เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:27:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาห้ามเลือดแบบฉุกเฉินขณะเดินป่า  (อ่าน 8959 ครั้ง)
AK103
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 05:28:48 PM »

ทราบมา(แต่ไม่ละเอียด)ว่าใช้ดอกสาบเสือผสมผงชูรส(แถมเน้นว่าตราชฎาด้วย)

ดอกสาบเสือหน้าตาเป็นอย่างไรครับ เวลาใช้ใช้ดอกสดหรือแห้ง?

ขอบคุณท่านพี่ผู้เชี่ยวชาญที่มาชี้แนะทุกท่านครับ
Roger Rabbit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 05:38:17 PM »

ใช้ใบสดตำหรือขยี้ก็ได้ครับ Wink
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 06:27:41 PM »

ดอกสาบเสือ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 06:33:31 PM »

ใบสาบเสือ

สาบเสือ (อังกฤษ: Bitter bush, Siam weed) เป็นสมุนไพรอย่างหนึ่งที่หาง่ายมากมีอยู่ทั่วไป จัดว่าเป็นวัชพืชที่มี
สรรพคุณทางยาที่ใช้ประโยชน์ได้ดีที่เดียว เราใช้" ต้นสาบเสือ" เป็นดรรชีชี้วัดอุณหภูมิความแห้งแล้งของอากาศ
เพราะหากอากาศไม่แล้งต้นสาบเสือก็จะไม่ออกดอก สาเหตุที่ได้ชื่อว่า สาบเสือ ก็เพราะว่าดอกของมันไม่มีกลิ่นหอม
เลยแต่กลับมีกลิ่นสาบ คนโบราณเวลาหนีสัตว์ร้ายอื่นเข้าดงสาบเสือจะปลอดภัย เพราะสัตว์อื่นนั้นจะไม่ได้กลิ่นคน

ขอขอบคุณ     http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD

Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 06:50:16 PM »

ใบสาบเสือ

สาบเสือ (อังกฤษ: Bitter bush, Siam weed) เป็นสมุนไพรอย่างหนึ่งที่หาง่ายมากมีอยู่ทั่วไป จัดว่าเป็นวัชพืชที่มี
สรรพคุณทางยาที่ใช้ประโยชน์ได้ดีที่เดียว เราใช้" ต้นสาบเสือ" เป็นดรรชีชี้วัดอุณหภูมิความแห้งแล้งของอากาศ
เพราะหากอากาศไม่แล้งต้นสาบเสือก็จะไม่ออกดอก สาเหตุที่ได้ชื่อว่า สาบเสือ ก็เพราะว่าดอกของมันไม่มีกลิ่นหอม
เลยแต่กลับมีกลิ่นสาบ คนโบราณเวลาหนีสัตว์ร้ายอื่นเข้าดงสาบเสือจะปลอดภัย เพราะสัตว์อื่นนั้นจะไม่ได้กลิ่นคน

ขอขอบคุณ     http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD

ใช่ต้นขี้ไก่หรือเปล่าครับ บ้านผมเรียกแบบนี้ เห็นใบเหมือนๆกัน

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
AK103
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:05:45 PM »

เป็นพระคุณยิ่งครับ +1ครับ ผมเข้าใจผิดเสียนานมากๆ

เป้ากระสุนของข้าพเจ้ามีเพียงศัตรูผู้มารุกราน กษัตริย์ที่รักยิ่ง, ผืนแผ่นดินที่รักยิ่ง, ครอบครัวที่รักยิ่ง, ชีพข้าที่รักยิ่งและสิ่งไม่มีชีวิตเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 07:08:39 PM โดย AK103 » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:08:30 PM »

ใช่ต้นขี้ไก่หรือเปล่าครับ บ้านผมเรียกแบบนี้ เห็นใบเหมือนๆกัน

ไม่แน่ใจครับ  แต่คล้ายกันมากทีเดียว ..... อิ อิ  หรือว่าจะใช่ 

kaittisak291
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:10:50 PM »

ไหว้ แถวภาคอีสาน..จ.ขอนแก่น..เรียกว่า ต้นใบลำห้าง  ไหว้

การเดินทางของชาวเรา http://www.100friend.net/forum/
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:17:48 PM »

Wink เป็นความรู้ใหม่เลยครับ  Wink

feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:22:04 PM »

