เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:26:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกใน หรือพกนอกครับ  (อ่าน 6371 ครั้ง)
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:53:06 AM »

เวลาอยู่ในพท. สุ่มเสี่ยง  ผมไม่เคยให้ใครขับรถเข้าใกล้โดยไม่จับตามองครับ 
ถ้ามอเตอร์ไซค์เข้าใกล้  อย่างเลวก็เอารถเบียดกันก่อนแน่นอน 
ถ้าใช้รถยนต์ประกบก็กระทืบเบรคก่อนเบียดครับ  ถ้าดึงเบรคมือให้รถหมุนกลับได้ก็ทำ ปืนน่ะ  ใช้เวลาที่จำเป็นครับ 

แบบในหนังเลยนะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:55:01 AM »

ในกรณี ที่ผมต้องเดินทางด้วย รถเครื่อง เวลา กลางคืน 01.00 น.  ในสถานการณ์ 3 จว ชายแดนใต้
 ซึ่งเส้นทางที่ใช้ เป็น เส้นทางเปลี่ยว มากๆ  ระยะทาง 20 กิโล  ไม่ใช่สายหลัก  เส้นทางนี้เกิด เหตุ บ่อยครั้ง (ความไม่สงบ)  หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ
เป็น พี่ๆ จะใช้  ซองพกใน หรือ พกนอก ดีครับ 
    แล้วผม สมควร ที่จะ เอาลูกใส่เข้า ในรังเพลิง แล้ว ง้าง นกทิ้งไว้ โดยที่ไม่ใส่ เซ้ป จะดีมั้ยครับ  (11911 38ซูปเปอร์) ครับ
 ขณะ เดินทาง อาจจะมีเจ้าหน้าที่ตำรวจ ดัก ตรวจ ตามหน้าที่ด้วยนะครับ 

แล้วถ้าท่าน เป็น เจ้าหน้าที่ ตำรวจ ท่าน จะคิด อย่างไร ถ้าเจอ

2 ข้อ ครับ
   ผมขอขอบคุณ สำหรับทุกเสียงนะครับ   

ตามที่ถาม ท่านอาจได้ใช้ทาง ได้ไม่กี่วัน แม้ชีวิต ก็คงยื้อไว้ไม่ได้  ไม่ว่าจะพกใน พกนอก พกไปไปกี่กระบอกที่มี
ถือว่าท่าน ใช้ชีวิต อยู่ในความประมาท และพาตัวเองเข้าไปเสี่ยงภัย ..

รู้อยู่ ถึงประตูนรกขนาดนี้แล้ว ยังเลือกเวลากลางคืน อีก ..  ยังจะอยากลองอีกหรือ   อยู่ที่ จะผิดที่ผิดเวลาเท่านั้น
ถ้าเกิดเรื่อง ท่านรอดยาก.. ถือว่าเตือนแล้วนะครับ กับเรื่อง ไม่เข้าท่าแบบนี้    

ผมไม่ทราบว่า จขกท. มีความคิดอะไรอยู่ในหัว ที่ออกไปทางเพ้อเจ้อ หาเรื่องเข้าตัวอีกเรื่องแล้ว..  ยังไม่รู้ตัวเองเหรอครับว่ากำลังทำอะไร อยู่   บู่

feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:19:58 AM »

ในกรณี ที่ผมต้องเดินทางด้วย รถเครื่อง เวลา กลางคืน 01.00 น.  ในสถานการณ์ 3 จว ชายแดนใต้
 ซึ่งเส้นทางที่ใช้ เป็น เส้นทางเปลี่ยว มากๆ  ระยะทาง 20 กิโล  ไม่ใช่สายหลัก  เส้นทางนี้เกิด เหตุ บ่อยครั้ง (ความไม่สงบ)  หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ
เป็น พี่ๆ จะใช้  ซองพกใน หรือ พกนอก ดีครับ 
    แล้วผม สมควร ที่จะ เอาลูกใส่เข้า ในรังเพลิง แล้ว ง้าง นกทิ้งไว้ โดยที่ไม่ใส่ เซ้ป จะดีมั้ยครับ  (11911 38ซูปเปอร์) ครับ
 ขณะ เดินทาง อาจจะมีเจ้าหน้าที่ตำรวจ ดัก ตรวจ ตามหน้าที่ด้วยนะครับ 

