เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 06:25:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บรรพชิตมีปืนได้หรือไม่ครับ?  (อ่าน 10112 ครั้ง)
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 10:17:25 PM »

รบกวนเพื่อนสมาชิกที่รู้กฎหมายนะครับว่า  บรรพชิตหรือนักบวช(ในศาสนาอื่น)สามารถขออนุญาตมีอาวุธปืนได้หรือไม่ครับ  บรรพชิตนี้สามารถแต่งงานมีลูกภรรยาและครอบครองทรัพย์สินได้เหมือนบุคคลทั่วๆ นะครับเพียงแต่ทำงานเกี่ยวด้านศาสนาซึ่งราชการถือว่าเป็นบรรพชิตครับ  ท่านใดทราบรบกวนหน่อยนะครับ  บางทีอาจจะมีท่านฯหิ้วกระเป๋ามาซ้อมในวันว่าง ๆ ก็ได้ครับ  เอาไว้เผื่อแข่งเล่น ๆ นะครับ

รักในหลวง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 10:20:47 PM »

Huh เรื่องกฎหมายผมไม่ทราบครับ แต่เคยเห็นหลวงพี่วัดแถวบ้านเดินถือปืนลาดตระเวณบริเวณวัดตอนดึก ๆ สมัยยาบ้ายังชุกชุม Huh

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 10:59:55 PM »

เข้าใจถามนี่ครับ
คำตอบคือ   ขอใหม่ไม่ได้  ขัดต่อ พ.ร.บ.อาววุธปืน ฯ มาตรา 13 (7)  ไม่มีอาชีพและรายได้
ปัญหาคือ  ซื้อปืนแล้วไปบวช สัก 3 เดือน   ช่วงนี้ถือว่าขาดคุณสมบัติในการมีและใช้อาวุธปืน   ที่นายทะเบียนจะต้องเพิกถอนใบอนุญาต   ซึ่งถ้าจะทำให้เคร่งครัดกันจริง ๆ คงปวดกระโหลกพิลึก
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 11:08:45 PM »

อันนี้ขอตอบในมุมมองศาสนาคริสต์ นิกายโรมันคาทอลิกนะครับ กล่าวคือในกฎหมายพระศาสนจักรโรมันคาทอลิก มิได้ห้ามบาทหลวงเล่นหรือจับปืนครับ หากเป็นไปด้วยเจตนาทางการกีฬาและนันทนาการ  ผมเองรู้จักบาทหลวงหลายคน(บาทหลวงรุ่นใหญ่ๆ)ชอบเล่นปืนหลายคน(แต่ปัจจุบันเลิกเล่นไปหมดแล้ว) บางทีผมเรียนคำสอนคาทอลิกเสร็จ คุณพ่อปลัด(หมายถึงบาทหลวงรองเจ้าอาวาสง่ะ) ยังเอานิตยสาร อวป.มาเปิดอ่านเลย ยังถามท่านว่าชอบเล่นปืนเหมือนกันหรือครับ(แต่ตอนนี้บาทหลวงท่านดังกล่าว ย้ายไปอยู่ที่อื่นแล้วและตอนที่เจอท่าน ผมยังไม่สนใจปืนจริง) เสียดายท่านย้ายไปแล้ว ไม่งั้นมิตติ้งที่สุพรรณจะชวนท่านไปสักหน่อย

จริงๆแล้วหากพูดตรงไปตรงมา ในยุคกลางก็มีบาทหลวงเป็นนักรบนะ อาทิเช่นคณะเยชูอิต(แต่ปัจจุบันเป็นบทบาทเป็นในเรื่องของการศึกษาและสังคมสงเคราะห์แล้ว) อย่างการปฎิวัตในอเมริกากลาง บาทหลวงก็จับอาวุธและนำชาวบ้านลุกขึ้นสู้กับรัฐบาบเผด็จการทหาร แต่อันนี้เป็นบทบาทเฉพาะในอเมริกากลางและอเมริกาใต้นะครับ...ขอย้ำ

ส่วนนิกายอื่นไม่รู้ รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 11:11:28 PM »

อ้อ............ในนิกายโรมันคาทอลิก บาทหลวงต้องถือโสดและพรหมจันทร์ครับ ดังนั้นจึงมิสามารถมีภรรยาและลูกได้ ส่วนสินทรัพย์ ถือครองได้อย่างจำกัด สินทรัพย์ส่วนใหญ่เป็นของพระศาสนจักรเท่านั้น

คาดว่าเจ้าของกระทู้เจอมา น่าจะเป็นคริสต์นิกายอื่นนะ เห็นบอกว่าถือครองสินทรัพยและมีภรรยาได้

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 11:19:29 PM »

สมัยผมเด็ก ๆ  เคยมีแชมป์ปืนสั้นยิงเร็ว ชาวแคนาดาชื่อหลวงพ่อแฮร์  แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่านิกายอะไร
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 07:58:44 AM »

ในยุคพื้นที่สีชมพู....

