เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:26:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ... สงกรานต์ย้อนยุค ...  (อ่าน 6439 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:12:37 PM »

๗.นางสงกรานต์เป็นนางฟ้าบนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา ซึ่งเป็นสวรรค์ชั้นต่ำสุด มีด้วยกัน ๗ องค์เป็นพี่น้องกัน และต่างก็เป็นบาทบริจาริกา
    แปลว่า นางบำเรอแทบเท้า หรือเรียกง่ายๆว่า เป็น “เมียน้อย”ของพระอินทร์ จอมเทวราช และเป็นธิดาของท้าวกบิลพรหมในตำนาน

๘.นางสงกรานต์ มีชื่อตามแต่ละวันในสัปดาห์คือ วันอาทิตย์ ชื่อ นางทุงษะ วันจันทร์ ชื่อ นางโคราคะ วันอังคาร ชื่อ นางรากษส วันพุธ ชื่อ
   นางมณฑา วันพฤหัสบดี ชื่อ นางกิริณี วันศุกร์ ชื่อ นางกิมิทา วันเสาร์ชื่อ นางมโหทร

๙.นางสงกรานต์แต่ละองค์จะมีพาหนะทรงต่างกัน ตามลำดับแต่ละวัน คือ นางทุงษะขี่ครุฑ นางโคราคะขี่เสือ นางรากษสขี่หมู นางมณฑาขี่ลา
นางกิริณีขี่ช้าง นางกิมิทาขี่ควาย และนางมโหทรขี่นกยูง ซึ่งสัตว์ที่เป็นพาหนะทรงจะมิใช่ปีนักษัตรของปีนั้นๆ ตามที่หลายคนเข้าใจผิด

๑๐.นางสงกรานต์ในปี ๒๕๔๘ อันเป็นปีระกานี้ มีชื่อนางมณฑาเทวี นอนหลับตามาบนลาที่เป็นพาหนะทรง กินนมเนยเป็นภักษาหาร ทัดดอกจำปา
ประดับไพทูรย์ คือแก้วสีเหลืองแกมเขียว หรือน้ำตาลเทา มีน้ำเป็นสายรุ้งกลอกไปมา อาวุธเป็นไม้เท้าและเหล็กแหลม

๑๑.คำว่า “ดำหัว”ปกติแปลว่า “สระผม” แต่ในประเพณีสงกรานต์ล้านนา จะหมายถึง การไปแสดงความเคารพ ขออโหสิกรรมที่อาจได้ล่วงเกิน
ในเวลาที่ผ่านมา รวมทั้งการไปขอพรจากผู้ใหญ่ ซึ่งหมายถึงญาติผู้ใหญ่ ผู้อาวุโสในหมู่บ้าน ในเมืองหรือครูบาอาจารย์ ผู้บังคับบัญชา
โดยส่วนมากจะใช้น้ำขมิ้นส้มป่อยไปไหว้ท่าน และท่านก็จะจุ่มแล้วเอาน้ำแปะบนศีรษะเป็นเสร็จพิธี

๑๒.ในสมัยก่อนเมื่อใกล้สงกรานต์หรือวันสงกรานต์ จะมีสัตว์ชนิดหนึ่งที่คนแต่ก่อนเรียกว่า “ตัวสงกรานต์” เป็นสิ่งมีชีวิตลักษณะคล้ายไส้เดือน
แต่เล็กขนาดเส้นด้าย ยาวประมาณ ๒ นิ้ว มีสีเลื่อมพราย เป็นสีเขียว เหลือง แดง ม่วง เปลี่ยนสีไปได้เรื่อยๆ จะอยู่กันเป็นฝูงในแม่น้ำลำคลอง
เมื่อกระดิกตัวว่ายน้ำจะทำให้เกิดประกายสีต่างๆสวยงามแปลกตา ถ้าจับพ้นน้ำ สีจะจางหายไป ตัวจะขาดเป็นท่อนเล็กๆและเหลวละลาย
ปัจจุบันเข้าใจว่าน่าจะสูญพันธุ์ไปแล้ว