แล้วถ้าท่าน เป็น เจ้าหน้าที่ ตำรวจ ท่าน จะคิด อย่างไร ถ้าเจอ

2 ข้อ ครับ
   ผมขอขอบคุณ สำหรับทุกเสียงนะครับ   

ตามที่ถาม ท่านอาจได้ใช้ทาง ได้ไม่กี่วัน แม้ชีวิต ก็คงยื้อไว้ไม่ได้  ไม่ว่าจะพกใน พกนอก พกไปไปกี่กระบอกที่มี
ถือว่าท่าน ใช้ชีวิต อยู่ในความประมาท และพาตัวเองเข้าไปเสี่ยงภัย ..

รู้อยู่ ถึงประตูนรกขนาดนี้แล้ว ยังเลือกเวลากลางคืน อีก ..  ยังจะอยากลองอีกหรือ   อยู่ที่ จะผิดที่ผิดเวลาเท่านั้น
ถ้าเกิดเรื่อง ท่านรอดยาก.. ถือว่าเตือนแล้วนะครับ กับเรื่อง ไม่เข้าท่าแบบนี้    

ผมไม่ทราบว่า จขกท. มีความคิดอะไรอยู่ในหัว ที่ออกไปทางเพ้อเจ้อ หาเรื่องเข้าตัวอีกเรื่องแล้ว..  ยังไม่รู้ตัวเองเหรอครับว่ากำลังทำอะไร อยู่   บู่

เรียนท่านพี่ ครับ ที่ต้องเดินทางกลางคืน  เพราะแฟนผมไปตัดยาง ครับ
ส่วนเส้นทางที่ต้องใช้ มีอีกเส้นทาง ครับ  คือ ผมต้อง อ้อม อำเภอ สะบ้าย้อย อ้อม อีก  50 กิโล  แถว นั้น เกิด เหตุ บ่อยกว่า
 ชาวบ้านโดนยิง  โดนเรือใบ  ต่างๆ แม้แต่ เจ้าหน้าที่เอง ยังไม่อยากเข้าไปเลยครับ
ส่วน ประตูนรก ที่ท่าน ว่า   ชาวบ้าน ต้องผ่าน ประตู นรก อย่าง นี้ อย่างหลีกเลียงไม่ได้  ถ้าไม่ไป ก็ อด ตายครับ
 แค่ผมหาทางเลือกให้ ตัวเองครับ
  ผมในฐานะที่เป็น เสาหลัก ของ ครอบครับ ถ้าผม ตาย ยังมีอีก 4 ชีวิต ครับ ที่ต้อง ลำบาก

แต่ ถ้า ผมถาม ที่ขุ่นเขืองท่าน  ต้อง ขออภัย อย่างสูง ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 11:28:39 AM โดย ศักดา ครับ » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:30:56 AM »

สำรวจทาง ทั้ง ๒ ข้าง ว่าเวลาใดน่าจะปลอดภัย และมีคนเดินทาง มากที่สุด .. ปรับตัวให้เข้า กับสิ่งแวดล้อม
ถ้ารู้ว่า ทำไม่ได้ ต้องเลือกเอา ระหว่าง ชีวิต ที่ตายค่อนข้างแน่ หรือจะทนอดไปก่อน แล้วเลือกใช้วิธีการที่เหมาะสม สอดคล้องกับตัวเอง

