชียร์ อวป แบบแอบแฝง  http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=99123.0

หากเข้าใจผิดก็ต้องขออภัย จขกท มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แก้ไขเพิ่มเติม ข้อมูลมาตรฐานการออกแบบและทดสอบ อวป อ้างอิงhttp://www.lcav.org/content/design_safety_standards_handguns.pdf

ขอโทษนะครับ ผมไม่ได้ โฆษณาอะไรเลย ผมไม่ได้แอบแฝงอะไรทั้งสิ้น ผม อยากซื้อปืนกระบอกแรก ครับ ใจแคบมากคนตอบแบบนี้ ตอบแบบ หมาๆ จริงๆ ผมขอคำชี้แนะนะ ไม่ได้มา แอบแฝง อยากถามว่า เอาสมองหรือส้นตีนคิดว่ะ คิดชั่ว จริงๆ เชื่อเลยคนเรา ไม่แนะนำ ยังจะเสือกออกแนว มั่วมากมาย

ที่ผมตั้งกระทู้ซ้ำเพราะ ผม หากระทู้ไม่เจอครับ เลยมาตั้งกระทู้ใหม่ จาก http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=99123.0

อีกอย่างตอนแรกที่ลงราคา เพราะเป็นปืน สวัสดิการ ผมลงราคา เพราะกลัวว่า จะเข้าใจผิดกันว่า ราคานี้คือ ราคา ตามร้านคา แต่จริงๆ แล้วมันราคาปืนสวัสดิการ ถ้า ผิดไงขอโทษ นะ  ผมไม่น่าจะถามข้อมูลเลย  ถ้ารู้ว่า โดน วิจารณ์ มาให้แบบ มั่วๆ แล้ว กล่าวหา ว่า มา โฆษณา ปืน ย้ำ คนตอบ  --------------------------------------------------------------------------------

อ้างจาก: ►♀◄ ที่ เมษายน 05, 2010, 10:06:35 PM   >>>>>>>> ได้แรงจริงๆ ที่ว่า แอบแฝง เหอะๆ ถ้าแอบ ผมแอบแล้ว ขายก็ ขายกันตรงๆจะกลัวทำไม
โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 01:41:34 PM »

ใจเย็น ๆ กันคร๊าบ พี่น้องกันทั้งนั้น เป็นปืนยี่ห้อแรกเลยที่ผมเห็นในโบชัวร์ ส่วนตัวแล้วชอบตัวคอมแพกที่ปลายกระบอกเป็นรู ๆ ใช้ระบายความร้อน แปลกดีคับ สวยไปอีกแบบ และก็เล็งต้วสแตนเลส ไว้อีกตัว โดยรวมแล้วสวยดีคับ ตอนไปรับปืนเดือน ก.พ.53  สน.สก. คนไปรับยี่ห้อนี้เยอะมากเลยคับ แถมถุงกระดาษไส่ยังเป็นลายยี่ห้อปืนด้วย ปืนทุกกระบอกดีหมดคับ เค้าทดลองกันมาแล้วจึงนำออกมาขาย ว่าไม๊คับ  เยี่ยม
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 07:22:20 PM »

คนถามเขาขอให้ตอบให้ถูกใจเขาหน่อยครับ ที่จริงก็พอรู้ว่าเขาต้องการให้ตอบอย่างไร อากาศร้อน ก็ตามๆเขาไปอย่าขัดใจกันดีกว่า ครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์