เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 02:19:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองระบบลูกเลื่อน  (อ่าน 4786 ครั้ง)
anusorn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 10:31:12 PM »

ขอข้อมูลหน่อยครับ อยากทราบว่าปืนลูกซอง แบบลูกเลื่อน แม็กกาซีนจุ 3 นัด ของมาลิน เป็นอย่างไรบ้างครับ น่าใช้หรือเปล่า อยากทราบประวัติ และจะหาแม็กกาซีนให้จุลูกมากกว่าเดิมได้หรือเปล่าครับ  ปืนสภาพดี ราคาประมาณ 15,000 สูงไปหรือเปล่าครับ หรือว่าราคานี้ไปหา เรมิงตัน 870 ดีครับ
ขอบคุณครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 10:35:16 PM »

Grin เป็นเหมือนปืนยาวลูกเลื่อนทั่วไปครับ เพียงแต่ใช้กระสุนลูกซองเท่านั้นเอง ราคานี้หากไม่ใช่นักสะสม และคิดเอาไว้ใช้งานจริง ๆ เพิ่มเงินอีก -แปดพันเอา 870 ดีกว่าครับ เพราะปืนลูกซองระบบลูกเลื่อนไม่สามารถเปลี่ยนแมกให้จุได้เยอะกว่าเดิมได้ ถึงได้ก็หามาเปลี่ยนไม่ได้ครับ Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 08:59:32 AM »

คุณใช้งานแบบไหนครับอยู่ในไร่ในสวน     หรืออยู่ในเมือง     ถ้าในไร่หรือในสวนก็น่าใช้ครับหวังผลได้ไกลกว่า 870 แน่นอน   ผมมีใช้อยู่ตัวหนึ่งครับแต่เป็นของยี่ห้อ มอสเบิกส์   ใช้ดีครับสำหรับในที่โล่งกว้างผมก็มีปัญหาเรื่องซองกระสุนเหมือนกันอยากได้แบบซอง 5 นัดแต่ก็หาไม่ได้จนเลิกหาแล้วครับ   ยิงดีและก็ทนทานดีครับยังไม่เคยเสียเลยซื้อมาตั้งแต่ ปี 2527 นะครับ   ตอนนี้เก็บอยู่ในซองนานๆถึงนำมาดูมาลูบไร้น้ำมันสักครั้งป้องกันสนิม   ถ้าชอบก็ซื้อไว้เถอะ   ถ้าชอบนะครับ   ถ้าไม่ชอบก็ 870 ที่ไม่ควรมองข้าม หลงรัก หลงรัก หลงรัก
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 09:09:41 AM »

ราคา 15000 ไม่แพงสำหรับซื้อสะสมครับ ผมว่าน่าจะเป็นปืนแบบเก่า ยิงกระสุนแรงดันทั่วไป แต่จะหายากหน่อยเพราะรู้สึกว่าจะเลิกผลิตไปแล้ว

แต่ถ้าใช้งานจริง 870 ดีกว่าครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 11:51:40 AM »

ถ้าไม่ใช่คนชอบของแปลก สะสม  อย่าซื้อเลยครับ   การใช้งานผมว่า เดี่ยวหักลำใช้ง่ายกว่าเยอะ ยิงซ้ำได้เร็วกว่า 

แม็กฯจุกระสุนได้น้อย เทอะทะ หนัก บรรจุกระสุนค้างในรังเพลิงก็ไม่สะดวกเหมือนพวก เดี่ยวหักลำ  จะขึ้นลำลดนกแบบไรเฟิลลูกเลื่อน ก็มีรายงานว่ากระสุนลั่นนอกรังเพลิง (อุบไก  ดันลูกเลือนเดินหน้ายังไม่สุด  ปลอกแตกออกทางข้าง  ตกใจ)

รุ่นแรก ลำกล้องยาวเฟื้อย 32"  โพลีโช้ค  ปรับได้ในตัว นัยว่าสำหรับยิงไก่งวงป่าระยะไกล  ต่อมมามีรุ่นลำกล้อง 22" สำหรับยิงลูกโดด และที่ชาวบ้านเอาตัวยาวมาตัดลำกล้องกันเอง