ปืนนั้นมีไว้เพื่อป้องกันตัว  แต่ไม่ใช่ยึดเอาเป็นที่พึ่งพิง จนกล้าไปเสี่ยงดวงซะทุกเรื่อง  เรียนรู้ หลัก "รู้เขา-รู้เรา"  รู้ว่าเรานั้นมีศักยภาพขนาดไหน รู้ว่าเค้าขนาดไหน
แล้วประเมิน ดู โอกาส รอดนั้นมีเท่าใด

อะไร ที่ไม่ควรเสี่ยง อย่าได้คิดเสี่ยง  มันไม่คุ้ม   มันไม่ใช่โจร คนร้ายตีชิง วิ่งราว  มันเป็นพวกโจรร้ายทางการเมือง  ที่ใช้อาวุธ และเป็นฝ่ายชิงลงมือก่อน

แค่มันมีกลยุทธบางอย่าง ท่านก็เดี้ยงแล้วครับ มัน ยิง ฆ่า โดยไม่สนใจทรัพย์สิน  และปืน ๑๙๑๑ นั้น คือของแถม

ฝากเป็นข้อคิดเอาไว้ ไม่อยากเห็นท่าน พลาดแล้ว พลาดเลย.. ไม่มีสิทธิจะแก้ตัว ได้อีก

ครูชอบปืน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:33:27 AM »

เราไม่ได้เป็นจนท.ของทางราชการ พกในดูจะเหมาะกว่า เพราะพื้นที่ของท่านศักดาอยู่ พวกเราเข้าใจครับ
ว่าอันตราย และในท่าเตรียมพร้อมและปลอดภัยเพิ่มขึ้น ขึ้นลำเข้าเซฟไว้ ก็ไม่ได้เสียเวลามากครับ
    เห็นด้วยกับพี่ruthในข้อ 3 ครับ พลเมืองดีรู้จักป้องกันตัวเองในเบื้องต้น เป็นการแบ่งเบาให้กับเจ้าหน้าที่หลัก
ที่รับผิดชอบโดยตรงต่อประชาชนในพื้นที่
ผมเห็นด้วยครับ เราไม่ใช่ จนท. ผมเกรงว่าถ้าพกนอก จะเป็นการเข้าใจผิดกันละสิยุ่งเลยนะครับ
ผมกลัวยังไม่ทันได้ถามเลยสิ
พกใน และเตรียมพร้อมที่สุด

ก้าวแรกคือ 9 ก้าวต่อไปคือ 11
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:34:38 AM »

ก็ถ้าคิดว่า จะต้องเกิดเหตุ แต่ป้องกันไว้ก่อน
ก็ไม่ต้องคิดมาก เอาที่เราจะฉกฉวย ได้สะดวก
จะพกใน หรือพกนอก  อันไหนสะดวก เอาอันนั้น
กระสุน ขึ้นลำ ใส่เซฟ หรือ ขึ้นลำ ลดนก
ลองดูว่า อันไหน เราสะดวก ที่สุด
เพราะปลอดภัย ทั้งคู่  ถ้าไม่เลินเล่อ
เมื่อเรา พาตัวไปในภาวะเสี่ยง
อย่าไปคิดอะไร  เอาพา ตัวเองและคู่ชีวิต  ให้รอดปลอดภัย
ข่าวสาร พยายามรับฟัง
และที่สำคัญ ต้องยิงให้แม่น  ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:38:23 AM »

สำรวจทาง ทั้ง ๒ ข้าง ว่าเวลาใดน่าจะปลอดภัย และมีคนเดินทาง มากที่สุด .. ปรับตัวให้เข้า กับสิ่งแวดล้อม
ถ้ารู้ว่า ทำไม่ได้ ต้องเลือกเอา ระหว่าง ชีวิต ที่ตายค่อนข้างแน่ หรือจะทนอดไปก่อน แล้วเลือกใช้วิธีการที่เหมาะสม สอดคล้องกับตัวเอง

