เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:24:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนวทางและขอความช่วยเหลือการขอ.45ครับ  (อ่าน 1617 ครั้ง)
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 01:44:43 PM »

เนื่องจากผม จะขอ ป.3  ขนาด .45 อยากจะขอแนวทางในการปฎิบัติ ในการขออาวุธปืนครับ หลังจากเข้าไปหา ท่าน ปลัด ทานได้บอกว่า ขนาด 357 .45 ในเขตพื้นที่ ภาคใต้ ไม่สามารถให้ได้ (ผมอยู่ อำเภอแรก ของอันดามัน ถ้ามาจาก กทม) ให้ได้เฉพาะเจ้าหน้าที่ สามจังหวัดภาคใต้ อยากเรียนถามท่านผู้รู้ว่า ทางภาคใต้มีหนังสือห้ามขออาวุธปืนขนาดดังกล่าวหรือไม่ครับ
                                     ด้วยความเคารพ
                                ผมขอความช่วยเหลือด้วยครับ ไหว้

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 02:28:16 PM »

ทางใต้ใช้กฎหมายคนละฉบับกับภาคอื่นหรือครับนี่ ไม่่มีหรอกครับ ท่านปลัดคงมั่วแล้วหล่ะครับ
ปืนขนาด.45นี่เป็นขนาดที่นายทะเบียนสามารถออกอนุญาตให้ได้ครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:14:48 PM »

วันนี้โทรไปถาม ที่กรมการปกครอง แผนกอาวุธปืน ยังบอกว่าขนาดใหญ่ไป อำนาจการทำลายสูง แต่ผมคิดว่าขนาด 9 mm อันตรายกว่าอำนาจการทะลุทะลวงสูงกว่า  เลยรู้สึกแย่กับมาตราฐาน การออกใบอนุญาติ ครับ เศร้า

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 11:33:01 PM »

ไปขอเลยครับ บอกว่าถ้าไม่อนุญาติให้ออกหนังสือปฎิเสธมาด้วยครับ

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:38:25 AM »

ไปสมัครเป็นสมาชิกสนามยิงปืนและขอเพื่อการกีฬาสิครับ ดูสิว่าปลัดจะแก้ตัวว่าไง
ผมก็พึ่งเคยได้ยิน .45และ.357 ออกให้เฉพาะ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
บุคคลไปทั่ว
Jr. Member
**

คะแนน 9

ศรัทธาสิ่งใด สิ่งนั้นศักดิ์สิทธิ์

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:28:11 AM »

ความต้องการใกล้เคียงกับ จขกท.

อ้างจาก: babor
1. ข้าพเจ้ามีความประสงค์จะยื่นขออนุญาตปืนยาว .22 lr  ออโตฯ หรือไม่ก็เป็นปืนลูกซองยาวออโตฯ จะต้องระบุขนาดอาวุธปืนแต่ละชนิดในคำร้องว่าอย่างไร
2. เพื่อนของข้าพเจ้า ประสงค์จะยื่นขออนุญาตปืนพกสั้นขนาด .45 จำเป็นต้องแนบสำเนาเอกสารการเป็นสมาชิกของสนามยิงปืนหรือไม่ (ปืนกระบอกแรก)
3. เพื่อเป็นการป้องกันข้ออ้างว่าไม่เคยได้รับคำร้องแต่อย่างใด สามารถให้เจ้าพนักงานที่รับคำร้องทำการคัดสำเนาพร้อมทั้งรับรองสำเนาคำร้อง นั้นได้หรือไม่
4. หลังจากยื่นคำร้องแล้วตามกฎหมายหลังจากเจ้าพนักงานได้ รับคำร้องไว้แล้วให้ถือเป็นวันแรกของการยื่นคำร้องใช่หรือไม่
5. ข้าพเจ้ามีอาวุธปืนพกสั้นขนาด 9 มม. อยู่ในครอบครอง และในการยื่นคำร้องครั้งนั้นได้มีการโต้แย้งและร้องเรียนเจ้าพนักงานผู้รับ คำร้อง คาดว่าในครั้งนี้อาจจะมีการยื้อเรื่องหรือต้องฟ้องศาลปกครองหากนายทะเบียน ไม่อนุญาตตามคำร้อง จึงใคร่ขอรบกวน สพป. เป็นพี่เลี้ยงให้ด้วยหากเกิดกรณีนั้นขึ้น