สมัยก่อนที่ขายได้ เพราะชาวบ้านบางท้องที่ของ  ป 3 ลูกซอง 5 นัดไม่ได้ (ทุกวันนี้ก็ยังเป็น)และคนซื้อก็อยากจะได้ปืนที่จุกระสุนมากกว่าลูกซองเดี่ยว     หรือมีงบน้อย ซื้อ 5 นัดไม่ไหว

เมื่อวานเพื่งเห็นเอามาซ่อม ช่างบ่นซ่อมยาก  พูดตรงๆนะผมเห็นเอามาซ่อมบ่อยกว่า 870 ทั้งๆที่ ปืนรุ่นนี้ไม่ได้แพร่หลายมากนัก

....ตามล่า...อีตอแหล
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 12:17:05 PM »

ถ้าไม่ใช่คนชอบของแปลก สะสม อย่าซื้อเลยครับ การใช้งานผมว่า เดี่ยวหักลำใช้ง่ายกว่าเยอะ ยิงซ้ำได้เร็วกว่า

แม็กฯจุกระสุนได้น้อย เทอะทะ หนัก บรรจุกระสุนค้างในรังเพลิงก็ไม่สะดวกเหมือนพวก เดี่ยวหักลำ จะขึ้นลำลดนกแบบไรเฟิลลูกเลื่อน ก็มีรายงานว่ากระสุนลั่นนอกรังเพลิง (อุบไก ดันลูกเลือนเดินหน้ายังไม่สุด ปลอกแตกออกทางข้าง ตกใจ)

รุ่นแรก ลำกล้องยาวเฟื้อย 32" โพลีโช้ค ปรับได้ในตัว นัยว่าสำหรับยิงไก่งวงป่าระยะไกล ต่อมมามีรุ่นลำกล้อง 22" สำหรับยิงลูกโดด และที่ชาวบ้านเอาตัวยาวมาตัดลำกล้องกันเอง

สมัยก่อนที่ขายได้ เพราะชาวบ้านบางท้องที่ของ ป 3 ลูกซอง 5 นัดไม่ได้ (ทุกวันนี้ก็ยังเป็น)และคนซื้อก็อยากจะได้ปืนที่จุกระสุนมากกว่าลูกซองเดี่ยว หรือมีงบน้อย ซื้อ 5 นัดไม่ไหว

เมื่อวานเพื่งเห็นเอามาซ่อม ช่างบ่นซ่อมยาก พูดตรงๆนะผมเห็นเอามาซ่อมบ่อยกว่า 870 ทั้งๆที่ ปืนรุ่นนี้ไม่ได้แพร่หลายมากนัก

..คุณโทน ๗๓ บอกไว้ชัดเจนดีครับ..

Smiley..ผมเคยเห็นแต่ Mossberg  จุ 3 นัด..นานมากแล้ว ตั้งแต่ปีมะโว้ ๒๕๑๗.  แต่ พ.ศ.นี้ ถ้าไม่ใช่มือสะสม  เลือก อีเดี่ยว หรือ ๘๗๐  น่าจะดีกว่าครับ..  Grin

yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 01:05:46 PM »

แม๊กกาซีนประเภทนี้ถ้าใช้กับปืนยาวมีข้อเสียอยู่มากครับคือ  1 เลือกลูกที่จะใช้    ไม่สามารถใช้ลูกที่มีความสั้น ยาวพิเศษใด้    2 การป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงยาก   เนื่องจากส่วนหัวกระสุนเป็นทรงหน้าตัดตรงๆไม่มีเทเปอร์เหมือนกระสุนชนิดอื่นๆ 3เป็นอุปสรรคในแนวดิ่ง  ถ้าใช้แม๊กฯที่มีความยาวมากๆ เวลาก้ม,หมอบ,นอนหรือคลานจะเป็นอุปสรรคมากๆครับ

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
หน้า: [1]
  พิมพ์