ปืนนั้นมีไว้เพื่อป้องกันตัว  แต่ไม่ใช่ยึดเอาเป็นที่พึ่งพิง จนกล้าไปเสี่ยงดวงซะทุกเรื่อง  เรียนรู้ หลัก "รู้เขา-รู้เรา"  รู้ว่าเรานั้นมีศักยภาพขนาดไหน รู้ว่าเค้าขนาดไหน
แล้วประเมิน ดู โอกาส รอดนั้นมีเท่าใด

อะไร ที่ไม่ควรเสี่ยง อย่าได้คิดเสี่ยง  มันไม่คุ้ม   มันไม่ใช่โจร คนร้ายตีชิง วิ่งราว  มันเป็นพวกโจรร้ายทางการเมือง  ที่ใช้อาวุธ และเป็นฝ่ายชิงลงมือก่อน

แค่มันมีกลยุทธบางอย่าง ท่านก็เดี้ยงแล้วครับ มัน ยิง ฆ่า โดยไม่สนใจทรัพย์สิน  และปืน ๑๙๑๑ นั้น คือของแถม

ฝากเป็นข้อคิดเอาไว้ ไม่อยากเห็นท่าน พลาดแล้ว พลาดเลย.. ไม่มีสิทธิจะแก้ตัว ได้อีก

ขอกราบ ประทานอภัย เป็นอย่ายิ่งครับ ที่เข้าใจผิด
และขอขอบคุณ ครับ ที่แนะนำ ข้อคิดดีดีให้  ผมจะไม่ประมาท ครับ 
 แต่บางครั้ง ผมไม่ ทางเลือก ครับ  มันจำเป็น จริงๆ ครับ
Ton-Krittin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

แทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:38:59 AM »

ที่ผมเคยเจอนะครับ พกนอกใส่เสื้อแจ๊คเก็ตทับ  จนท. จะขอดู บัตรประจำตัวประชาชน สำเนา ป.๔ หลักฐานการประกอบอาชีพ (ถ้ามี) ตรวจสอบประวัติ สอบถามข้อมูลเบื้องต้น (ทำงานอะไร ที่ไหน บ้านอยู่ไหน จะไปไหน ไปทำอะไร)   เสร็จแล้วก็จะจดชื่อ เลขบัตรปชช. รายละเอียดใบ ป.๔ และอื่นๆที่จำเป็น เพื่อทำประวัติ แล้วก็ปล่อยตัวพร้อมคำแนะนำบางอย่าง ไหว้

ส่วนครั้งต่อไป ถ้าเจอจนท.ชุดเดิมอีก ก็จะปล่อยผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 11:41:16 AM โดย <Tin> » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:40:52 AM »

เหตุการณ์ ใน ๓ จชต.  คนร้ายทางการเมือง มันประสงค์ต่อชีวิต เท่านั้น แม้แต่ผลทางการเมือง มันยังไม่สน

การเข้าพื้นที่เสี้ยง  ๑๙๑๑ ควรขึ้นลำเข้าเซฟ แล้วเดิมกระสุนลงในแม็กฯ อีก ๑  ติดแม็กสำลองไปด้วย

ระวังการเข้าใจผิดกับ จนท.  แต่การผ่านทาง ควรเข้าไปแสดงตนกับ จนท. ให้เค้ารู้จักคุ้นเคย ว่าเรา เป็นคนในพื้นที่ และมีอาชีพการงานอยู่ที่ใด

จนท. จะเข้าใจการนำอาวุธปืนเข้าไปและพร้อมใช้ในการป้องกันตัว  .

เอาใจช่วย จขกท.  และอย่าวางตนอยู่ในความประมาทนะครับ  เรื่องสวัสดิภาพกับชีวิต ห้ามพลาด อย่างเด็ดขาด

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:52:41 AM »

1) ว่าตามพี่ Ro@d ครับ... ตัวเองยังเลือกได้ว่าจะทำอย่างไรให้เลือกอยู่รอดเอาไว้ก่อน, หากมีปะทะเมื่อไหร่ไม่มีทางรอดหรอกครับ...

