เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:25:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาห้ามเลือดแบบฉุกเฉินขณะเดินป่า  (อ่าน 8932 ครั้ง)
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:05:30 AM »

แถวบ้าน เรียกใบ สับรุก   ฟัน แล้วยิ่งงอก

บางโพ 5
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:11:37 AM »

เรียกกันหลายชื่อจังแล้วแต่ท้องถิ่น ..... เข้าใจว่าน่าจะเป็นสิ่งเดียวกันทั้งหมด  (ขอให้น้าซับดึงผิดเป็นใบตำแย)

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:20:21 AM »

ใบต้นขี้ไก่
เคยใช้ตอนเด็ก..เหมือนกันครับ หกล้มเป็นแผลเล็กๆน้อย
เอามาขยี้กับน้ำโปะที่แผล..หยุดเลือดได้ครับ...หลังหยุด
ก็บ้านทำความสะอาดใส่ยาแดง(ยาเหลืองไม่เอาแสบ) เยี่ยม เยี่ยม
AK103
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 11:40:52 AM »

ใบสาบเสือ ปกติมีคุณสมบัติห้ามเลือดอยู่แล้วครับ ไม่ต้องใช้ผงชูรสช่วย
แต่ปกติ ป่าใหญ่ ป่าดิบ จะหาสาบเสือยาก มันชอบขึ้นป่าละเมาะ ป่าเบญจพรรณ หรือทุ่งนาโล่งมากกว่า
ลองเด็ดๆใบสาบเสือมาฉีกๆให้ขาดๆ ขยำ ขยี้ดู น้ำในใบสาบเสือจะเหนียวๆมือ ตรงนั้นแหละ ที่มันห้ามเลือดได้ 
เอาใบสาบเสือที่ขยี้แล้ว อุดแผลไปเลย
ฉีกๆ ขยำให้ช้ำ เพื่อให้น้ำของมันออกมาก็ใช้ได้แล้ว
ปกติห้ามเลือดแผลเล็กๆได้ ไม่ใช่แผลฉกรรจ์มาก หรือแผลใหญ่นะครับ 

ปล. ใบสาบเสือส่วนใหญ่เวลาเข้าส้วมป่า เรามักใช้แทนกระดาษทิชชู่   Grin Grin

ตอนเข้าค่าย ร.ด. ฝึกในป่าประมาณวันที่สามของการฝึก ผมถูกข้าศึกบุกหน้าด่าน ห้องส้วมที่มีเป็นตู้คอนเทนเนอร์ไม่มีประตู...

อันนี้พอรับได้ ถือซะว่าผู้ชายด้วยกันและ...มันใจในปมเด่นพอสมควร(ฮ่าฮ่าฮ่า)

น้ำล้างเป็นน้ำจากสระมรกตใดไม่ทราบได้เขียวมากไม่กล้าใช้ล้างหน้าด่าน

ตัดสินใจหยิบใบไม้ใบใหญ่พอสมควรแถวนั้นมาเช็ดโดยไม่สังเกตเพราะภาระกิจติดพันที่หน้าด่าน

เมื่อเสร็จกิจเพิ่งเห็นว่า โอแม่เจ้า เอาใบต้นรักมาเช็ด ที่ว่ายางมันอันตรายมากหากแพ้จะเป็นแผลเน่า(เพื่อนร้อยมาลัยขายเคยโดนเข้าตา ตาบวมไปหลายวัน)

แต่จนบัดนี้ หน้าด่านผมยังปลอดภัยดีครับ

ช่วงไปเข้าค่ายของผมคาบช่วงวาเลนไทน์พอดี ครูฝึกให้กำลังใจมากว่าแนวหลังของพวกเรามี_(ยิ่งกว่าแฟน)ใหม่ไปแล้วแหละ ในช่วงพักตู้โทรศัพท์จึงไม่เคยว่างเพราะต้องหาข่าวกรองจากแนวหลังตลอดเวลา(ฮ่าฮ่า)

อีกเรื่องที่ต้องการสารภาพ ผมโขมยอ้อยชาวบ้านโดยเอา"คาร์ไบน์"ประจำกายตีให้หักแล้วเอามากิน(ตอนนั้นทำไปด้วยความคะนองของวัยรุ่นขออภัยจริงๆครับ)

ใบสาบเสือห้ามเลือดแผลกายได้ฉันใด แล้วแผลบนแผ่นดินไทยเล่า แผลใจข้าพเจ้าที่จงรักภักดีองค์ราชันย์เล่า จักใช้สิ่งใดรักษาได้?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2010, 11:48:22 AM โดย AK103 » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 11:47:25 AM »

ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นช่วงสงคราม ตาพระยา ผงชูรสถูกจัดเป็นเป็นสินค้าต้องห้าม เพราะทางการสืบทราบมาว่า ทหารเขมรใช้เป็นยาห้ามเลือด บู่

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:04:10 PM »

ไหว้ แถวภาคอีสาน..จ.ขอนแก่น..เรียกว่า ต้นใบลำห้าง  ไหว้
เผาไฟเป็นถ่านตำผสมดินประสิวกับกำมะถัน  เป็นดินปืนแก๊บ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:12:58 PM »

เมื่อตอนเด็ก ๆ ยังจำได้
ลุงผมใช้ใบของมันตำกับขมิ้น..........พอกแผลห้ามเลือด

ต้นพืชชนิดนี้แถวบ้านผมเรียก  "บ้านร้าง"  ครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:33:53 PM »

บ้านผมเรียก ราเคย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์