เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:28:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาห้ามเลือดแบบฉุกเฉินขณะเดินป่า  (อ่าน 8962 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:03:41 PM »

ใบสาบเสือ ปกติมีคุณสมบัติห้ามเลือดอยู่แล้วครับ ไม่ต้องใช้ผงชูรสช่วย
แต่ปกติ ป่าใหญ่ ป่าดิบ จะหาสาบเสือยาก มันชอบขึ้นป่าละเมาะ ป่าเบญจพรรณ หรือทุ่งนาโล่งมากกว่า
ลองเด็ดๆใบสาบเสือมาฉีกๆให้ขาดๆ ขยำ ขยี้ดู น้ำในใบสาบเสือจะเหนียวๆมือ ตรงนั้นแหละ ที่มันห้ามเลือดได้ 
เอาใบสาบเสือที่ขยี้แล้ว อุดแผลไปเลย
ฉีกๆ ขยำให้ช้ำ เพื่อให้น้ำของมันออกมาก็ใช้ได้แล้ว
ปกติห้ามเลือดแผลเล็กๆได้ ไม่ใช่แผลฉกรรจ์มาก หรือแผลใหญ่นะครับ 

ปล. ใบสาบเสือส่วนใหญ่เวลาเข้าส้วมป่า เรามักใช้แทนกระดาษทิชชู่   Grin Grin

อย่าเผลอไปเด็ดใบตำแยมาแทนก็แล้วกัน
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  โอ้วแม่เจ้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:14:10 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้นมันต่างกันเยอะครับ อาจารย์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:27:55 PM »

ใบสาบเสือ ปกติมีคุณสมบัติห้ามเลือดอยู่แล้วครับ ไม่ต้องใช้ผงชูรสช่วย
แต่ปกติ ป่าใหญ่ ป่าดิบ จะหาสาบเสือยาก มันชอบขึ้นป่าละเมาะ ป่าเบญจพรรณ หรือทุ่งนาโล่งมากกว่า
ลองเด็ดๆใบสาบเสือมาฉีกๆให้ขาดๆ ขยำ ขยี้ดู น้ำในใบสาบเสือจะเหนียวๆมือ ตรงนั้นแหละ ที่มันห้ามเลือดได้ 
เอาใบสาบเสือที่ขยี้แล้ว อุดแผลไปเลย
ฉีกๆ ขยำให้ช้ำ เพื่อให้น้ำของมันออกมาก็ใช้ได้แล้ว
ปกติห้ามเลือดแผลเล็กๆได้ ไม่ใช่แผลฉกรรจ์มาก หรือแผลใหญ่นะครับ 

ปล. ใบสาบเสือส่วนใหญ่เวลาเข้าส้วมป่า เรามักใช้แทนกระดาษทิชชู่   Grin Grin

อย่าเผลอไปเด็ดใบตำแยมาแทนก็แล้วกัน
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  โอ้วแม่เจ้า

ถูสักสามรอบเผื่อไม่สะอาดเอามาอีกใบเช็ดให้ทั่วบริเวณ  โอ้ววววววววว   ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:34:12 PM »

ใช้ลำต้น...ไม่ง่ายกว่าเหรอครับ.....เพียงแต่เลาะกิ่งให้ดี Tongue Tongue

รักเธอ....ประเทศไทย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:39:40 PM »

ใบง่ายกว่าครับ 

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:47:41 PM »

ตอนเป็นเด็กเวลาผมซนจนเกิดบาดแผล ปู่จะเคี้ยวใบสาบเสือแล้วท่องคาถาเอาใบสาบเสือมาปิดที่แผล ยังคิดถึงวันเก่าๆเสมอแม้ตอนนี้ปู่จะไม่อยู่แล้วก็ตาม
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:33:11 PM »

เคยเห็นคนโดนมีดบาด เอาใบต้นขี้ไก่ ขยี้แล้วพวกแผลไว้

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:54:03 PM »

ท่านๆ ไม่ลองผงชูรสห้ามเลือดหน่อยเหรอครับ รับรองครับแผลขนาดปานกลาง(เย็บประมาณ 5 เข็ม)เลือดหยุดไหลแน่นอน(ถ้าเส้นเลือดใหญ่ไม่ฉีกขาด)  แล้วท่านจะรู้ว่า ทิงเจอร์ที่ว่าแน่ๆ ก็ยังแพ้ ผงชูรส
มันแสบถึงทรวงจริงๆ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:00:48 PM »