ใบสาบเสือ

ขอขอบคุณ     http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD

ใบ นี้ ที่อยู่ ข้าง ถนน เอามาดม มัน เหม็น ๆ ใช่มั้ย ครับ  แถว ปัตตานี มี เยอะมากเลยครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:37:30 PM »

ดอกสาบเสือ

อันนี้เหมือน กระดุมทองเลยครับลุงปู  สาบเสือมันออกดอกเป็นช่อหลายๆดอกสีขาวๆไม่ใช่เหรอครับ อีสานเรียก ลำฮ่าง,บ้านฮ่าง  เหนือเรียก หญ้ามังวาย 

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:48:06 PM »

ภาพมาจาก วิกิพีเดีย ครับน้ากวาง  แต่ผมคลับคล้ายคลับคลา

ดอกของต้นขี้ไก่ (ทางปักษ์ใต้) ตามที่ น้อง 47 กะบังฟีน ว่าไว้

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:50:46 PM »

ภาพมาจาก วิกิพีเดีย ครับน้ากวาง  แต่ผมคลับคล้ายคลับคลา

ดอกของต้นขี้ไก่ (ทางปักษ์ใต้) ตามที่ น้อง 47 กะบังฟีน ว่าไว้

นี่ล่ะครับสาบเสือ เอามาตำเฉยๆให้แหลกไม่ต้องผสมผงชูรสก็ห้ามเลือดได้แล้วครับ  แปลก ไม่เห็นมีนักวิทยาศาสตร์หน้าไหนไปเอามาวิจัยเลยแฮะ  แนะนำให้เด็กวิทย์เอาไปทำเป็นโครงงานวิจัยซะ สงสัย เอ ลอยลำ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:49:20 PM »

ใบสาบเสือ ปกติมีคุณสมบัติห้ามเลือดอยู่แล้วครับ ไม่ต้องใช้ผงชูรสช่วย
แต่ปกติ ป่าใหญ่ ป่าดิบ จะหาสาบเสือยาก มันชอบขึ้นป่าละเมาะ ป่าเบญจพรรณ หรือทุ่งนาโล่งมากกว่า
ลองเด็ดๆใบสาบเสือมาฉีกๆให้ขาดๆ ขยำ ขยี้ดู น้ำในใบสาบเสือจะเหนียวๆมือ ตรงนั้นแหละ ที่มันห้ามเลือดได้ 
เอาใบสาบเสือที่ขยี้แล้ว อุดแผลไปเลย
ฉีกๆ ขยำให้ช้ำ เพื่อให้น้ำของมันออกมาก็ใช้ได้แล้ว
ปกติห้ามเลือดแผลเล็กๆได้ ไม่ใช่แผลฉกรรจ์มาก หรือแผลใหญ่นะครับ 

ปล. ใบสาบเสือส่วนใหญ่เวลาเข้าส้วมป่า เรามักใช้แทนกระดาษทิชชู่   Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:59:25 PM »

ใบสาบเสือ ปกติมีคุณสมบัติห้ามเลือดอยู่แล้วครับ ไม่ต้องใช้ผงชูรสช่วย
แต่ปกติ ป่าใหญ่ ป่าดิบ จะหาสาบเสือยาก มันชอบขึ้นป่าละเมาะ ป่าเบญจพรรณ หรือทุ่งนาโล่งมากกว่า
ลองเด็ดๆใบสาบเสือมาฉีกๆให้ขาดๆ ขยำ ขยี้ดู น้ำในใบสาบเสือจะเหนียวๆมือ ตรงนั้นแหละ ที่มันห้ามเลือดได้ 
เอาใบสาบเสือที่ขยี้แล้ว อุดแผลไปเลย
ฉีกๆ ขยำให้ช้ำ เพื่อให้น้ำของมันออกมาก็ใช้ได้แล้ว
ปกติห้ามเลือดแผลเล็กๆได้ ไม่ใช่แผลฉกรรจ์มาก หรือแผลใหญ่นะครับ 

ปล. ใบสาบเสือส่วนใหญ่เวลาเข้าส้วมป่า เรามักใช้แทนกระดาษทิชชู่   Grin Grin

อย่าเผลอไปเด็ดใบตำแยมาแทนก็แล้วกัน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์