มีหลวงพี่ที่รู้จักรูปหนึ่ง    ในย่ามของท่าน  มี colt 70 พร้อมลูกเต็มแม็กครับ  มีแม็กสำรองด้วยอ่ะ:)

Sad หากสถานการณ์ 3 จังหวัดชายแดนใต้ยังไม่สงบ อาจได้เห็นหลวงพี่ที่นั่นเอาอย่างมั่ง... Sad

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 08:08:04 AM »

ในยุคพื้นที่สีชมพู....

มีหลวงพี่ที่รู้จักรูปหนึ่ง    ในย่ามของท่าน  มี colt 70 พร้อมลูกเต็มแม็กครับ  มีแม็กสำรองด้วยอ่ะ:)

Sad หากสถานการณ์ 3 จังหวัดชายแดนใต้ยังไม่สงบ อาจได้เห็นหลวงพี่ที่นั่นเอาอย่างมั่ง... Sad

ตอนนี้ก็มีแล้วครับพี่ visith  ทหารที่ไปบวชในพื้นที่ 3 จังหวัดภาคใต้  เพราะพระไม่มีเหลืออยู่ที่วัดก็จะมีปืน 11   มม. ตอนเดินบิณฑบาตร ติดไปด้วยคนละกระบอกครับ  แต่อันนี้ถือว่าไปบวชเพราะปฏิบัติหน้าที่นะครับ  แต่ถ้าจะถามว่าพระพกปืนได้หรือไม่   อาจจะผิดในกฎหมาย  แต่ไม่น่าจะผิดศีลนะครับ  อะไรที่ไม่ใช่อาวุธโดยสภาพก็สามารถนำมาเป็นอุปกรณ์ที่ฆ่าคนได้เหมือนกัน  Smiley 

บางโพ 5
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:07:42 AM »

Huh Huh Huh  งงเหมือนกันครับ...ได้หรือไม่ได้  Grin Grin Huh Huh
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:17:10 AM »

คือถ้าพระไปขอซื้อปืน  นายทะเบียนต้องไม่ออกใบ ป.3 ให้ เพราะขัดต่อ พ.ร.บ.อาววุธปืน ฯ มาตรา 13 (7)  ตรงที่ไม่มีอาชีพและรายได้
แต่ถ้ามีปืนอยู่แล้ว  ไปบวช ตราบใดที่ยังไม่ถูกเพิกถอนใบ ป.4   ก็ใช้ปืนได้เหมือนกับประชาชนทั่วไป   คือพูดถึง พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ กับประมวลกฎหมายอาญาอาญานะครับ   ไม่พูดถึงกฎหมายพระ    ซึ่งผมเชื่อว่าไม่ได้แน่ ๆ   ขนาดสึกมาเป็นทหาร  แต่อยู่ในตำแหน่งอนุศาสนาจารย์  เหลือแค่ผ้าเหลืองเป็นปลอกแขนผืนเล็ก ๆ ยังห้ามพกอาวุธเลยครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:32:17 AM »

คือถ้าพระไปขอซื้อปืน  นายทะเบียนต้องไม่ออกใบ ป.3 ให้ เพราะขัดต่อ พ.ร.บ.อาววุธปืน ฯ มาตรา 13 (7)  ตรงที่ไม่มีอาชีพและรายได้
แต่ถ้ามีปืนอยู่แล้ว  ไปบวช ตราบใดที่ยังไม่ถูกเพิกถอนใบ ป.4   ก็ใช้ปืนได้เหมือนกับประชาชนทั่วไป   คือพูดถึง พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ กับประมวลกฎหมายอาญาอาญานะครับ   ไม่พูดถึงกฎหมายพระ    ซึ่งผมเชื่อว่าไม่ได้แน่ ๆ   ขนาดสึกมาเป็นทหาร  แต่อยู่ในตำแหน่งอนุศาสนาจารย์  เหลือแค่ผ้าเหลืองเป็นปลอกแขนผืนเล็ก ๆ ยังห้ามพกอาวุธเลยครับ