2) หากอยากพกซ่อน ให้ใช้ซองพกในสำหรับคนถนัดซ้าย พกด้านขวาแล้วด้ามจะย้อนไปข้างหน้า... เวลาล้วงปืนจากด้านหน้า มือจะแหวกชายเสื้อแจ๊กเก็ตไปด้วยในตัว, แต่ถ้าใช้ซองสำหรับคนถนัดขวา จะต้องล้วงมือเลยตัวปืนออกไปหาด้ามปืน เวลาชักออกมาต้องสะบัดข้อมือเอาปืนหลบชายเสื้อ ซึ่งชักช้า...

อย่าลืมว่าเวลาต้องชักปืนอาจมอร์ไซค์ล้มไปแล้ว กลิ้งไปทับตอไม้ก้อนหินอยู่ข้างทางก็ได้ครับ ซึ่งหมายความว่าชายเสื้ออาจโดนตัวกดทับ หรืออะไรทับก็ไม่รู้...
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:55:08 AM »

พกใน หรือ พกนอก ก็แล้วแต่สดวกท่าน พกในถ้าไม่พกบ่อยไม่เคยชินมันจะสร้างความรำคาญให้ท่านได้ หากางเกงที่รอบเอวใหญ่หน่อยเผื่อซองปืนด้วยก็ดี   ถ้าอยากพกในก็ต้องทน

และหมั่นแบ่งเวลามาฝึกการใช้อาวุธ อาทิการชักปืนออกจากซอง การโหลดกระสุน เรื่องพวกนี้ใกล้ตัวต้องหมั่นฝึกซ้อม    ส่วนเรื่องพกปืนควรขึ้นลำไว้ไหม ?  นั่นก็แล้วแต่ท่านอีกนั่นแหละ

ถ้ากลัวลั่นก็ไม่ต้องขึ้น แต่ก็ต้องเน้นฝึกการชักปืนออกจากซองและขึ้นลำพร้อมยิงให้มากขึ้นด้วย     ความเห็นของผมควรขึ้นลำไว้เวลาพกปืนออกจากบ้าน เพราะที่ผ่านมาประชาชนผู้เป็น เหยื่อความไม่สงบหลายราย ต้องเสียชีวิตเพราะชักปืนออกมาสู้ไม่ทัน รวมทั้งผู้ที่ผ่านการฝึกการใช้อาวุธมาอย่างดีด้วย

อย่ากลัวถูกจับเพราะพกปืน เราไม่ใช่ศัตรูของเจ้าหน้าที่   

ขอให้บังฟีนโชคดีครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 11:57:46 AM โดย Peerapat » บันทึกการเข้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:02:08 PM »

สำรอง ๑ น. ชื่อไม้ต้นขนาดใหญ่ชนิด Scaphium scaphigerum 
 (G. Don) Guib. et Planch. ในวงศ์ Sterculiaceae ผล
 แช่นํ้าแล้วพองเป็นวุ้น ใช้กินกับนํ้าตาลและใช้ทํายาได้
 เรียก พุงทะลาย.

สำรอง ๒ ว. ที่เตรียมเผื่อไว้ เช่น อาหารสำรอง ตัวสำรอง.

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
homeColt
คนดีมีอยู่ ไม่ดีก็มีถมไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:49:13 PM »

๑.ถ้าหากมีเหตุสมควร ผมเลือกพกนอกครับ...

๒.หากจะพกนอกสำหรับ ๑๙๑๑ ในสภาพพร้อมใช้ ผมคงเลือกขึ้นลำและเข้าเซฟครับ...

๓.ถ้าหากผมเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ ผมคงดีใจที่พลเมืองดีรู้จักป้องกันตนเองครับ...

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับเหมาะสมที่สุด ไหว้
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 02:32:55 PM »

ขอขอบคุณทุกท่าน ครับ
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 03:11:17 PM »

ถ้ามันอันตรายขนาดนั้น ผมพกกล็อกขึ้นลำเตรียมพร้อมไว้ครับ แต่คงต้องพกในครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์