ใช้ลำต้น...ไม่ง่ายกว่าเหรอครับ.....เพียงแต่เลาะกิ่งให้ดี Tongue Tongue
ลำต้น ฉีกเป็น 2 ซีก  มีใส้กลางสีขาว ใช้ตรวจเช็คความสะอาดได้   ตกใจหน้าซีด
ใบง่ายกว่าครับ 

มีตัวบุ้ง หนอนคันหลงติดใบจะทำไง?   คิก คิก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
KaiNaNa
Newbie
*

คะแนน 1

ดวงไฟดวงเล็กที่สุดยังส่องสว่างท่ามกลางคืนที่มึดมิด

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:17:50 PM »

แถวบ้านเรียก หญ้าเมืองวาย ค่ะ ใบสาบเสือ
ก้านและใบ รสสุขุม ฉุนเล็กน้อย ใช้ฆ่าแมลง ห้ามเลือดแก้แผลที่แมลงบางชนิดกัดแล้วเลือดไหลไม่หยุด ใช้ใบสดตำพอกปากแผล หรือ อาจใช้ใบสดตำกับปูนกินหมากพอกแผลห้ามเลือดได้หรือใช้ใบสดขยี้ปิดปากแผลเลือดออกเล็กน้อยได้ดี

ไหว้
 gotoknow.org/blog/herbland/115609  บ้านสมุนไพร
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:58:03 PM »

สาบเสือ  ทางหาดใหญ่เรียก  ขี้ไก่  บางบ้านเรียก  ขี้ลม  เอาลำต้นส่วนที่พอจะบิดได้  บิดเอาน้ำของมันใส่แผลสด

แผลถลอก  ห้ามเลือด  ดีที่หนึ่ง  แต่แสบพอๆ  กับทิงเจอร์     หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนใบกลางอ่อน  กลางแก่  เอามาหั่นแบบผักใส่แกง  แล้วขยำกะน้ำเกลือ  ใส่ผัดเผ็ดปลาใหล   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:05:39 AM »

ใช่ต้นขี้ไก่หรือเปล่าครับ บ้านผมเรียกแบบนี้ เห็นใบเหมือนๆกัน

ไม่แน่ใจครับ  แต่คล้ายกันมากทีเดียว ..... อิ อิ  หรือว่าจะใช่ 

พัทลุงบ้านเฮาเรียกต้น "สับพรุก"   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตอนเด็กๆเคยเอามาเล่นเป็นหมอเป็นคนเจ็บกัน  เอามาขยี้ๆ แล้วโปะหัวเข่า  เยี่ยม

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:16:40 AM »

ขอโทษ ครับ อาจารย์   ประโยค สั้นๆครับ
 เข้า สุภาษิต   พูดน้อย ต่อยหนัก ครับ
ขอ อนุญาติ นะครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:29:07 AM »

ท่านๆ ไม่ลองผงชูรสห้ามเลือดหน่อยเหรอครับ รับรองครับแผลขนาดปานกลาง(เย็บประมาณ 5 เข็ม)เลือดหยุดไหลแน่นอน(ถ้าเส้นเลือดใหญ่ไม่ฉีกขาด)  แล้วท่านจะรู้ว่า ทิงเจอร์ที่ว่าแน่ๆ ก็ยังแพ้ ผงชูรส
มันแสบถึงทรวงจริงๆ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
จากประสบการ์ณโดนขวดแป๋บซี่ระเบิดหน้าแข้งใส่   เย็บสิบสามเข็ม กดแผลด้วยผ้า  กดแรงๆๆแป๋บเดี่ยวเลือดกะหยุดไหลละครับแต่ตอนตูมเนี้ยเลือดนองเต็มพื้นเลยนะครับ T^T  จริงๆๆผมก็ไม่เข้าใจนะครับว่าทำไมต้องใช้ผงชูรสห้ามเลือดเพราะแค่เอาผ้ามากดแผลไว้เลือดกะหยุดไหลได้ละ  แต่ถ้าขนาดผ้ากดแล้วเลือดไม่หยุดผงชูรสจะเอาอยู่เหรอครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:42:45 AM »

20 กว่าปีมาแล้วถือว่าผงชูรสนี่เป็นยุทธปัจจัยนะครับ...บาดแผลใหญ่ ๆ นี่โดยผงชูรสแป๊บเดียวเลือดหยุดเลยครับ แต่ว่ามันแสบเหลือหลาย..

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์