ขอแสดงความนับถือ

อ้างจาก: ท่านสุพินท์
1 ระบุว่าเดี่ยวลูกกรดขนาด.22  ส่วนลูกซอง  ต้องคุยกับร้านที่จะซื้อว่าเทียบมาอย่างไร  บางร้านมีคำว่า 5 นัด  8 นัด  ถ้าเราขอไม่ตรงกัน  ก็ต้องเสียเวลามาแก้
2 ตามระเบียบเขาให้แนบ  แต่ผมเห็นว่าเป็นระเบียบที่ผิดกฎหมาย  ก็เลยไม่ยอมแนบ
3 เขียนเสร็จแล้วถ่ายเอกสาร  ให้เซ็นต์รับในสำเนาที่ถ่ายมา
4 นับวันถัดไป  พอครบ 15 วันแล้ว ทำจดหมายลงทะเบียนตอบรับสอบถามไป  ไม่ต้องไปทะเลาะให้เสียเวลา
5 ยินดีครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=1322.msg33849#msg33849

อ้างถึง
ป.3 ออกช้าใครทนรอได้ก็รอไป   ใครอยากฟ้องนายทะเบียนฯ..ล่าช้า ก็ติดต่อสพป.ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=11051.msg272541#msg272541
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:47:12 AM »

ไปสมัครเป็นสมาชิกสนามยิงปืนและขอเพื่อการกีฬาสิครับ ดูสิว่าปลัดจะแก้ตัวว่าไง
ผมก็พึ่งเคยได้ยิน .45และ.357 ออกให้เฉพาะ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้
ผมเป็น สมาชิก สนาม ตร วิภาวดี  และราชนาวีบางนา เกือบปีแล้วครับพี่ อีกอย่างผมเข้าร่วมแข่งขันยิงปืน มีรางวัล และรูปถาย ครับ
แต่ปลัด หน้าตาไม่รับแขกครับ พี่

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:17:46 AM »

ผมเป็น สมาชิก สนาม ตร วิภาวดี  และราชนาวีบางนา เกือบปีแล้วครับพี่ อีกอย่างผมเข้าร่วมแข่งขันยิงปืน มีรางวัล และรูปถาย ครับ
แต่ปลัด หน้าตาไม่รับแขกครับ พี่

หน้าตาไม่รับแขกช่างมันครับ แต่เขามีหน้าที่ต้องรับเรื่องครับ
ถ้าไม่รับ หรือเรามีสิทธ์มีคุณสมบัติครบ ไม่มีลักษณะต้องห้ามแล้วไม่อนุญาต ก็ต้องลองกันซักตั้งครับ

feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:22:36 AM »

เนื่องจากผม จะขอ ป.3  ขนาด .45 อยากจะขอแนวทางในการปฎิบัติ ในการขออาวุธปืนครับ หลังจากเข้าไปหา ท่าน ปลัด ทานได้บอกว่า ขนาด 357 .45 ในเขตพื้นที่ ภาคใต้ ไม่สามารถให้ได้ (ผมอยู่ อำเภอแรก ของอันดามัน ถ้ามาจาก กทม) ให้ได้เฉพาะเจ้าหน้าที่ สามจังหวัดภาคใต้ อยากเรียนถามท่านผู้รู้ว่า ทางภาคใต้มีหนังสือห้ามขออาวุธปืนขนาดดังกล่าวหรือไม่ครับ
                                     ด้วยความเคารพ
                                ผมขอความช่วยเหลือด้วยครับ ไหว้

ถ้า ขอได้ ผมขอด้วย ครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:02:42 PM »

ผมรบกวน พี่สมาชิก ทางใต้ที่มี ปืนขนาด .45 ขอตัวอย่า ใบ ป.4 เพื่อเอาไว้ประกอบการยื่นขอ ป.3วันจันทร์ นี้ด้วยครับ (เพราะเหตุผลของ ปลัด บอกว่า ทางใต้ ไม่ให้อนุญาติ ครับ)
 ไหว้ ไหว้

บุคคลไปทั่ว
Jr. Member
**

คะแนน 9

ศรัทธาสิ่งใด สิ่งนั้นศักดิ์สิทธิ์

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:33:13 PM »

ทำข้อแรกก่อนครับ

อ้างจาก: ท่านธำรง
บทบาทของเราๆ ในฐานะผู้ขออนุญาตฯ.....ก็คือยื่นคำร้อง ป.๑ ให้ได้....
และควรมีหลักฐานการรับเอกสาร อาจจะเป็นใบรับ/ใบนัด หรือเลขที่รับหนังสือประจำวัน
หรือทำสำเนาคำร้อง ป.๑ ให้เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องลงนาม/ลงวันที่ที่รับไว้ เพื่อเป็นหลักฐานอ้างอิง

หน้า: [1]
  พิมพ์