๑๓.มูลเหตุของการก่อเจดีย์ทราย มีเรื่องเล่าว่าพระเจ้าปเสนทิโกศลได้เสด็จไปยังเมืองสาวัตถีพร้อมบริวาร ได้เห็นหาดทรายขาวบริสุทธิ์
ก็เกิดจิตศรัทธาก่อทรายเป็นเจดีย์ ๘ หมื่น ๔ พันองค์ แล้วอุทิศเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา และสังฆบูชา เมื่อพระองค์ไปเฝ้าพระพุทธเจ้าก็ได้
ทูลถามถึงอานิสงส์การก่อเจดีย์ทรายดังกล่าว พระพุทธเจ้าตรัสว่า การที่มีจิตเลื่อมใสศรัทธาก่อเจดีย์ทรายถึง ๘ หมื่น ๔ พันองค์หรือเพียง
องค์เดียวก็ได้อานิสงส์มาก คือ จะไม่ตกนรกหลายร้อยชาติ ถ้าเกิดเป็นมนุษย์ก็จะเพียบพร้อมไปด้วยยศถาบรรดาศักดิ์ มีบริวารและเกียรติยศ
ชื่อเสียง หากตายก็จะได้ขึ้นสวรรค์ พรั่งพร้อมด้วยสมบัติและมีนางฟ้าเป็นบริวาร ด้วยอานิสงส์ดังกล่าวจึงทำให้คนโบราณนิยมก่อเจดีย์ทราย
เป็นประเพณีมาจนทุกวันนี้

ขอขอบคุณ ------>> http://www.zabzaa.com/event/songkran.htm

พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:12:53 PM »

น้ำลายหก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:15:20 PM »

ใกล้สงกรานละครับพี่  ใกล้จะถูกสาวๆๆลวนลามอีกปีละสินะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  โอ้วผู้ชายอย่างเราต้องผ่านมือสาวเป็นร้อยเป็นพันอีกละ 

แต่งตัวให้มิดชิดหน่อยนะครับ  อย่าเผลอตัวเผลอใจกับคนแปลกหน้าง่ายๆล่ะ

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:15:38 PM »

โห....ยุคพี่่ปูหรือครับ... Shocked

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:16:38 PM »

โห....ยุคพี่่ปูหรือครับ... Shocked

แง๊ ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

น่อย พีที99-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 606

ดื่มเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกไม่เมา

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:29:09 PM »

...เอายุคนี้ด้วยคนครับ หลงรัก

ส่วนยุคพี่ปู เดี๋ยวไปรดน้ำดำหัวครับ  คิก คิก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:34:13 PM »

แปลกแต่จริงครับ  เดือนไทยเรานับเดือน๑  แต่ในโหราศาสตร์กลับนับเดือน๕  ฉะนั้นเวลาใครอ่านตำราพรมชาติอย่าไปนับเมษาเป็นเดือน๑นะครับ   Smiley Smiley Smiley

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:42:43 PM »

แง๊ ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 10:37:48 AM »

โอ้ว. . .  .หนาวมั้ยนั้น  หลงรัก  หลงรัก

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 03:35:17 PM »

รูปแรกถ่ายจากหัวสะพานด้านทิศตะวันตก ข้างจวนผู้ว่าฯ ตอนนี้เป็น ททท.  ตรงข้ามเป็นพุทธสถาน  Grin

รูปที่สอง ตึกทั้งสองตอนนี้ก็ยังอยู่นะครับ เป็นโบสโรงเรียนเชียงใหม่คริสเตียน กับตึกประกันชีวิตมั้งจำไม่ได้แล้ว  Grin

รูปที่สามถ่ายบนสะพานนวรัฐเก่าครับ ตอนนี้สะพานนี้ไปอยู่ที่ปายนู้นแล้วครับ  Wink

รูปสุดท้าย แม่น้ำปิง ตรงไหนไม่รู้แล้วครับ แต่น่าจะถ่ายจากบนสะพานนวรัฐ  Huh

SPSC No.057       THPSA No.A-331
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 04:02:28 PM »

รูปสุดท้าย แม่น้ำปิง ตรงไหนไม่รู้แล้วครับ แต่น่าจะถ่ายจากบนสะพานนวรัฐ  Huh

คงจะสมัยน้าเอกยังเป็นเด็กชายอยู่มัง .... ธรรมดาครับที่จะจำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง   คิก คิก

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 04:12:53 PM »

คงจะสมัยน้าเอกยังเป็นเด็กชายอยู่มัง .... ธรรมดาครับที่จะจำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง   คิก คิก

ผมยังไม่เกิดเลยครับพี่ปู   คิก คิก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 04:34:51 PM »

ขอบคุณครับ...

สงกรานต์สมัยพี่ปูหนุ่มๆนี่ดูเหมือนว่าผ่านมานานมากแล้วนะครับ... คิก คิก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 04:54:18 PM »

ขอบคุณครับ...
สงกรานต์สมัยพี่ปูหนุ่มๆนี่ดูเหมือนว่าผ่านมานานมากแล้วนะครับ... คิก คิก

ตกใจ      หัวเราะร่าน้ำตาริน        หัวเราะร่าน้ำตาริน          หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 05:25:18 PM »

สะพานเก่า ตอนนี้ย้ายกลับมาแล้วครับ อ้ายเอก ละปูน ตอนนี้  อยู่แถว ๆ ริมปิงครับ ใกล้ ๆ ค่ายกาวิละ ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์