อนุศาสน์ หน่วยเก่าผม แกก็ไม่พกปืนครับ..........ส่ง M16 ให้แกยังไม่ยอมจับเลย.........ออกฝึกภาคสนาม ก็ยังไม่ยอม พก 1911 เลย อ้างว่า จับต้องอาวุธไม่ได้

ตอนหลังโดนปลดจากตำแหน่งอนุศาสน์ครับ ให้ไปทำหน้าที่อื่นแทน เพราะแกดันพกเมียน้อย เข้ามาในค่าย บ้านใหญ่มาเจอ ตีกัน ค่ายแทบแตก Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:41:16 AM »

อนุศาสน์ หน่วยเก่าผม แกก็ไม่พกปืนครับ..........ส่ง M16 ให้แกยังไม่ยอมจับเลย.........ออกฝึกภาคสนาม ก็ยังไม่ยอม พก 1911 เลย อ้างว่า จับต้องอาวุธไม่ได้

ตอนหลังโดนปลดจากตำแหน่งอนุศาสน์ครับ ให้ไปทำหน้าที่อื่นแทน เพราะแกดันพกเมียน้อย เข้ามาในค่าย บ้านใหญ่มาเจอ ตีกัน ค่ายแทบแตก Grin Grin Grin

Grin Grin Grin  Grin Grin Grin
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:41:22 AM »

แต่อนุศาสน์ของไทยเราดีอย่างหนึ่ง  ที่อยู่ในเหล่าทหารสารบรรณ   เลยมีเครื่องหมายเหล่าอยู่เครื่องหมายเดียว   ผมเห็นของกองทัพบกสหรัฐ  เมื่อเจ็ดแปดปีก่อน มีตั้ง 3 เครื่องหมาย   คือกางเขน,  รูปเครื่องหมายของศาสนายิว  กับล้อรถคล้ายเหล่าขนส่งของไทย  แต่เป็นอนุศาสน์ของศาสนาพุทธ  ไม่รู้จะเรียกว่าธรรมจักรจะถูกหรือเปล่า    ตอนนั้นเพื่อนอเมริกันบอกผมว่ามีแนวความคิดจะมีของศาสนาอิสลามเพิ่มอีกอย่างหนึ่ง  เพราะในช่วงหลังมีอเมริกันเชื้อสายแอฟริกัน เปลี่ยนศาสนาไปเป็นมุสลิมมากขึ้นเรื่อย ๆ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:47:55 AM »

กั๊ก กั๊ก ไม่พกปืนแต่พกเมียน้อย อิ อิ

ในศาสนาคริสต์โปรแตสแตนท์ในประเทศไทยซึ่งที่จริงเขาไม่มีบาทหลวงแต่เรียนว่าเป็นศิษยาภิบาลนั้น ในทางโลกแต่งงานมีครอบครัวได้ด้วยและมีอาชีพเป็นลูกจ้างของคริสต์จักรนั้น มีเงินเดือน/รายได้แน่นอน มีคณะกรรมการคริสต์จักรเป็นนายจ้างออกหนังสือรับรองให้ได้  ตามหลักการจึงสามารถขอมีและใช้อาวุธปืนได้ครับ

คุณพลายแก้วไปเข้าโบสถ์คาทอลิกที่ไหนครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 10:27:34 AM »

Grinศิษยาภิบาลของพี่น้องคริสเตียนโปรเตสแตนท์บางท่านคงได้ยิ้มแก้มตุ่ยกันสิครับ  เฉพาะบางท่านเท่านั้นนะครับที่อาจจะชอบกีฬานี้  ขอบคุณทุกท่านที่ได้กรุณาให้ความรู้ครับและถ้าเกิดวันไหนเห็นท่านศิษยาภิบาลหรืออาจารย์หรือท่านใดก็ตามกำลังปั้นX อยู่อย่าแปลกใจนะครับ Grin  ถามต่อไปอีกนิดนึงครับเพราะขี้สงสัย รับรองว่าท่านเหล่านี้คงไม่เอาอาวุธเหล่านี้ไปทำร้ายใครผู้ใดครับแล้วรุ่นไหนแบบไหนครับถึงจะเหมาะกะท่านครับ? Cheesy

รักในหลวง
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์